[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

Trs2020

Xe buýt
Ko phải nếu mà với e thì lạm phát luôn cao hơn lstk cụ ạ. VN đến giờ chính sách tài khoá và điều hành kinh tế vẫn đc nước ngoài đánh giá cao vì 2 năm vừa r cùng là bơm tiền nhưng VN bơm chậm và gián tiếp qua các hình thức chính sách và đầu tư công. Tiền giải ngân DTC chậm nên chưa ra. Còn bọn Mỹ và phương Tây nó bơm tồng tộc ra thị trg luôn, đặc biệt là các quỹ chính sách và hệ thống tài chính. Cũng vì điểm yếu VN là làm thì chậm, ăn thì nhanh nên tiền qua hình thức DTC hầu như ko đáng kể. Lạm phát VN chủ yếu do chi phí đẩy và nhập khẩu lạm phát từ bọn nc ngoài thôi.
Cụ hỏi câu làm e hơi chột dạ vì e gặp rất ít người hỏi e câu so sánh lạm phát và lstk. E tưởng trc đến h ai cũng nghĩ lạm phát thực tế > lstk. Còn lạm phát <lstk là con số danh nghĩa đc nc mình công bố thôi. :(. Nếu lấy theo chuẩn con số lạm phát VN công bố hiện tại ~ 4% thì e sai. :(.
Chuẩn men

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Tầm này có mà gửi tiết kiệm thấy vui rồi ấy chứ....có gì phải nể đâu cụ...tiền chứ có phải giấy lộn đâu, đem ra ngoài rải tứ lung tung...e nể các cụ mới đúng, tiền cứ như giấy báo....để tiền là ngu bla bla....gặp các cụ ai chả cóng
Các cụ chỉ đc cái nhét chữ vào mồm người khác. :)). Chưa đọc hết câu hết ý người ta mà cứ tự ngồi nghĩ. E có bảo ai gửi tk là ngu đâu mà cụ cứ tự nghĩ thế. :). Thay vì thế cụ ko ồ lên ngạc nhiên, thằng này bank mà lạ nhỉ? Ko khuyến khích khách gửi bank :)). Thưa cụ là cụ mà gửi bank dịp này ae làm bank chả thích quá ấy chứ. Cụ gửi đôi ba tỏi là các em quan hệ khách hàng còn đc thưởng chỉ tiêu vài củ rồi. Tốt thì có khi còn đc hơn chục củ ấy chứ. :)). Vì đợt này các em ấy có cần chỉ tiêu tín dụng đâu, hết room rồi, đuổi khách vay đi còn ko kịp ấy. Còn chỉ tiêu huy động thôi. Còn cụ gửi là quyền của cụ. E chỉ đưa ra quan điểm là tìm cách làm ăn kd, đầu tư thay vì gửi tk thôi. Chứ chả bảo ai ngu cả. :)

dongnd3

Xe buýt
https://vnexpress.net/nhan-vien-ngan-hang-ga-mua-bao-hiem-35-trieu-dong-4361429.html....đây là 1 mảng này...nc cụ nào gửi nhiềi tiền sẽ biết nhiều hơn....cụ ko để ý thôi :))
Khổ, e đã lơ ko mún nhắc mà =))
Cái này là bth, sau này cán bộ quan hệ kh trong bank khéo thành bán hàng đa cấp hết, tư vấn từ cho vay đến huy động, thẻ... bảo hiểm này còn đỡ, bh nhân thọ ms dã man. Tư vấn Bán nhà cho dự án là bth nhưng bọn e ko phải cò nhè =))

Chỉnh sửa cuối:

Jiren198

Xe điện
Thôi.e bon mồm...ko cãi nhau các cụ nhé..đưa các tt thôi...còn lại chờ,ko ảnh hưởng các cụ khác ạ

thuyhtt

Xe tăng
Nói về lãi suất, em thấy đợt này ls tăng để chống lạm phát gì gì đó, mà ls huy động của SCB (6 tháng) có 6.85% tại quầy, có rát đâu nhỉ :D.
Trong khi đận 2019 gì đó, ls chứng chỉ tiền gửi cũng SCB tận 8.9% (13 tháng).
Quan trọng là khóa van. Van khóa thì 10% cũng bằng 0% thôi :D.
Nhưng quan trọng nhất lúc này, hơn lúc nào hết là nhặt thóc, thóc vẫn túc tắc nhặt thì ko sợ ko có cơ hội.
Bên kia các cụ đang tranh luận, em hóng để xem cơ cấu các cụ đất hay vàng :D.

Hanh Ha

Xe tăng
Tiện đây có các cụ banker em nhờ tư vấn chút ah. Em đang có 1 khoản định GTK. Theo các cụ là lên gửi luôn hay đợi thêm tg ngắn nữa để lãi huy động ngân hàng tăng lên ah? Vì vừa có quyết định tăng ls lên 1% nhưng ls huy động chưa thấy tăng j cả.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Tiện đây có các cụ banker em nhờ tư vấn chút ah. Em đang có 1 khoản định GTK. Theo các cụ là lên gửi luôn hay đợi thêm tg ngắn nữa để lãi huy động ngân hàng tăng lên ah? Vì vừa có quyết định tăng ls lên 1% nhưng ls huy động chưa thấy tăng j cả.
Tăng nhẹ rồi mà, cụ không để ý thôi :)
Tech gửi 3 tháng 3.6% lên 4.8%, 6 tháng từ 5.2% giờ 6%.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cụ post, e đọc xong mà vào fb nó hiện lên luôn, sợ vãi AI
Không có giá như thế này đâu cụ. Cụ đọc tin đăng “được tài trợ” làm gì, chủ yếu là quảng cáo để mọi người biết dự án chứ nó có thông tin cụ thể nào đâu. Đa phần là giá bán “chỉ từ …” là phần vào tiền đầu tiên trong hợp đồng chứ không phải là tổng tiền của sản phẩm. Ví như chỉ từ 3,5 tỷ là có thể sở hữu BT,LK của Vin ở Hưng Yên, hay nhiều CĐT đăng chỉ từ 300 tr là bạn có thể sở hữu căn hộ 2 phòng ngủ ngay tại trung tâm thủ đô ấy!

trungleba

Xe buýt
Thế đất giảm chưa các cụ? Em chỉ thấy từ đầu năm đến bây h giá chung cư tăng, giá nhà thổ cư cũng tăng, cầm 3 tỷ bây h đi tìm chốn an thân ưng ý ở Thủ Đô này khó phết đấy. PGD em làm đang quản lý hơn 900 tỷ dư nợ vay mua bđs nhưng chưa thấy ai kêu than gì về lãi vay cả, thậm chí các khách hàng có BDS đẹp cho thuê còn đang tính mua thêm. Em thật sự là em ko thấy bung toang ở đâu cả.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Nghe nói ku Tập đang bị thịt ở TQ vì tội siết bđs và fong toả covid . Căng đấy, đi ngược lại sóng thì đến Tập cũng lên thớt

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Tưởng các cụ bàn luận đầu tư, kinh doanh cái gì. GTK là hình thức đơn giản nhất đối với những người có tiền nhàn rỗi mà không có thời gian, hay chưa có kinh nghiệm/kiến thức cần thiết để có thể đầu tư vào lĩnh vực khác ngoài công việc chuyên môn của mình. Việc này đến cụ già 70-80 tuổi ở quê, cả đời làm nông nghiệp cũng dễ dàng thực hiện, chỉ có mỗi mang tiền đến ngân hàng, ngồi phòng điều hoà mát rượi, có người đếm/kiểm tiền cho rồi ký và cầm sổ về thì có gì mà khó.

Em nghĩ với hầu hết các cụ đã đặt còm trong cái diễn đàn này thì giải pháp GTK chỉ là bần cùng bất đắc dĩ trong những khoảng thời gian nhất định thôi có gì đáng để nói đâu!

BinhWalker

Xe điện
Nghe nói ku Tập đang bị thịt ở TQ vì tội siết bđs và fong toả covid . Căng đấy, đi ngược lại sóng thì đến Tập cũng lên thớt
Lại đồn TCB bị giam lỏng à, thách thức chính quyền à :D thích vuốt râu hùm như Tân Hoàng Minh Trịnh Văn Quyết à

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Tưởng các cụ bàn luận đầu tư, kinh doanh cái gì. GTK là hình thức đơn giản nhất đối với những người có tiền nhàn rỗi mà không có thời gian, hay chưa có kinh nghiệm/kiến thức cần thiết để có thể đầu tư vào lĩnh vực khác ngoài công việc chuyên môn của mình. Việc này đến cụ già 70-80 tuổi ở quê, cả đời làm nông nghiệp cũng dễ dàng thực hiện, chỉ có mỗi mang tiền đến ngân hàng, ngồi phòng điều hoà mát rượi, có người đếm/kiểm tiền cho rồi ký và cầm sổ về thì có gì mà khó.

Em nghĩ với hầu hết các cụ đã đặt còm trong cái diễn đàn này thì giải pháp GTK chỉ là bần cùng bất đắc dĩ trong những khoảng thời gian nhất định thôi có gì đáng để nói đâu!
Cụ nghe câu: "Tiền mặt là vua", "Người không chơi là người thắng" bao giờ chưa? :))

Bên cafef có cụ mấy chục tỏi vẫn GTK đấy.
Có giai đoạn, thừa tiền mua vẫn không mua nhé :))

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cụ nghe câu: "Tiền mặt là vua", "Người không chơi là người thắng" bao giờ chưa? :))

Bên cafef có cụ mấy chục tỏi vẫn GTK đấy.
Có giai đoạn, thừa tiền mua vẫn không mua nhé :))
Vâng, cứ để các cụ ấy làm vua. Em làm nông dân vậy. Tiền mặt là vua, ý nghĩa của nó khác hoàn toàn với cái cách mà nhiều cụ thể hiện trong câu nói!

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cứ để các cụ ấy làm vua. Em làm nông dân vậy!
Nông với chả dân. Cụ chưa trải qua nên không hiểu cảm giác 1 bên nhìn mảnh đất 1.5 tỏi còn 1 tỏi, khoản tiết kiệm 1 tỏi lên 2 tỏi thế nào đâu :))

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Nông với chả dân. Cụ chưa trải qua nên không hiểu cảm giác 1 bên nhìn mảnh đất 1.5 tỏi còn 1 tỏi, khoản tiết kiệm 1 tỏi lên 2 tỏi thế nào đâu :))
Em nói thật với cụ. tuổi đời em chắc nhiều hơn cụ. công việc cũng bươn trải nhiều, trong đầu tư từ CK đến BĐS cũng nhiều thăng trầm rồi cụ ah. Nên cái “chưa trải qua” có lẽ cụ không bằng một phần của em từng nếm trải đấy ạ!

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Em nói thật với cụ. tuổi đời em chắc nhiều hơn cụ. công việc cũng bươn trải nhiều, trong đầu tư từ CK đến BĐS cũng nhiều thăng trầm rồi cụ ah. Nên cái “chưa trải qua” có lẽ cụ không bằng một phần của em từng nếm trải đấy ạ!
E chỉ kể chuyện đất thua lỗ so với gtk của em, là 1 minh chứng cho việc đúng-thời-điểm, đúng sóng, có giai đoạn ngồi im mới đúng ;))

Em có chê cụ chưa được lỗ bao giờ à mà tự ái? Thế cụ đã trải qua mua đất mà bán lỗ như em chưa? ;))

BDS68

Xe cút kít
Người OF
E chỉ kể chuyện đất thua lỗ so với gtk của em, là 1 minh chứng cho việc đúng-thời-điểm, đúng sóng, có giai đoạn ngồi im mới đúng ;))

Em có chê cụ chưa được lỗ bao giờ à mà tự ái? Thế cụ đã trải qua mua đất mà bán lỗ như em chưa? ;))
Lỗ thì quả thực em chưa, nhưng không có lãi (kiểu vài năm lấy tiền về) hoặc lãi ít không như kỳ vọng thì nhiều cụ ah. Đặc biệt là mất cái được thì quá nhiều luôn, cũng chỉ vì thấy lãi đến tầm là chốt xong ngồi cầm tiền mà nhìn nó lên chóng mặt. Vì thế sau em chủ yếu đảo hàng, nhưng vẫn có chỗ bán bò tậu ễnh ương!

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]

Phét vừa. Tiền ếch đâu mà mua. Đến khổ với ông thần sống ảo :))

BìnhMinh89

Xe tăng
Em graber không tiền không đất vào xem hai phe cầm tiền, cầm đất vật nhao :D