[Funland] Cúng dường chùa Ba Vàng

Love and Life

Xe đạp
Em méo thích mấy thằng này. Em tôn kính Đức Bụt em méo biết Đạo Phật

dzoro

Xe điện
Cầm cash phản cảm quá, thầy nên đeo cái theo có mã QR code, bà con quẹt mã chuyển tiền cho thầy có phải nhanh gọn ko; ông bà tiên tổ dưới suối vàng thấy con cháu văn minh hiện đại thế cũng hoan hỉ, ko siêu thoát mới là lạ
Chuyển khoản có sao kê, lộ hết cụ ơi. Cash là an toàn nhất, chả thế mà trong phim Mỹ bọn trộm cướp lúc nào cũng ưu tiên cash đấy thôi.

Nine

Xe điện
Nếu chỉ nói vấn đề quyên góp dưới góc độ luật pháp và hoạt động quyên góp của ai đó thì có vẻ không có sự khác biệt, luật không cấm vì quyên góp 1 mục đích nào đó ko vi pham luật, ai cũng có thể kêu gọi được miễn đúng luật pháp đã quy định.

Vấn đề ở đây là với danh người tu hành nghĩa đó sẽ thu hút đc nhiều người quyên góp hơn so với người bình thường/ nhóm khác do các vị có danh vọng, và mọi người thì kỳ vọng hưởng phước tốt. Tại sao chính bản thân họ nếu là tu sĩ biết giới luật vẫn làm vậy ?
chưa xét vị kia có ý định lạm dụng hay không, cái đó chỉ tâm vị đó biết nhưng e là biết giới luật mà vẫn vi phạm thì không đơn giản đúng không ?

mới nói là có sự mê muội của quần chúng... không chịu tìm hiểu kỹ về bố thí cúng dường cho đúng pháp
.
Đoạn cuối em lại xin phép không đồng ý với cụ. Cụ kết luận quá vội vàng.
Rõ ràng việc cúng dường là việc công đức lại bị cụ coi là ngu muội.

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Hoàn toàn đồng ý với cụ về vấn đề giới luật. Cái này em hiểu rất rõ.
Vạy em xin đặt lại vấn đề, tại sao chùa Ba Vàng ( 1 tổ chức) quyên góp lại là sai mà diễn đàn OF quyên góp lại là đúng.
Đây ko phải là quyên góp cụ nhé. Đây là nhận tiền cúng dường.

Tại sao chính bản thân họ nếu là tu sĩ biết giới luật vẫn làm vậy ?

chưa xét vị kia có ý định lạm dụng hay không, cái đó chỉ tâm vị đó biết nhưng e là biết giới luật mà vẫn vi phạm thì không đơn giản đúng không ?

mới nói là có sự mê muội của quần chúng... không chịu tìm hiểu kỹ về bố thí cúng dường cho đúng pháp
.

Nine

Xe điện
Đây ko phải là quyên góp cụ nhé. Đây là nhận tiền cúng dường.

Tại sao chính bản thân họ nếu là tu sĩ biết giới luật vẫn làm vậy ?

.
Vấn đề giới luật thì em đồng ý ngay từ đầu rồi

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Đoạn cuối em lại xin phép không đồng ý với cụ. Cụ kết luận quá vội vàng.
Rõ ràng việc cúng dường là việc công đức lại bị cụ coi là ngu muội.
Tôi đã sửa lại rồi nhé, đây ko phải là quyên góp mà là cúng dường
Tôi ko nói ngu muội, mà là mê muội vì chưa hiểu cách cúng dường đúng pháp.
Còn cúng dường sẽ được phước, tùy theo cách cúng dường như thế nào phước sẽ tương ứng cụ nhé.

dzoro

Xe điện
Em khẳng định với cụ là em không hề đánh đồng.
Giờ em muốn cúng dường, tiền của em thì em cúng thôi. Như có cụ nào đã còm, thằng đưa tiền chưa khóc mà thằng không đưa đã khóc hộ. Vậy là sao.
Cụ khẳng định thế nào là quyền của cụ. Sự thật nó rành rành. Cụ cứ mang Phật pháp ra giải thích cho mọi người cúng dường là gì là được thôi. Khẳng định thề bồi làm gì cho mất công.

poiuy

Xe cút kít
Tự nhiên đưa tiền thằng khác tiêu. Nói là cúng dường xong nếu vị tỳ kheo đó sử dụng ko đúng thì vị tỳ kheo đó chju nghiệp. Nghiệp đâu chẳng thấy, chỉ thấy cno ăn trắg mặc trơn, kiếp sau thì chưa ai nhìn thấy đâu, cứ nhìn cái trước mắt đã. Mà biết là 90% sẽ sử dụng ko đúng mục đích tạo cơ hội cho vị tỳ kheo đó phạm giới luật cũng là tiếp tay phạm giới luật 😂😂😂.
Xưa mỗi chùa, nhà nước giao cho phần đất để tự canh tác, trồng trọt lấy đó mà sống để tu hành. Tiền của dân công đức, giọt dầu để hương khói + tu sửa chùa. Giờ thì sao? Cứ nhìn đấy mà ra thôi.
Mê muội từ việc mong cúng dường để được nọ được kia. Mê muội theo quan chức, doanh nhân bẩn. VA là ví dụ. Cno ăn trên xương máu nhân dân đến hàng nghìn tỏi. Cno lễ nọ, cúng dường, xây chùa này kia vài chục tỏi thì có thấm vào đâu. Mà quên chưa nhắc vụ lễ nọ kia vacxin Việt. Giờ nó ntn rồi?
Bọn chủ lô đề qê e vừa qua post ảnh đi lễ đền ông Hoàng Bảy ở Lào Cai. Toàn bọn tiếp tay đẩy bao nhiêu thanh niên vào tệ nạn, bao gia đình tan nát... Xong cno mang tiền đấy đi lễ lạt mong cái gì? Mong làm ăn phát đạt, nhiều khách hàng... Ông mà có thật ông chẳng vật toi cno ra ý chứ. Ông là ng muốn mang lại hạnh phúc ấm nó cho toàn nhân dân. Cmay lại dâng tao lễ từ tiền bẩn à?
Cụ dùng con mắt trần tục để đả phá chuyện buôn thần bán thánh như vậy là thất bại rồi.
Thứ nhất người cúng Phật là hướng tới kiếp sau của chính họ. Kiếp này ai làm gì sai chả liên quan gì đến họ cả. Cụ lại đi bảo họ phải nhìn trước mắt là vô ích.
Thứ 2 khi ai đó dâng cũng thì thần thánh chỉ xem họ có thành tâm với thần thánh hay không chứ quan tâm gì đến tiền ở đâu để mua đồ cúng. Còn việc đời kia thì đời xử chứ thần không xử.

Nine

Xe điện
Tôi đã sửa lại rồi nhé, đây ko phải là quyên góp mà là cúng dường
Tôi ko nói ngu muội, mà là mê muội vì chưa hiểu cách cúng dường đúng pháp.
Còn cúng dường sẽ được phước, tùy theo cách cúng dường như thế nào phước sẽ tương ứng cụ nhé.
Cụ khẳng định thế nào là quyền của cụ. Sự thật nó rành rành. Cụ cứ mang Phật pháp ra giải thích cho mọi người cúng dường là gì là được thôi. Khẳng định thề bồi làm gì cho mất công.
Em mượn bài của cụ trên để trả lòi cụ

dzoro

Xe điện
Em mượn bài của cụ trên để trả lòi cụ
Loanh quanh, đuối lý! Tóm lại, theo cụ thì là cúng dường hay quyên góp đây? :))

Nói là quyên góp thì e là giới luật không có đề cập đến điểm này còn nói là cúng dường thì e là định nghĩa cúng dường trong Phật pháp nó không phải vậy :))

Thỏ móm

Xe điện
Dễ mà bác, Thỏ đồ rằng nhiều bác ở đây quả thật không hiểu ý nghĩa, cách thức cũng như các loại cúng dường. Và cũng vì có góc nhìn mang tính " Sở tri chướng" nên có những lời và thái độ chưa đúng về cúng dường.
Xét về mặt hình thức thì quả có gì đó chưa thuận mắt và có gì đó chưa hạp với những " sở tri chướng" của số đông do luôn bị đóng đinh là Nhà Chùa phải chỉ nâu sòng, u tịch, quạnh quẽ. Tăng, Ni phải trầm, buồn và khắc khổ! Không sai nhưng chưa đủ và đúng, PG hay gì gì chăng nữa cũng phải vận động cho phù hợp với sự phát triển của xã hội, do vậy... quan trọng nhất là phải thực sự hiểu và hành đúng chứ về mặt hình thức thì dù Chùa có cổ kính nâu trầm hay rực rỡ uy nghi to lớn, Tăng có khắc khổ, tịch liêu hay phương phi hồng hào mà không Hành Pháp đúng thì đều là của bỏ đi cả.

huyhung123

Xe điện
đừng báng bổ, đây là lễ cúng dường chư tăng. số tiền cúng dường chủ yếu dùng vào việc tu bổ, chi phí hoạt động chùa, trả lương cho những người phục vụ 1 số công việc trong chùa. chưa kể toàn bộ khách đến thăm đều được ăn cơm chay miễn phí.
Các khóa tu mùa hè tính đến cả chục nghìn người (4 khóa)/năm đều được phát trang phục và nuôi ăn miễn phí trong 7 ngày.
Theo các bác thì tiền ở đâu ra mà chi phí. chính là từ mọi người phát tâm cúng dường đấy
Không theo thì thôi đừng báng bổ ko hay đâu
Ko miễn phí đâu, TÙY TÂM đấy!

huyhung123

Xe điện
Những vị sư họ lấy tiền nhiều để làm gì nhỉ? Nếu cho bản thân thì chắc chỉ cho con cháu chứ không người nối dõi thì lấy làm gì. Đến tầm này thì có đông phật tử đứng đó thì cứ bảo mang đến chùa công đức là xong. Việc gì phải làm vậy cho mọi người thấy vẫn còn Tham Sân Si!
Gom đủ rồi giải nghệ, lấy vợ đẻ con bt mà cụ!

Bastion.P

Xe container
Đoạn này trong link của cụ này:

Phật tử chân thuần nên luôn nhớ rằng cách cúng dường cao quý nhất đến với Đức Phật là thành tựu chánh pháp và sống tùy pháp, sống chân chánh trong chánh pháp.

Bà con ta đúng là toàn đau bụng uống nhân sâm nhỉ?

Chịu khó đọc kỹ lời Buddha dạy có phải tiết kiệm được ít tiền mà chọc con đề ko?

Dễ mà bác, Thỏ đồ rằng nhiều bác ở đây quả thật không hiểu ý nghĩa, cách thức cũng như các loại cúng dường. Và cũng vì có góc nhìn mang tính " Sở tri chướng" nên có những lời và thái độ chưa đúng về cúng dường.
Xét về mặt hình thức thì quả có gì đó chưa thuận mắt và có gì đó chưa hạp với những " sở tri chướng" của số đông do luôn bị đóng đinh là Nhà Chùa phải chỉ nâu sòng, u tịch, quạnh quẽ. Tăng, Ni phải trầm, buồn và khắc khổ! Không sai nhưng chưa đủ và đúng, PG hay gì gì chăng nữa cũng phải vận động cho phù hợp với sự phát triển của xã hội, do vậy... quan trọng nhất là phải thực sự hiểu và hành đúng chứ về mặt hình thức thì dù Chùa có cổ kính nâu trầm hay rực rỡ uy nghi to lớn, Tăng có khắc khổ, tịch liêu hay phương phi hồng hào mà không Hành Pháp đúng thì đều là của bỏ đi cả.

Thỏ móm

Xe điện
Ko miễn phí đâu, TÙY TÂM đấy!
Cái mấu chốt là chỗ bác viết hoa đấy. Chính những người sau khi ăn cơm chay đã tự Tâm họ cho rằng công đức lại càng nhiều càng có phúc và thậm chí còn sợ mâm bên che cười là nghèo hơn, không " chịu chơi" bằng...
Và một điều nữa hiển nhiên, Nhà Chùa họ đâu có làm ra cơm gạo, vậy ăn 1 quả trả 1 cành âu cũng là cách nghĩ đáng trân trọng của dân tộc. Các cụ từ xưa đã dạy, Không ăn không của ai, không để ai thiệt... Há chả chuẩn ư?!

vangdau

Xe hơi
sư thấy ngày càng biến chất, phản cảm vãi.
sao không làm cái hòm thả công đức,hay có cúng tiến thì ghi vào 1 tờ công đức có hay hơn không.

huyhung123

Xe điện
Cái mấu chốt là chỗ bác viết hoa đấy. Chính những người sau khi ăn cơm chay đã tự Tâm họ cho rằng công đức lại càng nhiều càng có phúc và thậm chí còn sợ mâm bên che cười là nghèo hơn, không " chịu chơi" bằng...
Và một điều nữa hiển nhiên, Nhà Chùa họ đâu có làm ra cơm gạo, vậy ăn 1 quả trả 1 cành âu cũng là cách nghĩ đáng trân trọng của dân tộc. Các cụ từ xưa đã dạy, Không ăn không của ai, không để ai thiệt... Há chả chuẩn ư?!
Cho nên cụ rút lại cái chữ miễn phí đi, hii.
Nói gọn, CÓ LÃI họ mới làm.
Làm ăn cả thôi chứ tôn giáo gì giờ này ạ!

Thỏ móm

Xe điện

Phật tử chân thuần nên luôn nhớ rằng cách cúng dường cao quý nhất đến với Đức Phật là thành tựu chánh pháp và sống tùy pháp, sống chân chánh trong chánh pháp.

Chịu khó đọc kỹ lời Buddha dạy có phải tiết kiệm được ít tiền mà chọc con đề ko?

Bác dạy phải! Thỏ nhớ mang máng câu kệ:

Tất cả mọi hiện tượng (Pháp-dharma) đều không có tự ngã.

Tất cả mọi hiện tượng giả hợp đều vô thường.

Tất cả mọi tạo nghiệp (samskra) mang tính cách giả hợp đều là khổ đau.

Tất cả mọi hiện tượng, tức các pháp, đều có tính cách cấu hợp và được tạo tác dựa vào thật nhiều điều kiện. Điều kiện đổi thay, vạn pháp biến động. Những biến động đó tạo ra sự sinh và hình thành, sự tan rã hay cái chết. Mọi sự hiện hữu, tức mọi hiện tượng cấu hợp không mang tính cách độc lập, chúng đều lệ thuộc vào nhiều yếu tố khác, vì thế chúng không thể nào tự duy trì một cách vững bền được, do đó nhất thiết chúng là vô thường. Bản chất không độc lập và lệ thuộc vào nhiều yếu tố khác của tất cả mọi hiện tượng, trong đó kể cả cái ta, Phật pháp gọi là vô ngã.

Chúng ta sống với những cảm nhận sai lầm về bản chất của hiện thực, dựa vào những cảm nhận và những diễn đạt lệch lạc của cảm giác, chi phối bởi ảnh hưởng của xúc cảm và bản năng. Những sai lầm và lệch lạc đó, chẳng hạn như không cảm nhận được hiện tượng vô thường, Phật pháp gọi là vô minh.

Thỏ móm

Xe điện
Cho nên cụ rút lại cái chữ miễn phí đi, hii.
Nói gọn, CÓ LÃI họ mới làm.
Làm ăn cả thôi chứ tôn giáo gì giờ này ạ!
Thỏ vẫn thỉnh thoảng cơm chay, Thỏ biết chứ bác:). Mà bác bảo nhầm rồi, bác khác nha bác.
Còn tùy bác và góc nhìn của mình, Thỏ không ý kiến.

nicholas1618

Xe điện
đừng báng bổ, đây là lễ cúng dường chư tăng. số tiền cúng dường chủ yếu dùng vào việc tu bổ, chi phí hoạt động chùa, trả lương cho những người phục vụ 1 số công việc trong chùa. chưa kể toàn bộ khách đến thăm đều được ăn cơm chay miễn phí.
Các khóa tu mùa hè tính đến cả chục nghìn người (4 khóa)/năm đều được phát trang phục và nuôi ăn miễn phí trong 7 ngày.
Theo các bác thì tiền ở đâu ra mà chi phí. chính là từ mọi người phát tâm cúng dường đấy
Không theo thì thôi đừng báng bổ ko hay đâu
tỉnh sớm đi cho gia đình được nhờ . Chân thành.