"cửa nóc" ngấm nước , bị dột ướt hết thảm trong xe

RAVA

Xe ba gác
Bẩm bác cái xe nó là đầy tớ phục vụ em đi làm công trình XD nên nó cứ bẩn suốt vậy thôi, có khi sáng ra đi làm tranh thủ ghé quán rửa xe sạch sẽ rồi đến công trình lại bẩn. Có ngày em đi tiếp khách rửa xe tới 3,4 lần.
Cái cửa nóc bác có lau thì cũng chỉ sạch bên ngoài thôi nhá, còn đường ống thoát nước cửa nóc thì có mà lau vào mít. Xe đi lâu ngày thì cặn bẩn rêu mốc đương nhiên sẽ bám vào thành ống, lâu ngày nó sẽ bị tắc thôi cho dù có là xe Rolls Royce đi chăng nữa. Mà đẵ tắc là phải chọc cho nó nhanh.
-Cái việc để tắc nên phải chọc là điều đương nhiên nhưng nếu giữ cho nó sạch thì đất cát cũng ít chui vào nên xe em chả tắc bao giờ. Còn nghề của bác thì đối với em là chuyện nhỏ, công trường nào bây giờ phần lớn chả có cầu rửa xe, em toàn sai quân vác vòi ra xịt qua tý là xong.

pmh

Xe máy

matiz19

Xe tăng
-Mà tịt thì móc đếch đâu ra cửa nóc mà đòi hóng hớt, ra chỗ khác chơi để các bác nói chuyện nhé!:-t
Em là chuyên gia tư vấn sửa cửa nóc mà lại không biết à. cụ thấp quá cũng khổ, núi Thái Sơn ngay bên cạnh mà không nhìn ra :D

RAVA

Xe ba gác
Em là chuyên gia tư vấn sửa cửa nóc mà lại không biết à. cụ thấp quá cũng khổ, núi Thái Sơn ngay bên cạnh mà không nhìn ra :D
-Chú thì biêt đếch gì chuyện xe cộ mà đòi tham gia, mà cửa nóc nó là đồ xa xỉ đấy, ko đúng với giá trị bỏ ra đâu!:o)

pmh

Xe máy
-Cái việc để tắc nên phải chọc là điều đương nhiên nhưng nếu giữ cho nó sạch thì đất cát cũng ít chui vào nên xe em chả tắc bao giờ. Còn nghề của bác thì đối với em là chuyện nhỏ, công trường nào bây giờ phần lớn chả có cầu rửa xe, em toàn sai quân vác vòi ra xịt qua tý là xong.
Bác cũng nghề công trường hả bác? Nhưng chắc bác phải làm sếp to lắm thì mới có nhiều CN để sai vặt thế chứ em chỉ làm chân Kỹ sư QLDA quèn, dưới tay em quản lý cũng chỉ có 5 chú kỹ sư chuyên môn thôi, sai vặt chúng nó oánh cho vỡ mồm ý chứ:-ss.

Hằng Lê

Xe tăng
Bẩm bác cái xe nó là đầy tớ phục vụ em đi làm công trình XD nên nó cứ bẩn suốt vậy thôi, có khi sáng ra đi làm tranh thủ ghé quán rửa xe sạch sẽ rồi đến công trình lại bẩn. Có ngày em đi tiếp khách rửa xe tới 3,4 lần.
Cái cửa nóc bác có lau thì cũng chỉ sạch bên ngoài thôi nhá, còn đường ống thoát nước cửa nóc thì có mà lau vào mít. Xe đi lâu ngày thì cặn bẩn rêu mốc đương nhiên sẽ bám vào thành ống, lâu ngày nó sẽ bị tắc thôi cho dù có là xe Rolls Royce đi chăng nữa. Mà đẵ tắc là phải chọc cho nó nhanh.
cụ thay bộ gioăng là đỡ phải thông hơn đấy ạ :D

ductienqn

Xe tăng
Thấy nhiều bác phán theo hướng tỏ vẻ nguy hiểm cho cái chuyện vặt này. Nên em demo cho các bác dễ hình dung. Với phương châm "TỰ LÀM KHẮC SƯỚNG". Không khéo các bác lại nghĩ em chém gió thì chít.

Thế này hay quá, cảm ơn cụ.

pmh

Xe máy
cụ thay bộ gioăng là đỡ phải thông hơn đấy ạ :D
Gioăng cũ chả sao hết bạn à, thay thì tốn mớ tiền + mất thời gian chờ đợi, chưa nói đến mua về rồi thợ vớ vẩn cạy cửa nóc ra lắp vào không chuẩn thì có mà đi oto mặc áo mưa. Thông cái ống này năm 1 lần thì chả bao giờ lo bị dột.
Em nói thêm tý về cái cửa nóc này từ xe cỏ đến xe hạng siêu sang như Maybach hay Rolls Royce thì nguyên lý nó gần như nhau. Cái gioăng cửa chỉ ngăn không cho nước tràn vào bên trong chứ không ngăn được nước thấm qua khe cửa nóc nhá. Trên cửa nóc bao giờ cũng có một hệ thống máng thu nước thấm và có ống dẫn luồn trong trụ xe thoát xuống gầm. Mua Rolls Royce về đi liên tục 3,4 năm với điều kiện bụi bẩn đường xá như ở ta mà không thông ống thoát cửa nóc thì vẫn dột như xe cỏ.
:))

linhnguyen.hn

Xe đạp
Vụ này xử lý đơn giản thôi. Nó bị tắc ống thoát nước cửa nóc. Cụ mua một đoạn dây mồi nhưa (cái dây này thợ điện hay dùng để kéo mồi dây điện trong ống nhựa) chọc vào để thông, xử lý cái này trong vòng vài phút là xong thôi.
Xe em có cửa nóc, thỉnh thoảng dùng cũng hay phết bọn trẻ con rất thích cái cửa này, xe em thỉnh thoảng cũng phải vệ sinh cái ống thoát cửa nóc này đấy ạ, cũng dễ thôi không có gì khó cả đâu. Cần chi tiết hơn bác cứ gọi em hướng dẫn cho hoặc em cho bác mượn cái dây mồi nhựa này. Số cầm chân: không chín bốn tám 3 0 lục cửu cửu lục.
E rót rượu mời bác :))

lili

Xe tải
Cháu thì cháu ra chỗ bơm xe mượn người ta cái xì khô chọc luôn vào 2 ống cao su xì là thông hết bụi, cát luôn

adco

Xe điện
Hôm trước có bác Ofer nào đó e quên mất nick, vội đưa rau vào phòng mà quên mệ nó đóng cái cửa nóc. Lúc sau trời mưa chạy ra thấy chú bảo vệ đã cắm cái dù che. Đ1ung là anh bvệ rất đáng hoan nghênh

nguyenthienhai

Xe hơi
Vệ sinh khoang cửa nóc và thay gioang cao su là ôke.

hatatthanh2008

Xe buýt
Kéo tấm che nắng ra Quan sát phía trên xem có cành cây mục nào k trc khi tắt máy dừng xe.
Chết cười với cụ

lechidung79

Xe tăng
Cũng mệt phết nhỉ

BMW.X6

Xe đạp
Cụ mua lót thảm silicon là ok thôi

victorP

Xe hơi
Mua xe ở VN tốt nhất tránh xa cái option của sổ trời ra ợ. Đường xá VN siêu bụi nên chả bao giờ có chuyện mở cho thoáng. Mà kể cả đóng quanh năm thì mưa gió sớm muộn gì nó cũng đọng ở rãnh rồi rò rỉ, etc. Xe của ông bạn em bị dột đi rửa xong phơi nắng mà không hết mùi, đi mưa lại dính chưởng khổ lắm

coolpix8700

Xe ngựa
Mua xe ở VN tốt nhất tránh xa cái option của sổ trời ra ợ. Đường xá VN siêu bụi nên chả bao giờ có chuyện mở cho thoáng. Mà kể cả đóng quanh năm thì mưa gió sớm muộn gì nó cũng đọng ở rãnh rồi rò rỉ,...
Đóng quanh năm thì không sao đâu bác ạh!
Cái CamLE nhà em hơn 5 năm rồi mà vẫn như vậy. Nó như là cửa có gioăng thôi. Không đóng, không mở thì chỉ đến lúc cao su lão hóa nhũn ra thì mới phải quan tâm. Nhưng có vẻ đồ cao su ô tô của Nhật khá bền!
Khi mua vì là xe nhập khẩu nên cũng chẳng chọn được, lúc về nó có sẵn rồi. Ngay hôm nhận về em có thử mở ra một lần, rồi từ đó chưa sờ lại lần nào nữa!

1.6gli

Xe container

catrinh

Xe buýt
-Em thấy cửa nóc ngoài chức năng có cho oai ra thì chả có cái gì là hay ho ở VN mình cả!:((
Hôm bắn pháo hoa, dừng xe giữa đường cao tốc trên cao mới thấy cái cửa nóc có tác dụng, lúc đó em muốn cưa nóc ra quá.