[Funland] Cùng khởi nghiệp làm sản xuất

XL Điện

Xe tăng
Món này hay nhưng cũng to tiền và tương đối khó trong việc tuyển dụng người có tay nghề cụ ạ, thường thì ông chủ làm tất ăn cả hoặc thêm mấy chú ong ve điếu đóm thôi, ông chủ là cứ phải sát ván kè kè mới ổn được. Trường hợp đông tiền setup hẳn nhà máy vốn vài chục tỷ đổ ra, nhân sự ban bệ đàng hoàng thì không nói, còn lom dom một vài tỷ thì vất vả lắm ạ, vừa làm chủ, vừa làm tớ, có khi còn nịnh công nhân hơn cả nịnh vợ.
Cái này đúng cụ ạ!

nicholas1618

Xe điện
Vẫn chưa thấy hướng sx nào khả thi. Dễ nhất là mở quán bún ngan.

corolla antils

Xe buýt
Hay quá, các cụ đi vào lĩnh vực trồng dược liệu, cây trè...tốt, có thể lợi nhuận thấp những có ý nghĩa cộng đồng và tiềm năng lâu dài. E có hai mảnh đất 1ha và 2ha ở Bình Thuận, khu nông nghiệp công nghệ cao. Ở đây nhiều nhà đầu tư đang trồng dưa lưới, nho móng tay, măng tây...nhìn ham lắm...nhà kính bạt (nhà nilon) nhiều vì trồng theo công nghệ sạch. Nhưng cũng ngại do ở xa, đầu tư nhiều ;). Theo dõi các cụ, mợ để lấy kinh nghiệm và động lực.

Minhbt50

Xe tải
Cụ đổi nghề với em đi, em đang sản xuất máy tự động hoá phục vụ các đơn vị sản xuất. Mà em cũng thấy mệt lắm rồi. Năm nay em mệt vì nhiều việc quá. Mà khuyên cụ ko lên lao vào sản xuất làm gì. Em cũng chỉ 5 năm nữa là ko làm sản xuất nữa.

S13M3N5

Xe đạp
Cháu cũng tương đồng cụ nhận thấy CNC là công nghệ lõi của sx nên ngâm cứu món CNC gần năm nay. Hay đó cụ ạ, cuj thử trang bị kiến thức mảng này xem. Milling, cutting,…tự động hoá
Cháu vào hóng thấy cụ nhắc đến CNC như gãi đúng chỗ ngứa.
Cháu chuyên cung cấp dịch vụ tư vấn, sửa chữa, thiết bị, máy móc CNC dùng hệ điều khiển Siemens của CHLB Đức (vì thằng này nó làm OEM, công nghệ mở, không giấu bài). Đồ Fanuc, Mitsu, ... thì cháu không làm vì là kỹ thuật độc quyền, đóng với bên thứ 3.
Cháu đi làm nghề này cũng được hơn chục năm nay nên cũng gọi là có ít kinh nghiệm thực tế. Cụ nào thực sự quan tâm thì inbox cháu, cháu sẵn sàng tư vấn miễn phí cho các cụ OF có ý định dấn thân vào làm CNC.

S13M3N5

Xe đạp
Món này hay nhưng cũng to tiền và tương đối khó trong việc tuyển dụng người có tay nghề cụ ạ, thường thì ông chủ làm tất ăn cả hoặc thêm mấy chú ong ve điếu đóm thôi, ông chủ là cứ phải sát ván kè kè mới ổn được. Trường hợp đông tiền setup hẳn nhà máy vốn vài chục tỷ đổ ra, nhân sự ban bệ đàng hoàng thì không nói, còn lom dom một vài tỷ thì vất vả lắm ạ, vừa làm chủ, vừa làm tớ, có khi còn nịnh công nhân hơn cả nịnh vợ.
Cụ nói chuẩn ạ, cái món CNC này phải setup quy trình chuẩn ngay từ đầu, từ người chủ thì nó mới bền, đi xa được. Chứ không là sau vừa làm chủ, vừa làm tớ, bỏ thì thương mà vương thì tội.

vua_luoi

Xe điện
Với đn hơn 100 tr dân thì cái gì nghèo giàu đều phải dùng thì cụ bám vào mà sx, từ giày dép đến cái rẻ lau...

Jeff Hoang

Xe máy
Bẩm CCCM, e năm nay bắt đầu qua cái đỉnh dốc rồi. Nhìn lại sự nghiệp chả có gì, chục năm nay e vẫn đau đáu muốn tìm một mảng sản xuất nào đó để đầu tư đi vào sản xuất, không cần phải to tát hoành tráng gì. Nhưng loanh quanh tìm mãi không ra :(( . Có lẽ do bộ lọc e tồi hoặc chưa có duyên, vậy nên e lên đây bộc bạch cùng CCCM biết đâu lại hữu duyên.
E xuất phát từ zân XD, nhưng lại toàn làm trái nghề hoặc ít dính tới nghề, trừ mỗi cái một năm sản xuất vài cái nhà bê tông cốt thép để mua đi bán lại kiếm cơm qua ngày :)). Thời gian bây giờ bắt đầu có nhiều, nên e thấy nếu không làm gì thì mình lãng phí quá. E khoái món gì nó liên quan đến kỹ thuật, có trình độ cao 1 tí. CCCM nàođang ấp ủ hay có món gì hay có thể cho e tham khảo hoặc cùng khởi nghiệp với ạ.
Cảm ơn CCCM đã ghé qua, số dây thép của e ở dưới chữ ký (QR zalo e để ảnh dưới ợ)!
View attachment 8294534
Cháu đang khởi nghiệp về AI và thiết bị thông minh.
Trước đây cũng từng làm về nhà thông minh 2.5 năm.
Hiện tại cháu làm lập trình nhưng có vài ae trong đội thi công: camera, mạng, thiết bị AI.
Cháu đang ấp ủ làm nhà thông minh cho nhà dân với giá cả phải chăng, tập trung nhà phố, đảm bảo an ninh [xâm nhập], đảm bảo chống cháy nổ [bằng AI - sensor]. Cháu cũng đang mong muốn trò chuyện với các cụ xây dựng vì thấy có tiềm năng hợp tác.

Nếu cụ muốn thì ping cháu với ạ.

xagym

Xe tải
Làm App, làm phần mềm đi các cụ, vốn ít rủi ro ít hơn sx, dư địa TT vẫn còn, từ ý tưởng ra thành sp nhanh.
App game cho iphone đi cụ
Trúng 1 quả như a Đông là sống cả đời vương giả

S13M3N5

Xe đạp
Em thấy bình thường mà Cụ, học thất bại để thành công cũng được, thầy thất bại dạy trò thành công không hiếm. Nếu học được, thì rút ngắn được 1 đời người đấy chứ chả đùa.
Cháu thấy bác hay comment chuẩn. Cháu đi làm, thấy dân ta hay kể toàn gương thành công, ông A thế này, bà B thế kia chứ chả mấy ai chia sẻ thất bại, cay đắng như nào. Mà những lĩnh vực kỹ thuật công nghệ cao, cần vốn nhiều thì đúng thật như bác viết, đôi khi chỉ cần 1 lời khuyên chân thành, đúng lúc là đỡ lãng phí bao nhiêu thời gian, tiền bạc tích góp, nhanh hơn cả được 1 đời người ạ.

Nobitaxuka8889

Xe tải
Công nhận giờ làm j cũng khoai , 1 sản phẩm có thương hiệu làm ra thì tiền vào hết mấy nc phát triển rồi còn lại vài đồng cho mấy nc gia công , thật khó để bứt phá để trở lên giàu có

nunachuoi

Xe tăng
Cháu vào hóng thấy cụ nhắc đến CNC như gãi đúng chỗ ngứa.
Cháu chuyên cung cấp dịch vụ tư vấn, sửa chữa, thiết bị, máy móc CNC dùng hệ điều khiển Siemens của CHLB Đức (vì thằng này nó làm OEM, công nghệ mở, không giấu bài). Đồ Fanuc, Mitsu, ... thì cháu không làm vì là kỹ thuật độc quyền, đóng với bên thứ 3.
Cháu đi làm nghề này cũng được hơn chục năm nay nên cũng gọi là có ít kinh nghiệm thực tế. Cụ nào thực sự quan tâm thì inbox cháu, cháu sẵn sàng tư vấn miễn phí cho các cụ OF có ý định dấn thân vào làm CNC.
Hàng này của cụ thì khó xơi với phần lớn doanh nghiệp nhỏ đổ xuống vì máy mới thì siêu đắt, máy cũ thì rất ít. Dùng Fanuc hoặc Mazak phổ thông hơn ạ, chưa kể máy cũ đủ xuất xứ Mỹ Nhật Hàn... cũng dễ mua bán sửa chữa hơn. Trước em ngó có cái máy hệ nhà cụ có quả usb thần thánh như smartkey, bật máy lên vào winxp như pc luôn.

dzuy1010

Xe tăng
Cụ đổi nghề với em đi, em đang sản xuất máy tự động hoá phục vụ các đơn vị sản xuất. Mà em cũng thấy mệt lắm rồi. Năm nay em mệt vì nhiều việc quá. Mà khuyên cụ ko lên lao vào sản xuất làm gì. Em cũng chỉ 5 năm nữa là ko làm sản xuất nữa.
Cụ nhiều quá thấy mệt pass bớt sang em nhá

ATZ

Xe tải
Thực là cụ nào có tài chính đầu tư vào mảng tái chế pin (ắc quy, pin lithium)...Sắp tới chính phủ quy định các đơn vị sx hoặc thương mại trong các ngành về pin, nhựa, ..sẽ phải đảm bảo tỉ lệ tái chế nhất định.
Anh bạn em hiểu sâu lĩnh vực này và có quy trình công nghệ rồi, có nhóm làm việc rồi, chỉ thiếu vốn và khả năng tiếp thị thị trường..
Cụ nào quan tâm thì setup bữa cafe trao đổi vui vẻ
Nếu công nghệ tái chế Ắc qui chì, nhựa thì ở VN cũng đầy rồi, mấy món này không phải vấn đề tái chế có hiệu quả và chất lượng cao là khó, mà quan trọng nhất là làm sao để nước thải, khí thải, chất thải đảm bảo không ô nhiễm môi trường, phù hợp đúng qui định.

Còn tái chế Lithium thì công nghệ hiện nay còn mới, chưa có nhiều trên thế giới có thể còn có đất dụng võ.

Tuy nhiên ngành tái này đa phần đầu tư rất lớn nên các chủ đầu tư không dám phiêu lưu hàng triệu USD để triển khai một công nghệ mới chỉ là nghiên cứu, thậm chí đã thành công trong phòng thí nghiệm vì khi đi vào qui mô sản xuất lớn sẽ rất khác. Mà những người nghiên cứu ở VN mình lại đa phần hay sa đà vào lý thuyết, nên rất khó thuyết phục các ông chủ cty lớn trong ngành này, vì vốn dĩ họ có đầy kinh nghiệm thực tế .

Bởi vậy mình thấy bọn TQ đi đầu trong nhiều lãnh vực cũng là do nó có rất nhiều loại hình doanh nghiệp từ qui mô cơ sở nhỏ, cty vừa đến tập đoàn cực lớn nên đội ngũ nghiên cứu rất đông, có thể đưa ra các công nghệ mới, nghiên cứu mới và có đất dụng võ cho các để tài này. Từ nhỏ đến lớn có thể áp dụng, hiệu chỉnh, chuyên sâu hơn, cạnh tranh hơn nên hiệu quả, chất lượng sẽ tốt hơn, nhanh hơn so với các quốc gia khác.

Mình biết có 2 nơi đang xem xét nghiên cứu và quan tâm đến công nghệ tái chế pin Lithium ở khu vực Phía Nam. Có điều họ lại đang quan tâm đến công nghệ của nước ngoài.

Mình không biết có giúp gì được bạn của bác không, vì không làm ngành này, nhưng nếu cần anh em có thể hẹn nhau để trao đổi để có thêm thông tin cho anh bạn kia, mình ở SG.

susu

Xe điện
Dạ e mới đọc được bài báo trên Forbet thôi ạ, chứ chưa hình dung ra, nhưng thấy bên đó ngành này có 1 Tập đoàn sx chiếm đến 40% thị phần của mặt hàng mái lợp
Làm vào mảng này cũng hay đó cụ.
Kể có điều kiện mời cụ cafe chém gió chút

Ter

Xe buýt
In tiền :D e lao đầu vào sx chết, đi buôn sống khoẻ, đỡ đau đầu.
Sx rất đau đầu và phải hiểu biết nhiều lĩnh vực, vốn phải nhiều. Kinh nghiệm của người hiện tại đang sống dở chết dở với sản xuất ạ :)

caisua

Xe lăn
Có 1 cụ gì dân IT đang nghiên cứu làm bộ dã ngoại cho CUV-SUV đấy ạ, có bếp nấu bàn ghế đủ cả. Em thấy cũng hợp xu hướng

Vulcan V70

Xe trâu
Nhắm đến thị trường tiêu thụ trong nước thì bác xem những sản phẩm gì có độ hao mòn cao ttong quá trình sử dụng thì chọn ( em không noí đến công nghệ, giá thành, chất lượng..) như: săm, lốp, guốc phanh ( bố thắng) xe máy, giày dép, nồi niêu xong chảo, túi rác..

nhuataiche

Xe container
Sx rất đau đầu và phải hiểu biết nhiều lĩnh vực, vốn phải nhiều. Kinh nghiệm của người hiện tại đang sống dở chết dở với sản xuất ạ :)
Đồng ý với cụ.

Em giải quyết vấn đề này bằng cách làm bạn với nhiều người, mỗi người là chuyên gia trong một lĩnh vực, nhờ họ giúp hoặc trả tiền. Cho tới nay cũng tạm ổn, vì em làm cũng nhỏ thôi !

• Vodka
Reactions: Ter