[Funland] Cụ nào yêu piano ngoài dòng và ít tiền thì mời vào nhà em

BiK

Xe điện
Cụ chủ cho thêm thông tin về đàn Miki với, F1 nhà em đang đánh đàn này. Em chả biết gì chỉ biết là dùng máy của Yamaha thôi. Mà tiếng thấy cũng ko khác đàn khác lắm, tai em chỉ đến thế thôi.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Ờ thì lúc đầu nói Durex, sau chuyển sang Sagami. Một cách mượn gió thổi Sagami
Không, em đâu cần phải làm thế cụ ơi, cụ nghĩ vậy lại càng không đúng về em rồi.

thuyhuong1089

Xe hơi
Em cũng đang tìm đàn cơ, thông tin bổ ích quá
Klq chủ thớt biết chỗ nào bán đàn cơ với giá hợp lý k ạ, e có ngó qua khu nhạc viện rôi ạ, hào nam ý ạ
e cám ơn :)

Furiso

Xe tăng
Cụ chủ cho thêm thông tin về đàn Miki với, F1 nhà em đang đánh đàn này. Em chả biết gì chỉ biết là dùng máy của Yamaha thôi. Mà tiếng thấy cũng ko khác đàn khác lắm, tai em chỉ đến thế thôi.
Cụ cứ cho thông tin model, serial cho em biết. Nếu có thông tin gì về cây đàn của cụ thì em sẵn sàng chia xẻ.

Furiso

Xe tăng
Em cũng đang tìm đàn cơ, thông tin bổ ích quá
Klq chủ thớt biết chỗ nào bán đàn cơ với giá hợp lý k ạ, e có ngó qua khu nhạc viện rôi ạ, hào nam ý ạ
e cám ơn :)
Mợ ạ,
Tiêu chí giá hợp lý là một tiêu chí vô cùng trừu tượng.
Với một số người thì giá hợp lý là mức giá rẻ hơn mặt bằng chung, với một số khác thì nó là mức phù hợp so với thu nhập của gia đình hoặc phù hợp với mục đích học tập.
Em không định PR cho bất kỳ cửa hàng nào, cũng không thực sự biết mợ cần mua một cây đàn ra sao cho phù hợp để đưa ra một địa chỉ cụ thể. Hơn nữa việc này dễ khiến topic đi chệch hướng, mợ thông cảm cho em.

Nhân tiện nhờ các cụ mợ vào like fanpage chia xẻ thông tin đàn của em tại https://www.facebook.com/oopiano/. Hiện em đang viết dở dang do áp lực công việc cũng nhiều, người cũng lèo tèo nên rất mong được sự ủng hộ của các cụ mợ.

slaz8

Xe ba gác
Nhiều quá em oánh dấu đọc dần

Jessie H

Xe đạp
Em đánh dấu đọc dần ạ. Cảm ơn cụ chủ thông tin bổ ích quá. :)

Em cũng mới tìm hiểu về piano được ít ngày. Vì giờ có thời gian chút nên ham hố. Em muốn học đệm hát là chính, không quan tâm classic lắm. Không biết có thể tìm được em nào tầm 20T chất lượng ổn phù hợp nhu cầu của em không cụ nhỉ.

Furiso

Xe tăng
Em là nhân viên bán hàng thôi ạ ! cụ cứ mang qua sẽ có người xử lý cho cụ , đơn giản như đan rổ :)
He he,
Em thích là thích ngồi chém với bác chủ của cụ cơ. 2 năm trước em một lần đến để mua bộ đồ nghề về tự lên dây đàn piano của mình thì gặp cụ chủ nhà cụ. Hai anh em ngồi buôn chuyện đời, chuyện mày mò sửa đàn piano vui phết. Thôi hôm nào cứ hú họa qua, có duyên thì gặp.
Cảm ơn cụ.

Furiso

Xe tăng
Em đoán hiệu Ritmuller?
Nói về chuyện thương hiệu cây đàn đó thì em chỉ còn nhớ lõm bõm nó có chữ F, có thể là Frizt hay gì đấy, ngoài mặt đàn có phun sơn hình một con đại bàng mà theo cảm giác của em là đúng kiểu Đức. Tuy nhiên ngay sau đó em đi hỏi thì được biết là đàn Trung Quốc và sau em có tìm thông tin thì biết nó là sản phẩm của Pear River.

Xin giải thích là đàn Trung Quốc ít tiền trong quan điểm của em là không phù hợp với khí hậu Việt Nam, đặc biệt miền Bắc - nơi có độ ẩm không khí cao. Việc sử dụng các loại vật liệu ít tiền như gỗ dán thì lớp keo sẽ nhanh chóng bị hủy hoại bởi không khí ẩm. Các cây đàn cũ của Nhật bền vì chúng được làm bằng gỗ thịt, được nằm trong môi trường độ ẩm thấp tại quê nhà trong hàng chục năm trước khi sang Việt Nam. Nên nhớ là nếu không được chăm sóc (giữ khô ráo, lên dây đàn tối thiểu 2 năm một lần, vài ba năm căn chỉnh máy móc...) thì đàn giời cũng hỏng. Chẳng hạn mua cây đàn về và vứt vào tầng hầm thì dù có là đàn của Đức cũng chỉ trong 2-3 năm là xuống cấp: dây đàn rỉ sét, dạ nỉ hút ẩm trương lên, mối mọt và bọ cắn phá... Trong điều kiện như thế, đàn ít tiền (phần lớn là Trung Quốc) sẽ sớm hư hại. Một vấn đề khác là việc dùng gỗ dán cho bảng cộng hưởng, sợi nhân tạo cho búa đàn, sử dụng nhiều linh kiện nhựa ABS sẽ cho âm thanh kém hơn. Vì sao thì mời các cụ đọc phần giải thích phía dưới em sẽ nói về nó. Thậm chí chỉ cần sự khác biệt về xuất sứ gỗ cho bảng cộng hưởng đã có thể cho ra một thương hiệu âm thanh đặc trưng. Ví dụ cho cái này thì cứ nhìn vào các hãng piano nổi tiếng như Steinway & Sons hay Bosendorfer hoặc Playel... sẽ thấy. Ở Nhật có một thương hiệu mà làm ví dụ rất chuẩn đấy là cây đàn Matsumoto với bảng cộng hưởng được làm từ gỗ thông Hokkaido nổi tiếng và được người Nhật yêu thích hơn nhiều các sản phẩm cùng thời gian của Yamaha hay Kawai cho đến khi nguồn gỗ quý này bị hạn chế. Quay trở lại vấn đề gỗ cho bảng cộng hưởng, cũng giống như gỗ thông Hokkaido thì các loại gỗ tự nhiên không thể đủ rẻ, nhiều và nhanh (gỗ tự nhiên cho các thương hiệu piano lớn đòi hỏi sau khi khai thác phải qua một quá trình xử lý làm khô vài năm) như gỗ dán. Vì vậy gỗ dán là một trong những yếu tố quan trọng để giúp hạ giá thành của cây đàn piano.

Đấy là về chuyện chọn vật liệu cho cây đàn ít tiền, giờ ta sẽ nói về chuyện vì sao đàn piano Trung Quốc lại chọn hướng đi ít tiền. Chúng ta đều biết là những thương hiệu piano lâu đời của châu Âu, Mỹ đều đã chiếm trọn những phân khúc cao cấp, một số nhãn hiệu piano của Nhật và một số nhãn hiệu Âu Mỹ khác đã chiếm lĩnh nốt thị trường tầm trung cận cao, phân khúc trung bình thì vô số nhãn hiệu khác của Nhật, Hàn cũng đã lấy nốt. Thế mạnh của công nghiệp sản xuất piano Trung Quốc là có kinh nghiệm gia công piano cho các thương hiệu lớn trên thế giới và khả năng sản xuất của họ là rất mạnh. Tuy nhiên do không có thị trường lớn như châu Âu, Mỹ (những người dùng piano có lẽ là khá bảo thủ trong việc thử lựa chọn một thương hiệu mới đến từ Trung quốc), piano Trung Quốc phải nhằm vào phân khúc ít tiền với các dòng sản phẩm đại trà và chấp nhận việc sản xuất các linh kiện hoặc gia công theo đặt hàng và từ từ thâm nhập để thị trường làm quen với các sản phẩm của họ. Thực tế đây là lựa chọn sáng suốt, bên cạnh các loại piano ít tiền, Trung Quốc đồng thời từ 30 năm nay việc lẳng lặng mua lại các thương hiệu piano cũ phá sản của Nhật Bản, Hàn Quốc, thậm chí Đức để tái sản xuất với một cái tên gọi cũ. Từ từ theo thời gian chắc chắn piano Trung Quốc sẽ vươn dần lên ngang hàng với các sản phẩm của Hàn Quốc, sau đó là Nhật.

Cho nên theo ý kiến chủ quan của em thì piano Trung Quốc không hề kém, tuy nhiên một cây đàn mới mà lại ít tiền thì sẽ không có chất lượng cao và không bền bỉ trước khí hậu khắc nghiệt cho đàn piano của Việt Nam bằng những cây đàn Nhật dù chúng cũ. Tất nhiên cũng sẽ có những ý kiến thích và chọn piano ít tiền nhưng mới. Tuy nhiên với cá nhân em, bằng sự hiểu biết của mình về đàn piano thì em hoàn toàn tự tin mình có thể chọn một cây đàn Nhật với giá ngang với một cây đàn Trung quốc mới nhưng có chất lượng theo đánh giá của em là tốt hơn nhiều. Dĩ nhiên, vấn đề nằm ở chỗ: phải biết cách chọn.

Giải thích:
Về bản chất, âm thanh của piano bắt nguồn từ rung động do va đập giữa búa và dây đàn (nếu cụ nào còn nhớ kiến thức vật lý lớp 8 sẽ hình dung ra khi sợi dây rung động chúng sẽ chiếm chỗ trong không khí và tạo ra sóng âm). Tuy nhiên rung động này quá nhỏ để tai người có thể nghe do sợi dây có kích thước nhỏ. Để tai người nghe được, người ta sử dụng một bộ phận là Ngựa Đàn - thứ sẽ truyền rung động từ Dây đến một bộ phận có nhiệm vụ khuếch đại rung động này là bảng (thùng) Cộng Hưởng. Bảng cộng hưởng với diện tích lớn, rung động của nó sẽ chiếm chỗ trong không khí gấp hàng nghìn lần sợi dây và nó sẽ phát ra âm thanh đủ lớn để tai người - thậm chí cho cả hội trường nghe được. Đấy là nguyên lý truyền âm của đại đa số các loại đàn. Vậy vấn đề mấu chốt cho âm thanh của một cây đàn sẽ nằm ở sự truyền rung động của dây, ngựa và bảng cộng hưởng. Dây đàn bằng kim loại là vật liệu nhân tạo, có thể làm và ngày càng tốt hơn. Ngựa đàn là gỗ tự nhiên, tuy nhiên chúng quá nhỏ trong tổng thể số lượng gỗ của đàn nên kiếm vật liệu này cũng không khó và tăng nhiều chi phí của đàn. Cái tốn kém và quan trọng nhất của âm thanh cây piano là ở tấm gỗ tại bảng cộng hưởng. Với những chiếc piano cổ đắt tiền, người ta sử dụng các loại gỗ thông lâu năm tại các vùng khí hậu lạnh - nơi tốc độ phát triển của cây chậm cho ra một thứ gỗ vừa đủ dẻo dai nhưng lại vừa đủ cứng cáp để cho ra thứ âm thanh mềm mại nhưng không yếu ớt (cái này cụ nào chơi guitar hẳn sẽ hiểu rõ).

Chỉnh sửa cuối:

Furiso

Xe tăng
Em đăng tiếp thông tin cho các cụ nghiên cứu

Furiso

Xe tăng
Tiếp tục cho cụ nào quan tâm đến đàn ngoài dòng ạ

Furiso

Xe tăng
Còn lại hai nhãn hiệu rất nổi tiếng của Nhật là Yamaha và Kawai nếu các cụ cần thì lúc nào em sẽ post nốt tuy nhiên hai nhãn hiệu này không phải là loại "ngoài dòng và ít tiền" như tiêu chí của topic.
Nếu kinh nghiệm thì các cụ có thể sẽ tìm được một cây đàn "ngoài dòng" mà âm thanh, chất lượng ngang ngửa với Yamaha hoặc Kawai nhưng giá chỉ bằng 1/2. Điều tuyệt vời nhất với em mỗi khi đi săn đàn là mình không bao giờ biết trước lần này sẽ tìm ra và được sờ vào cây đàn đặc biệt nào như thể vác cuốc di tìm kho báu vậy.
Chúc các cụ tìm ra được cây đàn ưng ý.

cuonglevan

Xe hơi
Dài quá, đọc chẳng hiểu gì, cũng đang tìm mua cho f1 mà chẳng thấy số đt hi hi

Xe vài bánh

Xe điện
Chơi đàn cũ mà muốn sau này nâng cấp bán lại dễ thì cứ Yamaha mà chơi cụ nhỉ!

O Muong Te

Xe điện
Chắc cụ fun hoặc chưa hiểu tiêu chí của topic này rồi. Em đăng tải để mọi người có
thêm thông tin về các loại đàn piano của Nhật. Xin nói luôn em không phải người của cửa hàng hay là thợ đàn. Em là một người "ngoài dòng" với các loại thương mại và dịch vụ piano.
Và cũng giải thích với cụ: "ngoài dòng" chứ không phải là "lạ dòng" (càng không phải là "nạ dòng nhé :D). "Ngoài dòng" là cụm từ mà các cửa hàng người ta gán cho những cây đàn không phải của Yamaha hay Kawai. Lý do là vì thông tin về chúng quá ít, người ta coi nó là piano hạng 2 - piano không tên tuổi - piano cấp thấp... Thực ra piano "ngoài dòng" nếu hiểu hết về nó thì sẽ thấy có những cây đàn rất đặc biệt, chất lượng tốt và nổi tiếng thậm chí còn hơn cả Yamaha.
Vì em thực sự yêu thích đàn piano, đặc biệt là đàn ngoài dòng nên tìm hiểu và chia xẻ với các cụ ở đây thôi. Một lý do khác là em đã từng suýt bị chăn bởi một cụ kha khá nổi tiếng bán piano trong diễn đàn này vài năm trước (nay không thấy đâu không biết còn bán không) nên em chia xẻ đôi chút hiểu biết lên cho các cụ nghiên cứu. Cây đàn mà em suýt bị lừa mua là một cây ngoài dòng của Trung Quốc nhưng được quảng cáo là đàn nhập từ Đức :))
Nhà thằng bạn em có cây La luna chả thấy trong danh sách của cụ chủ cơ mà nghe tiếng đàn hay hơn cả con Yamaha nhà em. Chả biết thế nào nữa.

Furiso

Xe tăng
Nhà thằng bạn em có cây La luna chả thấy trong danh sách của cụ chủ cơ mà nghe tiếng đàn hay hơn cả con Yamaha nhà em. Chả biết thế nào nữa.
Yamaha không phải là cây đàn có âm thanh tiêu chuẩn để gọi là hay cụ ơi. Chúng ta không nên nhầm lẫn đánh giá một món đồ cũ khi đánh đồng giữa thương hiệu - chất lượng. Em gặp rất nhiều những cây đàn có giá chỉ bằng 1/2, 1/3 đàn Yamaha nhưng chất lượng máy móc lẫn âm thanh đều vượt trội. Trường hợp bạn cụ thì em chúc mừng, vừa có đàn rẻ vừa có tiếng hay.
Về cây đàn La Luna của bạn cụ thì em không có hiểu biết nhiều để mà nói về nó. Được sản xuất bởi Enshu piano vào khoảng năm 1954, Luna là sản phẩm chủ lực được phân phối bởi hãng nhạc cụ Hibiki Mr Yoshio Shigeta tại Shibuya. Tuy nhiên Luna chỉ được sản xuất trong một thơi gian ngắn nên ngày nay không dễ gặp được nó trên thị trường đàn cũ. Nếu bạn cụ có một chiếc, chắc hẳn nó đã được renew tại Nhật Bản trước khi lưu lạc sang Việt Nam và đấy có thể là một phần lý do khiến cụ thấy nó hay hơn Yamaha.