[CCCĐ] Cùng anh đi xuyên Việt (Hà Nội - Đất Mũi)

kodomo

Xe điện
Em chắc là những năm tháng đó là kỷ niệm đẹp đáng nhớ thời trai trẻ của cụ?
E vẫn còn giữ tấm hình chụp đứng trước bưu điện Gia Lai nhe răng ra cười. Ngày đó đang zai HN làm phát thẳng Tây Nguyên, gặp bà con dân tộc còn kêu ơ chúng mày ơi tộc kìa.

Cửa hàng YLY số 2, 3, 6 ngõ 1A Tôn Thất Tùng, HN
Thưa các cụ, các mợ, chuyến đi của gia đình em đã kết thúc được hơn tuần nay nhưng vẫn được cc quan tâm, em xin chân thành cảm ơn và để đáp lại tình cảm này em xin chia sẻ một số thông tin nhìn từ góc độ xe cộ, đi trên đường của một thằng nhát gan như em :), giờ bay thấp, chưa bao giờ chạy đường dài nhiều ngày, đường lạ như sau:
1. Trước chuyến đi: Em chuẩn bị một số "hàng nóng": bơm, đo áp suất lốp, câu điện (nhưng em quên), đèn pin phát sáng loại mạnh kèm theo chục quả pin, biển báo tam giác cảnh báo nguy hiểm cho các phương tiện giao thông, nước rửa kính, xịt kính, khăn lau. Em đưa xe vào hãng bảo dưỡng, mặc dù còn hơn nghìn km nữa với đến kỳ bảo dưỡng, một số vật tư sắp phải thay thì em thay luôn như ắc quy, cao su gạt mưa, bugi, lọc gió ...

2. Trong chuyến đi: Luôn giữ tinh thần thoải mái, vui vẻ, yêu cầu các thành viên trong đoàn có trách nhiệm tạo bầu không khí này. Đặt tình huống xảy ra sự cố thì hết sức bình tĩnh giải quyết nhưng cần phải quyết đoán, không manh động hay quá phấn khích kiểu như HLV đội tuyển Nga đêm qua ông Stanislav Cherchesov :). Thực hiện đúng và đầy đủ luật an toàn giao thông đường bộ đặc biệt không vi phạm tốc độ, làn đường, vượt. Đường rừng núi vượt phải quan sát kỹ, đảm bảo an toàn với vượt, thời tiết sương mù đặc, mưa to thì bật đèn khẩn cấp chạy, nếu thời tiết quá xấu thì nghỉ chạy luôn; luôn giữ khoảng cách an toàn với xe trước. Đi trên đường lúc nào nghỉ em đều tranh thủ kiểm tra lốp, dùng móc sắt cậy đá, đinh (nếu có), rất nhiều lần em cậy được đinh và xử kịp thời, chuyến này em phát hiện được 2 đinh và đã nhổ ra sớm khi đinh chưa ngập sâu gây xì hơi, chuyến đi có 1 lần em phải vá lốp ở Quảng Bình do đá dăm cắm thủng nhưng phát hiện sớm nên em k phải hạ lốp xơ cua dọc đường k thì cũng lôi thôi cc ah vì thời tiết Quảng Bình rất nóng và nắng. Đoạn từ Rạch Giá đi Cà Mau em cũng phát hiện sớm con ốc chắn bùn sau gần bung ra. Khi dừng nghỉ qua đêm cc ưu tiên Ks, nn an toàn, có chỗ để xe thoáng mát, k có chuột. Thời tiết mùa này ở miền trung và nam rất nóng, nhiệt độ trên đường sẽ nóng hơn do có nhiều xe tham gia giao thông nên khi có thể nên rửa lốp cho mát (tại các cây xăng hay có vòi rửa, xịt), nếu k có cho V2 vào tiệm tắm heo cho mát :)), và cũng k vì nóng mà chuyển sang chạy tối. Xăng thì luôn đảm bảo dư tầm 50km cho điểm đến tiếp theo ( vụ em tý quệt em đi xe máy ở cây xăng Phú Cát, tỉnh Bình Định là bài học), ngoài ra đi trên đường em hay để ý những tiếng kêu, tiếng động lạ, nhưng rất may V2 em khá ngoan hiền :) nên cũng k có vấn đề gì từ em ý.

3. Sau chuyến đi, em đưa V2 vào bảo dưỡng, tiện thể rửa luôn lốc máy, việc này có nhiều cụ tranh luận nên hay k nên, bản thân trong hướng dẫn cũng k đề cập nhưng cũng k ghi k được rửa. Cách đây chục năm em chứng kiến cụ Mẹc và Cam rửa ở bể bơi Tăng Bạt Hổ, HN, nói chuyện với cụ chủ thấy k vấn đề gì. Từ đó, năm em cho V2 vào Toy rửa lần.

Cụ cho em hỏi, vào đến đây là phải gửi xe ngoài đi xe hôm hoặc thuyền vào?
Hiện tại khu này đang xây dựng nên du khách phải để xe ở ngoài, cách cột mốc tầm 200 - 300 m thôi, xe ôm chuyên nghiệp
(có đeo thẻ) chở vào tận nơi nhiệt tình, giá 10k/1 khách. Cụ vào đây nhớ mang theo ô nhé, mùa này nắng gắt lắm.

YakShip

Xe hơi
Lịch trình của Cụ công nhận chi tiết!

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Hiện tại khu này đang xây dựng nên du khách phải để xe ở ngoài, cách cột mốc tầm 200 - 300 m thôi, xe ôm chuyên nghiệp
(có đeo thẻ) chở vào tận nơi nhiệt tình, giá 10k/1 khách. Cụ vào đây nhớ mang theo ô nhé, mùa này nắng gắt lắm.
Hồi e đi phải đỗ ngoài Năm Căn đi xuồng cao tốc vào qua rừng ngập mặn . sợ vãi :))

hungpq

Xe tải
Chúc mừng cụ chủ và gia đình có chuyến đi tốt đẹp, nhà em cũng đang chuẩn bị lên kế hoạch, nhưng ko đi đc tới tận đất Mũi như cụ chủ :)

Hồi e đi phải đỗ ngoài Năm Căn đi xuồng cao tốc vào qua rừng ngập mặn . sợ vãi :))
Chắc cụ đi lâu rồi hử ?, giờ đường ngon lắm, phóng tít luôn nhưng lưu ý đoạn mố cầu, cống cc nhé.

Chúc mừng cụ chủ và gia đình có chuyến đi tốt đẹp, nhà em cũng đang chuẩn bị lên kế hoạch, nhưng ko đi đc tới tận đất Mũi như cụ chủ :)
Tks cụ nhiều. Chuyến này cụ chưa đến được Đất Mũi thì để dành cho chuyến sau. Chúc cụ và gia đình có chuyến đi an toàn và happy!

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Em về hôm 29 rồi anh, xuyên Việt nữa hả anh?
A xuyên tới Đà Lạt đi đg núi Tây Nguyên về đg biển.
Chắc cụ đi lâu rồi hử ?, giờ đường ngon lắm, phóng tít luôn nhưng lưu ý đoạn mố cầu, cống cc nhé.
Vâng e đi 3 năm rồi, nhìn thấy cầu miền Tây là phanh dúi dụi. Trừ mỗi cao tốc Trung Lương và Long Thành Dầu Giây. Hì

ATTILA

Xe điện
A xuyên tới Đà Lạt đi đg núi Tây Nguyên về đg biển. Vâng e đi 3 năm rồi, nhìn thấy cầu miền Tây là phanh dúi dụi. Trừ mỗi cao tốc Trung Lương và Long Thành Dầu Giây. Hì
Đặc sản cầu miền tây là nẩy tưng và chúi cái đầu. Đường từ Năm Căn giờ chắc như cao tốc rồi anh, năm trước em đi thì đã dải đá chưa thảm. Mỗi tội là lối vào chỗ đất mũi là nhỏ hẹp.
Mai mốt anh rảnh alo em cafe nhé.

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Đặc sản cầu miền tây là nẩy tưng và chúi cái đầu. Đường từ Năm Căn giờ chắc như cao tốc rồi anh, năm trước em đi thì đã dải đá chưa thảm. Mỗi tội là lối vào chỗ đất mũi là nhỏ hẹp.
Mai mốt anh rảnh alo em cafe nhé.
sang tuần mát nhé, A thích bia hơi. Kk

A xuyên tới Đà Lạt đi đg núi Tây Nguyên về đg biển. Vâng e đi 3 năm rồi, nhìn thấy cầu miền Tây là phanh dúi dụi. Trừ mỗi cao tốc Trung Lương và Long Thành Dầu Giây. Hì
Cụ 14-7 này lại đi Tây Nguyên, Đà Lạt tiếp à?