[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

prado2012

Xe điện
Em đồng quan điểm với cụ. Bây giờ đang vỡ ở những nơi không có nhu cầu ở thật rồi. Sắp tới là lan dần vào nơi đông đúc. Nhưng đất mà cư dân có nhu cầu ở thật thì sẽ giữ được giá và khó giảm hơn.
Vâng, những khu mà hạ tầng có đột biến tốt, dân cư đông hoặc những khu kinh doanh tốt khi hết dịch là mục tiêu của em. Còn vành đai 4-5 và sóc Sơn cứ để đội lái họ chơi, em thấy họ cũng vất vả tiền mấy trăm tỷ mà cứ phải seeding khắp nơi, lại đội lốt nhiều nick bóng lộ rao hàng ;))

Niels_Bohr

Xe hơi
Định dùng số liệu chứng minh. Nhưng thôi, từ 2017 tới nay em gặp cũng nhiều người như cụ rồi. Và mâu thuẫn nó mới phát triển nên thôi. Cụ cứ giữ suy nghĩ của cụ.

Chỉ có 2 điều

1)Cụ nên phân biệt thêm đất trồng cây hàng năm/lâu năm tại sao lại giá đắt hơn so với đất trồng lúa (đất ruộng).

2)Cụ có 2000m2 ruộng ở Sài Sơn, rẻ bèo + cụ dự đoán giá giảm -> cụ cho thông tin để check quy hoạch. Nếu ok + chuyển nhượng đc, cụ bán giá dứoi 250tr (nếu 200tr/1 sào thì càng tốt) cụ bán đi. Em xúc cho.

Nhà em có 2000m ruộng. Mà giá rẻ bèo ra. Làm gì có giá đó ạ.

Giờ e mới có thời gian ngồi gõ.
1. Nguồn cung hạn chế. Sai hoàn toàn. Cung lại tăng nhiều là đăng khác. Khắp nơi phân lô bán nền, đấu giá.

2. Đầu tư công. Năm nào cũng đầu tư công. Kể cả năm đóng băng hay không đóng băng đều đầu tư công hết.

3. Luật đất đai mới sắp sửa được họp dự thảo vào tháng 5/2022 và tháng 10/2022. Dự kiến thông qua vào giữa năm 2023. Rất nhiều luật sửa đổi mang tính bất lợi cho giới đầu tư. Ví dụ: đất đấu giá thì tăng cọc, bỏ cọc phạt 5 năm không được đi đấu, kê khai thuế không đúng giá mua bán thật cũng phạt...... Luật mới rất bất lợi cho các đội cò thổi giá.

4. Chủ đầu tư miệt mài gom đất. Huy động qua kênh vay + trái phiếu. Em chỉ biết 2 ông chủ đầu tư bđs là ô Quyết và ông THM bị bắt rồi ạ.

5. Bđs thế giới tăng => kéo theo bđs Vn tăng. Vậy cụ biết khởi nguồn từ việc tăng là do đâu ko ? Do dịch bệnh. Bây giờ dịch bệnh được khống chế rồi. Cộng thêm việc các nước đang áp dụng chính sách tiền tệ thắt chặt ( tăng lãi suất) thì bđs giảm. Vậy bđs thế giới có xu hướng giảm thì bđs VN có giảm theo ko ?

6. Dân dùng vốn mạnh hơn trước..... ý 6 này của cụ rất tối nghĩa. Em ko hiểu để mà phản biện.

7. Các vụ bắt giảm ngắn hạn. Ý này thì đúng rồi. Bđs sẽ bị ảnh hưởng rất lớn bởi mấy vụ bắt toàn sếp lớn này.

Ý cuối cùng của cụ. Em chỉ chúc cụ bán được giá 1 tỉ/ sào đất 50 năm thôi.

Thanhvuóng71

Xe điện
Mấy ô có nhiều đất hô tăng thì hết tiền rồi....vì toàn đất....còn mỗi mấy ô lỡ đò ko mua là còn tiền cụ ạ....vì giá đất nên cao ,nên phải vay ngân hàng mua lại của các ô nhiều đất ấy......các ô ấy ko bán rẻ, vì toàn tiền thịt, ko phải vay ngân hàng, nên lại bây giờ mới vay để ôm thêm.....e đọc cmt các cụ ấy e thaya vậy ạ. Tóm lại giờ toàn tiền thịt....mấy đứa vay ngân hàng bị bắt hết rồi.....
Thịt gì thì thịt .... thì cũng phải ăn ,phải mặc , phải có thời gian kiếm chứ cụ. Em chả tin có ông nào khi giá bds tăng cao như vậy mà vẫn mang thịt hoặc vay mượn để lao vào.

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Định dùng số liệu chứng minh. Nhưng thôi, từ 2017 tới nay em gặp cũng nhiều người như cụ rồi. Và mâu thuẫn nó mới phát triển nên thôi. Cụ cứ giữ suy nghĩ của cụ.

Chỉ có 2 điều

1)Cụ nên phân biệt thêm đất trồng cây hàng năm/lâu năm tại sao lại giá đắt hơn so với đất trồng lúa (đất ruộng).

2)Cụ có 2000m2 ruộng ở Sài Sơn, rẻ bèo + cụ dự đoán giá giảm -> cụ cho thông tin để check quy hoạch. Nếu ok + chuyển nhượng đc, cụ bán giá dứoi 250tr (nếu 200tr/1 sào thì càng tốt) cụ bán đi. Em xúc cho.
Mọi câu trả lời em đã ghi rất rõ trong bài phía trên rồi ạ. Em xin hết ý kiến.

Niels_Bohr

Xe hơi
Nếu theo kịch bản giá bds sẽ tăng tiếp. Vậy thì với nền giá như hiện tại thì tiền đâu ( nguồn nào ) sẽ tạo thanh khoản để nó tăng tiếp. Và ai sẽ mua lại cái bds đã tăng giá tiếp?
Câu hỏi của cụ rất hay.
Vậy từ 2017 tới giờ, đất tại HCM sao nó cứ tăng thế mà vẫn có người mua? Tiền ở đâu (nguồn nào) ? Ai đã và đang mua lại cái bđs đã tăng giá?

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Vào diễn đàn em chán nhất là một số cụ cứ viện dẫn đất x3, x5 của ông bạn, bà chị các kiểu xong bảo mình cũng mua/đầu tư bằng tiền thịt, xác định vài 3 năm chả sợ.

Nói thế đã thể hiện sự mâu thuẫn và yếu kém của chính mình rồi, sao quen ông bạn, bà chị đấy không đầu tư theo ăn x3, x5 cho rồi trong thời gian ngắn chứ xác định dài hạn làm gì ?

Đất đai tăng giá, nhiều khu vực x2, x3 là có thật nhưng nó phải có thời gian tích kỹ lũy, thay máu nhà đầu tư để liên tục tạo các mặt bằng giá mới và không phải ai cũng kiên nhẫn để hốt trọn cái x2,x3 đấy trong suốt quá trình tăng giá của chu kỳ đó. Đa phần đạt lợi nhuận kỳ vọng là bán, mỗi người làm một đoạn thôi kể cả các cụ cực kỳ cao siêu trong việc đầu tư BĐS cũng vậy

Niels_Bohr

Xe hơi
Vào diễn đàn em chán nhất là một số cụ cứ viện dẫn đất x3, x5 của ông bạn, bà chị các kiểu xong bảo mình cũng mua/đầu tư bằng tiền thịt, xác định vài 3 năm chả sợ.

Nói thế đã thể hiện sự mâu thuẫn và yếu kém của chính mình rồi, sao quen ông bạn, bà chị đấy không đầu tư theo ăn x3, x5 cho rồi trong thời gian ngắn chứ xác định dài hạn làm gì ?

Đất đai tăng giá, nhiều khu vực x2, x3 là có thật nhưng nó phải có thời gian tích kỹ lũy, thay máu nhà đầu tư để liên tục tạo các mặt bằng giá mới và không phải ai cũng kiên nhẫn để hốt trọn cái x2,x3 đấy trong suốt quá trình tăng giá của chu kỳ đó. Đa phần đạt lợi nhuận kỳ vọng là bán, mỗi người làm một đoạn thôi kể cả các cụ cực kỳ cao siêu trong việc đầu tư BĐS cũng vậy
Chán chả buồn nói.
Lấy ví dụ chính bản thân ra nói mà có bố vẫn k đọc phệt mấy cái chung chung.
Ok fine. bđs sắp sập rồi, giảm kịch sàn rồi :))))

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Chán chả buồn nói.
Lấy ví dụ chính bản thân ra nói mà có bố vẫn k đọc phệt mấy cái chung chung.
Ok fine. bđs sắp sập rồi, giảm kịch sàn rồi :))))
Vào bất cứ thời điểm nào em luôn tự tin cầm số lượng BĐS gấp ít nhất 10 (mười) lần số cụ đang có cụ ah!

Niels_Bohr

Xe hơi
Vào bất cứ thời điểm nào em luôn tự tin cầm số lượng BĐS gấp ít nhất 10 (mười) lần số cụ đang có cụ ah!
Trong triết học có khái niệm gọi là đánh tráo đối tượng. Em chưa bao giờ bảo hay viết ra là em nhiều hơn cụ. Em chỉ đang nói với trường hợp người thật, việc thật của em.
Còn cụ hơn thì em quan tâm gì? Who care?
Còn bđs sập rồi short thôi. Bán thôi. Cash is the king mà :))

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Câu hỏi của cụ rất hay.
Vậy từ 2017 tới giờ, đất tại HCM sao nó cứ tăng thế mà vẫn có người mua? Tiền ở đâu ra?
Cụ biết như thế nào là điểm giới hạn hay còn gọi là cản cận trên của thị trường chưa ? Mức giá 2022 chính là vị trí cản cận trên của thị trường. Tại sao em lại nói như vậy vì cản trên đấy được hình thành bởi 2 giai đoạn tăng:

- giai đoạn tăng 1: 2014- 2019. Giai đoạn bđs sốt. Lúc này ý định của nhà nước cũng muốn cho quả bóng vỡ vào 2020. Nhưng chưa kịp vỡ thì đại dịch kéo tới.

- giai đoạn tăng 2: 2020 - 2022. Giai đoạn mà cả nước ở nhà cách ly. Điều mà chưa có trong lịch sử cả 100 năm trở lại. Người dân ko có thu nhập. Họ buộc phải tìm kiếm kênh đầu tư để gia tăng thu nhập. Người dân dốc tiền dự phòng, tiền dành cho sxkd để đi đầu tư. Và chính giai đoạn 2 này đã đẩy thị trường tới mức giá cao đỉnh điểm. Mức giá này gọi là cản trên là đỉnh của thị trường.

NHƯNG tới thời điểm bây giờ, đã khống chế được dịch. Người dân lại quay trở về sxkd. Họ sẽ rút tiền ra để làm ăn. Cuộc sống quay trở về như ngày xưa. Bđs giảm.

Bây giờ giá bđs khó mà vượt qua được mức cản trên đấy nữa. Vì cái cản đấy được hình thành bởi 2 trận sóng. Điều chưa từng có trong lịch sử.

Giờ trừ phi có 1 trận sóng thứ 3 sảy ra tiếp nữa thì giá mới vượt qua cản đấy. Nếu ko có trận sóng nào thì giá sẽ bật giảm, đi ngang và tích lũy giá trị. Khi tích lũy đủ giá trị + điều kiện môi trường cho phép thì giá mới có thể phá vỡ cản đấy được.

Câu hỏi của cụ Thanhvuong71 rất hay. Em xin post lại câu hỏi đó.
"Nếu theo kịch bản giá bds sẽ tăng tiếp. Vậy thì với nền giá như hiện tại thì tiền đâu ( nguồn nào ) sẽ tạo thanh khoản để nó tăng tiếp. Và ai sẽ mua lại cái bds đã tăng giá tiếp?"

Chỉnh sửa cuối:

Samdoria

[Tịch thu bằng lái]
Theo dõi trên thớt em thấy Bên A ( giá sẽ giảm hoặc đi ngang) đang đông dần, nhiều hơn Bên B (giá sẽ tiếp tục tăng).
Em vừa mua mảnh đất ở Vd4, nhưng em ở Bên A.

Thanhvuóng71

Xe điện
Câu hỏi của cụ rất hay.
Vậy từ 2017 tới giờ, đất tại HCM sao nó cứ tăng thế mà vẫn có người mua? Tiền ở đâu (nguồn nào) ? Ai đã và đang mua lại cái bđs đã tăng giá?
Vấn đề nó hay ở chỗ năm 2017 thì mới chỉ có Tp HCM tăng giá nên dễ hiểu, nhưng hiện tại thì mặt bằng giá của hầu hết các tỉnh thành đã tăng nên một mặt bằng mới. Vậy nên nhà em mới hỏi.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Theo dõi trên thớt em thấy Bên A ( giá sẽ giảm hoặc đi ngang) đang đông dần, nhiều hơn Bên B (giá sẽ tiếp tục tăng).
Em vừa mua mảnh đất ở Vd4, nhưng em ở Bên A.
Thị trường tăng/giảm là chuyện bình thường mà cụ. Nơi nào có tiềm năng mà giá còn thấp sẽ tăng, nơi nào tăng nóng có thể sẽ điều chỉnh ngoài ra đều chịu sự tác động chung của tình hình kinh tế, xã hội. Nhiều cụ hô tăng gặp ý kiến trái chiều cái là bảo ừ thì sập, sập cái gì mà sập? toàn các bố nói linh tinh cường điệu các vấn đề trong tranh luận!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Niels_Bohr

Xe hơi
Vấn đề nó hay ở chỗ năm 2017 thì mới chỉ có Tp HCM tăng giá nên dễ hiểu, nhưng hiện tại thì mặt bằng giá của hầu hết các tỉnh thành đã tăng nên một mặt bằng mới.

1)HCM, HN -> ko có gì để khó thấy lý do.
2)Một số tỉnh mà đại diện Bắc Giang. Theo cụ Bắc Giang 2017 và Bắc Giang giờ khác nhau gì?
3)Các tỉnh mà lợi thế du lịch, ven biển từ 2017-> 2019 có tăng k? Từ 2020-> hết 2021 tăng k? Giờ tăng k?
4)Còn tỉnh mà k du lịch, k có gì để mà tăng như kiểu Tuyên Quang tăng nhiều k? Tăng do cái gì?

Thanhvuóng71

Xe điện
1)HCM, HN -> ko có gì để khó thấy lý do.
2)Một số tỉnh mà đại diện Bắc Giang. Theo cụ Bắc Giang 2017 và Bắc Giang giờ khác nhau gì?
3)Các tỉnh mà lợi thế du lịch, ven biển từ 2017-> 2019 có tăng k? Từ 2020-> hết 2021 tăng k? Giờ tăng k?
4)Còn tỉnh mà k du lịch, k có gì để mà tăng như kiểu Tuyên Quang tăng nhiều k? Tăng do cái gì?
Nhà em sẽ không đi vào chi tiết nhưng rõ ràng giá tại thời điểm này ở các địa phương đều cơ bản lớn hơn giá thời điểm 2017 ( nhiều nơi lớn hơn vài lần). Vì vậy giá trị các bds đó tăng tương ứng và để hoạt động thanh khoản thì lượng tiền mặt cũng phải gia tăng tương ứng.
Tiếp xét về tốc độ tăng giá thì giá tăng đột biến chủ yếu trong giai đoạn từ cuối 2018 đến nay . Song song tại thời điểm đó nhà nước có các chính sách là hạ lãi suất tiền gửi, giảm lãi suất cho vay, cung tiền ra thị trường, hỗ trợ các kiểu...Vậy theo cụ thời gian tới nhà nước có tạo điều kiện ( như đã làm ) cho toàn dân VN mình mua nhà tiếp hay không ?

Niels_Bohr

Xe hơi
Tăng hay giảm phải có tham chiếu khoảng thời gian. Giảm trong ngắn hạn (theo tháng) nhưng trong trung hạn (theo năm) lại tăng.

Mà bđs tuỳ vào tỉnh nào, loại nào (đất nền, khu đô thị, chung cư, nông nghiệp...) mà khác nhau. .

Khi không có chung hệ quy chiếu (cùng vị trí, khoảng thời gian) thì việc tranh luận là vô nghĩa.

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Tăng hay giảm phải có tham chiếu khoảng thời gian. Giảm trong ngắn hạn (theo tháng) nhưng trong trung hạn (theo năm) lại tăng.

Mà bđs tuỳ vào tỉnh nào, loại nào (đất nền, khu đô thị, chung cư, nông nghiệp...) mà khác nhau. .

Khi không có chung hệ quy chiếu (cùng vị trí, khoảng thời gian) thì việc tranh luận là vô nghĩa.
Đúng thật. E thấy nó VÔ NGHĨA từ trong chính cái bài dài dài ban đầu cụ viết. Khoảng 2 dòng đầu em tưởng cụ theo phe bđs giảm. Nhưng toàn bộ vài chục dòng sau thì theo phe bđs tăng. Bản thân trong con người cụ còn đầy MÂU THUẪN và VÔ NGHĨA. Nên bất cứ câu trả lời nào cũng sẽ VÔ NGHĨA đối với cụ. Nhưng sẽ có Ý NGHĨA với người khác.

Niels_Bohr

Xe hơi
1)Em chia ra vì động lực tăng nó khác nhau. Còn chỗ nào cũng tăng vừa rồi là do giá trị tiền tệ giảm so với hàng hoá. Chứ gom vào chung nhau phân tích, dự đoán nó vô nghĩa lắm.

2)Còn câu hỏi về thời gian tới của cụ. Thời gian tới là bao lâu? Nếu cụ chia ra thì mới có cơ sở để phân tích. Còn chung chung về vị trí địa lý, khoảng thời gian thì lại cãi cùn nhau thôi.

Em thì chỉ quan tâm Hà Nội, Hồ Chí Minh.
Đầu tư trung hạn (3-> 5 năm); dài hạn (5-> cho con cháu). Em là hodler chứ ko phải trader. Mà thế này cũng lắm nhược điểm nhưng đỡ mệt đầu, giảm rủi ro.

Nhà em sẽ không đi vào chi tiết nhưng rõ ràng giá tại thời điểm này ở các địa phương đều cơ bản lớn hơn giá thời điểm 2017 ( nhiều nơi lớn hơn vài lần). Vì vậy giá trị các bds đó tăng tương ứng và để hoạt động thanh khoản thì lượng tiền mặt cũng phải gia tăng tương ứng.
Tiếp xét về tốc độ tăng giá thì giá tăng đột biến chủ yếu trong giai đoạn từ cuối 2018 đến nay . Song song tại thời điểm đó nhà nước có các chính sách là hạ lãi suất tiền gửi, giảm lãi suất cho vay, cung tiền ra thị trường, hỗ trợ các kiểu...Vậy theo cụ thời gian tới nhà nước có tạo điều kiện ( như đã làm ) cho toàn dân VN mình mua nhà tiếp hay không ?

Niels_Bohr

Xe hơi
Đúng thật. E thấy nó VÔ NGHĨA từ trong chính cái bài dài dài ban đầu cụ viết. Khoảng 2 dòng đầu em tưởng cụ theo phe bđs giảm. Nhưng toàn bộ vài chục dòng sau thì theo phe bđs tăng. Bản thân trong con người cụ còn đầy MÂU THUẪN và VÔ NGHĨA. Nên bất cứ câu trả lời nào cũng sẽ VÔ NGHĨA đối với cụ. Nhưng sẽ có Ý NGHĨA với người khác.
Short đê cụ, bán hết nhà, ruộng đê. Đã chắc thế rồi, cơ hội short ăn chênh thế rồi mà k làm có phải uổng?

Cái thằng hô tăng nó bị giới hạn về vốn nó k mua thêm đc cho trung hạn, tại HN/HCM. Chứ còn hô giảm bất kể giờ giấc thì short đơn giản quá. Bán nhà cửa, ruộng vườn đê. Người Sài Sơn, Quốc Oa mà :)))). Kiếm tiền k khó :)))

Cụ cho em thông tin mảnh ruộng rẻ bèo ở Sài Sơn của cụ đê :) Giá đã chắc giảm bán đi, sau mua lại thap hơn. Lo gì.

Chỉnh sửa cuối:

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Short đê cụ, bán hết nhà, ruộng đê. Đã chắc thế rồi, cơ hội short ăn chênh thế rồi mà k làm có phải uổng?

Cái thằng hô tăng nó bị giới hạn về vốn nó k mua thêm đc cho trung hạn, tại HN/HCM. Chứ còn hô giảm bất kể giờ giấc thì short đơn giản quá. Bán nhà cửa, ruộng vườn đê. Người Sài Sơn, Quốc Oa mà :)))). Kiếm tiền k khó :)))

Cụ cho em thông tin mảnh ruộng rẻ bèo ở Sài Sơn của cụ đê :) Giá đã chắc giảm bán đi, sau mua lại thap hơn. Lo gì.
Style của em nó khác của cụ. Đất nào mà có chữ "50 năm" thật cho thì em lấy. Chứ bảo em mua thì em ko bao giờ em mua.

Đất ruộng là đất tổ tiên để lại em cũng chả bao giờ em bán. Nhỡ sa cơ lỡ bước em quay về em làm ruộng.

Còn việc em hô tăng giảm là sở thích của em. Vì em thích nghiên cứu các vấn đề liên quan tới bđs. Em thấy thị trường thế nào thì em nói đúng vậy.

Chỉnh sửa cuối: