[Funland] Cùng đánh giá xu hướng BDS trong và sau đợt bùng phát Covid thứ 4

prado2012

Xe điện
Cụ budu2810 cứ đùa, cái gì cần phân tích em đã phân tích. Nhà phố kinh doanh tốt em vừa chốt giá giảm lại đang down tầm 15% so với năm ngoái này và là giao dịch thật. Nhiều lúc nhìn tưởng vậy mà không phải vậy.

Lại nói vàng với đô: vàng thì mập việt thao túng rõ còn gì? Giá vênh cao mấy trẹo so với thế giới, usd thì tạm NHNN giữ nhịp chứ hồi xửa hồi xưa lướt thích phết đó cụ. Vàng năm ngoái em mua 41 bán non 57 sao lại bảo không có sóng, sóng này là sóng của các cá mập quỹ lớn trên thế giới đánh từ 1400 usd lên 1900- 2000 rồi chốt lời bùm bụp , đâu chảvậy?

Chỉnh sửa cuối:

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ budu2810 cứ đùa, cái gì cần phân tích em đã phân tích. Nhà phố kinh doanh tốt em vừa chốt giá giảm lại đang down tầm 15% so với năm ngoái này và là giao dịch thật. Nhiều lúc nhìn tưởng vậy mà không phải vậy.

Lại nói vàng với đô: vàng thì mập việt thao túng rõ còn gì? Giá vênh cao mấy trẹo so với thế giới, usd thì tạm NHNN giữ nhịp chứ hồi cửa hồi xưa lướt thích phết đó cụ. Vàng năm ngoái em mua 41 bán non 57 sao lại bảo không có sóng, sóng này là sóng của các cá mập quỹ lớn trên thế giới, đâu chảvậy?
Giờ mặt phố kinh doanh được cụ mua bao tiền/m2?

budu2810

[Tịch thu bằng lái]

Lại nói vàng với đô: vàng thì mập việt thao túng rõ còn gì? Giá vênh cao mấy trẹo so với thế giới, usd thì tạm NHNN giữ nhịp chứ hồi xửa hồi xưa lướt thích phết đó cụ. Vàng năm ngoái em mua 41 bán non 57 sao lại bảo không có sóng, sóng này là sóng của các cá mập quỹ lớn trên thế giới đánh từ 1400 usd lên 1900- 2000 rồi chốt lời bùm bụp , đâu chảvậy?
cá mập nào thao túng được giá vàng và giá đô ở Việt Nam?
nếu cụ coi băng Búa Liềm là cá mập (đồng hạng với các băng nhóm tư nhân cóc ké khác) thì cá mập loại này còn thao túng được cả bất động sản trên toàn quốc, chỉ cần 1 chữ ký là tiền có thể mất giá 100 lần (như các đợt đổi tiền lần trước) hoặc bds cũng có thể quay về giá trị = 0 (như thời cải cách ruộng đất, cải tạo tư sản)

prado2012

Xe điện
budu2810 :
A. giá vàng:
Cụ trả lời câu này thì phải đi theo 2 bước:
1. Giá vàng thế giới do mập là các quỹ tập lực vẽ chart
2. Giá vàng trong nước: theo giá the giới nhưng được bàn tay vô hình của mập vịt neo cao hơn thế giới vài trẹo! Cái này cụ dân kinh doanh biết hay lại giả như ko biết là tại sao? Vụ này quá hài.

B giá đô: Mỹ nó đang kêu Phỉnh ta thao túng tiền tệ cụ có biết chăng? Xuất siêu sang nó nhiều quá mà. Việc này tạm để Ngân hàng Nhà nước giả nhời chính giới Mỹ cho nó sắc bén =))

Thôi, đi ngoại phạm vi topic nên tạm nói thế đã. Giờ Phỉnh mà chơi trò đổi tiền do nhà thơ có tài kinh tế Tố hữu đề xuất thì các nước phương Tây nó quay lưng ai cho Phỉnh đi tiếp chiến lược ngoại giao đu dây?

Chỉnh sửa cuối:

teopremium

Xe tải
Cụ lập nhưng người ta không vào thì sao, thị trường là tự do mà, chả nhẽ các anh quan chức ôm biệt thự mang vào sàn bán để mọi người đều biết à.
Nhà nước làm là thành luật luôn, không thông qua là không cho chuyển nhượng mua bán. Đơn giản mà. Quan chức thì chẳng ông nào đứng tên tài sản.

winnghiepdu

Xe điện
Nhà nước làm là thành luật luôn, không thông qua là không cho chuyển nhượng mua bán. Đơn giản mà. Quan chức thì chẳng ông nào đứng tên tài sản.
Hình như mấy nước tiên tiến trên thế giới họ không làm như cũ nói.

Chienbinhbaoden

Xe buýt
đúng là dân Bắc Ninh, Hưng Yên, Hải phòng, quảng ninh về mua nhiều, các làng buôn như Ninh Hiệp, Thổ Tang, La Phù.. cũng mua nhiều, các đại gia Lan Var, chứng khoán cũng mua...
vì họ có tiền thật , chứ ko phải tiền ảo. vì vậy nếu có sóng thì là sóng thật chứ ko phải sóng ảo.
mà không chỉ mua ở Ocean Park, họ cũng hỏi mua ở cả Ecopark, Vin Long Biên.. đâu bán giá tốt thì họ mua (còn hơn gửi tiết kiệm ngân hàng, lãi không được bao nhiêu mà tiền bị mất giá vì lạm phát)
Tuy nhiên số tiền của đội ấy cũng ko đáng là bao so với tổng giá trị 100 nghìn tỷ của 5000 căn biệt thự ocean park mà đa số chủ nhà là các Đảng viên, nhiều cán bộ em biết đang ôm cả chục căn (để giành cho con cháu) đội ấy mới là đội đầu cơ khủng (chỉ mua thêm rồi để đây, kệ cho cỏ mọc chứ không bao giờ bán)
bên riverside cũng vậy, khu vip nhất và cũng là khu có nhiều nhà bỏ hoang nhất là khu bằng lăng , chủ những căn này cũng phần lớn là đảng viên. các bác Đảng viên họ mua cái biệt thự dễ dàng như dân thường bọn em mua cái áo cái túi thôi. nhiều bác cán bộ còn không nhớ nổi địa chỉ của các căn bt của mình.
Thế này em lại muốn vào party quá cụ ah

BDS68

Xe cút kít
Người OF
vấn đề là 5000 căn nhưng không mấy ai bán cả, vì thế nhiều người hỏi mua nhưng không được cụ ạ,
ví dụ như căn sb 150m2 dãy chẵn: giá gốc 10 tỷ: nếu bán 20 tỷ thì có người mua luôn nhưng ko ai bán, nếu mua giá 21 tỷ thì có đầy người muốn bán nhưng không ai mua giá ấy:
giá là do cung cầu.
cụ bảo Riverside giá giảm theo thời gian thì nhầm to rồi ạ, giá Vin Long Biên năm nay tăng hơn năm ngoái 30-50%.

Vấn đề em muốn nói ở đây ko phải là đắt hay rẻ , giá nào là cao hay thấp, mà em muốn nói rằng ở HN và SG thì lượng hàng cực nhiều, cung thật, cầu thật, nên muốn làm giá hay tạo sóng thì cũng phải có tiền thật , chứ không đánh sóng ảo như các tỉnh được.
Nhiều cụ cứ nói là giá nhà HN, SG tăng cao là do đội lái, vậy đội lái nào có hàng chục tỷ đô la để tạo sóng HN và SG?
Giống như thị trường Vàng, Ngoại Hối và Cổ Phiếu: các cá mập có thể đánh sóng được Cổ Phiếu chứ có cá mập nào thao túng được tỷ giá Vàng và Đô La không?
Cụ nói trên và dưới đã mâu thuẫn rồi. Khi xác định 5000 căn kia không ai bán, hoặc ít căn bán thì đã quá dễ để làm giá rồi.

Việc Pr làm giá sản phẩm không có nghĩa là phải có lượng tiền lớn để mua hết số hàng đó để sau đó mới nâng/thao túng giá. Nếu có ít hàng trôi nổi thì làm giá dễ lắm, cộng thêm kỹ năng lùng sục tạo cầu ảo, bỏ tý tiền báo chí bơm thổi thêm là khác bọt ngay.

Giống như CK trước khi đánh mã nào thì nó gom lượng nhất định rồi, sau Pr các kiểu + tý tin tốt bơm ra + tiếp tục mua kiểu chim mồi là tạo hiệu ứng ngay~o)

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói trên và dưới đã mâu thuẫn rồi. Khi xác định 5000 căn kia không ai bán, hoặc ít căn bán thì đã quá dễ để làm giá rồi.
vấn đề là 5000 căn nhưng không mấy ai bán cả, vì thế nhiều người hỏi mua nhưng không được cụ ạ,
ví dụ như căn sb 150m2 dãy chẵn: giá gốc 10 tỷ: nếu bán 20 tỷ thì có người mua luôn nhưng ko ai bán, nếu mua giá 21 tỷ thì có đầy người muốn bán nhưng không ai mua giá ấy:
giá là do cung cầu.
cụ bảo Riverside giá giảm theo thời gian thì nhầm to rồi ạ, giá Vin Long Biên năm nay tăng hơn năm ngoái 30-50%.

Vấn đề em muốn nói ở đây ko phải là đắt hay rẻ , giá nào là cao hay thấp, mà em muốn nói rằng ở HN và SG thì lượng hàng cực nhiều, cung thật, cầu thật, nên muốn làm giá hay tạo sóng thì cũng phải có tiền thật , chứ không đánh sóng ảo như các tỉnh được.
Nhiều cụ cứ nói là giá nhà HN, SG tăng cao là do đội lái, vậy đội lái nào có hàng chục tỷ đô la để tạo sóng HN và SG?
Giống như thị trường Vàng, Ngoại Hối và Cổ Phiếu: các cá mập có thể đánh sóng được Cổ Phiếu chứ có cá mập nào thao túng được tỷ giá Vàng và Đô La không?

cụ nhầm rồi, cá mập chỉ làm giá được khi họ kiểm soát được nguồn cung và nguồn cầu,
cá mập nào kiểm soát được 5000 căn biệt thự? với tổng vốn gần 5 tỷ đô?
chỉ cần giá tăng hơn 1-2 giá là hàng trăm người sẽ bán:
ví dụ như căn giá gốc 10 tỷ : giờ giá thị trường là 20 tỷ, chỉ cần ai bán 19,5 tỷ là hàng trăm người mua ngay ,
nếu ai mua 20,5 tỷ thì cũng sẽ có hàng chục người muốn bán ngay,
vậy tiền đâu để đội lái họ đánh sóng?
Giỏ hàng bé thì mới tạo hiệu ứng và làm giá được , chứ giỏ hàng to thì có tốn trăm tỷ để tạo sóng cũng chỉ như muối bỏ bể.
Xưa nay đã có đội cá mập nào đánh sóng và thao túng được bds HN và SG chưa?
cũng như giá vàng và đô la: hiện hay giá vàng là 56,8 tr/ cây: em đố đội nào mang tiền đầu tư đánh được sóng lên 60 đấy? hay chưa kịp chờ sóng lên, chỉ cần tăng vài giá thì đã bị thị trường nhấn chìm rồi.
Cá nhân em và các cư dân ở những khu bt của vin có phải là các con gà đâu mà bị sóng lật, sale nào mua cao hơn giá thị trường 5% là bọn em bán luôn rồi mua căn khác của hàng xóm hoặc nếu ko mua BT Vin thì lấy tiền đầu tư chỗ khác, vì HN đâu có thiếu chỗ để đầu tư: biệt thự, đất thổ cư ở HN , SG mênh mông mua đâu chẳng được miễn là có tiền.

cần phải hiểu rằng bds SG và HN khác với các khu vực nhỏ ở vùng ven: giỏ hàng lớn (cung nhiều cầu nhiều) nên Không thể đánh sóng được;
cũng như chứng khoán các cá mập có thể đánh sóng được vài Mã cổ phiếu? nhưng cá mập nào đánh sóng được tỷ giá vàng và đô la trên thị trường tự do ở VN?

Tuy nhiên nếu cụ giống như cụ Prado coi Nhà Nước cũng là cá mập thì em nhận thua, vì con cá mập này có quyền lực vô biên , thao túng được toàn bộ các thị trường

BDS68

Xe cút kít
Người OF
cụ nhầm rồi, cá mập chỉ làm giá được khi họ kiểm soát được nguồn cung và nguồn cầu,
cá mập nào kiểm soát được 5000 căn biệt thự? với tổng vốn gần 5 tỷ đô?
chỉ cần giá tăng hơn 1-2 giá là hàng trăm người sẽ bán:
ví dụ như căn giá gốc 10 tỷ : giờ giá thị trường là 20 tỷ, chỉ cần ai bán 19,5 tỷ là hàng trăm người mua ngay ,
nếu ai mua 20,5 tỷ thì cũng sẽ có hàng chục người muốn bán ngay,
vậy tiền đâu để đội lái họ đánh sóng?
Giỏ hàng bé thì mới tạo hiệu ứng và làm giá được , chứ giỏ hàng to thì có tốn trăm tỷ để tạo sóng cũng chỉ như muối bỏ bể.
Xưa nay đã có đội cá mập nào đánh sóng và thao túng được bds HN và SG chưa?
cũng như giá vàng và đô la: hiện hay giá vàng là 56,8 tr/ cây: em đố đội nào mang tiền đầu tư đánh được sóng lên 60 đấy? hay chưa kịp chờ sóng lên, chỉ cần tăng vài giá thì đã bị thị trường nhấn chìm rồi.
Cá nhân em và các cư dân ở những khu bt của vin có phải là các con gà đâu mà bị sóng lật, sale nào mua cao hơn giá thị trường 5% là bọn em bán luôn rồi mua căn khác của hàng xóm hoặc nếu ko mua BT Vin thì lấy tiền đầu tư chỗ khác, vì HN đâu có thiếu chỗ để đầu tư: biệt thự, đất thổ cư ở HN , SG mênh mông mua đâu chẳng được miễn là có tiền.

cần phải hiểu rằng bds SG và HN khác với các khu vực nhỏ ở vùng ven: giỏ hàng lớn (cung nhiều cầu nhiều) nên Không thể đánh sóng được;
cũng như chứng khoán các cá mập có thể đánh sóng được vài Mã cổ phiếu? nhưng cá mập nào đánh sóng được tỷ giá vàng và đô la trên thị trường tự do ở VN?

Tuy nhiên nếu cụ giống như cụ Prado coi Nhà Nước cũng là cá mập thì em nhận thua, vì con cá mập này có quyền lực vô biên , thao túng được toàn bộ các thị trường
Cụ càng nói càng quá bảo thủ và lạc đề. Cái Vin bên Gia Lâm nay có vẹo gì mà đại diện cho Hà Nội ??? Chả đội nào đi đánh sóng bất kỳ BĐS của một tỉnh thành nào từ miền núi xa xôi đến chốn phồn hoa đô thị của lãnh thổ Việt Nam này cả. Ngay cả một địa phương nó cũng làm từng khu hay từng loại hình bđs thôi, các chỗ khác có thể tăng theo là do hiệu ứng!

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Cụ càng nói càng quá bảo thủ và lạc đề. Cái Vin bên Gia Lâm nay có vẹo gì mà đại diện cho Hà Nội ??? Chả đội nào đi đánh sóng bất kỳ BĐS của một tỉnh thành nào từ miền núi xa xôi đến chốn phồn hoa đô thị của lãnh thổ Việt Nam này cả. Ngay cả một địa phương nó cũng làm từng khu hay từng loại hình bđs thôi, các chỗ khác có thể tăng theo là do hiệu ứng!
ơ hay em có bảo là Vin gia lâm đại diện cho HN đâu, em chỉ nói là chẳng có đội nào đánh sóng bds HN hết,
Vin gia lâm cũng chẳng phải là cái gì quý hiếm cả mà đầu cơ tạo sóng, vì xung quanh đầy hàng tương tự: ví dụ như khu 31ha, EuroWindow, Đặng xá GĐ2,. xa hơn là Vin Long Biên , Ecopark.. quỹ hàng thứ cấp bạt ngàn, ai bán được giá thì không thiếu chỗ khác để đầu tư.
Do vậy chẳng có cá mập nào dám bỏ tiền ra tạo sóng để lùa gà hết. giá tăng là do cung cầu thị trường , do hạ tầng phát triển và do tiền rẻ

Si_Tran

Xe buýt
Mấy cụ cãi nhau trả liên quan gì đến thớt này hay sao ý nhỉ, bảo đánh giá thì toàn đưa kiến thức hàn lâm bố ai mà biết hướng đi thế nào, CCCM đưa ra hướng là bđs ven đô hay chung cư hay nghỉ dưỡng có mấy loại hình đó thôi mà cứ trèo kéo đi qua đi lại em đọc gần như hết các cmt của CCCM thì được vài cụ đưa ra được phân tích dự trên thị trường hiện tại, mỗi cụ đều có một nhìn khách nhau về thì trường, các cụ lái người ta theo ý mình sao được vậy còn gì là bàn luận và chia sẻ kiến thức nữa, ý em như vậy các cụ thấy sao ạ

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cụ cãi nhau trả liên quan gì đến thớt này hay sao ý nhỉ, bảo đánh giá thì toàn đưa kiến thức hàn lâm bố ai mà biết hướng đi thế nào, CCCM đưa ra hướng là bđs ven đô hay chung cư hay nghỉ dưỡng có mấy loại hình đó thôi mà cứ trèo kéo đi qua đi lại em đọc gần như hết các cmt của CCCM thì được vài cụ đưa ra được phân tích dự trên thị trường hiện tại, mỗi cụ đều có một nhìn khách nhau về thì trường, các cụ lái người ta theo ý mình sao được vậy còn gì là bàn luận và chia sẻ kiến thức nữa, ý em như vậy các cụ thấy sao ạ
thì em đã trả lời từ đầu thớt là "Việt Nam sẽ như TQ cách đây 10-20 năm: vì thế bds ven đô thị lớn HN, SG sẽ là lựa chọn đầu tư an toàn nhất" ấy mà nhiều cụ cứ vặn vẹo bắt bẻ em bảo là bds ven đô lên là do cá mập đánh sóng..
bán kính đô thị của HN, SG mới chỉ 15km vẫn thua xa so với Malila 35km, Bangkok 30km, London 50km, Tokyo 60km, Bắc Kinh 80km: xu thế sau này của toàn thế giới dân cư sẽ tập trung về các thành phố lớn, VN cũng không ngoại lệ.

grapoto

Xe hơi
covid lần này cuối năm sợ chưa hết dịch

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
thì em đã trả lời từ đầu thớt là "Việt Nam sẽ như TQ cách đây 10-20 năm: vì thế bds ven đô thị lớn HN, SG sẽ là lựa chọn đầu tư an toàn nhất" ấy mà nhiều cụ cứ vặn vẹo bắt bẻ em bảo là bds ven đô lên là do cá mập đánh sóng..
bán kính đô thị của HN, SG mới chỉ 15km vẫn thua xa so với Malila 35km, Bangkok 30km, London 50km, Tokyo 60km, Bắc Kinh 80km: xu thế sau này của toàn thế giới dân cư sẽ tập trung về các thành phố lớn, VN cũng không ngoại lệ.
Trước covid thì cụ nói đúng, chứ sau covid thì chưa chắc nhé ... dân cư giờ đang có xu hướng di chuyển ra ngoại đô đấy

Chienbinhbaoden

Xe buýt
Cụ xem hạ tầng VN thế nào với các nước trên mà đòi ven đô? Cứ tốc độ rùa bò về hạ tầng thì còn lâu cái bán kính kia mới mở được

prado2012

Xe điện
Cụ xem hạ tầng VN thế nào với các nước trên mà đòi ven đô? Cứ tốc độ rùa bò về hạ tầng thì còn lâu cái bán kính kia mới mở được
ý này rất đắt. Tình hình BRT hay đường sắt trên cao đi vào ngõ cụt thì mở rộng bán kính là rất nan giải.