[Funland] Cúng dường chùa Ba Vàng

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cụ ơi! Cụ có thể vui lòng giải thích giúp em chút được không ạ?
“Tăng đoàn chính thống giáo” là như thế nào hả cụ?
Em rất muốn tìm hiểu về tín ngưỡng và tôn giáo, nên thật tâm em muốn nhờ cụ giải thích giúp em chút ạ.
Em cảm ơn cụ!
Phật giáo là một tổ chức, chính thống trước tiên là phải trong tổ chức chính thống. Đấy là một trong những điều kiện cần thiết.
Cúng dường cho ai trông số họ là xứng đáng thì cụ cần phải có hiểu biết sơ bộ về Phật giáo. Có sự hiểu biết thì cụ mới có thể biết là ai thực tu.
Nếu cụ không biết gì về Phật giáo thì em cũng chịu, chẳng giúp gì được cho cụ và cũng chẳng đủ trình để giải thích cho cụ.

SPL

Xe container
Nay đọc báo mới thấy hóa ra cái chùa 3 gold này lại không thuộc giáo hội phật giáo VN.
Lão Thích Múc Gái Xinh là giảng viên kinh tế trường ĐH KTQD đi tu kiểu tại chức ấy mà, lão đó xin ra cái chùa nhỏ rồi dùng kiến thức kinh tế vận dụng vào việc tu hành, giờ chùa của lão ấy, bên GHPGVN cũng chỉ nhìn chứ chả làm gì được

Hoa Viên

Xe máy
Phật giáo là một tổ chức, chính thống trước tiên là phải trong tổ chức chính thống. Đấy là một trong những điều kiện cần thiết.
Cúng dường cho ai trông số họ là xứng đáng thì cụ cần phải có hiểu biết sơ bộ về Phật giáo. Có sự hiểu biết thì cụ mới có thể biết là ai thực tu.
Nếu cụ không biết gì về Phật giáo thì em cũng chịu, chẳng giúp gì được cho cụ và cũng chẳng đủ trình để giải thích cho cụ.
Haizza!
Dạ em cảm ơn cụ.
Để đi được đến: “Nhận biết ai là thực tu” thì hành trình của em ,chắc phải cần nhiều duyên phước và trí tuệ lắm.

Mà những điều kiện này thì lại như xa mờ mịt với em! Em cảm ơn cụ ạ!

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Haizza!
Dạ em cảm ơn cụ.
Để đi được đến: “Nhận biết ai là thực tu” thì hành trình của em ,chắc phải cần nhiều duyên phước và trí tuệ lắm.

Mà những điều kiện này thì lại như xa mờ mịt với em! Em cảm ơn cụ ạ!
Cũng cơ cái khó, cái dễ, không phải là bất khả thi.
Người tu hành phải tuân thủ hàng trăm giới luật, mà giới luật thì công khai, ai cũng có thể tìm hiểu. Môt người tu hành chân chính không thể phạm giối thành thói quen mà không hề biết. Cụ thấy ai như thế thì đích thị không xứng đáng được cúng dường. Hiểu biết nông cạn như em thì là như vậy.
Nô bộc của dân chỉ có 10 điều không được làm để nhận biết tốt xấu, người tu hành cũng như vậy nhưmg có hàng trăm điều không được làm. Khó lắm thay.

Chỉnh sửa cuối:

Tueminh2626

Xe điện

Tueminh2626

Xe điện
Trong bài giảng ngày 16/8/1992 tại chùa Kim Luân , LosAngeles, Hoa Kỳ Cố Hoà Thượng Tuyên Hoá có dự ngôn về đại dịch viêm Phổi và nguyên nhân gốc rễ theo nhân quả

Hoa Viên

Xe máy
Người tu hành phải tuân thủ hàng trăm giới luật, mà giới luật thì công khai, ai cũng có thể tìm hiểu. Môt người tu hành chân chính không thể phạm giối thành thói quen mà không hề biết. Cụ thấy ai như thế thì đích thị không xứng đáng được cúng dường. Hiểu biết nông cạn như em thì là như vậy.
Nô bộc của dân chỉ có 10 điều không được làm để nhận biết tốt xấu, người tu hành cũng như vậy nhưmg có hàng trăm điều không được làm. Khó lắm thay.
Dạ vâng! Em hiểu ý của bác ạ!

Tueminh2626

Xe điện
Giới Tỳ Kheo có đến 250 giới Ngay như Đại Sư Ngẫu Ích, Tổ thứ 9 của Tịnh Độ Tông cũng không dám nhận là Tỳ Kheo mà chỉ dám nhận là Sa Di giữ 10 giới và 28 thiên Oai nghi mà thôi

Đại Sư Ngẫu Ích tự nhận mình là Sa Di Bồ Tát giới
Trích Tịnh Độ Đại Kinh Diễn Giải - Tập 525
Chủ Giảng: Pháp Sư Tịnh Không
Chuyển ngữ: Hạnh Chơn
Biên tập: Bình Minh
Thời gian:05.08.2011
Địa điểm: Phật Đà Giáo Dục Hiệp Hội_HongKong

Đại sư Ngẫu Ích nói rằng: Trung quốc từ sau thời Nam Tống không còn tỳ kheo, vì sao vậy? Trong giới luật tỳ kheo nói rất rõ ràng, ít nhất phải có năm tỳ kheo truyền giới quý vị mới đắc giới được. Viên mãn nhất là tam sư thất chứng, mười vị tỳ kheo truyền giới mới đắc giới được. Hay nói cách khác, thời đại của ngài Ngẫu Ích không tìm được năm vị tỳ kheo, như vậy làm sao đắc giới? Thật sự tu giới luật, đại sư cung cấp cho chúng ta một phương pháp: Chiêm sát luân tướng. Tự mình nương vào Bồ Tát Địa Tạng, tinh tấn tu hành trì giới, dùng chiêm sát luân tướng cầu xin Bồ Tát Địa Tạng thị hiện xem chúng ta đã đắc giới chưa. Chỉ có phương pháp này, ngoài ra không còn phương pháp nào khác. Bởi thế nên sau khi ngài thọ tỳ kheo, lập tức xả giới. Thọ tam đàn đại giới xong, ngài xả giới tỳ kheo, bản thân suốt đời làm Sa Di Bồ Tát giới. Chứng tỏ ngài thực hành được mười giới và 24 thiên oai nghi của Sa Di, quả là đáng nễ. Chứng minh là tỳ kheo không dễ.

Bồ Tát muốn phát tâm bồ đề, chứng tỏ phát tâm bồ đề dể hơn trì giới tỳ kheo, ngài đã làm gương cho chúng ta. Học trò của ngài là pháp sư Thành Thời, đây là truyền nhân của đại sư Ngẫu Ích. Tất cả trước trước tác của ngài Ngẫu Ích, đều do pháp sư Thành Thời biên tập và ấn hành lưu thông. Vì thầy là Sa Di Bồ Tát giới, nên ông không giám nói Sa Di, mà tự xưng là Bồ Tát giới xuất gia ưu bà tắc. Danh xưng này phù hợp với sự thật, chứng tỏ không thực hành được mười giới, đây là thời đại nào? Đầu triều nhà Thanh, vào năm Thuận Trị, lúc nhà Thanh mới khai quốc.

Arjuna85

Xe tải
Trong bài giảng ngày 16/8/1992 tại chùa Kim Luân , LosAngeles, Hoa Kỳ Cố Hoà Thượng Tuyên Hoá có dự ngôn về đại dịch viêm Phổi và nguyên nhân gốc rễ theo nhân quả

Phét lác ít thôi

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn

Ối Giời Ơi

Xe tăng

Bây giờ mới biết vì sao mình mãi chưa thoát nghèo ?

dzoro

Xe điện
Thằng cha này mà ko ai cho nó nghỉ đi nhỉ? Thầy ko ra thầy sư ko ra sư. Lợi dụng tự do tín ngưỡng tôn giáo để làm những điều tào lao.

Ko phải mỗi vụ này mà từ khi nổi lên từ mấy năm trước em theo dõi thì ko thể tin là hắn tiếp tục tồn tại và ngày càng nguy hiểm đến vậy.
Em thấy nên nói Ông này kinh doanh tôn giáo mới đúng. Cũng không khác mấy thanh niên đa cấp về mặt bản chất.

fanbarca

Xe buýt
Đạo phật có bổ nhiệm trụ trì các chùa theo nhiệm kỳ và đảo nhau kiểu như Thiên Chúa ko các cụ nhỉ? E thấy 1 số chùa thuộc Giáo hội Phật giáo mà trụ trì ở chùa đó ngồi mãi ko thấy đổi, như chùa Ba Vàng cũng thế, riêng 1 góc trời

Tlbooks

Xe buýt
Nam mô Bổn sư Thích ca Mâu ni Phật !
Đức Phật dạy, vạn pháp thay đổi vô thường, đương nhiên trí tuệ cũng phải phát triển thay đổi, nhận thức cũng phải thay đổi theo thực tiễn, có cái này mới có cái kia.
Niềm tin nhiều mà ít trí tuệ thì dễ u minh, trí tuệ phán xét nhiều mà niềm tin ít thì luôn tà kiến.
Y kinh giảng nghĩa, tam thế Phật oan !!!

Linh hồn trong các bài giảng của Đức Phật là "việc làm gì mà làm tăng thiện pháp luôn là chính pháp".

"Cúng dường" mà như đại diện Giáo hội giảng như kinh nguyên thủy là chỉ gieo duyên, nhận thức ăn, nhận đủ đậy nắp cũng là một cách học, áp cái hình tường 2500 năm trước vào bây giờ e rằng đang quá xa rời cái trí tuệ và vô thường của Đức Phật. Luận giải như thế thì bao giờ Phật pháp mới có nhiều duyên.

Hay "càng nghèo càng phải bố thí" hiểu là càng nghèo càng mang tiền cúng cho nhà chùa thì lại là một cách giảng, cách hiểu tệ hại nữa.

Đức Phật giảng: nghèo khó ở kiếp này là do nghiệp bỏn xẻn ki bo từ muôn kiếp trước, muốn kiếp này khá giả phải từng bước đập vỡ nhân bỏn xẻn này để tích phước báu, từng bước thoát nghiệp thì sẽ trở lên khá giả, cách cấn trừ nghiệp xấu cũ tốt nhất bằng cách bố thí. Khi đó cũng có tỳ kheo hỏi Ngài là nghèo thì làm gì có gì mà bố thí, Đức Phật trả lời là không ai nghèo đến mức không bố thí được cho người nửa bát cơm.
Bố thí phải hiểu là giúp người, giúp đời, bằng bất cứ cái gì thân nghèo đang có: nghĩ tốt, bố thí làm việc tốt công quả, bố thí lời nói tốt lành khen ngợi người đời, bố thí giúp người hàng ngày khi họ gặp khó, bố thí bằng vật chất mình đang có, và bố thí bằng cái tâm thiện lành, tâm cho đi, không mong cầu báo đáp. Như một anh xe ôm nghèo vẫn ngày ngày giúp được người nhặt rác, bơm xe, khen ngợi bạn hành nghề...tại Ngã 4 mình đứng, Vẫn nấu nước chè xanh mát mang đi mời đồng nghiệp, vẫn chu đáo với khách hàng, đi lại an toàn - đỡ mang vật nặng, giúp đỡ cụ già-em nhỏ, chở giúp lấy cuốc xe giá rẻ với người lao khổ, chia nửa bánh mỳ cho chú đánh giày ế khách, về quê giúp đắp đường-sửa cầu, hàng tháng dành 1/2 ngày làm công quả giúp nhà chùa, bệnh viện ...vv.
Nam mô Bổn sư Thích ca Mâu ni Phật !

Chỉnh sửa cuối:

Tlbooks

Xe buýt
Đạo phật có bổ nhiệm trụ trì các chùa theo nhiệm kỳ và đảo nhau kiểu như Thiên Chúa ko các cụ nhỉ? E thấy 1 số chùa thuộc Giáo hội Phật giáo mà trụ trì ở chùa đó ngồi mãi ko thấy đổi, như chùa Ba Vàng cũng thế, riêng 1 góc trời
cái này liên quan nhiều quá trình lịch sử chính trị - kinh tế nữa bác ạ...
Đạo Công giáo về cơ bản hoạt động như một "Nhà nước tôn giáo thống nhất" hàng ngàn năm nay, với trung tâm quyền lực kinh tài từ Vatican và các lãnh địa đại sứ và tải sản (gồm các nhà thờ) tại Hải ngoại, gần như tuyệt đại đa số nhà thờ là tài sản của giáo hội, do giáo hội (Vatican) đầu tư xây dựng. Do vậy linh mục quản nhiệm theo nhiệm kỳ, theo sự điều động thống nhất.

Phật giáo nói chung (Phật giáo VN nói riêng) vốn chia rẽ rất nhiều hệ phái, không thống nhất (tận bây giờ vẫn chưa có Giáo hội thống nhất trên toàn cầu). Do các bước ngoặt của lịch sử, sau 1980, cơ bản hiện nay Phật giáo nội địa VN đã được thống nhất, nhưng cũng chưa thống nhất được một giáo hội cho toàn bộ Phật tử người Việt trên địa cầu này.
Do chia rẽ, và lịch sử như vậy, (đa phần) các chùa mới xây dựng khoảng 20-30 năm gần đây đều do nghị lực, quan hệ, vận động...vv của cá nhân các nhà sư tu hành, phát nguyện về (hoặc được cử về) trụ trì các vùng trống vắng chưa có chùa, hoặc nới inh hoạt tôn giáo chỉ là các am-chùa hoang nhỏ, nên "gần như" các chùa hiện đại ngày nay là "tài sản cá nhân" của những vị tu hành năng làm Phật sự này. Những năm gần đây, còn có "trào lưu" từ các chùa lớn đã "thành danh", phát triển nhiều thiền viện mới (chùa) về các địa phương là các chi nhánh, được triển khai từ việc mua đất của tư nhân, xin giấy phép xây dựng, cử đại đệ tử về là trưởng đạo tràng....
Do vậy việc "thay đổi trụ trì" của các hệ thống các chùa này, về cơ bản là nằm ngoài tầm với của Giáo hội TW

Chỉnh sửa cuối:

vim732000

Xe buýt
E đọc hôm trước trên báo thấy nói cái chùa này k nằm trong hệ thống quản lý của giáo hội phật giáo VN. Chắc vậy nên các sếp bự giáo hội không luân chuyển đc tay trọc tai tiếng này.

gocart

Xe cút kít

joienguyenvn

Xe hơi
Này đọc thấy nội dung này trên báo. Thấy thắc mặc việc Chùa có thể hoạt động mà ko cần do Giáo hội quản lý? Vậy ban Tăng sự mà báo kia nói là ban nào do ai quản lý? 2 bài báo hình như mâu thuẫn thì phải. Bác nào thông thạo cái này không?

Hòa thượng Thích Gia Quang cũng thông tin thêm: Chùa Ba Vàng không thuộc quản lý của Giáo hội Phật giáo Việt Nam, cũng không tham gia vào Ban trị sự Giáo hội Phật giáo địa phương mà do chính quyền địa phương trực tiếp quản lý.