[Funland] Cuba anh em, nghèo thực sự

kienvinh

Xe lăn
Nói về y tế miễn phí.

Người thân của tôi, người già, vào viện trung ương Đúng tuyến thay cái khớp háng, sau này xem ra mới biết là hàng Đức. Tổng chi phí 70 triệu, gia đình chi 20 triệu, còn lại bảo hiểm quốc doanh chi (người có công, bảo hiểm 100%).

Cuba không làm được thế đâu, vì:

- Bác sỹ không đủ trình;
- Người thân có kứt một nghìn đô La Mỹ mà chi cho cái khớp nhân tạo made in Germany.

rachfan

Xe điện
Túm lại là sau bao năm cách mạng thì hiện nay Cu3 nước thif không mạnh, dân thì không giầu nó là sự thật phỏng ạ? Vậy thì con đường mà họ đã chọn không biết là sai hay đúng?
Không đúng hẳn nhưng cũng không sai cụ ạ. Nói cách khác nguyên tắc thì đúng nhưng cách làm là sai.

Nếu không làm cách mạng thì trước 1959 tình hình Cuba là thể này: 90% đồn điền mía loại 1 (đất tốt, gần biển), 90% khách sạn, 100% ngành du lịch, 100% đường sắt, 100% ngành khai mỏ, 85% ngành công nghiệp chế biến chế tạo, 80% bưu điện vv nằm trong tay người Mỹ và TBN. Tôi chắc không dân tộc nào chịu được như vậy.

Cái sai của Cuba là sau khi làm cách mạng đã quốc hữu hóa vô điều kiện, nói trắng ra là tịch thu tài sản của ng Mỹ, cho nên Mỹ cấm vận. Nếu Cuba quốc hữu hóa theo kiểu bắt buộc bán lại thì còn có đường lùi.

Dream Thai

Xe điện
Không đúng hẳn nhưng cũng không sai cụ ạ. Nói cách khác nguyên tắc thì đúng nhưng cách làm là sai.

Nếu không làm cách mạng thì trước 1959 tình hình Cuba là thể này: 90% đồn điền mía loại 1 (đất tốt, gần biển), 90% khách sạn, 100% ngành du lịch, 100% đường sắt, 100% ngành khai mỏ, 85% ngành công nghiệp chế biến chế tạo, 80% bưu điện vv nằm trong tay người Mỹ và TBN. Tôi chắc không dân tộc nào chịu được như vậy.

Cái sai của Cuba là sau khi làm cách mạng đã quốc hữu hóa vô điều kiện, nói trắng ra là tịch thu tài sản của ng Mỹ, cho nên Mỹ cấm vận. Nếu Cuba quốc hữu hóa theo kiểu bắt buộc bán lại thì còn có đường lùi.
anh Veneuela hình như cũng quốc hữu hóa cc nhỉ, nói gì thì nói bọn TB nó cũng phải đổ mồ hôi mới có ts đó, còn nói bóc lột thì tùy view, nhiều lúc muốn dc bóc lôt còn hơn là đói :)

Tiền ở tay thằng biết làm ăn, còn hơn giao cho nhân dân, sẽ có tình trạng cha chung ko ai khóc, NN đóng vài trò kiến tạo, chứ tịch thu hết, tự mình quản lý thì chỉ có bung và toang thôi

Nowherelands

Xe máy

Cuba 51% là lai đen - trắng, 37% thuần trắng. Mà đến Mỹ, Canada, Úc......gốc gác cũng toàn thổ dân, đến khi dân trắng nhảy vào mới vươn mình thành người khổng lồ được. Dân Cuba nghe xui dại cái gọi là giải phóng dân tộc thôi, chắc những người đi lật đổ chính quyền Batista giờ cũng thấm lắm rồi.

rachfan

Xe điện
anh Veneuela hình như cũng quốc hữu hóa cc nhỉ, nói gì thì nói bọn TB nó cũng phải đổ mồ hôi mới có ts đó, còn nói bóc lột thì tùy view, nhiều lúc muốn dc bóc lôt còn hơn là đói :)

Tiền ở tay thằng biết làm ăn, còn hơn giao cho nhân dân, sẽ có tình trạng cha chung ko ai khóc, NN đóng vài trò kiến tạo, chứ tịch thu hết, tự mình quản lý thì chỉ có bung và toang thôi
Cuba 51% là lai đen - trắng, 37% thuần trắng. Mà đến Mỹ, Canada, Úc......gốc gác cũng toàn thổ dân, đến khi dân trắng nhảy vào mới vươn mình thành người khổng lồ được. Dân Cuba nghe xui dại cái gọi là giải phóng dân tộc thôi, chắc những người đi lật đổ chính quyền Batista giờ cũng thấm lắm rồi.
Lật đổ chính quyền Batista là không sai các cụ ạ. Các cụ xem còm của tôi ở trên. Không một nguyên thủ nào "bán nước" đúng nghĩa như Batista. Bán đến mức toàn bộ tài nguyên quốc gia (mỏ quặng, đất trồng) và các ngành xương sống (đường sắt, bưu điện, điện lực) nằm hết trong tay nước ngoài thì bị lật là phải.

Nhưng sau khi lật thì chính quyền mới phải khôn khéo đàm phán để lấy lại các ngành chủ đạo, chí ít là lấy lại 30-50% cổ phần, một cách hòa bình. Chứ không phải một phát tịch thu toàn bộ như Cuba. Làm như vậy rất gây thù chuốc oán, và thực sự đã kết thù với Mỹ đến tận bây giờ.

Người Nam Mỹ có 1 kiểu gọi là "cách mạng lãng tử". Các nhà cách mạng trẻ khỏe đẹp trai, tay AK miệng xì gà tay kia bò bít tết, lật đổ chính quyền cũ, cải cách dân túy không cần biết đến ngày mai. Cả Nam Mỹ hiện nay đang phải chịu hậu quả sâu sắc của các cuộc cách mạng lãng mạn kiểu như vậy. Cuba cũng không phải ngoại lệ.

Viết tiếp sẽ khá động chạm nên tôi tạm dừng vậy.

Dream Thai

Xe điện
Lật đổ chính quyền Batista là không sai các cụ ạ. Các cụ xem còm của tôi ở trên. Không một nguyên thủ nào "bán nước" đúng nghĩa như Batista. Bán đến mức toàn bộ tài nguyên quốc gia (mỏ quặng, đất trồng) và các ngành xương sống (đường sắt, bưu điện, điện lực) nằm hết trong tay nước ngoài thì bị lật là phải.

Nhưng sau khi lật thì chính quyền mới phải khôn khéo đàm phán để lấy lại các ngành chủ đạo, chí ít là lấy lại 30-50% cổ phần, một cách hòa bình. Chứ không phải một phát tịch thu toàn bộ như Cuba. Làm như vậy rất gây thù chuốc oán, và thực sự đã kết thù với Mỹ đến tận bây giờ.

Người Nam Mỹ có 1 kiểu gọi là "cách mạng lãng tử". Các nhà cách mạng trẻ khỏe đẹp trai, tay AK miệng xì gà tay kia bò bít tết, lật đổ chính quyền cũ, cải cách dân túy không cần biết đến ngày mai. Cả Nam Mỹ hiện nay đang phải chịu hậu quả sâu sắc của các cuộc cách mạng lãng mạn kiểu như vậy. Cuba cũng không phải ngoại lệ.

Viết tiếp sẽ khá động chạm nên tôi tạm dừng vậy.
Đậm chất Robin hood cc nhỉ, Che đc Cu3 phong thánh, mặc dù ko phải người cu3

datto70

Xe container
E đồng ý với cụ. Dân gốc Nam Mỹ Latin đúng thích ăn chơi hơn làm, đất nước không muốn giàu dù tài nguyên bạt ngàn (Brazil, Arhen, Venezuela).
Em tin Cuba sẽ thay đổi, đất nước sẽ phát triển hơn trong 1 ngày không xa.
Nhưng em phản đối cái gọi là CuBa giờ như VN thời bao cấp. Nói thật, VN bao cấp nghèo đói, lạc hậu đủ thứ, làm gì mà so với CuBa thời điểm này được :)
Cụ xem youto của Lại Ngứa Chân có nói nhiều về cuộc sống của dân cuba hiện tại.

Dream Thai

Xe điện
E đồng ý với cụ. Dân gốc Nam Mỹ Latin đúng thích ăn chơi hơn làm, đất nước không muốn giàu dù tài nguyên bạt ngàn (Brazil, Arhen, Venezuela).
Em tin Cuba sẽ thay đổi, đất nước sẽ phát triển hơn trong 1 ngày không xa.
Nhưng em phản đối cái gọi là CuBa giờ như VN thời bao cấp. Nói thật, VN bao cấp nghèo đói, lạc hậu đủ thứ, làm gì mà so với CuBa thời điểm này được :)
E cũng tin là Cu3 có nhiều cái mà cccm mơ ước, tuy nhiên XH mà ở đó con người làm theo năng lực huong theo nhu cầu thì trc hết phải giàu, sau đó là dân trí phải cao, mọi thứ phải công khai minh bạch ...
Ko thì 1 tgian sau sẽ có 1 số người bình đẳng hơn ~ người khác ngay :)

rachfan

Xe điện
Đậm chất Robin hood cc nhỉ, Che đc Cu3 phong thánh, mặc dù ko phải người cu3
Che người Argentina. Argentina còn 1 nhân vật nữa là nhà dân túy Joan Peron. Những cải cách dân túy từ những năm 1940 của vợ chồng Peron đã làm hỏng xã hội Argentina đến tận bây giờ.

Dream Thai

Xe điện
Che người Argentina. Argentina còn 1 nhân vật nữa là nhà dân túy Joan Peron. Những cải cách dân túy từ những năm 1940 của vợ chồng Peron đã làm hỏng xã hội Argentina đến tận bây giờ.
Thời những năm 50 60 tk 20 là thời hỗn loạn cc nhỉ, khắp nơi là gia đình trị và độc tài, giai cấp TB thì thay nhau vơ vét, phong trào CM có đất diễn :)
Thời kỳ này cũng là end của CN thực dân, khoảng trống quyền lực do Anh Pháp để lại là rât lớn, các phe phái tranh giành quyền lực

Chỉnh sửa cuối:

KeanuR

Xe tăng
Argentina bị đì, để lớn thì ai kiểm soát được. Giới tay to sẽ để Argentina không đói, nhưng không được hùng mạnh.
Hiện, Argentina đang bị hạn chế về thanh toán quốc tế. Đổi lại, giới tay to cho Argentina thắng quả World Cup vừa rồi. Thế nên, họ quên hết các rào cản thương mại bị áp đặt, mà chỉ quan tâm về cúp vàng và Messi.
Các cụ thấy không, tuyển đá bóng quốc gia Argentina toàn các anh da trắng nhá.
Thằng cu em của em, dân Argentina, em mới bảo mày khai thật nguyên quán đi. Nó khai bố nó Tây Ban Nha. Khai nữa đi!!! Nó mới đành khai, chúng em Italiano.
Do đó, dù quốc tịch Argentina, phần lớn tên các anh ý vẫn có chữ "i".
Argen xưa top giàu nhất thế giới mà cụ, gần 70% là gốc Ý, Messi di DiMaria, nghe cái họ đã thấy Italia rồi ( Totti, Balotelli, Pirlovv)
Cu3 thì khoảng 60% gốc TBN, đội tuyển bóng chuyền nam họ cũng rất mạnh, thuộc top thế giới

Dream Thai

Xe điện
Argentina bị đì, để lớn thì ai kiểm soát được. Giới tay to sẽ để Argentina không đói, nhưng không được hùng mạnh.
Hiện, Argentina đang bị hạn chế về thanh toán quốc tế. Đổi lại, giới tay to cho Argentina thắng quả World Cup vừa rồi. Thế nên, họ quên hết các rào cản thương mại bị áp đặt, mà chỉ quan tâm về cúp vàng và Messi.
Các cụ thấy không, tuyển đá bóng quốc gia Argentina toàn các anh da trắng nhá.
Thằng cu em của em, dân Argentina, em mới bảo mày khai thật nguyên quán đi. Nó khai bố nó Tây Ban Nha. Khai nữa đi!!! Nó mới đành khai, chúng em Italiano.
Do đó, dù quốc tịch Argentina, phần lớn tên các anh ý vẫn có chữ "i".
Còm của cụ tràn ngập thuyết âm mưu :)

banmotnucuoi

Xe lăn
Túm lại là sau bao năm cách mạng thì hiện nay Cu3 nước thif không mạnh, dân thì không giầu nó là sự thật phỏng ạ? Vậy thì con đường mà họ đã chọn không biết là sai hay đúng?
Nhìn TQ, Việt Nam mình là thấy đúng sai, dân đông âu, trước giầu mạnh hơn mình rất rất nhiều lần, nhưng giờ thì chúng ta đã gần như đuổi kịp, TQ thì vượt hơn hẳn. Có thể cái tên gọi vẫn thế nhưng hồn cốt khác, nhiều cụ cứ mơ cái miễn y tế với giáo dục chứ với 2% thu bhaapj của người dân (thu nhập thực thụ) chi cho y tế thì chắc ko phải lo cái gọi là miễn phí kia ( bọn tư bản đang 2-5% Bảo hiểm y tế.
Giáo dục đủ 3% nữa thì nhà nước miễn cho tới việc học lên tiến sỹ
CuBa mở cửa thì em tin 100% họ sẽ lệ thuộc Mỹ và tư bản Mỹ sẽ khống chế, kiểm soát toàn bộ đất nước. Ai không hợp gu với tư bản Mỹ sẽ bị gạt ra rìa ngay thế nên Cuba muốn mở cửa và giữ vững chế độ và chủ quyền là bài toán hóc búa, không dễ đâu.
Nhìn quanh các nước Caribe thì em thấy họ đều khá nghèo và bị Mỹ khống chế quá dễ dàng.
Mỹ nó đặt lợi ích kinh tế lên hàng đầu, nên nó cũng cần thằng sát vách ổn định chính trị, chứ như dân mexico suốt ngày đào hầm sang kéo theo tệ nạn sang nó cũng chán

gocart

Xe cút kít
Nhìn TQ, Việt Nam mình là thấy đúng sai, dân đông âu, trước giầu mạnh hơn mình rất rất nhiều lần, nhưng giờ thì chúng ta đã gần như đuổi kịp, TQ thì vượt hơn hẳn. Có thể cái tên gọi vẫn thế nhưng hồn cốt khác, nhiều cụ cứ mơ cái miễn y tế với giáo dục chứ với 2% thu bhaapj của người dân (thu nhập thực thụ) chi cho y tế thì chắc ko phải lo cái gọi là miễn phí kia ( bọn tư bản đang 2-5% Bảo hiểm y tế.
Giáo dục đủ 3% nữa thì nhà nước miễn cho tới việc học lên tiến sỹ

Mỹ nó đặt lợi ích kinh tế lên hàng đầu, nên nó cũng cần thằng sát vách ổn định chính trị, chứ như dân mexico suốt ngày đào hầm sang kéo theo tệ nạn sang nó cũng chán
Ê, mình chưa vượt Đông Âu đâu cụ ơi.
Cụ chỉ nước Đông Âu nào kém VN hộ cái?
Tính bình quân đầu người nhé, không tính ăn gian tổng nước này so nước lọ.

rachfan

Xe điện
Thế là sai rồi còn gì nữa, ông đúng thì phải đủ trình độ, tầm nhìn.....mọi cái hơn chế độ cũ thì hãy làm. Đằng này lật xong toàn mấy ông làm kiểu thiếu kiến thức nên hỏng từ bấy đến giờ. Cứ để nguyên thời Batista thì giờ Cuba nó cỡ như Singapore chứ không đùa.
Cụ định so Batista với Lý Quang Diệu?

gocart

Xe cút kít
Một đất nước có 2 lựa chọn :
- Evolution. Tiến hoá.
- Revolution: Cách mạng.
Mỗi cách đều có hay và dở kèm theo.
Phải nói là thời kỳ đầu CM cả Phidel và Che đều là những người hấp dẫn, đẹp trai, lôi cuốn, truyền cảm hứng.
Bây giờ chúng ta nhìn lại toàn ông già bụng to, chậm chạp.

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Ê, mình chưa vượt Đông Âu đâu cụ ơi.
Cụ chỉ nước Đông Âu nào kém VN hộ cái?
Tính bình quân đầu người nhé, không tính ăn gian tổng nước này so nước lọ.
Theo đầu người thì ko có cửa để vượt họ, vì dân số họ ít cụ ạ. Và em cũng ko nói mình vượt đc họ.
So sánh mức lương thì ko còn xa nữa đâu, giờ chỉ còn bằng phân nửa họ thôi