[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

khong_co_xe

Xe tăng
Có mấy phương án em đã dùng và rất sạch.
1. Bột BKF, bột này tạm đc nếu tẩy cặn, hiệu quả 80%.
2. Baking soda + kem đr + xà phòng bột omo, dấm. Trộn cả 4 cái hoặc baking vs dấm hoặc chanh cộng kđr là đc. Trộn sệt bôi lên khắp bề mặt cần tẩy, vứt đó 10p chà lại bằng miếng lưới rửa bát hoặc khăn mềm, xả nước là sạch. Cái này đc 95% vết ố cũ, ố mới thì sạch bóng luôn. Hỗn hợp này ko cần đeo găng cũng ko sao.
3. Mua giấy nhám nước loại p5000 trở lên. P3000 cũng mịn mà em sợ nó xước nên chưa thử. Dùng p5000 cho vòi sen mới 100% thì thấy có xước dăm nhẹ, sờ tay nhắn nhưng nhìn bóng ánh sáng là có xước dăm, chắc kính thì ko xi nhê. Món này hơi lục tốn vì giá 1 miếng đắt, mài lâu nó cũng mòn hạt mài trơ giấy lại. Về cụ vừa nhúng nước vừa chà, hoặc vừa xả vừa chà, sạch 99%. Kính em chưa thử nhưng có lẽ cũng trên 95%.
Sau khi dùng 3 món trên cho vệ sinh cặn bám thì mục 2 là rẻ, an toàn và tiện nhất, bakingsoda dùng đa dụng. Mấy thứ đi kèm có sẵn.
Cặn canxi bám kiếng hồ cá đi nổi ko ?

Nhà e có Cái Lò vi sóng Hitachi - Nhật bãi, bị báo lỗi H51 và H54. Tìm quanh Nam Định mà chưa có bác nào nhận sửa

NguyenAnhPhan

Xe container
Mua sàn nào cũng có cụ ạ. Em mua đợt sale còn có 2300đ/454gr của Hammer. Do ko có miễn cước nên em mua 2 lần hết 60k cả phí vc cho gần 3kg, chưa bằng giá gốc 3kg. Nên mua nhiều vì dùng thường xuyên cụ nhé.

Nỉ xanh ko cọ đc ố hơn nhám nước p5000, em thử rồi. Đã thế nó còn mủn ra như sạn cát. Dùng nó cọ vết ố mốc thì đc chứ cặn canxi thì ko ăn thua, mỏi tay. Em cọ nỉ cộng BKF hay baking ko hết đc cặn ố trên nắp giật wc. Em dùng nhám p5000 cọ tí sạch cóng luôn như mới, men vẫn mịn láng. Cái lavabo thì em lắp mới nên chỉ cần bột BKF vs lưới vải cọ + bàn chải là sạch. Ố cặn thì cứ p5000 thôi. Còn có p7000 nữa mà em đặt ngta ko có.
Giấy nhám tất nhiên ok. Nhưng nó làm xước kính.

anhquan95

Xe hơi
mấy cái đồ dùng trong nhà mày mò lọ mọ cũng hay các cụ nhỉ, đùng kiểu đồ điện tử quá thì chịu chứ mấy đồ cơ cơ, điện cơ thì mày mò hay. Kể cả máy tính để bàn vọ vạch nó cũng sướng

phohien035

Xe buýt
Có mấy phương án em đã dùng và rất sạch.
1. Bột BKF, bột này tạm đc nếu tẩy cặn, hiệu quả 80%.
2. Baking soda + kem đr + xà phòng bột omo, dấm. Trộn cả 4 cái hoặc baking vs dấm hoặc chanh cộng kđr là đc. Trộn sệt bôi lên khắp bề mặt cần tẩy, vứt đó 10p chà lại bằng miếng lưới rửa bát hoặc khăn mềm, xả nước là sạch. Cái này đc 95% vết ố cũ, ố mới thì sạch bóng luôn. Hỗn hợp này ko cần đeo găng cũng ko sao.
3. Mua giấy nhám nước loại p5000 trở lên. P3000 cũng mịn mà em sợ nó xước nên chưa thử. Dùng p5000 cho vòi sen mới 100% thì thấy có xước dăm nhẹ, sờ tay nhắn nhưng nhìn bóng ánh sáng là có xước dăm, chắc kính thì ko xi nhê. Món này hơi lục tốn vì giá 1 miếng đắt, mài lâu nó cũng mòn hạt mài trơ giấy lại. Về cụ vừa nhúng nước vừa chà, hoặc vừa xả vừa chà, sạch 99%. Kính em chưa thử nhưng có lẽ cũng trên 95%.
Sau khi dùng 3 món trên cho vệ sinh cặn bám thì mục 2 là rẻ, an toàn và tiện nhất, bakingsoda dùng đa dụng. Mấy thứ đi kèm có sẵn.
Em đọc kinh nghiệm của các cụ và thử mua 1 chai Antikal 750ml của Đức về xịt lên kính trước khoảng 15-30 phút (theo HD thì chỉ cần 3 phút). Sau đó dùng chà bằng cái miếng rửa bát (có hai màu xanh vàng), lần sau thì dùng lưới sắt cọ xong nồi. Tuy nhiên nó chỉ sạch chỗ trên cao, ít cặn chứ gần sát chân thì chưa đi hết được. Tất nhiên cũng có đi 1 phần nên nhìn kính nó trong hơn, nhưng nhìn kỹ thì cặn can xi vẫn còn nhiều. Em sẽ thử mua giấy nhám nước P3000 hay 5000 thử lại xem thế nào

hay_doi_day

Xe tải
cụ nào có kinh nghiệm làm tủ lạnh ko, hôm nọ e xin đc cái tủ lg 140l sơ bộ kiểm tra thì ko thấy mục mọt gì ống đồng, chỉ có cái tecmit bị cháy, đã nối trực tiếp thử ko qua tecmit thì ko thấy chạy, chỉ lên dòng một tẹo lại xuống

QueViet

Xe tăng
Nhà em dùng cái ampli jarguar PA604D cũng lâu, do chưa hài lòng lắm nên tìm cách ghép cái vang số AAP K9000 vào. Nối qua cổng music bên ngoài thì không cải thiện được chất lượng. Nên em tìm cách bỏ bộ mixer của ampli và nối vang số với đầu vào của bộ khuếch đại công suất , có nghĩa là biến amp thành cục đấy.
Hình bên trong

Bổ sung thêm bộ tụ nối giữa PA604 và vang số , tận dụng mấy cái cổng hoa sen không dùng để cắm dây từ vang số.
Cả bộ bây giờ như thế này

Hát kok khá tốt, mấy ngày tới sẽ chỉnh thêm, hy vọng được hay bằng / hay hơn quán :D

Euro2CityStar

Xe lăn
cụ nào có kinh nghiệm làm tủ lạnh ko, hôm nọ e xin đc cái tủ lg 140l sơ bộ kiểm tra thì ko thấy mục mọt gì ống đồng, chỉ có cái tecmit bị cháy, đã nối trực tiếp thử ko qua tecmit thì ko thấy chạy, chỉ lên dòng một tẹo lại xuống
chụp luôn hộp đấu dây ở compressor

hay_doi_day

Xe tải
Nhà em dùng cái ampli jarguar PA604D cũng lâu, do chưa hài lòng lắm nên tìm cách ghép cái vang số AAP K9000 vào. Nối qua cổng music bên ngoài thì không cải thiện được chất lượng. Nên em tìm cách bỏ bộ mixer của ampli và nối vang số với đầu vào của bộ khuếch đại công suất , có nghĩa là biến amp thành cục đấy.
Hình bên trong
View attachment 8411472
Bổ sung thêm bộ tụ nối giữa PA604 và vang số , tận dụng mấy cái cổng hoa sen không dùng để cắm dây từ vang số.
Cả bộ bây giờ như thế này
View attachment 8411473
Hát kok khá tốt, mấy ngày tới sẽ chỉnh thêm, hy vọng được hay bằng / hay hơn quán :D
ko biết cụ chưa hài lòng ở điểm nào mà lại ghép lại như vậy

QueViet

Xe tăng
ko biết cụ chưa hài lòng ở điểm nào mà lại ghép lại như vậy
Con amp PA604D có phần công suất khỏe, hiệu suất cao; phần vang có đủ echo và reverb kỹ thuật số nhưng khó chỉnh và dễ hú rít. Sản xuất đã lâu nhưng bền, hình thức đẹp và chắc chắn.
Con vang số K9000 có phần mềm nên chỉnh chính xác được nhiều thông số , có nhiều chế độ ( mode ) , chống hú rít tốt, âm thanh nghe hay.
Khi mình ghép nối hai con PA604D và K9000 thì khi hát karaoke tiếng hay và khỏe hơn, chống hú cực tốt.
Nói chung là xứng đáng công sức bỏ ra.

hay_doi_day

Xe tải

hay_doi_day

Xe tải
Con amp PA604D có phần công suất khỏe, hiệu suất cao; phần vang có đủ echo và reverb kỹ thuật số nhưng khó chỉnh và dễ hú rít. Sản xuất đã lâu nhưng bền, hình thức đẹp và chắc chắn.
Con vang số K9000 có phần mềm nên chỉnh chính xác được nhiều thông số , có nhiều chế độ ( mode ) , chống hú rít tốt, âm thanh nghe hay.
Khi mình ghép nối hai con PA604D và K9000 thì khi hát karaoke tiếng hay và khỏe hơn, chống hú cực tốt.
Nói chung là xứng đáng công sức bỏ ra.
à e tưởng cụ chưa hài lòng về chất lượng âm thanh

Vinaxuki JBC

Xe tăng
e tháo ra đo trực tiếp từ chân lốc cụ ạ
Vâng, Cụ đã làm kỹ vậy thì chắc là nó bị từ bên trong block rồi. Vì cũng có lần E may mắn fix được cái "thermal protection" nó cài ép luôn cạnh chân block nên vẫn sử dụng lại được. Ngày xa xua còn có trò cưa (bổ) lốc để xử lý khắc phục. Nay thì chắc tiễn luôn rồi mua mới thôi...