[Funland] Cúng dường chùa Ba Vàng

Black Ocean

Xe máy
Không thể phủ nhận thầy Thích Trúc Thái Minh từ giảng viên đại học bỏ tất cả đi tu khổ hạnh, về chùa Ba Vàng năm 2007 lúc đó chưa có gì cả, chỉ là một ngôi miếu nhỏ, rất đơn sơ, xung quanh vài nhà tranh vách đất, chịu khổ để xây dựng chùa Ba Vàng to đẹp như ngày nay
Nhiều cụ trong này cứ nâng cao quan điểm quá. Cứ coi như đây cũng là một nghề như bao nghề khác trong xã hội, không nên thần thánh hoá làm gì. Giống như bác sỹ tâm lý, các văn nghệ sỹ thì các nhà sư này hoạt động trong lĩnh vực tôn giáo thôi. Các cụ đến bác sỹ tâm lý hay đi nghe một buổi hoà nhạc thì có ai miễn phí cho các cụ đâu. Sư thì cũng phải cần tiền để duy trì sự sống, cũng cần tiền để xây chỗ tu tập, bây giờ không ai vào rừng hay vào hang để tu cả.
Không thể phủ nhận những bài thuyết giảng của ông Thái Minh làm con người ta hướng thiện hơn và cũng khá khoa học khi so sánh với bài thuyết giảng của một số vị sư khác. Còn đạo nào thì cũng có điểm mạnh và điểm yếu, những điểm tốt và điểm xấu đi theo.
Nếu xét về khả năng huy động nguồn lực, quản lý dự án thì ông Thái Minh quá xuất sắc, ông đã biến một ngôi chùa nhỏ thành một cơ sở quy mô như ngày nay. Kể cả những doanh nghiệp xây dựng lớn chuyên nghiệp thì cũng khó có thể hoàn thành một công trình bề thế, chất lượng trong thời gian ngắn như vậy. Trong khi đó ông Thái Minh vừa lo về giấy tờ thủ tục, huy động vốn, lên ý tưởng, chỉ huy thi công, chạy thử, tổ chức bộ máy vận hành quy củ, đối nội và đối ngoại. Em quá nể ông ấy ở việc này.
Việc cúng dường như trong clip có thể đừng post lên phương tiện thông tin đại chúng thì tốt hơn vì dù sao các vị đó cũng hoạt động trong lĩnh vực tâm linh, nên tiết chế ở mức vừa phải em nghĩ sẽ tốt hơn.

Sentinel Prime

Xe hơi
Cái chùa này giờ là nhà riêng của ổng hay ổng nằm ngoài vòng pháp luật mà vẫn ung dung thế các cụ nhỉ 😩

cu.do

Xe buýt
Nhiều cụ trong này cứ nâng cao quan điểm quá. Cứ coi như đây cũng là một nghề như bao nghề khác trong xã hội, không nên thần thánh hoá làm gì. Giống như bác sỹ tâm lý, các văn nghệ sỹ thì các nhà sư này hoạt động trong lĩnh vực tôn giáo thôi. Các cụ đến bác sỹ tâm lý hay đi nghe một buổi hoà nhạc thì có ai miễn phí cho các cụ đâu. Sư thì cũng phải cần tiền để duy trì sự sống, cũng cần tiền để xây chỗ tu tập, bây giờ không ai vào rừng hay vào hang để tu cả.
Không thể phủ nhận những bài thuyết giảng của ông Thái Minh làm con người ta hướng thiện hơn và cũng khá khoa học khi so sánh với bài thuyết giảng của một số vị sư khác. Còn đạo nào thì cũng có điểm mạnh và điểm yếu, những điểm tốt và điểm xấu đi theo.
Nếu xét về khả năng huy động nguồn lực, quản lý dự án thì ông Thái Minh quá xuất sắc, ông đã biến một ngôi chùa nhỏ thành một cơ sở quy mô như ngày nay. Kể cả những doanh nghiệp xây dựng lớn chuyên nghiệp thì cũng khó có thể hoàn thành một công trình bề thế, chất lượng trong thời gian ngắn như vậy. Trong khi đó ông Thái Minh vừa lo về giấy tờ thủ tục, huy động vốn, lên ý tưởng, chỉ huy thi công, chạy thử, tổ chức bộ máy vận hành quy củ, đối nội và đối ngoại. Em quá nể ông ấy ở việc này.
Việc cúng dường như trong clip có thể đừng post lên phương tiện thông tin đại chúng thì tốt hơn vì dù sao các vị đó cũng hoạt động trong lĩnh vực tâm linh, nên tiết chế ở mức vừa phải em nghĩ sẽ tốt hơn.
Có vẻ cụ hơi quá lời. Nếu có dẫn chứng thì em tin.
Sự tích Chùa Ba Vàng có khá nhiều uẩn khúc, không đơn giản vậy đâu.

Tueminh2626

Xe điện
Cũng không ngắn đâu cụ ạ, Thầy về từ 2007 mà
Mãi đến 2011 mới khởi công XD và 2014 khánh thành Chánh Điện, và tiếp tục XD hạ tầng và các hạng mục khác, trước đó ở nhà tranh vách đất, sau đó mới dần dần hoàn thiện từng năm to dần lớn dần.

tunglam28062009

Xe tăng
Cho e hỏi mấy cái thằng trọc hổ mang này làm dc j cho xh mà phải cúng tiền nuôi chúng nó ăn chơi nhảy múa trong khi m nai lưng ra lao động?

LeTai1979

Racing Boy
Hoàn toàn đồng ý với cụ về vấn đề giới luật. Cái này em hiểu rất rõ.
Vạy em xin đặt lại vấn đề, tại sao chùa Ba Vàng ( 1 tổ chức) quyên góp lại là sai mà diễn đàn OF quyên góp lại là đúng.
Thế thì ko đc để là chùa nữa, đổi thành công ty TNHH 1 thành viên Ba Vàng đi Cụ, lúc ấy quyên góp xem có ai đóng góp ko?

Bomva

Xe điện
Cũng không ngắn đâu cụ ạ, Thầy về từ 2007 mà
Mãi đến 2011 mới khởi công XD và 2014 khánh thành Chánh Điện, và tiếp tục XD hạ tầng và các hạng mục khác, trước đó ở nhà tranh vách đất, sau đó mới dần dần hoàn thiện từng năm to dần lớn dần.
Về 3 năm, từ lúc không có gì! Xong có chủ đầu tư đổ tiền cho xây chùa hoành tránh ( cũng phù hợp chủ trương phát triển du lịch) thêm 3 năm xây dựng. Giờ là quản lý vận hành cả các cơ ngươi đó. Nói cho cùng chùa cũng ko phải của thầy. Mà là quản lý xây dựng vận hành nó thôi. Mình nghĩ là rất bình thường. Nhưng về góc độ tu hành mất 6 năm đứng vai trò làm chủ đầu tư và giám sát xây dựng. Sau đó là vai trò giám đốc vận hành và chuyên gia tổ chức sự kiện. Tớ nói thật các vị cứ nói là phật sự. Chả phải thế đâu. Hãy nhìn vào thời gian cho các thầy tu đã chả có nói gì phật tử. Thời gian đâu, rảnh là lên điện làm giảng sư quay clip. Các thầy đúng nghĩa cũng là người đang tìm và học đạo thôi. Chứ gọi thầy cho nó oách theo nho giáo thôi.

lạc lối

Xe điện
Cuc nghĩ vậy tuy đúng nhưng ngắn tầm lắm. Mấy cái cụ nói là tiểu tiết kỹ thuật. Quan trọng nhất là phải xây dựng được cái thần quyền uy tín ngút trời trong giới mộ đạo, để làm sao người ta lao vào cúng tiền không cản nổi, ấy mới khó, và mới là cái tài năng của anh này.
Năm nay anh ảnh thắng lớn, sau dịch ảnh tổ chức được mấy lớp tu mùa hè, đâu như hơn vạn cháu. Cái hay của ảnh là miễn phí tuốt từ ăn nghỉ đến kinh sách, chả bắt ai nộp tiền, chỉ là các phụ huynh tự nguyện cúng dường để nhà chùa chi dụng thôi, không nộp cũng được, ấy thế mà chia ra khéo hơn nhiều so với mấy chùa chơi kiểu thu tiền đổ đồng...
Các cụ thấy hay chửa?
Còm này xoa đầu dạy dỗ cụ dưới phải ko ạ ?
Đúng rồi cụ. Vụ giáo chủ Ba Vàng làm vụ này cũng không đơn giản đâu. Phải đứng ra làm tư tưởng tinh thần hẹn ngày hẹn giờ, rồi có đệ hỗ trợ xếp hàng, chia ra từng team, mỗi team một đại ca trọc đầu đứng 1 đoạn đủ khoảng cách để bà con còn có thời gian móc tiền, có đám đệ support cầm hoa, hướng dẫn dân, lại phải có chim mồi phát hoa cầm tiền. Nói chung không đơn giản.

Thắng Formosa

Xe tăng
Thầy mang cả bao tải tiền đi để khua tiền luôn. Em không báng bổ, cái gì hay thì nghe thôi chứ không phải u mê kiểu này thì chết. Tiền đi giúp đỡ người nghèo thì hơn.
Tại sao các cụ cứ cho rằng tiền của người giàu phải giúp đỡ người nghèo nhỉ?
Họ kiếm tiền để đạt được mục đích của họ, tiêu xài theo sở thích của họ chứ. Bây giờ họ ra đường thấy nhà kia có cái chậu Lan hoa nở đẹp họ mua 10 tỷ , về dc 2 ngày thì Lan chết cũng kệ họ chứ. Vì đó là sở thích của họ. Các cụ k có quyền phát xét, còn phán xét thì các cụ còn nghèo mãi.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nhiều người coi việc cúng dường, bố thí là trách nhiệm, nghĩa vụ của họ. Họ phải làm thế thì tinh thần mới thảnh thơi được. Nên theo em cứ kệ thoai. Mình không thích làm việc này thì cũng không nên mỉa mai người thích làm việc này.

Theo em được biết thì có chủ trương đầu tư vào các di tích đền chùa miếu mạo liên quan đến thời Trần, nên việc các chùa chiền ở Quảng Ninh trở nên to đẹp hơn cũng không có gì lạ.

Nine

Xe điện
Thế thì ko đc để là chùa nữa, đổi thành công ty TNHH 1 thành viên Ba Vàng đi Cụ, lúc ấy quyên góp xem có ai đóng góp ko?
Chùa vẫn là chùa cụ ạ. Đó là 1 biểu tượng của Phật giáo và nó có nhiệm vụ của nó.
Việc quyên góp có được đóng góp không không phải nội dung câu hỏi của em. Câu hỏi của em là sao tổ chức này quyên góp thì là đúng mà tổ chức kia quyên góp laii là sai. Đây có lẽ là là điểm em đang thấy rất mâu thuân.
Đương nhiên em không phủ nhận vị sư kia nhận tiền trực tiếp là đã vi phạm giới luật nhà Phật

timeout

Xe điện
Có những thứ không thể giải thích bằng biện chứng được---> đó là Niềm tin Tôn giáo. Người ngoài cuộc thấy vô lý vs người trong cuộc lại thấy có lý, dẫn đến cãi nhau cũng chỉ vô bổ thôi ạ. Phật còn là người bằng xương bằng thịt, thậm trí mấy nước Ấn Độ, Nepal còn cãi nhau vì xuất thân của ngài nữa cơ mà.
Cơ mà mình hơi thấy phản cảm, nhất là cảm giác Gato trong túi khi thấy hội đầu trọc kiếm tiền quá dễ dàng, không phải đóng thuế mà lại được nhiều người cung kính trọng vọng.[-(

Love and Life

Xe đạp
Em tin Đạo và không tin nhiều vào người Dẫn Đạo. Em thành kính và tôn kính Đạo Buddha và Đức Ngài Gautama Siddhartha. Trân trọng những Giáo lý Khoa học và Triết học của ngài. Không Mê tín. Không báng bổ. Nhưng cái gì trái ngược với Đạo của Ngài mà mượn danh Đạo của Ngài làm điều xấu thì phải lên tiếng để như vậy thể hiện cái Chính Đạo không phải Gato hay chuốc ân oán. Đạo mà đám người kia lợi dụng chính là Đạo Phật Trung Quốc- Không phải Đạo Bụt!

petitvanh

Xe tải
Em chỉ thờ ông bà tổ tiên và những người có công với nước như ông Cụ và các bậc có công khai phá đất nước còn em éo quan tâm những thành phần ở tận đẩu tận đâu rước về thờ. Buồn là giờ vẫn còn nhiều người đổ tiền vào mấy niềm tin như này.
Như cụ, trong em luôn biết ơn người có công với nước nhưng bỏ hẳn việc thờ cúng. Em ưu tiên cho bản thân và gia đình, bố mẹ cô dì chú bác và bạn bè, luôn giúp đỡ trong khả năng. Em không tin vào thần thánh phương nào cả.

LeTai1979

Racing Boy
Chùa vẫn là chùa cụ ạ. Đó là 1 biểu tượng của Phật giáo và nó có nhiệm vụ của nó.
Việc quyên góp có được đóng góp không không phải nội dung câu hỏi của em. Câu hỏi của em là sao tổ chức này quyên góp thì là đúng mà tổ chức kia quyên góp laii là sai. Đây có lẽ là là điểm em đang thấy rất mâu thuân.
Đương nhiên em không phủ nhận vị sư kia nhận tiền trực tiếp là đã vi phạm giới luật nhà Phật
Nếu nó là chùa thì Cụ phải lấy ví dụ kiểu khác, Cụ phải ví dụ sao chùa khác quyên góp là đúng mà chùa này quyên góp là sai? Cụ lại lấy chùa so với cty sao đc?
Cụ cũng xác nhận là vi phạm giới luật nhà Phật, cốt lõi đã sai thì chả có gì biện minh đc.