[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

Quê bầm

Xe điện
Nợ thuế không nhiều, các khoản vay và nợ thuê tài chính cũng nhiều đấy cụ nhỉ. Nhưng cụ tính ntn mà ra lãi 19 tỷ/ngày thế!
Mắt mũi em kèm nhèm nhưng em thấy trên báo cáo thì hàng tồn kho anh ấy còn 129k tỏi trong khi doanh thu 9 tháng đầu 2022 chỉ khoảng gần 8k tỏi phải không cụ

ManPlus

Xe tải
Các cụ cho em hỏi chút là nếu phát hành trái phiếu kiểu lòng vòng qua các cty con ntn thì có phản ánh hết vào bctc ko? Bài này đăng từ tháng 4, em nói thật chỉ đọc đc nửa hoa mắt chóng mặt rồi và lùng bùng ko hiểu gì

Quê bầm

Xe điện
Các cụ cho em hỏi chút là nếu phát hành trái phiếu kiểu lòng vòng qua các cty con ntn thì có phản ánh hết vào bctc ko? Bài này đăng từ tháng 4, em nói thật chỉ đọc đc nửa hoa mắt chóng mặt rồi và lùng bùng ko hiểu gì

Báo này hình như là của các cụ, ông em ở quê trước cũng có được phát báo này, sao lại đá sang cả mảng tài chính sâu thế này hở cụ

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Báo này hình như là của các cụ, ông em ở quê trước cũng có được phát báo này, sao lại đá sang cả mảng tài chính sâu thế này hở cụ
Em nghĩ vụ trái phiếu này cơ bản là xử lý ổn rồi cụ ah. Do tính chất nghiêm trọng nên vừa rồi ông to nào cũng cố gắng xoay sở và gồng mình để xử lý, còn những ông nhỏ thì không biết thế nào.

Dấu hiệu dễ nhận thấy là lãi suất tiền gửi tăng liên tục trong khi đầu ra là lãi suất cho vay của các ngân hàng lại không điều chỉnh tăng tương thích (bình thường lãi suất cho vay luôn tăng trước) là các cụ hiểu ntn. Thực tế tăng lãi suất tiền gửi nhưng những doanh nghiệp sản xuất vẫn khó tiếp cận nguồn vốn từ các đợt huy động này!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Quê bầm

Xe điện
Em nghĩ vụ trái phiếu này cơ bản là xử lý ổn rồi cụ ah. Do tính chất nghiêm trọng nên vừa rồi ông to nào cũng cố gắng xoay sở và gồng mình để xử lý, còn những ông nhỏ thì không biết thế nào.

Dấu hiệu dễ nhận thấy là lãi suất tiền gửi tăng liên tục trong khi đầu ra là lãi suất cho vay của các ngân hàng lại không điều chỉnh tăng tương thích (bình thường lãi suất cho vay luôn tăng trước) là các cụ hiểu ntn. Thực tế tăng lãi suất tiền gửi nhưng những doanh nghiệp sản xuất vẫn khó tiếp cận nguồn vốn từ các đợt huy động này!
Em cũng mong tất cả ổn, như anh này tồn kho vậy, doanh thu vậy và người mua trả tiền trước chỉ khoảng 14.8k thì cũng tâm tư liệu có ổn lắm ko ạ

KoenigseggPigani

Xe tăng
Sáng nay trình Quốc Hội dự thảo luật đất đai sửa đổi rồi nhưng em đọc thấy không như kỳ vọng, toàn thấy định tính mà lại không thấy nhắc đến thuế tài sản đối với BĐS thứ 2 trở đi. Lạ nhỉ ~o)

Thuế thì nó trong luật thuế riêng cụ ah, luật thuế thu nhập cá nhân, thuế sd đất phi nông nghiệp vv
Nchung sửa luật đất đai thì phải cỡ 5-7 luật sửa theo như luật kdoanh bds, luật nhà ở, luật đầu tư vv
Thậm chí giờ còn phải trình sẵn cả nghị định thi hành các luật đó luôn để đại biểu thảo luận vv
Nhưng mà làm dc trong 2023 thì e thấy giỏi, xáo trộn quá lớn hành lang pháp lý

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Thuế thì nó trong luật thuế riêng cụ ah, luật thuế thu nhập cá nhân, thuế sd đất phi nông nghiệp vv
Nchung sửa luật đất đai thì phải cỡ 5-7 luật sửa theo như luật kdoanh bds, luật nhà ở, luật đầu tư vv
Thậm chí giờ còn phải trình sẵn cả nghị định thi hành các luật đó luôn để đại biểu thảo luận vv
Nhưng mà làm dc trong 2023 thì e thấy giỏi, xáo trộn quá lớn hành lang pháp lý
Phải có đưa trong luật đất đai và luật kinh doanh BĐS cụ ah, sau luật thuế chỉ quy định cụ thể và chi tiết thôi!

KoenigseggPigani

Xe tăng
Phải có đưa trong luật đất đai và luật kinh doanh BĐS cụ ah, sau luật thuế chỉ quy định cụ thể và chi tiết thôi!
Nchung nó nhiều sắc thuế và phí lắm cụ, vd
- nộp tiền sd đất khi chuyển mục đích hay giao đất lần đầu thì luật đất đai, cái này tính theo bản giá nn (có hệ số) sắp tới dự kiến là tăng cái bảng giá này lên, thế nên chỉ cần mọi sắc thuế giữ nguyên mà tăng cái bảng giá đất bằng 80% giá thị trg thì mọi khoản thu đều tăng gấp 3-4 lần theo
- thuế tncn chuyển nhượng thừa kế bds thì luật thuế tncn
- tiền sử dụng đấy phi nn hàng năm, hay sắp tới là thuế sd đất phi nn vượt hạn mức (thu cao với vượt hạn mức) luật thuế sd đất phi nn
Thuế thì bên thuế họ thu và tính theo luật quản lý thuế

Quê bầm

Xe điện
Nchung nó nhiều sắc thuế và phí lắm cụ, vd
- nộp tiền sd đất khi chuyển mục đích hay giao đất lần đầu thì luật đất đai, cái này tính theo bản giá nn (có hệ số) sắp tới dự kiến là tăng cái bảng giá này lên, thế nên chỉ cần mọi sắc thuế giữ nguyên mà tăng cái bảng giá đất bằng 80% giá thị trg thì mọi khoản thu đều tăng gấp 3-4 lần theo
- thuế tncn chuyển nhượng thừa kế bds thì luật thuế tncn
- tiền sử dụng đấy phi nn hàng năm, hay sắp tới là thuế sd đất phi nn vượt hạn mức (thu cao với vượt hạn mức) luật thuế sd đất phi nn
Thuế thì bên thuế họ thu và tính theo luật quản lý thuế
Không làm ngay đc đâu cụ ơi, giá thị trường bằng bao nhiêu để lấy 80%, hạn mức là bao nhiêu, vướng nhiều lắm lại như xưa thôi ạ

Trà đặc

Xe buýt

Đúng là một hệ thống chằng chịt như một mạng nhện. E đọc mà hoa cả mắt...:((

Covid2021

Xe buýt

ổn hay ko thì cứ chờ thanh tra xong biết ngay cụ ạ

phinnguyensky

Xe hơi
E thấy giá nhà Liền kề biệt Thự bắt đầu giảm giá, Ô bạn e trước kể mua 1 căn biệt thự Vin Quận 9 , giá ban đầu mua 20 tỷ, sau có người trả 35 tỷ ko bán, giờ rao cả mấy tháng nay ko có người mua, mặc dù giảm giá sâu, các cụ nào có nhu cầu mua nhà hãy cân nhắc, e nghĩ 1 thời gian nữa sẽ xuống, trước là đất nền, sau sẽ là chung cư nhất là khu Ngoại ô, với tình hình chính phủ siết chặt vay tín dụng , và tăng lãi xuất ngân hàng sẽ 1 sớm 1 chiều thôi, chúc các cụ mợ ngày đầu tuần vui vẻ
Các CĐT cũng bớt ngáo giá rồi, có chủ đầu tư còn giảm tận 45%

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Cụ chơi ck ko? Hầu như bds hệ số nợ đều > 2 hết. Và thêm nữa bds là ngành nghề ko đánh giá đc qua PE, eps để nói cổ phiếu nó rẻ hay đắt vì nó làm dự án nguồn tiền về, lợi nhuận đột biến rất lớn. Có khi 3 quý kqkd kém so với cùng kỳ nhưng quý 4 tiền về 1 cục lại bằng cả năm.
Còn về vay nợ và tất cả chỉ tiêu cụ nên đọc thêm Thuyết minh báo cáo tài chính. Nó sẽ cho biết cụ thể hơn các khoản vay nợ.

X9LT

Xe máy
Các bác cứ kêu lãi tăng giá BDS giảm. Thế mua ô tô cũng vay bank thì giá ô tô nó có giảm không