[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy nhầm giữa giá trị tài sản với tiền tiết kiệm. Giá trị TS nó gồm BĐS, xe cộ, anything có giá trị chứ ko phải chỉ là cash/ saving
Tôi thì không hiểu tại sao cụ nghĩ tôi nói 220tr là tài sản dân VN, và 5 tỷ là tài sản của giới "tinh hoa" được? :))
Cụ có thấy thế là sỉ nhục giới "tinh hoa" quá không? Đang nói TIỀN MẶT dư trong tk cụ nhé, không có BDS, xe cộ... gì hết mà tổng chỉ có 5 tỷ :)

casauking

Xe tăng
Nhân việc tranh luận về tài sản thì em cũng kéo bài này mới thấy trên mạng về đây các bác đọc chơi. Các bác chú ý là ở câu cuối họ cũng nói rằng số liệu có thể ko bao quát hết vì tài sản của rất nhiều người là dưới dạng̀ BĐS.
Về mục tài sản thì có là tổ chức nước ngoài khi đánh giá ở VN cũng chả có số liệu khi liên quan đến mục BĐS đâu các bác nhé, để trả lời cho mấy bác cứ thích đòi số liệu nghiên cứu đâu.

Năm 2020, số lượng "đại gia" trở hữu tài sản từ 50 triệu USD đến 100 triệu USD đạt trên 150 người. Có 86 "trăm triệu phú USD" có tài sản từ 100 triệu USD đến 500 triệu USD, và có 10 người đã có tài sản từ nửa tỷ USD trở lên.

Theo báo cáo Tài sản Toàn cầu 2021 của Viện Nghiên cứu Credit Suisse, vào năm 2020, 76,3% dân số Việt Nam trưởng thành có tài sản dưới 10.000 USD, trong khi 21,9% có tài sản từ 10.000 - 100.000 USD.
Nhóm có tài sản từ 100.000 - 1.000.000 USD chỉ chiếm 1,8% dân số trưởng thành, trong khi chỉ có 1% dân số trưởng thành có tài sản 1.000.000 USD trở lên.
Phân nhóm dân số trưởng thành ở Việt Nam theo lượng tài sản: Bạn thuộc nhóm nào? - Ảnh 1.
Báo cáo Tài sản Toàn cầu 2021, Viện Nghiên cứu Credit Suisse
Credit Suisse cung cấp ước tính về tài sản nắm giữ của các hộ gia đình trên khắp thế giới hằng năm kể từ năm 2000.
Phân nhóm dân số trưởng thành ở Việt Nam theo lượng tài sản: Bạn thuộc nhóm nào? - Ảnh 2.
Báo cáo Tài sản Toàn cầu 2021, Viện Nghiên cứu Credit Suisse
Báo cáo cũng chỉ ra rằng, năm 2020, Việt Nam có hơn 45.000 người sở hữu khối tài sản từ 1-5 triệu USD, hơn 3.500 người có tái sản từ 5-10 triệu USD, hơn 2.000 người có tài sản từ 10-50 triệu USD.
Số lượng "đại gia" trở hữu tài sản từ 50 triệu USD đến 100 triệu USD cũng đạt trên 150 người. Có 86 "trăm triệu phú USD" có tài sản từ 100 triệu USD đến 500 triệu USD, và có 10 người đã có tài sản từ nửa tỷ USD trở lên.
Theo một nguồn dữ liệu khác là Cơ sở dữ liệu về Bất bình đẳng Thế giới (WID), năm 1995, một người cần sở hữu 8,88 triệu USD để có thể lọt top 0,001% dân số giàu nhất Việt Nam. Đến năm 2021, ngưỡng này đã được nâng lên 82,85 triệu USD, (tương đương khoảng 1.949 tỷ VND).
Phân nhóm dân số trưởng thành ở Việt Nam theo lượng tài sản: Bạn thuộc nhóm nào? - Ảnh 3.
Tài sản trung bình của những người nằm trong top 0,001% dân số giàu nhất năm 1995 là 14,31 triệu USD (khoảng 336,6 tỷ USD), trong khi con số này tính toán vào năm 2021 tăng gấp hơn 10 lần, lên tới 149,13 triệu USD (tương đương 3.507,9 tỷ VND).
Phân nhóm dân số trưởng thành ở Việt Nam theo lượng tài sản: Bạn thuộc nhóm nào? - Ảnh 4.

Cũng theo dữ liệu từ WID, năm 2021, top 1% người giàu nhất Việt Nam chiếm tới 26,5% tài sản của cả nước, trong khi top 10% những người giàu nhất chiếm tới 59%. Trái lại, 50% những người nghèo nhất chỉ chiếm 5,6% tài sản.
Con số này gần như tương tự ở mọi nơi trên khắp thế giới, 10% những người giàu nhất kiểm soát tới 60-80% của cải.
Phân nhóm dân số trưởng thành ở Việt Nam theo lượng tài sản: Bạn thuộc nhóm nào? - Ảnh 5.
Tài sản trung bình của những người nằm trong top 1% dân số giàu nhất năm 2021 lên tới 814.776 USD (tương đương 18,5 tỷ VND), top 10% giàu nhất là 181.132 USD (tương đương 4,1 tỷ VND). Trong khi, tài sản trung bình của 50% người nghèo nhất chỉ là 3.429 USD (gần 78 triệu VND).
Phân nhóm dân số trưởng thành ở Việt Nam theo lượng tài sản: Bạn thuộc nhóm nào? - Ảnh 6.
Để lọt vào top 1% dân số có tài sản lớn nhất Việt Nam, cá nhân cần có tài sản tối thiểu là 259.149 USD (gần 6 tỷ VND), và để lọt vào top 10% thì cá nhân cần có tài sản tối thiểu 61.313 USD (gần 1,4 tỷ VND).
Phân nhóm dân số trưởng thành ở Việt Nam theo lượng tài sản: Bạn thuộc nhóm nào? - Ảnh 7.
Tuy nhiên, dữ liệu từ WID có thể sẽ chưa hoàn toàn bao quát hết mọi khía cạnh, trong bối cảnh tài sản của rất nhiều người Việt Nam tồn tại chủ yếu dưới dạng bất động sản.

ManPlus

Xe tải
E có nói đâu, em dẫn chứng cái bài báo đấy chứ.
Cụ chịu khó đọc lại xem, báo viết là có trên 6 tỷ tài sản sẽ thuộc 1% dân số VN, nhưng TS trung bình của 1% này là 18 tỷ cơ cụ ơi. Và em cũng có bổ sung thêm trong commen khác, là giá trị BĐS có thể là theo định giá của Bank chứ ko phải theo thị giá, nên tsan thực có thể cao hơn mà cụ

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Nhân việc tranh luận về tài sản thì em cũng kéo bài này mới thấy trên mạng về đây các bác đọc chơi. Các bác chú ý là ở câu cuối họ cũng nói rằng số liệu có thể ko bao quát hết vì tài sản của rất nhiều người là dưới dạng̀ BĐS.
Về mục tài sản thì có là tổ chức nước ngoài khi đánh giá ở VN cũng chả có số liệu khi liên quan đến mục BĐS đâu các bác nhé, để trả lời cho mấy bác cứ thích đòi số liệu nghiên cứu đâu.
Biểu đồ ghi 0.1% dân số > 1tr usd, các cụ nâng 1 phát gấp 10 lần lên 1% "tinh hoa". =))
Sai thì cũng sai vừa thôi, dân VN thu nhập 5000 usd/năm mà báo cáo ghi sai 10 lần 500 usd/năm chắc ăn chửi không trượt phát nào :D

ManPlus

Xe tải
Ôi, cụ lại tay nhanh hơn mắt rồi.
0,1% dân số TRƯỞNG THÀNH có ts trên 1tr USD.
Còn bên dưới vẫn ghi rõ để lọt vào 1% dân số giàu nhất (ở đây là ko có từ trưởng thành cụ nhé) thì có tsan trên 6 tỷ, 2 bài báo ko hề đá nhau về số liệu

Để lọt vào top 1% dân số có tài sản lớn nhất Việt Nam, cá nhân cần có tài sản tối thiểu là 259.149 USD (gần 6 tỷ VND), và để lọt vào top 10% thì cá nhân cần có tài sản tối thiểu 61.313 USD (gần 1,4 tỷ VND).

LeonLai

Xe hơi
Em thì mới tìm hiểu nhưng em được biết với mỗi 10 tỉ gửi ngân hàng, thì ngân hàng được phép cung cấp ra thị trường ~ 330 tỉ, do ngân hàng chỉ cần dự trữ bắt buộc 3% vì k ai cùng lúc rút hết tiền cả, thì cung tiền ra ngoài = 10 / 0.03 tỉ. Nên là chả bao giờ thiếu tiền cho các bác vay. Đó là lý giải tại sao tiền thì ít, thu nhập thì ít nhưng tài sản (hơi) thì cao nếu k chặn, hoặc k có thuế BDS, thì nhà nhà vay tiền, cho tiền quay tít với hệ số nhân cực cao. Tới lúc nào đó ai cũng rút tiền ra k gửi nữa thì ngân hàng sập @@

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Ôi, cụ lại tay nhanh hơn mắt rồi.
0,1% dân số TRƯỞNG THÀNH có ts trên 1tr USD.
Còn bên dưới vẫn ghi rõ để lọt vào 1% dân số giàu nhất (ở đây là ko có từ trưởng thành cụ nhé) thì có tsan trên 6 tỷ, 2 bài báo ko hề đá nhau về số liệu
Tài sản 6 tỷ mà cũng gọi là tinh hoa thì e nghĩ cả 2 phe đều không chấp nhận, vì nó... Buồn cười lắm :D

Trongxanh2022

Xe buýt
Em thì mới tìm hiểu nhưng em được biết với mỗi 10 tỉ gửi ngân hàng, thì ngân hàng được phép cung cấp ra thị trường ~ 330 tỉ, do ngân hàng chỉ cần dự trữ bắt buộc 3% vì k ai cùng lúc rút hết tiền cả, thì cung tiền ra ngoài = 10 / 0.03 tỉ. Nên là chả bao giờ thiếu tiền cho các bác vay. Đó là lý giải tại sao tiền thì ít, thu nhập thì ít nhưng tài sản (hơi) thì cao nếu k chặn, hoặc k có thuế BDS, thì nhà nhà vay tiền, cho tiền quay tít với hệ số nhân cực cao. Tới lúc nào đó ai cũng rút tiền ra k gửi nữa thì ngân hàng sập @@
:) em hơi thắc mắc khoản 330 tỷ có thể cho vay, mà chỉ có 10 tỷ gửi vào, thì 320 tỷ kia ở đâu ra, em không làm về tài chính nên không hiểu các cụ thông não cho em phát.

ManPlus

Xe tải
Tài sản 6 tỷ mà cũng gọi là tinh hoa thì e nghĩ cả 2 phe đều không chấp nhận, vì nó... Buồn cười lắm :D
Em thì ngược lại, cho là hợp lý, như phân tích trước đấy rồi, cụ đừng nhầm giữa tsan/ 1 người với tsan của cả hộ gia đình. Vì chắc là tầm này đều có gia đình, thì tsan phải của cả 2 vk. Vậy ví dụ 1 nhà có 1 CC cao cấp tầm 5 tỷ + 1 con xe cứ cho 1 tỷ, thì phải có thêm 2 cái cc chung cấp tầm 3 tỷ nữa (total 12 tỷ) mới đc gọ là có tsan > 6ty/ người. Chưa kể ở đất nc nào đi nữa, thì tsan lớn nhất của hộ gia đình vẫn là BĐS, mà giá BĐS theo thống kê chắc là chỉ tương đượng 50-80% thị giá, vậy tsan của 2 vk ck trên phải tầm 15 tỷ ấy chứ

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Em thì ngược lại, cho là hợp lý, như phân tích trước đấy rồi, cụ đừng nhầm giữa tsan/ 1 người với tsan của cả hộ gia đình. Vì chắc là tầm này đều có gia đình, thì tsan phải của cả 2 vk. Vậy ví dụ 1 nhà có 1 CC cao cấp tầm 5 tỷ + 1 con xe cứ cho 1 tỷ, thì phải có thêm 2 cái cc chung cấp tầm 3 tỷ nữa (total 12 tỷ) mới đc gọ là có tsan > 6ty/ người. Chưa kể ở đất nc nào đi nữa, thì tsan lớn nhất của hộ gia đình vẫn là BĐS, mà giá BĐS theo thống kê chắc là chỉ tương đượng 50-80% thị giá, vậy tsan của 2 vk ck trên phải tầm 15 tỷ ấy chứ
E còn tưởng người giàu thế nào, chứ nếu vậy thì người giàu nhan nhản thật.
Vì số nhà đất > 1x tỷ như cụ tính ở HN, SG và các thành phố lớn 0.1% vẫn là quá ít, phải tính bằng vài triệu ~ 3-4% có tài sản 1x tỷ mới đủ :D

ManPlus

Xe tải
E nghĩ là cụ nhầm giữa cung tiền và số tiền Bank đc cho vay. Cung tiền của thị trường thì về công thức tính của cụ vẫn ko đúng, nhưng về nguyên lý thì nó tương tự như cụ nói.
Nguyên lý nó là thế này: 1 người gửi 10 tỷ vào NHTM A, thì NHTM A chỉ phải để ở ngân hàng nhà nước (NHNN) 3% (e ko rõ nhưng cứ dùng số cụ nói đi), còn lại cho vay 97% của 10 tỷ, giả sử cho ô X vay làm gì đấy, đầu tư/ mua BĐS/ tiêu dùng bla blo.
Vậy 9,7 tỷ này nó lưu chuyển trên thị trường, vào túi ông Y, Z ... (là người bán đất cho ô X chẳng hạn), thì ô Y, Z này có cầm cash đâu, lại gửi vào NHTM B, C ,D... có thể rơi rớt chẳng hạn chỉ còn 8 tỷ.
Cứ như thế, NHTM B, C, D lại chỉ phải giữ lại 3% của 8 tỷ, còn lại cho vay 7,76 tỷ.

Vậy là từ 10 tỷ gửi NH của ô A, qua hệ thống NHTM, nó tạo ra 1 nguồn cung tiền lớn hơn nhiều = K*10 tỷ, K nó gọi là hệ số nhân tiền của nền KT.

Nhưng về tổng tín dụng của nền kinh tế thì ko thể tính đc theo công thức của cụ đâu. Vì từng NH 1 có quy định về cấp tín dụng, về cơ bản thỉ tổng tiền gửi của nền KT là 11 tr tỷ tiền gửi của cá nhân + doanh nghiệp vào hệ thống NHTM, thì cũng chỉ tối đa đc 11tr tỷ tín dụng cấp ra thôi

LeonLai

Xe hơi
:) em hơi thắc mắc khoản 330 tỷ có thể cho vay, mà chỉ có 10 tỷ gửi vào, thì 320 tỷ kia ở đâu ra, em không làm về tài chính nên không hiểu các cụ thông não cho em phát.
Đơn giản thôi bác, tiền máy tính, Em gửi ngân hàng 10 tỉ, ngân hàng giữ lại bắt buộc 300 triệu, cho vay 9.7 tỉ, vào 1 tk người khác trong ngân hàng, xong tk bên kia có 9.7 tỉ, thì ngân hàng cũng chỉ cần giữ lại 0.03 * 9.7 rồi cho vay tiếp 9.7 - 0.03 *9.7 và cứ thế N lần thì tắt công thức lại là 10/ 0.03 tiền cung ra thị trường. Bác thấy hệ số khủng khiếp k. Hệ số lý tưởng cao nhất là 330 tỉ cung ra thị trường, chạy vào BDS, CK, vàng ... mặc dù là vẫn là tiền máy tính.
Mình hiểu như thế này nên mình thừa biết 2 3 năm covid cả nước vay tiền đi đánh CK bds, thì các bác biết là chả bao giờ có chuyện bds hồi được cuối năm hay năm sau cả

dreamer7985

Xe hơi
Đơn giản thôi bác, tiền máy tính, Em gửi ngân hàng 10 tỉ, ngân hàng giữ lại bắt buộc 300 triệu, cho vay 9.7 tỉ, vào 1 tk người khác trong ngân hàng, xong tk bên kia có 9.7 tỉ, thì ngân hàng cũng chỉ cần giữ lại 0.03 * 9.7 rồi cho vay tiếp 9.7 - 0.03 *9.7 và cứ thế N lần thì tắt công thức lại là 10/ 0.03 tiền cung ra thị trường. Bác thấy hệ số khủng khiếp k. Hệ số lý tưởng cao nhất là 330 tỉ cung ra thị trường, chạy vào BDS, CK, vàng ... mặc dù là vẫn là tiền máy tính.
Mình hiểu như thế này nên mình thừa biết 2 3 năm covid cả nước vay tiền đi đánh CK bds, thì các bác biết là chả bao giờ có chuyện bds hồi được cuối năm hay năm sau cả
Hic, có ông nào vay tiền mà ko rút hết ra dùng vậy bác? Cho ông ấy vay 9.7 tỷ thì ký xong người vay rút hết ra để mua bán, sản xuất kinh doanh chứ sao lại để tài khoản

ManPlus

Xe tải
Để TK để đi lướt cọc bác :D
Thực ra cái lý thuyết kia chỉ để phục vụ NHNN để tính toán khi ra các chính sách tiền tệ để điều tiết vĩ mô thôi cụ, nó chả có ảnh hưởng gì đến vi mô của từng NH/ từng cá nhân.
Tăng trưởng tín dụng hàng tháng/ hàng năm bao nhiêu có thống kê hết mà cụ.
Nên cụ đưa ra đây để nói về sốt BĐS thì em e là ko đc hợp lý lắm :))

LeonLai

Xe hơi
Thực ra cái lý thuyết kia chỉ để phục vụ NHNN để tính toán khi ra các chính sách tiền tệ để điều tiết vĩ mô thôi cụ, nó chả có ảnh hưởng gì đến vi mô của từng NH/ từng cá nhân.
Tăng trưởng tín dụng hàng tháng/ hàng năm bao nhiêu có thống kê hết mà cụ.
Nên cụ đưa ra đây để nói về sốt BĐS thì em e là ko đc hợp lý lắm :))
Cám ơn thông tin từ bác, em đơn giản mới đi tìm hiểu ạ :D

Em lại suy luận tiếp, Nếu ngân hàng nhà nước k điều tiết, thì đất 10 triệu 1m lên 330 triệu 1m là bình thường bác nhể.

Rồi các ngân hàng nào đó cố "yếu kém" vẫn cố cung tiền ra thì thảm họa thật

Vậy là NHNN đang tuýt còi kịp thời, và thời tiền dễ đã qua đúng k bác

ManPlus

Xe tải
Theo em thì thời tiền dễ hiện tại là ko còn, trong ngắn hạn cũng khó giảm đc lãi suất nữa.

Thực ra các cụ ở đây cứ hay ko tin số của cơ quan NN+ tổ chức QT, cá nhân e thì ko đồng tình lắm. Kinh tế học là 1 ngành khoa học từ thế kỷ 17 rồi cơ, thống kê cũng là 1 ngành khoa học, các cụ nói ở VN khó thống kê vì bla blo, em thì nghĩ WB, IMF... 1 phần lý do tồn tại của nó là để xử lý những kiểu số liệu như ở VN, làm gì mà chả ra đc số gần đúng. Những gì chúng ta ko biết, ko có nghĩa là người khác cũng ko biết.

Còn nói về cảm nhận á, cả Mỹ còn ngã ngửa khi báo cáo lạm phát tháng vừa rồi ra đấy thôi, vì cả nc nó cảm nhận lạm phát phải giảm, nhưng con số thì ngược lại. Tây nó tư duy kiểu thiên về logic nó còn kêu thống kê sai :)), huống chi dân Asia thường thì cảm tính nhiều, thấy bát phở tăng, xăng tăng là kêu số sai.

ManPlus

Xe tải
Cám ơn thông tin từ bác, em đơn giản mới đi tìm hiểu ạ :D

Em lại suy luận tiếp, Nếu ngân hàng nhà nước k điều tiết, thì đất 10 triệu 1m lên 330 triệu 1m là bình thường bác nhể.

Rồi các ngân hàng nào đó cố "yếu kém" vẫn cố cung tiền ra thì thảm họa thật

Vậy là NHNN đang tuýt còi kịp thời, và thời tiền dễ đã qua đúng k bác
Cá nhân em thì thấy NHNN vừa rồi có điều tiết gì đâu :))
Chỉ tiêu tăng trưởng tín dụng 14%/ 2022 vẫn thế mà, nói từ đầu năm đấy chứ, NHTM dùng hết thì giờ phải ngồi chơi thôi chứ biết làm gì?

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
E là e vẫn giữ nguyên lập trường vs bds Thổ đu. :)). Trung dài hạn các tp lớn ở VN sẽ như các tp lớn trong khu vực thôi. Đặc biệt trong thời kỳ thế giới hỗn loạn, Châu Á đc kỳ vọng lớn. :)

trantb.cs

Xe hơi
Các cụ cứ hô đất toang. Sóc Sơn chuẩn bị đấu giá cao ngất ngưởng đây