[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

nhim bong

Xe tăng
- Ngân hàng nâng ls huy động và ls cho vay lên cao và ít có khả năng tiếp cận đc dòng tiền do các nhà bank đều hết zoom, đặc biệt là vay tiền đầu tư BDS lúc này gần như là không thể
- Chứng khoán giảm rất sâu, có lúc VN đã dưới 1000, tài khoản các NĐT bay ít nhất cũng 30-40%, thậm trí có TK bay đến 70-80%, do vậy không còn khả năng rút tiền từ ck ra đầu tư các lĩnh vực khác nữa, đặc biệt là BDS
- Tình hình kte thế giới lạm phát tăng cao, đặc biệt là ở các nước phát triển. Fed liên tục tăng ls để kiềm chế lạm phát
- Chiến tranh NG - U vẫn chưa có dấu hiệu hạ nhiệt, thậm chí có nguy cơ bùng phát hơn
- Trong nước thì công cuộc chống tham nhũng, chống vi phạm pháp luật vẫn đang cao trào, rất nhiều các CEO dính phát luật, thị trường trái phiếu huy động vốn gặp nhiều vấn đề
Với tình hình như trên thì thị trường BDS ở VN chắc chắn sẽ hạ nhiệt, chứ không thể tiếp tục tăng nóng như giai đoạn vừa rồi đc , đây sẽ là giai đoạn tiền mặt sẽ là Vua
Hiện tại đã xuất hiện hiện tượng bán tháo BDS, có những căn chào giá hạ giật mình để thu tiền về. Nhưng chắc chắn sẽ còn hạ nữa nên ai đang cầm tiền cứ giữ im và chờ tiếp nhé
Cụ anhtu2006 này viết bài hay, mà sao lại bị tịch thu bằng thế nhỉ

Duonglang123

Xe tăng
Cụ rình mua hàng thì phải kiên nhẫn sâu sâu mới đc hàng tốt chứ. E thật các cụ cứ đút tiền vào bank cho nó lành. Qua đông chí 2023 lại 1 loạt dự án nó khánh thành hoặc khởi công thì lại vất vả đi tìm đất à? :(
Cháu tiết kiệm được 1 tỏi, nên gửi bank hay ôm một miếng đất tỉnh cụ?

thangmin

Xe tăng
chắc cụ ấy phản ánh khách quan quá, người nào hô hạ nhiệt, toang, sập... sẽ động chạm trái ý của nhiều chiên da trên này.
Cụ nghĩ các chiên da đó quyền lực vậy ư? Thu được bằng của ofer phải có máu mặt phết đấy :)) chắc trong lúc tranh luận cao trào ko kiểm soát được "tốc độ" nên bị thu bằng thôi. Giống cụ Vui với cụ Elise gì gì đó bên team toang ý :D

thuyhtt

Xe tăng
Đúng vậy, chỉ có lô góc màu đỏ này khởi điểm 11 tỷ đấu trúng 18 tỷ nhưng diện tích 156.6m2 chứ ko phải 100m2 như cụ kia nói. Còn các lô trong màu xanh cũng chưa đến 3 tỷ đổ lại thôi cụ
Xin phép các cụ cho em lôi lại bài này lên.
Các cụ cứ chê đất quê đất tỉnh giảm giá này kia, qua em về quê, mảnh đất em ngắm hồi cuối 2021 chủ không bán, vừa bán xong giá chả giảm còn tăng (8,3 tỉ lên 9,5 tỉ/270m2 (9x30)).
Mà quê em mãi huyện ngoại thành Hải Phòng, sát Thái Bình, khu đất cũng thuộc mặt đường kinh doanh thôi, ko phải thị trấn gì cho cam.
Không chỉ mảnh đó, mấy mảnh quanh đó bán giá đều cao hơn 2021. Mà toàn mảnh to khủng, sâu tầm 30m mới sợ :((.
Người có tiền đúng là có lối đi riêng. Mà toàn dân quanh quanh đấy mua, chứ chả có tay to Hà Nội nào mon men về được đến đấy.
Từ mai em xin phép khóa mồm, ko dám chém gió về giá nữa, quê nhục.

BloodOwl87

Xe điện
Các cụ cứ chê đất quê đất tỉnh giảm giá này kia, qua em về quê, mảnh đất em ngắm hồi cuối 2021 chủ không bán, vừa bán xong giá chả giảm còn tăng (8,3 tỉ lên 9,5 tỉ/270m2 (9x30)).
Mà quê em mãi huyện ngoại thành Hải Phòng, sát Thái Bình, khu đất cũng thuộc mặt đường kinh doanh thôi, ko phải thị trấn gì cho cam.
Không chỉ mảnh đó, mấy mảnh quanh đó bán giá đều cao hơn 2021. Mà toàn mảnh to khủng, sâu tầm 30m mới sợ :((.
Người có tiền đúng là có lối đi riêng. Mà toàn dân quanh quanh đấy mua, chứ chả có tay to Hà Nội nào mon men về được đến đấy.
1 lô đấy đại diện cho tất cả bđs tỉnh hả mợ? Đất đấu giá ế đầy kìa mợ.

casauking

Xe tăng
1 lô đấy đại diện cho tất cả bđs tỉnh hả mợ? Đất đấu giá ế đầy kìa mợ.
Thấy bác đó bảo có mấy mảnh quanh đó cũng bán giá cao hơn 2021 chứ ko phải chỉ 1 mảnh kia. Nhà đất này cứ người này nhìn người kia mua bán có giao dịch mà định giá thôi, quan trọng vẫn có người mua thì tức là vẫn có người chấp nhận mức giá đó. CŨng ko hẳn là đại diện cho bđs cả tỉnh nhưng nếu có nhiều nhà cùng 1 khu vực bán được giá tốt hơn 2021 thì dĩ nhiên giá đất khu vực đó hiện nó đang cao hơn 2021 là hiển nhiên rồi.

Đâu cũng vậy thôi, thường thì chỉ tính theo các khu vực được thôi chứ mấy ai tính chung cả tỉnh vào đâu vì 1 tỉnh có nhiều khu vực, có khu giá rẻ khu giá đắt, khu tăng giá và khu giảm giá chứ ko phải giá chỗ nào cũng như nhau. Ngay như ở Hà Nội hay các tỉnh khác cũng thế, có khu vực ế chỏng ế chơ cũng có khu vực giá cao mà vẫn có người sẵn sàng mua, chuyện rất bình thường thôi chứ đâu phải bđs khó khăn là tất cả mọi chỗ mọi phân khúc đều đồng loạt giảm giá như nhau.

Fanlivbay

Xe buýt
Áp dụng thu phí nội đô thì giá chung cư ở trong và ngoài vđ3 sẽ phân hoá về giá rõ rệt ngay
Vâng đúng rồi cụ ah. Ở trong thì sẽ tăng phi mã, còn ở ngoài thì đứng giá hoặc giảm. Lúc đấy mọi người sẽ đua nhau vào trong vd3.

casauking

Xe tăng
Vâng đúng rồi cụ ah. Ở trong thì sẽ tăng phi mã, còn ở ngoài thì đứng giá hoặc giảm. Lúc đấy mọi người sẽ đua nhau vào trong vd3.
Cũng là 1 yếu tố sẽ tác động giá bđs trong vđ3 trong khoảng thời gian vài năm tới. Giờ thì chưa thấy rõ ngay nhưng lúc triển khai rồi dân tình mới cuống cuồng đi tìm mua. Cái này cũng là xu hướng các nước khác nó đều áp dụng, sớm muộn gì cũng làm thôi.

daunb

Xe đạp
Trước dịch chỗ em 7 tỉ/ lô. Sau đó khớp dần lên 8-10-12-14 tỉ, có khớp thật chứ k phải ảo.

Giờ rao bán vẫn 14-15 củ nhưng đek ai mua. Em đoán 12 là hợp lý. Nhưng ví dụ hạ xuống 10 tỉ thì 1 đống hàng xóm em sẵn sàng ôm thêm (toàn mấy bố thừa tiền, cũng nhăm nhe rẻ là ôm cả năm nay rồi).

Nghĩa là đã có mặt bằng giá mới, thấp hơn đỉnh cao hơn đáy trc dịch. Ít nhất là ở khu em, khu đông đúc có người ở, chứ em k bàn mấy chỗ xa xôi phân lô lùa gà...
bác ở khu nào thế

magiczip031

Xe tải
Chìm quá bán xong lu loa lên cho cả làng biết, còn đẩy giá miếng khác. Bác ra Đông Hải xem có ế đầy ra không.

Jetttttttttt

Đi bộ
Khu Đức Phát 3 Bình Dương (dự án nhà ở kcn) giảm nửa giá chưa ai thèm ngó. Đúng là phân khúc ngoài thì thảm thật, còn khu nhà phố sg cũng dạng chững hoặc tăng nhẹ thôi chứ chưa có dấu hiệu giảm vì nhu cầu là thực tế.

daunb

Xe đạp
Nếu ntn thì e lạy mấy bố bảo giảm 45-50%, kể cả bố Trần Minh bds, viết sách, review tiktok....hay các bố khác.
Thứ nhất là các cụ nhìn mục "Trừ vào giá". Có 2 mục này thôi. Mà theo quan điểm e lại để chắc chắn 2 mục trừ vào giá này, các cụ phải lên tận phòng kinh doanh của cty để hỏi và xác nhận các điều kiện.
Tất cả các chương trình sales sự kiện bán hàng của các hãng bán lẻ hay đồ công nghệ ko thiếu những chương trình ntn. Đặc biệt là khi khách trả thẳng, ko trả góp. Thế nên e rất khâm phục những bộ phận sale và MKT của các hãng lớn. Rất giỏi và năng động, biến đổi liên tục. :))
Cá nhân e khi bán bds ra cũng nhờ đội sales tìm những khách nét, trả ngay. Thiện chí gia lộc hay giảm thêm chút luôn và ngay chứ ko cò kè. Cốt yếu là được việc. :)
Trần Minh BĐS chém gió thôi, bán khóa học với lùa gà là chính

BìnhMinh89

Xe tăng
Chìm quá bán xong lu loa lên cho cả làng biết, còn đẩy giá miếng khác. Bác ra Đông Hải xem có ế đầy ra không.
Năm trước rao dịch rau muống đột biến toàn để cả bàn tiền tỉ rồi phông bặt bắt tay bắt chân ôm hôn thắm thiết, giờ thì không biết đã xào tỏi hết chưa cụ nhỉ :))

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
Đợt giữa năm đấu giá đồng đế xã cự khê Thanh Oai, có lô trúng giá 88 vãi cả xoài, đất xung quanh thì 30. Giờ ko hiểu mấy bố đấu giá đấy xanh cỏ chưa mà cứ hô ko giảm.

volvo.XC90

Xe tăng
Đợt giữa năm đấu giá đồng đế xã cự khê Thanh Oai, có lô trúng giá 88 vãi cả xoài, đất xung quanh thì 30. Giờ ko hiểu mấy bố đấu giá đấy xanh cỏ chưa mà cứ hô ko giảm.
Nghe đâu đợt này đất đấu giá HĐ có khá nhiều lô còn huỷ phiên vì ko có người tham gia đấu cơ