Thảo luận Cung 3 cầu: Nhật Tân - Đông Trù - Long Biên, ăn sáng ngắm trym bãi giữa sông Hồng

tvdung

Xe điện
Mời các cụ xem bản đồ hành trình đoạn bãi giữa. Không hiểu sao bản đồ bọn này ko cập nhật đất bãi giữa, cứ tưởng đi giữa sông

Cụ có cái phần mềm gì hay thế?
Hay mùa này nước cạn còn bản đồ nó cập nhật sông Hồng của 10 năm trước cụ nhỉ :))

cairong_2011

Xe container
Cụ có cái phần mềm gì hay thế?
Hay mùa này nước cạn còn bản đồ nó cập nhật sông Hồng của 10 năm trước cụ nhỉ :))
Cụ có thể dùng Sport Tracker hoặc Strava. Strava chủ yếu là free vì phí một năm khoảng hơn 1tr. Còn Tracker thì phí khoảng >500K.
Khác biệt chủ yếu free và có phí là nó hỗ trợ kết nối một số thiết bị ngoại vi như đo nhịp tim hay cadence, lập kế hoạch rèn luyện ....
Em do có cái đo HR của Tracker nên dùng bản này

Về bản đồ em chắc ko phải ko cập nhật, vì đi các khu vực khác vẫn có. Có lẽ nó ko update hết thôi. Bọn Strava cũng thấy chỗ đó toàn H2O

tvdung

Xe điện
Giờ em mới có ảnh, em up trước mấy kiểu ảnh tập thể trước khi kể lại cả chuyến đi hôm qua cho nó mạch lạc

Ảnh cả đoàn ở bãi cỏ lau, không có em nên mới thấy cỏ lau đẹp phía sau :))

Chứ có em vào, máy ảnh phải để trên baga xe đạp nên bị thấp, mất cả cỏ lau :((

Thêm kiểu nữa đầy đủ cả đoàn ở chỗ có trym :)
(Người là chính, xe cộ là phụ nên dẹp ra đằng sau hết :)) )

cairong_2011

Xe container
Nhìn trên Google Maps thấy hành trình từ chỗ qua cầu gỗ ra An Dương lên trên bãi đá cũng là đoàn dài.Theo PM của em từ khi mình tụt xuống cầu LB cho đến bãi đá SH cũng khoảng 8Km (tất nhiên đi lòng vòng nữa)

cairong_2011

Xe container
Giờ em mới có ảnh, em up trước mấy kiểu ảnh tập thể trước khi kể lại cả chuyến đi hôm qua cho nó mạch lạc

Ảnh cuối do kê đá nên ko thấy cầu Nhật Tân đằng sau

tvdung

Xe điện
Đúng 6h05 phút sáng, sau khi cụ Cái rồng gọi điện, bọn em xuất phát luôn vì chỉ cao su thêm 5 phút
Phọt cơm đạp lên cầu Nhật Tân, tự dưng gặp cảnh bình minh đẹp ngỡ ngàng, cả đoàn dừng lại ngay để chụp ảnh, cụ nào không có máy ảnh thì ngắm bằng mắt

Chộp xong cả đoàn lại tiếp tục hành trình, tổng cộng có 6 cụ, 4 cụ đi MTB, 1 cụ đi touring và 1 cụ đi city
Em sợ 2 cụ đi touring và nhất là cụ đi city khó chịu vì đi chậm quá nên cũng gắng sức đạp cho nhanh :)) Tốc độ bình quân đoạn từ đường rẽ đi QL5 ra cầu Đông Trù khoảng 27km/h, đoạn nào mát ga hơn cũng tầm trên 30km/h

Vừa đến chân cầu Đông Trù thì cụ Cái rồng đã gọi điện bẩu chờ sẵn trên cầu cùng 1 cụ nữa rồi, ok em đang chuẩn bị lên đây
Gặp cụ trên cầu và đi vòng xuống đường đê để ra cầu Long Biên, cũng đến đoạn này bọn em bị mất dấu 1 cụ đi MTB (cậu em làm cùng Cty) do sức yếu quá nên không thể đuổi kịp đoàn nên đã đứt gánh giữa đường

Xuống cầu Long Biên, bắt đầu vào cung đường rất phê, như ngựa xổng chuồng em phóng với cảm xúc rất sung sướng, trời không lạnh chắc em cũng cởi hết ra cho hòa mình với cuộc sống ở đây rồi :))

Phê nhất là những đoạn đi chỉ cách mép sông nửa mét, mùa này là mùa khô nên cây cối cũng cằn cỗi đi nhiều, lần trước em đi vào mùa tươi tốt hơn cây cối còn kín lối đi đến mức không nhìn thấy đường, chỉ biết chỗ đó là đường và cứ thế để đi, đoạn đầu mải mê quá em quên không lôi máy ảnh ra chụp, với lại mấy lần đi qua chỗ này rồi nên cũng đã có nhiều ảnh, giờ em feeling là chính :))

Chạy qua sân đất nên, chỉ gặp 2 cụ đang tập thể dục, không thấy trym đâu cả, chắc do trời lạnh quá, hơi tiếc :(

Qua 1 đoạn nữa thấy mấy cụ cũng lớn tuổi đang bì bõm bơi dưới sông, nể các cụ thật :-bd

Qua vườn chuối, dừng lại nghỉ em mới lôi máy ảnh ra chụp :)

Giờ các cụ mới có thời gian ngắm em touring này

Quả khóa chỉ để bảo vệ cho cái yên, chứ xe mất thì không quan trọng bằng :))

Hết bàn luận về xe, các cụ lại bàn đến chuyện trym cò :))

Bonaparte

Xe buýt
Ảnh đẹp, nhưng tiếc cái là chim chóc bị nhốt vào lồng cả.

tvdung

Xe điện
Chém gió xong các cụ lại chạy tiếp, từ đoạn này em vừa đạp xe vừa chụp ảnh nên ảnh thi thoảng nó có nghiêng ngả với dính nắp capo, ý nhầm ghi đông, các cụ thông cảm :))

Chuổi lủng lẳng giữa đường, lần trước em đi vào mùa chuối chín gặp là chén luôn, chuối chín cây ngon lắm

Có những đoạn đi nhầm vào vườn chuối, kịch đường lại quay sang đường khác
Vào khu này rất dễ lạc lối nếu chưa quen

Đường này không những touring, mà cả city vẫn chạy ngon các cụ nhé, không kém gì MTB :))

Đoạn này toàn chuối, bên trái thì có tí ngô đã quá vụ

Hôm qua được ngày thời tiết quá tuyệt vời cho các chuyến đi chơi

Hết vườn chuối này lại tiếp vườn chuối khác

tvdung

Xe điện
Cụ có thể dùng Sport Tracker hoặc Strava. Strava chủ yếu là free vì phí một năm khoảng hơn 1tr. Còn Tracker thì phí khoảng >500K.
Khác biệt chủ yếu free và có phí là nó hỗ trợ kết nối một số thiết bị ngoại vi như đo nhịp tim hay cadence, lập kế hoạch rèn luyện ....
Em do có cái đo HR của Tracker nên dùng bản này

Về bản đồ em chắc ko phải ko cập nhật, vì đi các khu vực khác vẫn có. Có lẽ nó ko update hết thôi. Bọn Strava cũng thấy chỗ đó toàn H2O
Cảm ơn cụ, em sẽ châm cứu xem sao, thi thoảng đi xa dùng cũng hay

tvdung

Xe điện
Giữa thủ đô mà cũng có những con đường bình dị còn hơn cả chốn thôn quê, cụ nào lần đầu đi vào đây chắc sẽ ngạc nhiên lắm
Khuyên cáo các cụ không nên đi nhanh quá, còn dành thời gian để chiêm ngưỡng với ngắm nghía, còn em cũng tự hứa với bản thân sẽ có hôm em chỉ đi 1 mình thôi :)

Chuối độ này đang thì con gái, xiêm y cứ cởi bỏ hết dưới chân

Qua một vườn táo dai, lâu lắm em mới thấy cây táo này

Xu hào, bắp cải, ... đủ cả, bữa nào cho bọn trẻ con ra đây thăm thú cảnh đồng quê cũng hay lắm các cụ ạ

Quất đã chín, quất này chắc phục vụ cho mấy quán phở :))

Đường này phóng được với tốc độ khủng khiếp, 12.1km/h :))

Còn nhiều chỗ bãi đất trống, có cụ nào muốn nhảy dù ra đây không ợ?

Qua 1 góc cua, em định phóng nhanh hơn rồi vòng lại chụp các cụ nhưng không kịp

"Đằng kia có trym anh em ơi, ra xem thế nào"

tvdung

Xe điện
Qua bên này là bãi cỏ lau rất đẹp

Đường cứ phải thế này đi mới sướng

Em chụp test máy, do đứng kiểu này bị ngược sáng nên phải đánh tí flash lên cho sáng mặt, nên cụ nào trán hói hay đeo kính là sẽ hơi bóng 1 tí :))

Em phọt lại cái ảnh đủ cả đoàn

tvdung

Xe điện
Chán phọt ảnh chụp hành trình, giờ em phọt ảnh nghệ thụt

Quả xe này màu kiểu classic, rất hợp với màu cỏ lau

Cho con xe của em vào thấy kệch cỡm hẳn :))

Cụ này cũng đang săn tìm con nghệ thuật :))

Phải công nhận ra đây thấy mình trẻ hẳn ra các cụ ạ :)
Bọn em cũng phải tạo dáng 1 tí, chắc vì lý do này nên hơi mất thời gian, bác cairong_2011 sốt ruột nên về trước :))

Nhưng ngoài dụng ý nghệ thuật ra, phải công nhận cảm giác chạy trong cái đường này phê lắm

Chuẩn bị mất hút trong bụi cỏ lau

Vanvan273k

Xe tăng

Vậy là toàn các cụ, không có mợ nào ạ?

tvdung

Xe điện
Qua bãi cỏ lau thì ra một bãi cỏ rộng, chỗ này mà cắm trại nướng BBQ uốn rượu thì quá tuyệt vời

Và rồi trym cũng xuất hiện, chỉ là không phải trym như các cụ mong muốn :))

Các cụ thi nhau ngắm trym

Cụ này chắc đang hồi tưởng lại khi trym còn trẻ khỏe =))

Ban đầu em tưởng các cụ ngắm trym xong mang về cho vào nồi
Nhưng sau đó lại thả nó ra cho về với thiên nhiên :-bd
mấy giây sau là nó mất hút vào bụi cỏ lau

Chỗ này ngắm sông rất đẹp, phía bên phải là ngã 3 sông Hồng và sông Đuống

Cả đoàn lại làm kiểu tập thể, do máy ảnh em kê lên viên gạch nên chả thấy cái cầu Nhật Tân đâu cả

Chỗ này rất nhiều cỏ lau, bông lau quyện với nắng sớm nên trông óng ả, rất đẹp

Cung đường này đủ các loại địa hình, hết đường đất các cụ còn có thêm trải nghiệm chạy trên cát cũng phê không kém :)

Toàn cảnh bãi lau

Em chụp được từ trên cao vì ở đây có 1 cái chòi ngắm cảnh

tvdung

Xe điện
Từ chỗ cái chòi, chạy theo đường mòn bên trái một đoạn là ra đến vườn hoa Nhật Tân

Ra đến đây coi như bọn em đã tiết kiệm được 50k tiền vé do đi chui được vào vườn hoa
Mới sáng sớm mà nam thanh nữ tú đã nườm nượp đổ về vườn hoa chụp ảnh với cúc họa mi

Đến đây coi như kết thúc hành trình đạp xe qua 3 cầu và bãi giữa sông Hồng
Có 1 lưu ý nhỏ là khi đi qua bãi giữa có thể sẽ có chó, các cụ lưu ý khi bị nó tấn công thì nên dừng xe lại và dắt bộ qua chứ không đạp cố, nó tưởng mình chạy nó lại càng đuổi, nhỡ bị cắn thì mệt

Mỗi lần qua bãi giữa sông Hồng em lại thấy nó đổi thay khá nhiều, có lẽ nó là vùng đất trồng trọt nên mỗi mùa vụ người dân lại trồng một loại cây khác nhau, do đó cảm giác khi đi qua cũng khác, rất thú vị và đúng cảm giác ở một thế giới khác biệt với sự ồn ào của thành phố, nó như một ốc đảo tĩnh lặng giữa lòng thủ đô, các cụ hãy đi thật chậm để cảm nhận.
Hẹn gặp lại các cụ ở những chuyến đi sắp tới :)

Vanvan273k

Xe tăng
Nhà trai chạy làng nên nhà gái bỏ theo đám khác cụ ạ :(
Ban căng nhỉ! :D
Có 1 lưu ý nhỏ là khi đi qua bãi giữa có thể sẽ có chó, các cụ lưu ý khi bị nó tấn công thì nên dừng xe lại và dắt bộ qua chứ không đạp cố, nó tưởng mình chạy nó lại càng đuổi, nhỡ bị cắn thì mệt
Đoạn lưu ý này hay phết. Trước cháu với bạn đạp đi Mai Châu cũng gặp vụ này, lúc chiều tối vừa đói vừa mệt, đang đạp chậm chậm để tìm quán ăn thì gặp ngay con chó ở đâu lao ra đuổi làm hai thằng cong mông lên đạp. =))=))=))

Sinkalot

Xe đạp
Thank bác thớt, cuối tuần này các bác mà triển chắc em cũng phải cố theo phát cho xôm :beauty: