[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
Nay NHNN tăng thêm ls 1%, cứ đà này sẽ còn tăng nữa, cụ nào tranh thủ tự tin cắt lỗ mạnh thoát hàng trc khi ng khác cắt lỗ thì có khi lại là giải pháp hay, như ck thấy giảm k giám cắt cứ trần trừ roiif nó lại giảm tiếp k thể cắt nổi nữa

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Nay NHNN tăng thêm ls 1%, cứ đà này sẽ còn tăng nữa, cụ nào tranh thủ tự tin cắt lỗ mạnh thoát hàng trc khi ng khác cắt lỗ thì có khi lại là giải pháp hay, như ck thấy giảm k giám cắt cứ trần trừ roiif nó lại giảm tiếp k thể cắt nổi nữa
Cụ thì một đống và đã cắt được cái nào chưa :((

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thì một đống và đã cắt được cái nào chưa :((
Mình chả có nhu cầu bán hay cắt vì BDS mình giữ thuộc loại an toàn mang laii dòng tiền đều hàng tháng

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Mình chả có nhu cầu bán hay cắt vì BDS mình giữ thuộc loại an toàn mang laii dòng tiền đều hàng tháng
Vậy cũng đỡ, nhưng thị trường mà xấu thì đa phần cũng không nằm ngoài xu thế chỉ mức độ khác nhau thôi. Giống như chứng khoán ấy cụ!

KeanuR

Xe tăng
Sai nhé. Cụ về học lại đi rồi hãy phát biểu.
Nói phét như cụ ai chả nói dc, cụ về học lại đi rồi hẵng phát biểu
CK phản ánh trước sức khỏe của nền kinh tế, khi CK sập thì ai cũng lỗ hết, chẳng ai lãi cả cụ nhé. Em rút tiền khỏi CK và ngồi nhìn, có dở đâu mà giờ này bỏ vào bđs khi nhìn thấy rõ ràng là sắp có sale bđs rất sâu.
Thế cụ có biết vì sao ck nó sập không? Cụ trả lời đi? Tự dưng nó sập chắc, mà chắc gì cụ hiểu bản chất ck là gì ngoài cái trò bơm thổi ngoài cái giá trên màn hình mà phán.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]

Thế cụ có biết vì sao ck nó sập không? Cụ trả lời đi? Tự dưng nó sập chắc, mà chắc gì cụ hiểu bản chất ck là gì ngoài cái trò bơm thổi ngoài cái giá trên màn hình mà phán.
Nhiều lúc không hiểu cụ n** thật hay giả vờ =))

Thấy ai bán tài sản trả nợ bao giờ chưa?
Bán chứng gửi tiết kiệm có được không?

Điều đấy khó hiểu với cụ quá à? :))

Chutututu

Xe đạp
Những Ai hiện đang sở hữu nhà là đang mất tiền cứ như em thuê trọ luôn ấm no

jackiehoang

[Tịch thu bằng lái]

Nói đủ biết cụ chẳng biết cái quái gì. Vô ích đi tranh luận vs cụ.

caisua

Xe lăn
Những Ai hiện đang sở hữu nhà là đang mất tiền cứ như em thuê trọ luôn ấm no
Em rất ủng hộ xu hướng này dù giá thuê đang tăng cao. Ko ai thuê thì em chả có tiền đóng học phí cho lũ F1

casauking

Xe tăng
Vậy cũng đỡ, nhưng thị trường mà xấu thì đa phần cũng không nằm ngoài xu thế chỉ mức độ khác nhau thôi. Giống như chứng khoán ấy cụ!
Thực ra thì nếu đã nắm các bđs có vị trí tốt trong nội đô, cho thuê kinh doanh ổn và ko dùng đòn bẩy thì thời điểm này đâu ai phải cắt lỗ đâu bác. Chuyện này em thấy bình thường, xung quanh em những ai cầm vài 3 căn nhà cho thuê tốt thì chả ai bán cả, cho thuê ăn lãi hàng tháng đợi qua thời điểm kinh tế khó khăn rồi lại tiếp tục 1 chu kì mới. Ngoài ra thì những người này cũng là mua từ 2 3 năm trước hoặc còn lâu hơn rồi nên họ cũng chẳng áp lực phải bán vì giá lúc họ mua vẫn là rất hợp lý so với thời điểm này.

Thị trường có lên thì tất cả cùng lên, có xuống thì tất cả cùng xuống thôi. Khó khăn là khó với các anh tài thích bắt trúng đáy và chốt trúng đỉnh chứ với người thoải mái đầu óc ko áp lực vay nợ thì em thấy đâu mấy ai nghĩ đến cắt lỗ hay bán bớt vào thời điểm này.

caisua

Xe lăn
Thực ra thì nếu đã nắm các bđs có vị trí tốt trong nội đô, cho thuê kinh doanh ổn và ko dùng đòn bẩy thì thời điểm này đâu ai phải cắt lỗ đâu bác. Chuyện này em thấy bình thường, xung quanh em những ai cầm vài 3 căn nhà cho thuê tốt thì chả ai bán cả, cho thuê ăn lãi hàng tháng đợi qua thời điểm kinh tế khó khăn rồi lại tiếp tục 1 chu kì mới. Ngoài ra thì những người này cũng là mua từ 2 3 năm trước hoặc còn lâu hơn rồi nên họ cũng chẳng áp lực phải bán vì giá lúc họ mua vẫn là rất hợp lý so với thời điểm này.

Thị trường có lên thì tất cả cùng lên, có xuống thì tất cả cùng xuống thôi. Khó khăn là khó với các anh tài thích bắt trúng đáy và chốt trúng đỉnh chứ với người thoải mái đầu óc ko áp lực vay nợ thì em thấy đâu mấy ai nghĩ đến cắt lỗ hay bán bớt vào thời điểm này.
Bọn chỉ kiếm tiền kênh khác mua đầu cơ BĐS để dành cho con cháu và cho thuê chứ ko bán thì tính làm gì bác ơi. Như em cứ làm đc 1 khoản là tìm mua thì chỉ bán khi có việc cần kíp cần nhiều tiền thôi

X9LT

Xe máy
em kể cụ nghe, đất ở quê em , cuối đầu 2021 đấu giá toàn thổi lên x3 x4 là 15-16tr/m2; 2 tỷ 1 mảnh ở quê ,
thổi giá được 2 đợt, đến đầu năm 2022 chết sặc hết.
giờ quay đầu về giá khởi điểm 4-500tr /1 mảnh, mở bán chả ai đấu :))
Chắc cụ đang đùa :v

ManPlus

Xe tải

Đây ko phải tư duy của 1 nhà đầu tư, đã gọi là đầu tư em nghĩ phải cân nhắc nhiều vấn đề nhưng 2 cái cốt lõi là chi phí cơ hội và quản trị rủi ro. Ko phải tự nhiên nó lại có cái từ "chi phí cơ hội", sao cơ hội lại đc coi là 1 loại chi phí?
Đầu tư BĐS thì tùy hoàn cảnh/ khẩu vị đầu tư từng người, có người ko có thời gian vì BĐS ko phải công việc chính của họ, hoặc người tsan đủ lớn, vài năm mới vào sóng 1 lần, còn lại đi hưởng thụ csong thì họ chọn những BĐS an toàn như nhà nội đô, ko có đột biến về csht, nhu cầu nói thẳng là tăng ít và đều đều, nên lúc thị trường nóng sốt thì giá cũng ko tăng mạnh bằng BDS khác. Có người thì ưa mạo hiểm, tìm những BĐS mà csht chưa hoàn thiện/ chưa rõ ràng, rủi ro cao hơn nhưng lại có cơ hội lợi nhuận lớn hơn.
Theo em thì BĐS nó sẽ có dạng hình sin, nhưng là hình sin tịnh tiến đi lên, mua đỉnh của chu kỳ trước rồi chờ đến đỉnh của chu kỳ sau mới bán tưởng là ko lỗ, nhưng nếu tính chi phí cơ hội vào thì hiệu quả đầu tư là ko có.

Chỉnh sửa cuối:

casauking

Xe tăng
Đây ko phải tư duy của 1 nhà đầu tư, đã gọi là đầu tư em nghĩ phải cân nhắc nhiều vấn đề nhưng 2 cái cốt lõi là chi phí cơ hội và quản trị rủi ro. Ko phải tự nhiên nó lại có cái từ "chi phí cơ hội", sao cơ hội lại đc coi là 1 loại chi phí?
Đầu tư BĐS thì tùy hoàn cảnh/ khẩu vị đầu tư từng người, có người ko có thời gian vì BĐS ko phải công việc chính của họ, thì họ chọn những BĐS an toàn như nhà nội đô, ko có đột biến về csht, nhu cầu nói thẳng là tăng ít và đều đều, nên lúc thị trường nóng sốt thì giá cũng ko tăng mạnh bằng BDS khác. Có người thì ưa mạo hiểm, tìm những BĐS mà csht chưa hoàn thiện/ chưa rõ ràng, rủi ro cao hơn nhưng lại có cơ hội lợi nhuận lớn hơn.
Theo em thì BĐS nó sẽ có dạng hình sin, nhưng là hình sin tịnh tiến đi lên, mua đỉnh của chu kỳ trước rồi chờ đến đỉnh của chu kỳ sau mới bán tưởng là ko lỗ, nhưng nếu tính chi phí cơ hội vào thì hiệu quả đầu tư là ko có.
Em thì lại thấy mấy ông đó bây giờ toàn dạng đầu có sỏi thôi, nhà đầu tư bình thường còn phải cắp sách vở qua học mấy ông đó dài dài ý chứ. BĐS nội đô mà bác đang nói đến có lẽ là bđs khu vực trung tâm quanh hồ gươm chứ còn thực ra nội đô thì nó bao gồm cả các quận ở ngoài mới hơn nữa mà.
Chung quy lại, đầu tư chỗ rủi ro hơn ra nhiều tiền rồi thì cũng mon men tìm cách nhảy vào nội đô mua dần dần để giữ tiền.

ManPlus

Xe tải
Sóng sau xô sóng trước thôi cụ ạ, người đi trước tài sản đủ rồi thì người ta chọn phương án đầu tư hợp với họ thôi, tiền nhiều thì cũng có mang đi hết được đâu.

Chutututu

Xe đạp
Có thể sắp suy thoái kinh tế khó khăn kiểu này thì bđs phải giảm ít nhất 50% giờ ai đang nhiều đất nhiều nhà nhìn thấy tiền mất tư gf ngày ai chưa có thì lại nhẹ đầu còn mua được nhà giá rẻ

nvht

Xe điện
Có thể sắp suy thoái kinh tế khó khăn kiểu này thì bđs phải giảm ít nhất 50% giờ ai đang nhiều đất nhiều nhà nhìn thấy tiền mất tư gf ngày ai chưa có thì lại nhẹ đầu còn mua được nhà giá rẻ
em nghĩ tùy nơi, tùy phân khúc mà mức giảm sẽ từ 10% - 50% trong 1 năm tới