Cùng nghĩ cách chống trộm gương các cụ ơi

pentiumd805

Xe buýt
Các cụ biết chỗ nào bán túi bọc gương không ạ? Em google thần chưởng mà không thấy

vid006

Đi bộ
Theo em các hãng nên thay thế cụm gương bằng kim loại, trộm có đánh đu cũng ko bẻ được.

vasco

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép mở thớt này để nhà mình vào đây cùng trao đổi kinh nghiệm và các sáng kiến về cách chống trộm gương nói riêng và chống trộm 1 số phụ kiện bên ngoài xe nói chung. Em thấy dạo này các cụ có M3 cũng bắt đầu lo lắng về việc này rồi, vì M3 bây h cũng nhiều, tính "thanh khoản" của gương M3 có thể sẽ lên trong thời gian tới, nên ta phải cùng nhau nghĩ cách các cụ nhỉ :^). Mà cái vụ này là gây bức xúc dư luận lắm rồi :102:

Về chống trộm gương, em tạm thời góp nhặt được 1 số giải pháp, nhưng chưa biết nên áp dụng giải pháp nào, mời các cụ đánh giá:

1. Xỏ xích cam xe máy: Đây là cách phổ biến nhất hiện nay.
Ưu: Bảo vệ một cách tương đối, có dấu hiệu để trộm thấy đây là gương đã được bảo vệ => làm nhụt chí những tên trộm bán chuyên nghiệp :^)
Nhược: Mất mỹ quan, vẫn có thể mất nếu tên trộm quyết tâm "làm thịt" bằng kìm cắt xích :'(

2. Túi bọc gương: Thỉnh thoảng vẫn thấy có cụ dùng, thường là bằng vải đỏ (chắc dùng màu đỏ để cảnh báo trộm là nguy hiểm hoặc sờ vào sẽ đổ máu :41:).
Ưu: Em chưa rõ tại sao lại có tác dụng??? Tại sao tên trộm ko lột túi ra và vặt như thường? Cụ nào biết tác dụng vào giải thích cái :102:
Nhược: Khi đỗ xe mà gương bị "úp sọt" như thế trông cứ sến sến thế nào ấy, kiểu như chủ xe là người rất tủn mủn ấy (cụ nào dùng thì bỏ qua cho em nhá (b)), với cả mỗi lần đỗ xe lại lôi túi ra bọc bọc trông ko Pro :69:

3. Xỏ dây phanh bên trong củ gương: Kỹ thuật này hình như mới có 1 cụ thợ trong SG phát minh ra và đang triển khai cho các ae trong đó, ngoài HN hình như chưa làm được.
Ưu: Giống như cách xỏ xích cam bên ngoài nhưng sẽ mỹ quan hơn vì ko lộ dây
Nhược: Ưu điểm của cách này cũng chính là nhược của nó, tức là chính vì ko nhìn thấy dây bảo vệ nên tên trộm cũng sẽ ko bỏ qua mà sẽ giật nó ra cho đến khi bị lủng lẳng *-)

4. Khắc Laze thông tin xe lên mặt gương: Cái này hình như Liberty có làm.
Ưu: Có thể tìm lại gương đã mất dễ dàng. Có thể tóm được tên trộm nếu bắt quả tang nó đang giấu gương trong người hoặc kiện tên chủ cửa hàng bán đồ ăn trộm (chuyện này có vẻ ko khả thi :mad:). Tác động phần nào đến tâm lý tên trộm (cũng khó)
Nhược: Bọn trộm vẫn vặt như thường và vứt mặt gương đi :ohmy:

5. Một số cách khác: Một số cách như nhét dao lam vào mặt trong gương, cào cho gương xước chằng chịt để khỏi ăn trộm, dán cảnh báo, v.v.. thì mới nghe nói chứ chưa rõ nó thể nào. Cụ nào biết thì vào bóng bàn tiếp...

Đấy, em tạm thời nhớ ra từng ấy, các cụ cho ý kiến hộ ah
dùng túi bọc gương có bị hỏng gioăng cao su ở cánh cửa không nhỉ?

vanls

Xe hơi
Nó đã xác định trộm rồi thì em thấy khó. Nay không vặt được mai lại vặt chắc chỉ có cất vào nhà thì may ra không mất

gaudaydau

Đi bộ
lắp hệ thống báo động hú ầm ỹ .
mà đêm nó mà vặt, báo động cả làng họ lại chửi cho T_T