[Funland] Cuba anh em, nghèo thực sự

longphúc

Xe tăng
Chắc chỉ có xiga thôi cụ. Còn mấy thứ khác rất nhỏ bé (đường thì chỉ trong áng văn thơ năm 8x thôi).
Cụ cứ nói vậy. Du lịch VN cu3 sách dép tính theo số khách, gao VN đứng Top 2 TG. :D
Không bị bao vây cấm vận thì C3 rất phát triển đó cụ,nếu thân vs anh hàng xóm nữa biến thành hòn ngọc ngay,lịch sử C3 đã từng vậy

a_cheng

Xe điện
Cụ Phi đen hồi sang mình lần cuối có nói đại ý là Mỹ có thể chấp nhận một nước Xhcn ở xa như Vn chứ ko thể chấp nhận một nước xhcn sát nách. Chắc nhiều người hồi ấy vận động mở cửa nhưng bạn cũng có cái khó.
hồi năm 91 đọc truyện cười của bọn Nga có truyện: trợ lý của ông Bush báo cáo là Liên Xô và Đông Âu sụp đổ rồi, còn 2 thằng VN và CB giải quyết nốt thôi. Ông Bush cha vội can: Không được dụng vào hai thằng ấy, giữ nó lại để làm bảo tàng của cncs. Bọn Nga gặp cũng hay kể chuyện này, thế mà cũng hơn 30 năm, các bạn CB càng ngày càng khó.
Còn ông TQ cũng CNCS to đùng mà cụ ;))

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Chắc chỉ có xiga thôi cụ. Còn mấy thứ khác rất nhỏ bé (đường thì chỉ trong áng văn thơ năm 8x thôi).
Cụ cứ nói vậy. Du lịch VN cu3 sách dép tính theo số khách, gao VN đứng Top 2 TG. :D
Công nghiệp đường của Cuba bị suy thoái mạnh, do cấm vận nên thiếu máy móc phân bón. Chứ ngày xưa cũng có tỷ trọng lớn trong thị trường đường thế giới đấy ạ.
Du lịch thì kém hơn là phải do vị trí của VN thu hút được khách Âu +Á+ TQ. Khách Âu muốn sang Cuba thì chi phí đi lại đắt hơn nhiều.

alceste

Xe điện
chắc hơn 100 củ cụ ạ, trước có đứa bạn sang học ngắn hạn bên canada, đặt vé sang cu ba du lịch, vì bay gần từ canada sang cu ba thôi; ăn hải sản rẻ... bên cu ba cũng mong muốn phát triển du lịch; bảo cấm vận lên nhà cửa tồi tàn, kiểu ko có tiền mà sơn lại í, xe ô tô thì toàn đời cổ; kinh tế thì nhà nước vẫn muốn chủ đạo, ko cho tư nhân phát triển
Tùy mức độ chi tiêu thôi, nhưng 1 người đi 2 tuần thì ko đến đâu cụ ạ. Dễ đi nhất và mn hay đi là bay Transit qua Thổ. Giá vé cụ có thể check qua Skyscanner, trước em check đâu tầm 1.5k/người vào dịp em muốn đi (em vừa check thử cuối tháng 11/2023 rẻ nhất là 1.388). Ở Can và châu Âu có các gói combo vé máy bay và KS đi Cuba, hình như có lúc rất rẻ chỉ tầm 600CAD/1 tuần ăn nghỉ có vé máy bay. Và dân Mỹ cũng sang Cuba qua đường Canada nhiều.
Chi tiêu ở Cuba rất rẻ, khách sạn rẻ, chi phí đi lại không đắt lắm nếu thích trải nghiệm đi public transport, tóm lại tôm hùm ăn ngập mặt 200k/kg, nói thế cho dễ hình dung. Đã bỏ tiền CUC, cụ đổi 200$ thì được 1 tập dày tiền nội tệ tiêu thoải mái. Bạn em đi 3 tuần tiêu ở Cuba khoảng 1500 đô/người, mức chi tiêu thoải mái, đi khắp nơi.
Cái khó nhất đi Cuba là thời gian, vì bay lâu và xa, nên phải được nghỉ phép ít nhất 2 tuần mới đủ thời gian đi :((

Chỉnh sửa cuối:

Nowherelands

Xe máy
Công nghiệp đường của Cuba bị suy thoái mạnh, do cấm vận nên thiếu máy móc phân bón. Chứ ngày xưa cũng có tỷ trọng lớn trong thị trường đường thế giới đấy ạ.
Du lịch thì kém hơn là phải do vị trí của VN thu hút được khách Âu +Á+ TQ. Khách Âu muốn sang Cuba thì chi phí đi lại đắt hơn nhiều.
Du lịch Cuba mà mở cửa dân giàu ở Mỹ, Canada sang đã đủ ngập rồi.
Mà sao từ châu Âu sang Cuba chi phí lại đắt hơn sang VN hả cụ? Em kiểm tra thử thì vé máy bay từ Paris sang HN luôn đắt hơn gần gấp 2 lần Paris - Habana đấy.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Tùy mức độ chi tiêu thôi, nhưng 1 người đi 2 tuần thì ko đến đâu cụ ạ. Dễ đi nhất và mn hay đi là bay Transit qua Thổ. Giá vé cụ có thể check qua Skyscanner, trước em check đâu tầm 1.5k/người vào dịp em muốn đi. Chi tiêu ở Cuba rất rẻ, khách sạn rẻ, chi phí đi lại không đắt lắm nếu thích trải nghiệm đi public transport, tóm lại tôm hùm ăn ngập mặt 200k/kg, nói thế cho dễ hình dung. Đã bỏ tiền CUC, cụ đổi 200$ thì được 1 tập dày tiền nội tệ tiêu thoải mái.
Cái khó nhất đi Cuba là thời gian, vì bay lâu và xa, nên phải được nghỉ phép ít nhất 2 tuần mới đủ thời gian đi :((
Mợ cuối năm chốt lời chứng khoán đi Cuba du lịch nhỉ. Biển xanh cát trắng còn hoang sơ, tha hồ tận hưởng. Tiện thể xem VGI làm ăn ra sao. :))

alceste

Xe điện
Mợ cuối năm chốt lời chứng khoán đi Cuba du lịch nhỉ. Biển xanh cát trắng còn hoang sơ, tha hồ tận hưởng. Tiện thể xem VGI làm ăn ra sao. :))
Ôi, thôi đừng nói động vào nỗi đau bán VGI 25 của em đi mà. Nhưng mà em gọi điện sang thì anh em bảo vẫn làm ăn tốt, kéo cáp đều đều sắp lan sang cả mấy nước Trung Mỹ và Carribean rồi nên cứ yên tâm.
Em đã định đi mấy lần rồi nhưng ko khớp được lệnh, trước em rảnh lắm thì chồng em lại siêu bận ko nghỉ được, h lão ý rảnh thì em h công việc bắt đầu chạy thì bận. Hay cụ rảnh đi cùng lão ý cho vui!

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Ôi, thôi đừng nói động vào nỗi đau bán VGI 25 của em đi mà. Nhưng mà em gọi điện sang thì anh em bảo vẫn làm ăn tốt, kéo cáp đều đều sắp lan sang cả mấy nước Trung Mỹ và Carribean rồi nên cứ yên tâm.
Em đã định đi mấy lần rồi nhưng ko khớp được lệnh, trước em rảnh lắm thì chồng em lại siêu bận ko nghỉ được, h lão ý rảnh thì em h công việc bắt đầu chạy thì bận. Hay cụ rảnh đi cùng lão ý cho vui!
Lệch pha công việc thế này thì đổi việc thôi. Nếu không thì phải đổi sói. :D
Đàn ông đi với nhau dễ hư lắm. em chả dại. :))

alceste

Xe điện
Lệch pha công việc thế này thì đổi việc thôi. Nếu không thì phải đổi sói. :D
Đàn ông đi với nhau dễ hư lắm. em chả dại. :))
Hai ông già thì còn xí quách gì mà cụ với em phải lo :D Đi cùng nhau thành nhóm đồng đẳng thôi mà.

hiepchiken82

Xe tăng
Hai ông già thì còn xí quách gì mà cụ với em phải lo :D Đi cùng nhau thành nhóm đồng đẳng thôi mà.
hồng đăng và hồ hoài anh hết xí quách rồi mà cũng mlem ra phết đấy cụ, cứ cảnh giác đặc biệt ở cuba mấy cái món này rất là dễ dãi đặc trưng của hòn đảo tự do

Tuấn 3s

Xe tăng
Đọc còm của cụ là em vẳng ngay trong đầu em câu "Em ạ Cu Ba ngọt lịm đường / Mía xanh đồng bãi biếc đồi nương", vẫn nhớ cảm xúc ngưỡng mộ của ngày xưa thời còn ngồi học thuộc lòng.

• Vodka
Reactions: edc

sắt con

Xe điện
Sợ nhất là có cụ lo Cuba mở cửa cũng như không vì không có gì để làm kinh tế. :))
- Du lịch
- Công nghiệp đường
- Xì gà, thuốc lá.
- Rượu rhum.
Việt Nam mình chưa có nhãn hiệu hàng hóa nào vươn tầm cỡ thế giới thì phải? Quanh đi quẩn lại cũng chỉ phục vụ trong nước, xuất khẩu TQ với bán cho Việt Kiều ở các nước.
em thêm tý
y học/ dược phẩm/ hoá chất
công nghệ lọc, phân tách dầu mỏ và sản phẩm phụ của dầu mỏ
về cơ khí : máy móc nông nghiệp, máy móc phụ trợ trông trọt Cuba chủ động rất nhiều.

cuduc

Xe tải
Gái cuba thấy bảo mỹ la tinh rất phóng khoáng phải ko các cụ
Ông Anh ngày trước học ở Liên xô nói ở lớp có bạn nữ CB rất thoáng, ai có nhu cầu là cho ngay. Bọn Vn đi học hồi ấy chơi rất thân với Cu ba và An gô la

thienluc76

Xe tải
Vài suy nghĩ của iem - U60- không biết có lạc hậu không.
Sinh ra và lớn lên khi đất nước còn nghèo (mới thống nhất, bị cấm vận....) lúc bé đói ăn nên ăn gì cũng ngon, miếng thịt lợn, con gà con cá đều thơm ngon, sách vở, quần áo đồ dùng học tập...vv rất thiếu thốn; thế mà vẫn cố gắng vượt qua, đa số dân gầy guộc, ít người béo. Giờ có tý tuổi có vài đồng thì ăn chả dám ăn nhiều và cảm thấy không ngon lắm nữa, cũng có cái xe cỏ để đi, cáo chỗ chui ra chui vào, xe đi thì tắc đường cũng ức chế, nhà thì nhà ống, cây cối xung quanh cũng bị chặt gần hết nên cũng nóng bức lắm.Đôi khi nghĩ bao giờ cho đến ngày xưa(!).
Chưa được đi Cuba nhưng qua báo chí thấy họ văn minh hơn ta nhiều: đi oto từ mấy chục năm trước, y học của họ tốt và an sinh xã hội hơn mình hồi bao cấp, trước và giờ vẫn có du học sinh mình sang đó học mà. Cu ba còn giúp ta làm đường nhựa, giúp làm Bệnh Viện...vv, giờ mình có thể tự do giao thương hơn họ, xe oto nhiều và đẹp hơn họ nhưng NỢ vhawsc nhiều hơn họ (NỢ công và nợ cá nhân). Thế nên mình chắc gì đã hơn họ quá nhiều?
Nhà em có quan điểm gần giống với cụ, em đã sống ở thời bao cấp đúng là có khổ, nhưng cũng có nhiều cái tích cực đấy, ví dụ như công nhân thì được cấp nhà (dù nó cũng không phải to lớn). Các khu tập thể đa phần là cấp không cho công nhân, học tập không phải lo học phí. Tóm lại thời đó cứ làm công nhân là có sổ gạo, tem phiếu, có nhà (thường thì sau khoảng một thời gian làm sẽ được cấp nhà-những năm 70-80 là thế), cuộc sống thiếu thốn nhưng lại không phải lo toan nhiều (mà có lo cũng không được). Thời đó, khi tan ca công nhân đa phần đi bộ về nhà (là các khu tập thể gần nhà máy), cả một đoạn đường rộn vang tiếng nói trò truyện, còn trẻ con trong khu tập thể thì khỏi nói, hết học trên lớp là chơi, chơi đủ các trò, từ đánh khăng, đáo, trốn tìm, bơi ao, bới sông ... và vui nhất là tết.

rachfan

Xe điện
Trước khi trở thành "hòn đảo tự do" Cuba đã rất giàu rồi đấy (so với VN và cộng đồng Mỹ Latin). Nếu Mỹ quay trở lại và được tự do thương mại thì quá nhanh vì diện tích, dân số nhỏ, lại quá gần Mỹ.
"Giàu" nhưng không đều, e cũng tương tự như VN trước 1945 chỉ 5% dân số biết chữ. Vừa giàu vừa đều vừa hạnh phúc mới khó
Không phải không đều mà là khá đều đấy các cụ ạ. Trước 1959 Cuba phát triển khá toàn diện cả du lịch, nông nghiệp và công nghiệp, lương công nhân công nghiệp Cuba lúc đó xấp xỉ lương Châu Âu.

Có điều người Cuba chỉ là công nhân viên, còn nền kinh tế hầu hết nằm trong tay người Mỹ. Các cụ có thể tưởng tượng VN bây giờ mà cả Viettel, VNPT, Petrolimex, Các hãng hàng không, tất cả các nhà máy và khách sạn... đều là chủ nước ngoài, thì sẽ hiểu tâm lý người Cuba trước 1959, đặc biệt là giới trí thức.

Cuba là ví dụ điển hình của câu "Vật cực tất phản", từ cái gì cũng Mỹ chuyển sang chống Mỹ triệt để. Cả 2 đều không hay.

BinhWalker

Xe điện
Không phải không đều mà là khá đều đấy các cụ ạ. Trước 1959 Cuba phát triển khá toàn diện cả du lịch, nông nghiệp và công nghiệp, lương công nhân công nghiệp Cuba lúc đó xấp xỉ lương Châu Âu.

Có điều người Cuba chỉ là công nhân viên, còn nền kinh tế hầu hết nằm trong tay người Mỹ. Các cụ có thể tưởng tượng VN bây giờ mà cả Viettel, VNPT, Petrolimex, Các hãng hàng không, tất cả các nhà máy và khách sạn... đều là chủ nước ngoài, thì sẽ hiểu tâm lý người Cuba trước 1959, đặc biệt là giới trí thức.

Cuba là ví dụ điển hình của câu "Vật cực tất phản", từ cái gì cũng Mỹ chuyển sang chống Mỹ triệt để. Cả 2 đều không hay.
Mình mới search đúng là dân Cuba hồi đó khá hơn Việt Nam nhiều, thập niên 1940s đã tầm 60-70% biết chữ rồi

Thích vê Côn

Xe tải
Tùy mức độ chi tiêu thôi, nhưng 1 người đi 2 tuần thì ko đến đâu cụ ạ. Dễ đi nhất và mn hay đi là bay Transit qua Thổ. Giá vé cụ có thể check qua Skyscanner, trước em check đâu tầm 1.5k/người vào dịp em muốn đi (em vừa check thử cuối tháng 11/2023 rẻ nhất là 1.388). Ở Can và châu Âu có các gói combo vé máy bay và KS đi Cuba, hình như có lúc rất rẻ chỉ tầm 600CAD/1 tuần ăn nghỉ có vé máy bay. Và dân Mỹ cũng sang Cuba qua đường Canada nhiều.
Chi tiêu ở Cuba rất rẻ, khách sạn rẻ, chi phí đi lại không đắt lắm nếu thích trải nghiệm đi public transport, tóm lại tôm hùm ăn ngập mặt 200k/kg, nói thế cho dễ hình dung. Đã bỏ tiền CUC, cụ đổi 200$ thì được 1 tập dày tiền nội tệ tiêu thoải mái. Bạn em đi 3 tuần tiêu ở Cuba khoảng 1500 đô/người, mức chi tiêu thoải mái, đi khắp nơi.
Có mấy đường bay để sang Cuba: Thổ, Pháp, Nga, Tây ban nha và Ả rập nữa thì phải cụ ạ.
Em thấy review thì dễ và rẻ nhất là từ Madrid rồi đến Nga, mấy thằng kia khá chát.
Cuba không cho tổ chức tour, nên lớ ngớ dễ dính tour lừa đảo :D

lookyoung

Xe tăng
Nhà em có quan điểm gần giống với cụ, em đã sống ở thời bao cấp đúng là có khổ, nhưng cũng có nhiều cái tích cực đấy, ví dụ như công nhân thì được cấp nhà (dù nó cũng không phải to lớn). Các khu tập thể đa phần là cấp không cho công nhân, học tập không phải lo học phí. Tóm lại thời đó cứ làm công nhân là có sổ gạo, tem phiếu, có nhà (thường thì sau khoảng một thời gian làm sẽ được cấp nhà-những năm 70-80 là thế), cuộc sống thiếu thốn nhưng lại không phải lo toan nhiều (mà có lo cũng không được). Thời đó, khi tan ca công nhân đa phần đi bộ về nhà (là các khu tập thể gần nhà máy), cả một đoạn đường rộn vang tiếng nói trò truyện, còn trẻ con trong khu tập thể thì khỏi nói, hết học trên lớp là chơi, chơi đủ các trò, từ đánh khăng, đáo, trốn tìm, bơi ao, bới sông ... và vui nhất là tết.
Nói đi cũng phải nói lại, so với bây giờ hồi đấy cũng có mấy người được làm công nhân, cán bộ viên chức để được phân nhà. Ở quê có mấy người đi thoát li được đâu?

Tôi cũng trải qua nhiều năm ở tập thể thời bao cấp rồi, lo toan sấp mặt, kèn cựa nhà nọ nhìn nhà kia, cảnh giác với nhau chứ cũng chẳng hoàn toàn vô tư, trong sáng đâu.

Có thể lúc đấy cụ còn bé, tuổi thơ đẹp chơi đánh khăng đánh đáo nên nhiều hoài niệm thôi.

alceste

Xe điện
Có mấy đường bay để sang Cuba: Thổ, Pháp, Nga, Tây ban nha và Ả rập nữa thì phải cụ ạ.
Em thấy review thì dễ và rẻ nhất là từ Madrid rồi đến Nga, mấy thằng kia khá chát.
Cuba không cho tổ chức tour, nên lớ ngớ dễ dính tour lừa đảo :D
Bạn em did nhiều lắm rồi cụ ạ ;) từ hồi Otofun cùng ra đời với Phượt của anh CVN ddax có nhiều người did rồi hầu như did tự túc nhưng :) tour package của dân Can thì bán đầy trên trip advisor và Thomas cook mà.

Thích vê Côn

Xe tải
Sợ nhất là có cụ lo Cuba mở cửa cũng như không vì không có gì để làm kinh tế. :))
- Du lịch
- Công nghiệp đường
- Xì gà, thuốc lá.
- Rượu rhum.
Việt Nam mình chưa có nhãn hiệu hàng hóa nào vươn tầm cỡ thế giới thì phải? Quanh đi quẩn lại cũng chỉ phục vụ trong nước, xuất khẩu TQ với bán cho Việt Kiều ở các nước.
Cuba mạnh nhất món y tế, mà bị anh trump vật cho lòi phèo ra cụ ạ.