[Funland] Cửa hẹp vào công lập THPT ở Hà Nội

dalink

Xe điện
Cụ là quân truyền thông của bọn tự chủ à. E đang muốn chửi cái thằng bộ gd chơi cái trò tự chủ với lý luận là phải thu đủ bù chi.
Vâng thưa với đồng chí là chính bộ dục là cái thằng có ý đồ tư hoá giáo dục và để mở rộng “thị trường” thì nó không thèm xin ngân sách xây trường mới dù quỹ đất là có. Thế nào là thu đủ bù chi? Chi cho cái gì? Đừng có nói mấy lời không căn cứ. Nhà nước không hề đề nghị giảm chi cho giáo dục, giảm biên chế giáo dục mà bắt nguồn từ bộ giáo dục bỏ rơi hệ thống công lập, còn dám vẽ ra trường công lập tự chủ.
Mỗi lần nói về giáo dục với y tế muốn đấm ghê
Cụ nghèo thì cụ thấy thế thôi.

theanh90

Xe tăng
Cụ nghèo thì cụ thấy thế thôi.
Cháu tôi lớp mẫu giáo đã 20tr/tháng mà chẳng biết hơn người gì. Còn những đứa lớn học trường quốc tế thì mỗi đứa cũng 30tr 1 tháng. Đến lớp cũng chỉ khua chân múa tay chứ học hành chữ nghĩa gì đâu. Tôi chẳng bao giờ so việc ngày xưa với ngày nay. Tôi hiểu rõ rằng giáo dục không thể chỉ toàn “hạnh phúc” bởi giáo dục cũng chứa sự rèn luyện, khổ luyện, học cái gì chẳng vậy.
Một đứa trẻ sao có kinh nghiệm cuộc sống bằng người lớn mà bảo quyền lựa chọn, tây hoá nửa mùa kiểu mỹ, bày mấy trò truyền thông ngôn từ sáo rỗng “giáo dục khai phóng” với “công dân toàn cầu”.
Làm giáo dục gì mà chỉ bới lợi nhuận, tìm cách tăng học phí (à học giá, giá dịch vụ mà). Người ta không đồng thuânn thì đề nghị cho chuyển trường, phi giáo dục, chẳng khacd gì kỷ luật đuổi học vì không chấp nhận tăng học phí. Bộ gd thì vô trách nhiệm thả lỏng trường tư. trường tư thì phòng gd không được kiểm tra, giám sát, bếp ăn như nào không ai biết. Tự chủ tự chịu trách nhiệm mà, nhưng trách nhiệm có lần nào nhận, đi tù chắc?

Mũi tên bạc

Xe container
Hướng nghiệp khi hết THCS là điều nhiều nước làm. Càng ngày vào cấp 3 càng khó!

TorienT

Xe container
Đầu tiên là thời em 7x bạn em có nói là khu nó cũng đến nửa trượt cấp 3 (khi Xuân Đỉnh) nên cấp 3 thời xưa cũng không 100% vào đâu. Thêm nữa chính sách là giờ phổ cập hết cấp 2 thôi, cấp 3 là phân luồng rồi. Bèo nổi, nước nổi thôi.

nowhereland

Xe điện
Cứ nhất định phải công lập mới thành công à các cụ?

22.2.22

Xe đạp
Đất chật người đông ,muốn cào bằng cũng khó ,đất xây trường giờ ít lắm

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Mấy huyện rìa Hà Nội liệu có thể được thi sang tỉnh khác không cccm ơi? Ví dụ rìa Hưng yên thì thi về trường công nào đó ở Hưng Yên chẳng hạn?
F1.2 nhà cháu đang lớp 7, học arch mà cũng lo sốt vó ạ. Cửa vào cáp 3 càng năm càng hẹp.
Được Cụ ạ, nếu chuyển lớp, còn chuyển cấp thì khẩu tỉnh nào thi tại tỉnh đó. =))

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

hdlovems

Xe tải
Em nghĩ cũng cần xem các trường tư thục, dân lập đáp ứng tuyển sinh được bao nhiêu nữa. So với hơn 20 năm trước thời em đi học thì đã có rất nhiều trường TT, DL mới rồi. Và nữa là xu hướng học nghề sau khi tốt nghiệp cấp II mấy năm nay.
Trong VB có nêu rõ mỗi hệ sẽ có bao nhiêu chỉ tiêu, tổng sẽ đủ chỗ cho tất cả 129,2k cháu.

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
100 em thì 56 em được hưởng quyền lợi học trong các trường công lập, 44 em còn lại bắt buộc phải tìm con đường khác: tư thục, GDTX, dậy nghề... Hậu quả nhãn tiền của chung cư mọc lên nhanh hơn trường học.
Dân thì ko thích nhưng những ai xây dựng trường dân lập lại thích. Những ai có tiền, có lực xây dựng đc trường thì cụ biết rồi đấy. Con cái họ có học ở VN đâu.

TorienT

Xe container
Nói chung từ thời em đi học đến giờ thì 4 quận nội đô hầu như không có thêm trường cấp 3 mới. Cầu giấy với gia tăng dân số vượt trội hình như cũng chỉ có Yên Hòa và Cầu giấy. Học sinh bị đẩy vào cuộc chiến sớm quá.

TorienT

Xe container
Em thì mới thoát được 1 đứa, nó cũng học trường công nhưng là hệ chuyên.
Năm nay, thì 1 đứa nữa thi, nhưng trình độ abc, chắc đỗ top cuối của hệ công lập HN.
Em thì cũng chẳng lo chạy trường mà làm gì, sức đến đâu học đến đấy, cứ gần nhà mà học.
Trượt thì cho đi học hệ Harvard, chỗ em thì học Harvard Đông mỹ, tốt nghiệp trường này vẫn làm lãnh đạo như thường. :D
Ngoài hệ chuyên em nghĩ đâu, cũng thế thôi cứ ưu tiên gần nhà. Muốn thi đại học thì cũng luyện thi bên ngoài hết ấy mà.

hdlovems

Xe tải
Em vừa cho cả 2 đứa nhà em từ trường tư về công đây, nhẹ cả người. Con nhà em cũng thuộc loại mải chơi, nên trước cho học tư với suy nghĩ để nó tự do phát triển thế mạnh riêng (theo như triết lý của trường).

Nhưng càng học càng thấy nặng, sức ép thành tích quá thể luôn, bài tập về nhà nhiều mà nó khù khoằm, em còn thấy khó. Tiếng Việt kiểu gì ấy, khó hiểu lắm, cao siêu kiểu vớ vẩn. TA thì đang chương trình grếp **** nhẹ nhàng thú vị thì cải cách sang cam brit cơ, khó ko hiểu gì luôn. Mà chỉ cần chúng nó giao tiếp là ok rồi, lại đòi thành chuyên gia ngôn ngữ anh văn.

Giờ thằng ku nhà em học công, trường rộng rãi, sạch đẹp khang trang. Nội dung học cũng chả thiếu thứ gì, học phí nhẹ nhàng, bài tập về nhà làm 15ph xong. Ngoại khoá thì vô biên. Nó thích vô cùng.

Em cũng như nhiều bố mẹ có con lần đầu tiên đi học. Nghe ngóng nhiều, mỗi người có cảm nhận riêng, mỗi đứa trẻ lại phù hợp riêng. Đừng cố chấp vào trải nghiệm của các bố mẹ đi trước.
Trường công nào mà ổn thế cụ?

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Trường công nào mà ổn thế cụ?
Trường khu em thôi, tiểu học Nam Trung Yên. Với con em thấy nó ổn. Mới đầu nghĩ cũng thương con xa bạn bè lớp cũ. Nhưng học buổi đầu tiên thấy con hoà nhập, ngay tuần đầu tiên hỏi đã thấy thích rồi.
Có thể con em nó vậy, chứ con bạn em học trường tư thì lại siêu sao lắm, thi cử đạt giải suốt. Em cũng chẳng sốt ruột so sánh. Em chuyển trường bởi lý do con em nó ko thích hợp, đến cơm ở trường nó cũng ko thích, ko ăn. Cô giáo thì bảo nó vẫn ăn đều. Xong có hôm gặp bác nấu ăn, bác ấy bảo thằng này chẳng ăn gì, lười ăn lắm. Rồi đợt học online ngồi cùng zoom mới thấy cô giáo cũng khét. Có bạn ko nghe rõ câu hỏi, hỏi lại liền bị cô mắng và kệ, vậy là bạn ấy ko tham gia hoạt động ấy cùng mọi người. Em thấy thế là ko ổn. Thế mà vùng vằng mãi mới chuyển vì nghĩ thôi cố nốt vì con cũng lớp 3 rồi. Nhưng chương trình học ko nổi nữa cụ ạ, em còn thấy khó và nó kiểu đánh đố. Bài tập về nhà thì dài lê thê, nhiều môn, làm cả tối ko xong.

Sang trường mới, cô phát cho nhõn tờ A4, có 5 phần tập cho cả tuần, mỗi ngày 1 phần 1-2 câu. Làm 15 phút xong. Còn lại thích học kiểu gì ngoại khoá trường cũng có hết, tuỳ sở thích, ko phải đưa đi đâu xa xôi: tin học, tiếng anh, bóng đá, bóng rỏ, cầu lông, vẽ, võ, múa, âm nhạc, lập trình...

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Lại nhớ hồi em mới lên HN học đại học, ngồi nhà bà trẻ ăn cơm thì có con rể và cháu gái của bà vào ăn cùng bữa trưa. Ông con rể thấy được giới thiệu là vụ trưởng nào đó, đi chiếc xe máy chalicuccu. Ông ấy béo và hói, nhìn xấu lắm và ăn uống có vẻ ko đẹp mắt (em ấn tượng là vậy), nhưng chắc là hiếu thảo thì mới đến ăn cơm tình cảm với mẹ vợ thế chứ.

Còn đứa con gái thì em nhớ là khá là xấu và điệu đà. Ăn cơm hai bố con nói chuyện điệu lắm. Con thì khoe chuyện học ở trường, bố thì khen con... Em nghe được giới thiệu là em ấy học trường Marie Curie. Nghĩ thầm: sao lại học trường dân lập mà tự hào thế? Đúng là tấm chiếu mới :))