[Funland] Cùng bình luận về tiểu thuyết Bố Già - Godfather

xdthienha

Xe điện
Vô tình em biết được trên này cũng có nhiều cụ thích tiểu thuyết này giống em nên em mạn phép lập riêng thớt này để mọi người cùng bàn luận.

Nhận xét của em sơ qua về tiểu thuyết này như sau :
Xứng đáng là tiểu thuyết nổi tiếng đã từng là Best- seller. Cái hay thì ko có gì phải bàn.
Cái hạn chế :
Vì là sách nước ngoài nên tên nhân vật khó nhớ hơn, thi thoảng em vẫn bị nhầm đôi chút về cách đọc tên :D. Kể cả sau này nghe Audio em cũng hay bị nhầm, nhất là tên những nhân vật ko phải là chính lắm.

Em thích cái phong cách của ông trùm Vito, cái mà em phục nhất là khả năng ngồi vào bàn thương thuyết. Em nhớ chi tiết ông trùm đã ngồi vào bàn thương thuyết suốt 8h đồng hồ. Sau này cuộc sống của em, em cũng học điều đó.

Đọc truyện này nhiều lúc bực mình, đang hồi gay cấn lại chuyển sang cái thằng ca sỹ Johnny Fontage hay con bồ thằng Sonny(sau khi thằng này chết). Biết là 1 phần ko thể tách rời của tiểu thuyết nhưng em vẫn ghét. :D.

Truyện này được cái có lắm pha 18+, nghe Audio tả những pha này phê lắm :D

Mời các cụ vào chúng ta cùng bình loạn ạ :D

AnhhoangSu

Xe điện
Đoạn ông con thứ 3 trở về tiếp quản sau khi ông cả chết ko ấn tượng lắm, ko làm trội đc khả năng tiềm tàng của ông ku này. Đoạn kết giải quyết mấy băng **** hơi vội vàng và kết thúc đơn giản quá. Nói chung hầu hết cả truyện đều hay, nhân vật Don ko cần kể nể, đối thoại nhiều nhưng vẫn khắc họa đc bản lĩnh và độ ảnh hưởng giống như 1 ông vua quyền lực đen. Đoạn cuối và kết thì bút lực có vẻ đã hụt hơi. So vs Sherlockhom thì chưa vững tay bằng.
Còn 1 truyện trinh thám nữa khá hay mà em quên tên rồi (ko biết có phải là 1 phần trong Sherlockhom ko nữa), đoạn mở đầu diễn ra ở bối cảnh vùng đât mới thổ dân ở Mỹ thì phải, ông già vất vưởng cùng cô cháu gái bé tuổi giữa vùng cao nguyên khô cháy gần như chết khát. Em rất ấn tượng vs cách mở đầu của truyện đó, càng về sau các nhân vật càng lộ diện và khá hay.

• Vodka
Reactions: 5vo

t2b

Xe tải
fim này hay, e xem cả 3 tập 50 lần mà chưa chán

xegiacmo

Xe container
Em thích đoạn ông trùm nói rằng : trong cuộc đời không muốn thằng khác dẫm lên đầu thì phải túm tóc nó mà kéo xuống .

Mazafaka

Xe buýt
Em thì thích đọc bản copy Lưu tinh Hồ Điệp Kiếm hơn là bản gốc này.

Xã hội đen hay giang hồ chung quy cũng chỉ là một.

longmama

Xe điện
Đọc của mario puzzo mấy quyển, e thấy thích "ông trùm cuối cùng" hơn bố già
E thì ngược lại, thấy nhõn "Bố Già" là hay, còn lại "Đấu trường đen", ... thời sau của Bố Già là cu Michael không truyện nào hay nữa.

DG8809

Xe tải
Em thì thích nhất câu Vito nói với con trai đại loại rằng: "không bao giờ để cho đối phương biết mình đang nghĩ gì" và chính thằng anh Sonny đã bị ăn đạn vì điều đó

xdthienha

Xe điện
Em thì thích nhất câu Vito nói với con trai đại loại rằng: "không bao giờ để cho đối phương biết mình đang nghĩ gì" và chính thằng anh Sonny đã bị ăn đạn vì điều đó
Chuẩn chuẩn, e thích đoạn này, thằng Sonny hơi ngu khi để cho bọn buôn ma túy biết ý nghĩ của nó. vito bị bắn cũng là vì pha này
Đính chính với cụ là thằng Sonny bi giết là do nó phang ngũ đại gia chứ k phải vì pha đó.

Chỉnh sửa cuối:

xdthienha

Xe điện
Cái pha ông trùm Vito hòa hoãn chịu nhịn 5 đại gia New York để Micheal trở về an toàn. Về dau đọc lại, e mới thấy thâm sâu ở chỗ này. Con ng biết thời biết thế. Lúc đó ông trùm Vito đã chọn Michael là ng kế vị. Vito đã dọn đg cho hậu thế.

ngungay

[Tịch thu bằng lái]
Đoạn ông con thứ 3 trở về tiếp quản sau khi ông cả chết ko ấn tượng lắm, ko làm trội đc khả năng tiềm tàng của ông ku này. Đoạn kết giải quyết mấy băng **** hơi vội vàng và kết thúc đơn giản quá. Nói chung hầu hết cả truyện đều hay, nhân vật Don ko cần kể nể, đối thoại nhiều nhưng vẫn khắc họa đc bản lĩnh và độ ảnh hưởng giống như 1 ông vua quyền lực đen. Đoạn cuối và kết thì bút lực có vẻ đã hụt hơi. So vs Sherlockhom thì chưa vững tay bằng.
Còn 1 truyện trinh thám nữa khá hay mà em quên tên rồi (ko biết có phải là 1 phần trong Sherlockhom ko nữa), đoạn mở đầu diễn ra ở bối cảnh vùng đât mới thổ dân ở Mỹ thì phải, ông già vất vưởng cùng cô cháu gái bé tuổi giữa vùng cao nguyên khô cháy gần như chết khát. Em rất ấn tượng vs cách mở đầu của truyện đó, càng về sau các nhân vật càng lộ diện và khá hay.
Ủa , thế phần 2 phim nói về Vito hồi bé vượt biên từ Sicile sang Mỹ,
Rồi Micheal làm ăn mở hộp đêm ở Cuba bị Phidel đánh té khói về Mỹ dính vụ điều trần quốc hội là các nhà làm phim bịa thêm à cụ ?

buidinhphuoc

Xe điện
Nhà cháu đọc từ nám 1985 và đã đọc lại cỡ 4-5 lần, phim thì mới được xem gần đây. Theo nhà cháu thì đọc phê hơn xem phim !

tudic9

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.2hs.vn
Em cũng thấy đọc truyện hay hơn. Trong phim, nhiều khi suy nghĩ của các nhân vật và tình tiết về các nhân vật phụ bị bỏ qua nhiều quá nên người xem hơi khó hiểu

xdthienha

Xe điện
Khi Micheal trở về là sau thời gian trốn nã mà cụ. Với lại ở quê nhà cu cậu bị ám sát hụt, cái hay ở chỗ này là ông trùm Vito tính đúng thời điểm đưa Micheal về, nếu đưa về sớm cũng bị cảnh sát tóm mà đưa về muộn tthì chắc phơi xác. Có cái pha thằng Micheal ở quê tán gái rồi lấy vợ hơi vội vàng và gượng ép lại để lộ nhân thân quá.
Xem ra truyện này thời đó vẫn có vẻ đề cao trinh tiết phụ nữ

astoreviola

Xe tăng
E thì ngược lại, thấy nhõn "Bố Già" là hay, còn lại "Đấu trường đen", ... thời sau của Bố Già là cu Michael không truyện nào hay nữa.
cụ ơi có rất nhiều truyện khác ko liên quan gì đến michael cả. và em thấy mỗi truyện có cái hay riêng ạ.
em cũng đọc mấy quyển: bố già, sicily miền đất dữ, đất tiền đất bạc, luật im lặng, ông trùm cuối cùng.
và em thấy bộ ông trùm cuối cùng rất hay ạ, cụ cứ đọc thử xem ạ