[Funland] Cùng khởi nghiệp làm sản xuất

Minhnd

Xe điện
Sản xuất thực ra không quá khó đâu cụ chủ thớt, bán hàng mới khó. Cụ nên xem món gì mà cụ dễ bán hàng nhất mà sản xuất món đó !
Cụ đây nói không sai chút nào. Nếu bán hàng tốt thì cái gì cũng có thể sx được, ngay cả hàng công nghệ cao. Còn không thì khó, rất khó.

Minhnd

Xe điện
Làm sản xuất bia thủ công đi cụ. Bia chất, bia sạch. Mặc dù thổi cồn nhưng bia rượu vẫn là món tồn tại không thể thiếu được. Xu hướng bây giờ mọi người không uống nhiều, uống ít thôi nhưng uống chất.
Món bia thủ công này cũng khó nhằn đấy cụ. Sản lượng thấp, giá thành cao mà lại kén khách. Cháu thấy nhiều người nhảy vào lại phải nhảy ra vội. Hôm trước cháu mới đi xem một nhà máy bia thủ công của một bác Đan Mạch đang muốn bán. Nhìn nhà máy nhỏ gọn, chuyên nghiệp nhưng chắc không hiệu quả.

nhuataiche

Xe container
E có trang trại ở Mộc Chậu, tại đây e có thấy đc là quanh năm hoa thơm trái ngọt mùa nào cũng có. Tuy nhiên hoa quả ở đây Chỉ bán tươi, ko bảo quản đc lâu. Vao mùa chính vụ bán rất rẻ, gần như cho không.
E đã nghiên cứu dây truyền xấy lạnh hoa quá ( đảm bảo đc màu sắc lẫn hương vị sau chế biến).
Cụ nào có khả năng làm thị trường tốt nữa thì hợp tác với e nhé!
Em nghĩ máy sấy lạnh thị trường có nhiều mà, cụ cứ mua về dùng thôi, khỏi chế tạo máy làm gì.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cụ đang làm XD em thấy mảng gạch (tấm ốp) trang trí cũng có thị trường, đi ngách cũng tốt vì không rõ tiềm lực của cụ thế nào. Thị trường thì đầy người bán gạch thôi (Thế giới này cái gì cũng đã có người làm) nhưng em thấy khá tẻ nhạt, hoặc quá đắt nếu hàng cao cấp dạng nghệ nhân, và hầu hết phụ thuộc vào đội TK nội thất họ phối cho, rồi phải làm ngay lúc đang xây nhà nên cũng vẫn bị hạn chế, phụ thuộc...và em cho rằng nó vẫn thiếu điểm khác biệt (POD). Cụ tìm tòi khuôn mẫu SX dạng viên ghép thành tấm hàng xi măng sau sơn, hàng xi măng để trần sau mài nghệ tí....đại ý thế để người TD tự họ với anh em họ hàng làm được sẽ hiệu quả, đôi khi xong nhà rồi họ mới thấy thiếu, thấy cần lúc đó vẽ ra làm kiểu chờ thợ nản lắm, đó chính là POD. Các hạng mục ngoài trời, như tường sân, ban công...trong nhà như vách TV, vách cầu thang... Nôm na em thấy trang trí kiểu đó có cầu, trước đây các bác nhựa sóng ăn ngập mồm, nay có vẻ món nhựa lại bão hòa với nhà ai cũng thế nên nhiều người tìm phong cách khác. Chuyện là thế chứ em không phản biện sát nút được đâu nhóe:D
có cái ảnh minh họa chơi chơi bức vách phòng tắm của em phải đi mò đặt làm riêng.

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
e thấy để sản xuất được 1 sản phẩm nào đó. thường là các cụ đều có nền tảng thương mại sản phẩm đó tối thiểu 5-7-10 năm khá thành công rồi mới lấn sang sản xuất để tối ưu hoá lợi nhuận và gia tăng giá trị, khâu quan trọng nhất là khâu thương mại, khi có thị trường rồi thì sản xuất em thấy chỉ là vấn nhỏ thôi. quan trọng nhất và khó nhất là sản phẩm gì bán cho ai,

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Chỉnh sửa cuối:

ThoLuu

Đi bộ
Món này em thấy dễ sản xuất, không cần đầu tư lớn. Do đó, thành công hay thất bại nằm ở khâu bán hàng.

Bán hàng tiêu dùng cần hệ thống phân phối gồm đại lý, chợ đầu mối, siêu thị, vân vân và mây mây. Em xưa nay bán hàng công nghiệp B2B nên đoạn này em mù tịt, không chém gió tiếp được.

Giả sử cụ thành công, cụ phải tính tới khả năng bị người khác sao chép sản phẩm, cách làm và hạ giá xuống. Phải có biện pháp đề phòng và hạ gục các đối thủ cạnh tranh ngay trong trứng nước.
Em muốn hỏi cụ thêm về vụ đối thủ copy, mình có những biện pháp hữu hiệu nào ko ạ? Em chỉ nghĩ đến việc đăng ký bảo hộ/bản quyền. Nhưng ở VN mình việc này rất yếu, ko biết có tác dụng được bao nhiêu!

Vomoicuoi

Xe tăng
Để bán hàng phải làm nhiều việc lắm đấy cụ ! Em không nói là không làm được, chỉ là rất nhiều việc phải giải quyết !
Thực ra bây giờ em cũng đang làm món này. Đầu tiên phải có diện tích đất nông nghiệp lớn , lại ko quá xa hà nội, như em đnag ở từ sơn -bắc ninh, dân chán cày cấy, bỏ hoang nhiều, mình thuê lại giá rẻ, như em đnag thuê 500k/1 năm /1 sào. Tự nuôi bằng cơm nguội thừa của nhà máy, thu mua giá rẻ . Sau đó mình tự giết mổ, vì thuê thì ko đắt nhưng họ làm ko chuẩn( ví dụ như vịt họ có thể dùng hóa chất khi làm lông cho sạch và nhanh, như em thì chỉ lấy lá đu đủ nấu với nước để làm lông, kể cả ko sạch bóng bằng họ nhưng mình vẫn có cảm giác yên tâm hơn cho khách ăn). Sau đó tự ship , từ quả trứng đến thịt. Còn việc kiếm khách hàng thì lại ko quá khó , vì nhà nọ thấy ngon, lại giới thiệu cho anh em bạn bè họ hàng , nói chung là vất vả nhưng bây giờ chả có việc gì nhàn mà kiếm cả.

anh.tuan

Xe tải
Cụ đổi nghề với em đi, em đang sản xuất máy tự động hoá phục vụ các đơn vị sản xuất. Mà em cũng thấy mệt lắm rồi. Năm nay em mệt vì nhiều việc quá. Mà khuyên cụ ko lên lao vào sản xuất làm gì. Em cũng chỉ 5 năm nữa là ko làm sản xuất nữa.
Cụ đang làm ở đâu thế? Cho em tham quan mới hì hì.

nhuataiche

Xe container
Em muốn hỏi cụ thêm về vụ đối thủ copy, mình có những biện pháp hữu hiệu nào ko ạ? Em chỉ nghĩ đến việc đăng ký bảo hộ/bản quyền. Nhưng ở VN mình việc này rất yếu, ko biết có tác dụng được bao nhiêu!
Đúng như cụ nói, ở ta mấy cái bảo hộ bản quyền này nọ không ăn thua. Mình chỉ có thể tự bảo vệ mình thôi.

Bằng cách nào ? Cá nhân em, mặt hàng em làm có vài bí quyết kỹ thuật bên trong mà đối thủ không biết hoặc không tính ra được. Nên bề ngoài họ có thể làm giống, khách hàng dùng một vài lần là nhận ra ngay.

Còn những mặt hàng khác thì em chịu thua, không đủ kiến thức để chém gió tiếp !

nhuataiche

Xe container
Thực ra bây giờ em cũng đang làm món này. Đầu tiên phải có diện tích đất nông nghiệp lớn , lại ko quá xa hà nội, như em đnag ở từ sơn -bắc ninh, dân chán cày cấy, bỏ hoang nhiều, mình thuê lại giá rẻ, như em đnag thuê 500k/1 năm /1 sào. Tự nuôi bằng cơm nguội thừa của nhà máy, thu mua giá rẻ . Sau đó mình tự giết mổ, vì thuê thì ko đắt nhưng họ làm ko chuẩn( ví dụ như vịt họ có thể dùng hóa chất khi làm lông cho sạch và nhanh, như em thì chỉ lấy lá đu đủ nấu với nước để làm lông, kể cả ko sạch bóng bằng họ nhưng mình vẫn có cảm giác yên tâm hơn cho khách ăn). Sau đó tự ship , từ quả trứng đến thịt. Còn việc kiếm khách hàng thì lại ko quá khó , vì nhà nọ thấy ngon, lại giới thiệu cho anh em bạn bè họ hàng , nói chung là vất vả nhưng bây giờ chả có việc gì nhàn mà kiếm cả.
Quy mô vừa và nhỏ thì em nghĩ cụ làm rất ổn. Nhưng muốn lớn lên nữa thì khá là hại não, nhiều việc lắm !

Mặt khác, nếu lợi nhuận tốt rồi thì chả cần làm lớn, ổn định đều đều mỗi ngày mỗi tháng là đủ !

namdq

Xe điện
Nghiên cứu cái món 6h30 hàng ngày cụ ạ ;))

camry2025

Xe hơi
Riêng món sản xuất, không có chiến lược, sự hỗ trợ của nhà nước thì rất khó, bởi vì nó vốn rất khó. Các cụ bảo SX không khó, bán mới khó, đúng, bán khó vì không làm chủ đc khâu sản xuất, toàn đi nhập về thì làm gì có sức cạnh tranh. Nói thì dễ, nhưng động tay vào make thing đúng nghĩa thì mới biết.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Cụ lấy một mặt hàng làm ví dụ thử đi, và bàn luận về mặt hàng đó thôi.
Món này em thấy dễ sản xuất, không cần đầu tư lớn. Do đó, thành công hay thất bại nằm ở khâu bán hàng.

Bán hàng tiêu dùng cần hệ thống phân phối gồm đại lý, chợ đầu mối, siêu thị, vân vân và mây mây. Em xưa nay bán hàng công nghiệp B2B nên đoạn này em mù tịt, không chém gió tiếp được.

Giả sử cụ thành công, cụ phải tính tới khả năng bị người khác sao chép sản phẩm, cách làm và hạ giá xuống. Phải có biện pháp đề phòng và hạ gục các đối thủ cạnh tranh ngay trong trứng nước.
Vâng cụ. Em cũng chưa nghĩ đc vế copi của đối thủ. Cụ chỉ ra em mới thấy quả thật nếu tiến hành là cũng phải tính lộ trình này.
Em cám ơn cụ. Quả thật sx mà thành công thì rất ok nhưng chông gai cũng lớn .
Em thấy cách đặt vấn đề theo kiểu cứ chọn 1 mặt hàng X rồi phân tích xem có nên sản xuất không thì xác suất lớn là sẽ dẫn đến kết luận là không cạnh tranh được hoặc sẽ bị đối thủ sao chép.

Theo em cần làm ngược lại, cần gạch đầu dòng ra:
- Mình có những năng lực chuyên môn gì, hiểu biết gì nổi trội (ở mức khá so với mặt bằng)
- Mình có những thế mạnh gì so với mặt bằng: vốn, mặt bằng, nhân công, quan hệ v.v...

Từ đó liệt kê ra các mặt hàng mình có thể sản xuất. Rồi mới tìm xem trong các mặt hàng đó cái nào có đầu ra tốt nhất.
Làm như thế thì mới có xác suất tìm ra mặt hàng mình có năng lực cạnh tranh và người khác khó bắt chước hơn.

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
E có trang trại ở Mộc Chậu, tại đây e có thấy đc là quanh năm hoa thơm trái ngọt mùa nào cũng có. Tuy nhiên hoa quả ở đây Chỉ bán tươi, ko bảo quản đc lâu. Vao mùa chính vụ bán rất rẻ, gần như cho không.
E đã nghiên cứu dây truyền xấy lạnh hoa quá ( đảm bảo đc màu sắc lẫn hương vị sau chế biến).
Cụ nào có khả năng làm thị trường tốt nữa thì hợp tác với e nhé!
Hoa trái nước mình nó ê hề quá nên cũng khó, quê cháu vừa chuyển lên gần tạ bưởi bảo là ăn hộ, cho bớt vì dưới đó bán không ai mua, rõ khổ.

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Nghề của cụ nghe cụ kể thì kiếm quá rồi, trong chán ngoài thèm, nhiều cụ đang sản xuất thì lại mong được như cụ…

Silver Swallow

Xe máy
Em thì có 1 sự lạ mà em thấy lâu rồi và vẫn không hiểu ra sao: bên Âu Mỹ rất chuộng uống sữa tươi, sáng sáng còn có dịch vụ giao sữa tươi tận nhà. VN mình me Tây chúa mà sao món sữa tươi này lại không chuộng nhỉ? Rõ ràng các gia đình cũng rất quan tâm đến dinh dưỡng và chiều cao của F1 mà. Vì chưa có ai nhảy vào cung ứng sản phẩm hay vì cầu quá thấp nhỉ? Cá nhân em rất thích nếu có thể mua được sản phẩm sữa tươi chất lượng, sáng sáng 5-6h giao tận nhà như vậy, đắt em cũng cố.

datinh

Xe container
Món bia thủ công này cũng khó nhằn đấy cụ. Sản lượng thấp, giá thành cao mà lại kén khách. Cháu thấy nhiều người nhảy vào lại phải nhảy ra vội. Hôm trước cháu mới đi xem một nhà máy bia thủ công của một bác Đan Mạch đang muốn bán. Nhìn nhà máy nhỏ gọn, chuyên nghiệp nhưng chắc không hiệu quả.
em hỏi ngâu phát.
ví dụ. là ví dụ thôi. cái hệ thống ấy có thể hoán cải thành nấu rượu gạo được không.
chứ bia thì hơi khó cạnh tranh.

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
em hỏi ngâu phát.
ví dụ. là ví dụ thôi. cái hệ thống ấy có thể hoán cải thành nấu rượu gạo được không.
chứ bia thì hơi khó cạnh tranh.
Nấu rượu thì cụ phải thêm hệ thống chưng cất và máy lọc nữa
Bia thì chỉ là ủ thôi.