Cùng thảo luận: Khi lùi, các Bác nhìn 3 gương hay quay đầu ?????

Khi lùi xe bác nhìn gương hay quay đầu lại?

• Tổng bình chọn
    2,430

Vu Duy Khanh

Xe hơi
Lùi thế nào an toàn là đx, mình cẩn thận cứ ngoái đầu lại cho chắc

Ngô Quốc Huấn

Xe đạp
Tổ 17, phường Nguyễn Thị Minh Khai, thành phố Bắc
Chiều nay em thấy 1 bác Ford Everest lùi mà ngoái cả người lại, em chợt nghĩ không hiểu các bác OF khi lùi xe có ngoái cả người như vậy không??? Ngoái đầu Vẹo sườn chết :D. Riêng cá nhân em do thầy giáo dậy nên em chỉ nhìn 3 gương. Mời các Bác cùng thảo luận.
P/s: Không câu vote :21:
Cái này chỉ mang tính thảo luận: Khi lùi xe sử dụng gương là đương nhiên. Tuy nhiên trong nhiều hoàn cảnh khác nhau (có thể do trời mưa gương bị mờ, mất gương,...) thì ngoái đầu khi lùi vẫn được coi là một giải pháp. Dù xe có hiện đại hay đắt tiền đến mấy, thậm chí được trang bị cả camera lùi thì khi lùi xe vẫn có những khoảng mù (nó nằm ngoài vùng quan sát của gương, camera) nếu là người cẩn thận các cụ nên nhìn qua vai (giống như ngoái đầu nhưng không hoàn toàn). Ai cũng muốn chuyến đi của mình hoàn hảo, nếu có thể làm được những gì để đảm bảo an toàn khi di chuyển theo em nên áp dụng triệt để. Đầu tuần em xin mạn phép có vài ý kiến nhỏ gọi là mang tính xây dựng. Chúc tất cả các cụ lái xe an toàn, thượng lộ bình an !

Chỉnh sửa cuối:

Dungnguyen1375

Xe máy
bài viết của cụ Ngô Quốc Huấn hay và đầy đủ, ý nghĩa, chắc em phải thực hành nhiều cho quen, chứ em lùi không bao giờ quay đầy chỉ nhìn 3 gương thôi
chắc tại em học tải và chạy tải ngay từ ngày đầu nên chưa bao giờ em ngoái đầu lại phía sau

Chỉnh sửa cuối:

Daylai_hn1

Xe máy
Lùi bị khuất tầm nhìn nhìn 3 guơng là chuẩn các cụ ạ.guơng 2 bên là quan sát 2 phía trái phải để xem có bị sát bên nào k còn guơng giữa để nhìn đằng sau giữa xe.và guơng giữa sẽ to hơn guong bt để trừ hao độ gần của đuôi xe

linhtruongyb

Xe hơi
cụ nói chuẩn,có những góc gương không thể soi thấy được,lúc nào nhiều chướng ngại vật nên nghiêng ngó thêm 1 chút
cháu cũng đồng ý với cụ, cụ ấy nói rất chuẩn.

jessyvn

[Tịch thu bằng lái]
Tuỳ cụ ạ. Ông chú nhà cháu lái xe bao năm rồi mà nhìn gương ko lùi nổi cụ a. Cứ phải ngoái người lại

piaggioall

Xe tải
Tùy chỗ tùy lúc. Nếu đường vắng thì bác cứ thoải mái nhắm mắt mà lùi.

svvn2004

Xe hơi
Trước khi lùi thì e ngó lại đằng sau. Còn lúc bắt đầu lùi thì e nhìn 3 gương. Góc nào khuất quá thì e kết hợp cả quay đầu lại ngó tý cho an tâm ạ.

PPTPTT

Xe hơi
em thì cả 4. thường thì nhìn 3 gương, nhưng cũng có lúc phải quay đầu, đặc biệt là đi cái xe ở cơ quan thì toàn phải quay đầu vì không tin cái gương lắm :))

xemay82

Đi bộ
Cái này em chia sẻ với các cụ, hi vọng có ích:
1. Em học lái xe ở Mĩ và thi bằng ở Mĩ năm 2006 (San Diego). Ở đó, nếu khi lùi xe mà không cho tay phải bám vào ghế bên cạnh, sau đó quay đầu lại nhìn thì 100% là trượt. Nguyên tắc: khi xe còn chuyển động lùi, thì đầu phải quay lại nhìn. Chỉ khi nào xe dừng hẳn, mới được quay lại.

2. Một điểm nữa ở VN em thấy các cụ ít cài dây an toàn. Cài này đã được chứng minh bằng mô phỏng cũng như thống kê tai nạn: dây an toàn giúp giảm thiểu thương vong 80% khi bị tai nạn so với việc không dùng dây.

3. Ở VN các cụ hay cho trẻ con ngồi ghế hàng trên (ngồi một mình hay có người bế). Cái này nguy hiểm vì airbag có thể giết chết các cháu dưởi 12 tuổi nếu có tai nạn. Mong các cụ lưu ý. Không nên để các cháu ngồi hàng trên.

4. Trẻ em dưới 25kg khi đi xe phải có thêm car seat hay booster. Bên Mĩ cái này bị phạt nặng. Chỗ an toàn nhất cho cháu nhỏ là chỗ chéo với driver seat (nếu lái xe bên phải đường như ở VN thì là ghế sau, bên tay phải xe; nếu lái xe bên trái như Úc thì là ghế sau bên phải xe).

Chúc các cụ lái xe an toàn (em thi thoảng về VN nhưng chưa bao giờ dám cầm lái ở VN). Có cụ nào gặp khó khăn như em thì cho em xin ít kinh nghiệm.

Freehandcap

Xe máy
Bài này thật là hay, bản thân em "lùi xe chỉ nhìn gương, chả quay đầu lại bao giờ".

Có điều là em thấy chủ đề này bị lẫn lộn giũa vấn đề Kỹ thuật lái xe và kỹ năng lái xe:

1) Về mặt kỹ thuật, các cụ Lùi chỉ nhìn gương như em không có nghĩa là không bao giờ quay đầu nhìn lại, nếu trong những trường hợp đặc biệt mà nhìn gương không quan sát hết mối nguy hiểm thì em thường nhảy hẳn ra xem và nếu có thể nhờ người ra tín hiệu giúp để lùi, đây là vấn đề kỹ năng. Nhưng kỹ thuật lùi thì vẫn là Lùi chỉ nhìn gương.

2) Lùi nhìn gương, chỗ khó quay đầu: Nếu đây là kỹ thuật lùi thì thày em không dạy. Nếu định nghĩa chỗ khó là những chỗ mà nhìn gương không quan sát được hết mối nguy hiểm thì nó lại giống như trường hợp 1 ở trên, nếu chỗ khó là những chỗ mà nhìn gương vẫn thấy thì tức là kỹ thuật này bản chất là kết hợp nhìn gương + quay đầu.

Maus

Xe điện
Tuỳ tình hình mà làm, không nên cứng nhắc các cụ ạ. Thậm chí có lúc trời tối quá mà đường còn bị xẻ rãnh, em đành phải mời một ông khách xuống xe để hướng dẫn cho em quay đầu xe luôn. Ông ấy chẳng thấy phiền hà gì mà còn hăng hái nữa.

neonguyen1808

Xe hơi
Em thường xem phía sau trước xe có cái gì không, rồi mới lên xe vào số lùi, nhìn cả 3 gương, lúc có còi chíp của cảm biến kêu em vẫn phải quay lại nhìn , có người si nhan được thì tốt.

cowboyhn

Xe buýt
Hay quá. Em cảm ơn bác nhiều.

vuanhanghi

Xe điện
Em thấy cứ có cam lùi là lành nhất, nhiều khi đi đường nông thôn hẹp, trời tối xe dài lại mưa nữa chẳng hạn thì khả năng lùi gốc cây là rất cao

mrdat95

Xe máy
Website
www.facebook.com
Đúng như câu trả lời: Em lùi nhìn 3 gương, khó thì quay lại nhòm
Còn lái xe lạ, thì e phải nhảy ra nhìn địa hình xong lùi thì đa số là quay lại nhòm

Đinh Sỹ Biên

Đi bộ
Em thì không bao giờ ngoái đầu ra, mà em luôn kết hợp 2 gương chiếu hậu và cam. May mắn là xe em mới mua nên óp sừn tương đối đầy đủ!