[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

Nghiant96

Xe buýt
X2 khắp nơi nơi nhưng quan điểm của cháu là bạn cụ bán mảnh đó và nhận tiền xong thì mới kết luận chính xác được.
Chuẩn cụ. Lúc nào cũng hô x2 nhưng đến lúc tìm ng bán thì chả thấy đâu. Hay hàng xóm sang bông đùa 1 câu mảnh đất này xxx tỉ anh có bán không. Nhưng hỏi cho vui thế chủ nhà cũng lại đi khoe đấy mảnh đất này vừa có ng trả xxx tỉ đấy

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
bài này cụ post lâu rồi nhưng vẫn muốn comment tí. Nhu cầu thực sự của người dùng là muốn trung tâm nhưng phải rẻ đúng ko cụ. Vì em thấy mấy chung cư xa xa tí giá cũng chỉ giao động cỡ 1,8-2tỷ cho căn 2 phòng ngủ, rao đầy chả ai mua.
Vâng cám ơn cụ đã có ý kiến, không biết cụ thế nào chứ quan điểm cá nhân của em thì nếu có 2 tỷ thì làm mảnh đất ở ngoại ô chứ tội gì mua chung cư có mỗi 4 bức tường và giá thì cao chót vót làm giàu cho mấy ông CĐT.

Lyquangdieu1

Xe tăng
Cuối năm fed nâng ls lên tầm 3%. Quỹ ngoại rút vốn nhiều nên chứng khoán toang trước bds, luật sắp tới cấm chuyển nhượng trong 2 năm thôi là đội mua lướt đi ăn cắp hết, còn đội nhà giàu cứ mua vứt đó chả sao.
Luật nào cấm chuyển nhượng trong 2 năm vậy.

BìnhMinh89

Xe tăng
Cuối năm fed nâng ls lên tầm 3%. Quỹ ngoại rút vốn nhiều nên chứng khoán toang trước bds, luật sắp tới cấm chuyển nhượng trong 2 năm thôi là đội mua lướt đi ăn cắp hết, còn đội nhà giàu cứ mua vứt đó chả sao.
Em cũng đợi đến cuối năm xem đất cát có mảnh bào sale 50% không để mua lấy mảnh nho nhỏ ở quê cho đầu nó có tí đất :D
Chứ lãi suất cộng với lạm phát tăng thế này mà cụ nào ôm 5,6 cục than thì nóng bỏng phải biết mà mùa hè thì cũng sắp tới rồi ôm mãi sao được :))

bing-bing

Xe buýt
Thế là kết luận vẫn chưa toang à các cụ ;))

Hanoiman2022

[Tịch thu bằng lái]
Thế là kết luận vẫn chưa toang à các cụ ;))
Mục BĐS này thì muôn đời thế ấy mà. Ông nào có tiền đầu tư thì kêu tăng, ông nào đếch có tiền ghen tị kêu vỡ.
Triền miên năm này qua năm khác ko biết chán :))

doanquangpham

Xe tải
Mục BĐS này thì muôn đời thế ấy mà. Ông nào có tiền đầu tư thì kêu tăng, ông nào đếch có tiền ghen tị kêu vỡ.
Triền miên năm này qua năm khác ko biết chán :))
Mỗi người có cách đầu tư của riêng mình, lên đây trao đổi mang tính chất chia sẻ là chính vậy cũng nên vui vẻ nhẹ nhàng thôi cụ nha

longbive

Xe tải
GIÁ “HƠI”
Trong bất động sản mình hay gọi là giá hơi, giá hơi hiểu đơn giản là bạn nghĩ giá mảnh đất của bạn đã nhân X3 lần… nhưng thực tế là bán mãi không được. Thậm chí tệ nhất là mình giảm giá xuống còn X2 thôi, vẫn không bán được.
Bất động sản là thứ khó thanh khoản hơn những loại tài sản khác, đó là sự thật. Vậy nên việc chôn vốn nhiều năm nếu lựa chọn không kỹ là rất rủi ro.
Có bạn nói với mình vốn không nhiều, tích góp bao năm trời chả hiểu nghe tư vấn xuôi tai kiểu gì mua vào lô đất chán đời lắm…
Cái dở ở đây là hỏi thì ai cũng vẫn bảo lô đất đó giá đã tăng lên nhiều rồi, mà bán ra bao lâu rồi vẫn chẳng có ai thèm mua. Đây là điều sảy ra rất nhiều với những bạn mới tham gia đầu tư bất động sản.
Để tránh gặp phải tình trạng tương như như bạn này, mình khuyên các bạn nên tìm hiểu kỹ, thôi thì ít nhất là có thể tới được tận nơi khu đất đó để kiểm tra chứ đừng xem trên ảnh, trên mạng, cố gắng tự đánh giá xem tiềm năng tăng giá của nó, thực tế một chút chứ đừng nghe ai nói tiềm năng X3 X4 là lao vào nhé…
còn đầu tư lời bao nhiêu,lãi bao nhiêu phải cầm tiền trên tay rồi mới có thể nói dc.

Chỉnh sửa cuối:

hell_angel0910

Xe buýt
Cụ xem trong dự thảo luật đất 2022 à
Thế h nhà e có việc gấp fai bán. Nhà nước k cho bán. Thì e lấy tiền đâu nhỉ.

Khoa Béo

Xe buýt
Siết chặt lại việc cấp sổ đỏ cho nhưng mảnh đất trồng cây lâu năm, đất nông nghiệp liệu có phải là cách xì bớt bong bóng ko ạ?

Thanhvuóng71

Xe điện
Siết chặt lại việc cấp sổ đỏ cho nhưng mảnh đất trồng cây lâu năm, đất nông nghiệp liệu có phải là cách xì bớt bong bóng ko ạ?
Đất nào mà chả phải cấp sổ. Chỉ là hạn chế việc phân tách , sang nhượng thôu.

Victory78

Xe tải
Đất thì chẳng toang ngay được đâu, chỉ nhưng nơi thổi ảo giá như các đô thị thì nó sẽ về giá phù hợp hơn, nhưng vẫn lãi nhiều so với 2019!
Các gia đình có chút tiền theo trend thì đầu tư đất tỉnh khắp nơi. Chính vì vậy bà con các tỉnh 2 năm qua bán bớt đất cũng cải thiện đời sống rất khá, như Bắc Giang…xây nhà, mua xe!
Hiện nay xung quanh bạn bè mình thì thường là mua bán cũng qua môi giới, tạo thành group, hầu như thông tin phụ thuộc vào đây hết! Nhiều khi x2, x3 và tự sướng lẫn nhau.
Nhiều khi từ người mua rồi lại thành môi giới lúc nào không biết!
Sát nhà mình có nhà bán bún, nơi tập hợp toàn anh em môi giới làng và gần như là địa bàn này là của họ. Trong 1 buổi sáng, có nguồn hàng, thì giá thông tin đến môi giới cuối đã kênh 500tr cho mảnh 3tỷ! Ai cũng tham gia môi giới, nhiều nhất là chị em rảnh việc! Tổng giao dịch năm 2021 và đầu năm 2022 không bằng 1/4 năm 2018-2019!

Thita_vipho

Đi bộ
Phanlobannen h đúng là công nghệ lõi quốc gia có khác.
Đọc thread này cảm giác tiền tỏi chỉ có để đấy ăn lạm phát hoặc đổ vào đất, chứ kinh doanh sản xuất gì vứt xó hết =)
Em cũng đợi đến cuối năm xem đất cát có mảnh bào sale 50% không để mua lấy mảnh nho nhỏ ở quê cho đầu nó có tí đất :D
Chứ lãi suất cộng với lạm phát tăng thế này mà cụ nào ôm 5,6 cục than thì nóng bỏng phải biết mà mùa hè thì cũng sắp tới rồi ôm mãi sao được :))

Chỉnh sửa cuối:

zappa2505

Đi bộ
Em chỉ quan sát và nhận định qua cái phòng công chứng cạnh nhà em là thấy chuẩn nhất. Mấy tuần gần đây giao dịch rất đều nên em nhận định là đất vẫn nóng lắm, các cụ cầm cash bắt đầu thấy sốt ruột đi xuống tiền là vừa. Còn cụ nào bảo lãi suất tăng thì xin thưa các cụ là em làm bank vẫn cho vay doanh nghiệp 5.5%/6 tháng, cá nhân vay vẫn 7%-10% (cá biệt có gói 5.5% cho cán bộ y tế), và chủ trương là còn giữ nguyên không tăng để phục hồi kinh tế các bác nhé. Lương em mà lên gấp đôi là em cũng tranh thủ vay để ôm rồi đấy =))

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Các cụ thấy đất lúa, nông nghiệp nhiều ko? Nhiều vãi đạn luôn, bạt ngàn. Đi nhiều các cụ hay nói: ôi giời đất thì đấy ra đây mà sao giá cứ tăng thế nhỉ? :))
Sr chứ đất lúa thật, nhưng khi xã huyện mà chuyển đổi mục đích sử dụng thành đất ở, đất dịch vụ, đấu giá.... thì giá khéo còn cao hơn giá bds đang giao dịch quanh ấy đấy. :)) :)).
Cá mập thổi giá đấy. :))

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ quan sát và nhận định qua cái phòng công chứng cạnh nhà em là thấy chuẩn nhất. Mấy tuần gần đây giao dịch rất đều nên em nhận định là đất vẫn nóng lắm, các cụ cầm cash bắt đầu thấy sốt ruột đi xuống tiền là vừa. Còn cụ nào bảo lãi suất tăng thì xin thưa các cụ là em làm bank vẫn cho vay doanh nghiệp 5.5%/6 tháng, cá nhân vay vẫn 7%-10% (cá biệt có gói 5.5% cho cán bộ y tế), và chủ trương là còn giữ nguyên không tăng để phục hồi kinh tế các bác nhé. Lương em mà lên gấp đôi là em cũng tranh thủ vay để ôm rồi đấy =))
Cụ ở phòng công chứng nào thế?
Làm công ăn lương thì có lên hay xuống cụ cũng có tiền ôm đâu mà quan tâm làm gì? =))

Gió biển

Xe tải
E gửi tiết kiệm 6,7%😊

van000

Xe hơi
Tôi vừa có nhà bán vừa muốn mua nhà. Nửa muốn lên để bán cho được giá. Nửa muốn toang để mua cho hời. Mà có hai căn rao từ giữa 2021 đến giờ chưa chốt được. 1 căn phân khúc nhỏ dưới 2 tỷ. 1 căn phân khúc nhỉnh hơn 7.8 tỷ. Giá ko để cao so với hồi 2020. May ko nợ nần gì. Cũng ko có nhu cầu bán gấp. Nhưng ko bán hai căn này thì cũng ko mua BDS mới đc. Thế gọi là toang hay là lên?

Quê bầm

Xì hơi lốp
Tôi vừa có nhà bán vừa muốn mua nhà. Nửa muốn lên để bán cho được giá. Nửa muốn toang để mua cho hời. Mà có hai căn rao từ giữa 2021 đến giờ chưa chốt được. 1 căn phân khúc nhỏ dưới 2 tỷ. 1 căn phân khúc nhỉnh hơn 7.8 tỷ. Giá ko để cao so với hồi 2020. May ko nợ nần gì. Cũng ko có nhu cầu bán gấp. Nhưng ko bán hai căn này thì cũng ko mua BDS mới đc. Thế gọi là toang hay là lên?
Nhiều người đang có tâm trạng như cụ lên cũng vui mà xuống cũng vui, sao cho hạ tầng nó khá lên đi lại cho đỡ vất vả cụ ạ