[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

Quê bầm

Xe điện
Cháu thấy sắp tới đất cát cỏ vẻ căng ạ. UBCKNN hủy 9 lô trái phiếu DN hơn 10k tỷ của anh Dũng THM thì nhiều anh cứ gọi là toát mồ hôi. Tiền ơi đang ở đâu sao ko về nhà đi cả nhà đang mong. Rồi khả năng có thêm vài đại ca như anh D nữa thì mệt lắm ạ.
THM chỉ là phát pháo hiệu có khả năng sau đó còn nhiều anh tài nữa sếp hàng, để phát hành được lượng trái phiếu khổng lồ vậy ko thể thiếu bàn tay huyền diệu của các bank liệu các bank có vô can vụ này hay ko vẫn còn bỏ ngỏ cụ ạ

terwa

Xe tăng
nội đô vẫn sập như thường cụ nhé,em năm 2011 đầu tư nhà mua xây bán trong nội thành hà nội vẫn sập đây cụ,lúc thị trường tốt thì chục căn xây xong bán trong 1 nốt nhạc,sau khi vỡ trận cả nước đóng băng,em bán lay lắt hầu như là cắt lỗ ko xong,hiện em vẫn còn 1 căn ở phố giang văn minh mua 5,8 tỷ sau 11 năm bh rao 5,4 tỷ chưa trôi đây cụ,giờ chuyển về ở luôn cho xong.
Đúng rồi cụ. E bán trong nội thành SG mà cũng khó nhai phết. Giờ ai cũng hùa đi mua đất tỉnh đất vùng ven

terwa

Xe tăng
Cụ nào hô tăng thì toàn lãi trên giấy, e đang ôm mây miêng toàn thị trường nóng hỏi ở trong Nam. Giá thì toàn bi trả thâp hơn giá thi trường thôi

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
THM chỉ là phát pháo hiệu có khả năng sau đó còn nhiều anh tài nữa sếp hàng, để phát hành được lượng trái phiếu khổng lồ vậy ko thể thiếu bàn tay huyền diệu của các bank liệu các bank có vô can vụ này hay ko vẫn còn bỏ ngỏ cụ ạ
Bank chỉ là thằng đi bán hộ trái phiếu thôi chứ cụ. Chứ bank đâu liên quan đến thua lỗ của doanh nghiệp. THM phải có trách nhiệm trả. Giờ THM tuyên bố phá sản thì đầu tiên họ phải vét tài sản sau thanh lý ưu tiên trả trái chủ trước. Cổ đông xếp hàng dưới trái chủ .

Mà trước khi mua trái phiếu, trách nhiệm người mua phải tìm hiểu về doanh nghiệp. Chứ doanh nghiệp phá sản rủi ro mất trắng ko ớ được câu nào. Luật rồi.

ManPlus

Xe tải
E có nhu cầu ở nên em muốn nó xuống để em mua :) (nhưng ko có nghĩa là em nhận định thị trường đang xuống).
Anyway, về nghiệp vụ tài chính thì vụ hủy TPDN của THM về dài hạn thì ko khác gì 1 đợt tăng lãi suất các cụ nhé, quy mô hủy trái phiếu là rất lớn, đồng thời là 1 lời cảnh báo của CP sẽ siết trái phiếu doanh nghiệp --> muốn huy động được qua kênh trái phiếu thì doanh nghiệp chỉ còn cách tăng lợi suất trái phiếu --> tác động không khác nhiều 1 đợt tăng lãi suất

Quê bầm

Xe điện
Bank chỉ là thằng đi bán hộ trái phiếu thôi chứ cụ. Chứ bank đâu liên quan đến thua lỗ của doanh nghiệp. THM phải có trách nhiệm trả. Giờ THM tuyên bố phá sản thì đầu tiên họ phải vét tài sản sau thanh lý ưu tiên trả trái chủ trước. Cổ đông xếp hàng dưới trái chủ .

Mà trước khi mua trái phiếu, trách nhiệm người mua phải tìm hiểu về doanh nghiệp. Chứ doanh nghiệp phá sản rủi ro mất trắng ko ớ được câu nào. Luật rồi.
Trái phiếu để được phát hành doanh nghiệp phải trải qua một loạt quy trình, thẩm định, kiểm tra, công bố thông tin, nếu làm đủ các bước liệu có làm được nhanh và nhiều thế hay ko, bank nó biết hết các vấn đề nhưng nó ăn phế nhiều nên đúng như cụ nói nó chả có tách nhiệm gì với trái phiếu. Nó soạn cái hợp đồng điều khoản chi chít chữ mấy ai tìm hiểu kỹ, nên ôm vào giờ ngồi lo. kể cả có TSĐB trong trường hợp DN phát hành nó mất khả năng thanh toán thì trái chủ người mua cũng chỉ có mơ và hy vọng vì tsđb ko đến lượt trá chủ cá nhân, còn bank nó chỉ giúp phát hành và ăn phế, chả chịu trách nhiệm gì, quả bom nay cũng làm nhiều người hãi trái phiếu và món bán giấy ăn tiền giờ sẽ ko đơn giản nữa

tung1311 .

Xe điện

Phải trả NH trước, chủ nợ trước rồi mới đến trái chủ.

Jiren198

Xe điện
Trái phiếu để được phát hành doanh nghiệp phải trải qua một loạt quy trình, thẩm định, kiểm tra, công bố thông tin, nếu làm đủ các bước liệu có làm được nhanh và nhiều thế hay ko, bank nó biết hết các vấn đề nhưng nó ăn phế nhiều nên đúng như cụ nói nó chả có tách nhiệm gì với trái phiếu. Nó soạn cái hợp đồng điều khoản chi chít chữ mấy ai tìm hiểu kỹ, nên ôm vào giờ ngồi lo. kể cả có TSĐB trong trường hợp DN phát hành nó mất khả năng thanh toán thì trái chủ người mua cũng chỉ có mơ và hy vọng vì tsđb ko đến lượt trá chủ cá nhân, còn bank nó chỉ giúp phát hành và ăn phế, chả chịu trách nhiệm gì, quả bom nay cũng làm nhiều người hãi trái phiếu và món bán giấy ăn tiền giờ sẽ ko đơn giản nữa
Chính phủ việt nam đang học TQ cách siết và xì hơi bds...ko sang đến 2024 lại lòi ra 1 đống công ty ,tập đoàn 3 không, 4 không, lúc đấy thảm họa hơn....nên cụ nào nghĩ bds là xương sống tăng trưởng cẩn thận ko có sịp mà mặc ấy chứ.....

BìnhMinh89

Xe tăng
Em thấy dạo này đánh tiếng mạnh lắm các cụ ah.

tung1311 .

Xe điện
Trái chủ và chủ nợ khác nhau như thế nào cụ ? Em tưởng 2 thằng ý là 1. Chỉ khác nhau hình thức.
dạ vâng mấy kiến thức lâu quá rồi nên em bị lẫn, trái chủ và chủ nợ hơi khác nhau 1 xíu là trái chủ đc ưu tiên trả nợ trước các chủ nợ không có tài sản đảm bảo.

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]

không sợ gì

Xe tải
BĐS chỉ có thể giảm giá nếu chính phủ VN làm 1 trong 3 cách này:

1- Hạn chế bơm tiền (cung tiền M2 < GDP)

2- Tăng Cao lãi suất huy động > (Tỉ lệ lạm phát Thật + tỉ lệ tăng trưởng GDP thật)

3- Đánh thuế bds và thuế thừa kế Cao như Tây

Ngoài 3 cách trên ra thì tất cả các biện pháp khác đều ko thể giảm giá bds, mà chỉ các hành động mị dân : thể hiện rằng chính phủ cũng cố gắng làm giảm giá bds: để cho những người ko đủ tiền mua bds yên lòng, bớt kêu gào than thân trách phận, bớt lên án chê bai chính sách nhà nước , giảm bớt bức xúc xã hội.

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Nick không sợ gì + nick budu2810 + Tuấn Anh là 1. Nói chung toàn mang tư tưởng lùa gà. Nick budu thì bị admin otf khóa. Trên Zalo thì Tuấn Anh bị các nhóm tẩy chay. Cụ nào tranh luận thì tranh luận. Em chọn ko dây với nick đấy. Toàn tư tưởng phản khoa học, phản kinh tế, bác bỏ hết các thuyết kinh tế vi mô, vĩ mô được các nước đang sử dụng.... Công thức cũng linh tinh. Ko chứng minh được công thức.

Chỉnh sửa cuối:

Annhienbk

Xe máy
BĐS chỉ có thể giảm giá nếu chính phủ VN làm 1 trong 3 cách này:

1- Hạn chế bơm tiền (cung tiền M2 < GDP)

2- Tăng Cao lãi suất huy động > (Tỉ lệ lạm phát Thật + tỉ lệ tăng trưởng GDP thật)

3- Đánh thuế bds và thuế thừa kế Cao như Tây

Ngoài 3 cách trên ra thì tất cả các biện pháp khác đều ko thể giảm giá bds, mà chỉ các hành động mị dân : thể hiện rằng chính phủ cũng cố gắng làm giảm giá bds: để cho những người ko đủ tiền mua bds yên lòng, bớt kêu gào than thân trách phận, bớt lên án chê bai chính sách nhà nước , giảm bớt bức xúc xã hội.
Cao quá không ai mua thì giảm thôi. Thấy cái đầu đã sai rồi, nhà nước bơm tiền thì không có nghĩa là miễn phí nha cụ , cũng quanh 10% một năm là cụ ói máu rồi

Quê bầm

Xe điện
Nick không sợ gì + nick budu2810 + Tuấn Anh là 1. Nói chung toàn mang tư tưởng lùa gà. Nick budu thì bị admin otf khóa. Trên Zalo thì bị các nhóm tẩy chay. Cụ nào tranh luận thì tranh luận. Em chọn ko dây với nick đấy. Toàn tư tưởng phản khoa học, phản kinh tế, bác bỏ hết các thuyết kinh tế vi mô, vĩ mô được các nước đang sử dụng.... Công thức cũng linh tinh. Ko chứng minh được công thức.
Giờ này hỗn mang vậy tiền ai nấy giữ thôi cụ, ai dũng cảm cứ việc ôm thêm, lên vd4-5 hay SS hay đâu nhập thêm như các hội nhóm đag hò reo. ai may mắn được x2, x3 như hô hào xin chúc mừng. Nếu chẳng may ko x2 mà vỡ alo cũng coi như nộp học phí

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Giờ này hỗn mang vậy tiền ai nấy giữ thôi cụ, ai dũng cảm cứ việc ôm thêm, lên vd4-5 hay SS hay đâu nhập thêm như các hội nhóm đag hò reo. ai may mắn được x2, x3 như hô hào xin chúc mừng. Nếu chẳng may ko x2 mà vỡ alo cũng coi như nộp học phí
Dạ vâng. Em rót rượu mời mợ chén. Rất đồng tình với mợ.