[Công nghệ] Cùng thảo luận tiết kiệm điện khi chày điều hòa vào ban đêm

xyzhuyxyz

Xe tăng

Nha Trang@

Xe điện
ĐH em đặt cách xa người 5m, quạt cũng vậy. Luôn để nhiệt độ 29, quạt số nhỏ nhất cho xoay. Ngủ phải đắp chăn, gần 5g sáng dậy tắt. Tháng hết 300k tiền điện.

Red2010

Xe điện
Tháng vừa rồi nóng. Nhà e x2 tiền điện. ĐH phòng ngủ ngày nào cũng từ 23h tối đến 10h sáng hôm sau.
Thời tiết ngày càng khắc nghiệt.

bachlamhqhg

Xe buýt
Cụ chi tiết đó, và cũng khá giống e khoản để 30 độ, ban đầu e bật full công suất 15p, bật 1 quạt phe phẩy, trước lúc đi ngủ thì hẹn giờ quạt 3 tiếng, điều hòa đến 4h sáng và bật 30 độ, vẫn đắp chăn như thường, đêm yên tĩnh cũng ngồi nghe xem nó ngắt ko, cơ mà chạy pải 20p mới ngắt sau đó 3-5p lại chạy :D,
Nhà cụ này giống hệt nhà e, trước lúc đi ngủ bật thật lạnh vì lúc này người còn nóng do các hoạt động trc lúc ngủ nên cần lạnh nhiều, lên giường thì giảm về 29.5 hoặc 30 độ, gió để nấc 2 kết hợp 1 quạt phe phẩy cũng hẹn đúng 3 tiếng thì tắt quạt. Lúc này cơ thể ko hoạt động nữa nên ko sinh nhiệt nên điều hòa 30 độ e nằm vừa ko cần đắp chăn, bà cả và cu bé thì đắp chăn mỏng, điều hòa thì e để đến lúc dậy chứ ko hẹn giờ tắt. Kết hợp thêm cái phun sương để tạo độ ẩm tầm 55 đến 65%. Tiền điện 2 tháng nay chỉ loanh quanh 500k.

edc

Xe lăn
Em để 29 độ. 2 cải chạy từ lúc 18h đến 6h sáng hôm sau Vẫn đắp chăn mỏng. :D
Các cụ tiết kiệm làm gì :))

Hatha Yoga

Xe tăng
Một tuần nóng vừa qua ở HN em bật điều hòa suốt đêm để ngủ. Thay vì phải trả nhiều tiền điện em đã suy nghĩ và đưa ra giải pháp đặt nhiệt độ cho điều hòa lên 29 độ và để chế độ gió yếu nhất có thể, chỉnh cánh gió cho quạt thẳng vào chỗ ngủ. Đến nửa đêm nếu có thức giắc (đi lái) thì đặt lên 30 độ.Nằm nghe ngóng lúc chưa ngủ thấy hiện tượng và kết quả như sau:
1- Lúc đầu bật máy thì cục nóng chạy lâu hơn một chút khoảng 10 phút:và luồng khí lạnh thổi vào người nên vẫn phải đắp chăn mỏng
2. Sau khi má trên ĐH nhận đủ nhiệt độ phòng 29 độ thì cục nóng ngắt khoảng 10 phút thì tự động chạy lại khoảng 3 -4 phút lại ngắt và cứ thế đều đặn đóng ngắt như vậy
3. Cảm giác lúc cục nóng chạy thì lạnh tê chân, lúc cục nóng ngắt thì mát dễ chịu (chấp nhận dc)
4 Lúc nửa đêm đặt lại nhiệt độ lên 30 độ thì lúc này cục nóng gần như ko chạy (hoặc chạy thời gian rất ngắn). Lúc này ĐH tác dụng như cái quạt thôi, nhưng nhờ kk trong phòng còn mát nên vẫn rễ chịu (kiểu trong siêu thị bán và chạy thử quạt hơi nước ấy).
(Cục nóng đặt ngay ngoài tường nên em cảm nhận rất rõ lúc nó chạy hay stop, DH nhà em 9000BTU và 1 chiều, không inverter, chạy phòng ngủ 14m2).
Kết luận nếu tính tổng thời gian cục nóng chạy trong 1 đêm là rất ít---tiết kiệm khá khá điện mà vẫn giải quyết dc mát phòng
Không biết ai thiết kế lắp điều hòa cho cụ, em mà lắp điều hòa như cụ chắc ốm suốt, về phong thủy không tốt, về sức khỏe gió lạnh thổi thẳng đầu thẳng mặt gây ốm
Nhà em 3 cái điều hòa chạy, có khách thì 4 cái, cuối tháng chả biết bao nhiêu tiền điện :(
Như vậy có thể "tạm thời" kết luận là cụ mua được con điều hòa xịn, phòng ốc của cụ cũng chuẩn chỉ (không bị khe hở...) - chúc mừng cụ.
Nhà em đặt 28 độ mà mấy hôm nay vẫn thấy nóng (sau khi chạy được 1-2h mới mát)
Tưởng thế nào chứ như cụ chủ thì suy nghĩ về tiết kiệm mấy xu điện ấy có khi còn ốm thêm, em cũng tk điện bằng cách bật thì bật 1 mạch, chứ không bật 1 lúc lại tắt, phòng phải kín, nhiệt độ mặc định 27 độ cho nhanh lạnh, 1 lúc sau lạnh tăng 28 độ là chuẩn. 2 vc em đi làm ban ngày, nhà dùng điện chủ yếu buổi tối có mỗi cái tivi, vài cái đèn, điều hòa bật từ tối đến sáng, tháng có 600 bạc tiền điện.

Đh em mua là con Midea của Tàu có 6 triệu bạc, có inverte tiết kiệm điện gì đó, thấy nó cũng ok.

Hatha Yoga

Xe tăng
Em cũng chơi kiểu giống cụ chủ thớt, máy nhà em Panasonic, nhưng mấy hôm nay quá nóng, để maximum là 30 độ mà đến gần sáng nó mới tự ngắt. Để máy chạy suốt 5-6 tiếng trong môi trường nhiệt độ trung bình hơn 30 độ như vậy liệu có sớm tèo cục nóng không các cụ nhỉ ?
5 - 6 tiếng ăn thua gì cụ, cụ bật 24/24 cả tháng cũng dc, nó sinh ra là để cày rồi, nóng thì làm sao, hơi nóng thông qua đường ống ra két nóng, quạt gió nó thổi hết ra ngoài rồi. Ô tô nhiệt độ nóng như thế còn không ăn thua chứ cái nhiệt độ vài chục độ.

Zerodaide

Xe buýt
Chưa chắc đã tiết kiệm được đâu cụ ơi... chơi cái kiểu này lúc thì cả luồng khí lạnh nó thổi vào người, lúc thì xung quang nóng như lò lửa, khả năng ngũ sẽ không ngon giấc.... vài bữa thì vào viện nằm sớm !
Còn tùy cụ ah, ngày xưa khi đang sinh viên phòng trọ mái pro , mùa hè em toàn chơi nhúng ướt quần áo để nguyên không vắt , rồi leo lên giường bật quạt ngủ.Gió nó thổi vào mát như nằm dh luôn, nên e ngủ rất ngon đến khi tỉnh dậy là người khô cong luôn. Nhiều người cứ bảo là bị cảm lạnh đấy thế mà đến khi ra trường em chưa biết cảm lạnh là gì.

Trần Gia

Xe tăng
E thấy cụ tiết kiệm đc thời gian ngủ ạ :D

Trần Gia

Xe tăng
Còn tùy cụ ah, ngày xưa khi đang sinh viên phòng trọ mái pro , mùa hè em toàn chơi nhúng ướt quần áo để nguyên không vắt , rồi leo lên giường bật quạt ngủ.Gió nó thổi vào mát như nằm dh luôn, nên e ngủ rất ngon đến khi tỉnh dậy là người khô cong luôn. Nhiều người cứ bảo là bị cảm lạnh đấy thế mà đến khi ra trường em chưa biết cảm lạnh là gì.
Thời trâu bò đấy nay còn đâu cụ :D, nhà e thì mùa này kể cả trời mưa cũng bật đh( dry) ko thì F1 nó xoay , vật như cá rô đẻ trứng, chả ngủ đc vs chúng nó :))

5starsdba

Xe buýt
Em sử dụng smarthome để điều khiển tự động hoàn toàn. Lúc bật thì bật lạnh kèm quạt nhẹ. Sau một khoảng thời gian tăng nhiệt độ lên 29 độ và tăng 1 số quạt. Gần sáng thì tắt điều hòa và tăng thêm một số quạt nữa. Đồng thời độ ẩm dưới 50% thì bật máy bù ẩm, trên 75% thì tắt máy bù ẩm.

vieteuro

Xe container
Có đôi ba tháng lăn tăn gì tiền điện
Mở để nó phục vụ cuộc sống mình mà

ngoc_phuong

Xe lăn
E cứ xay cả ngày. 22 độ.

itnd

Xe hơi
Phòng bé tí mà tính toán đau đầu vậy cụ. Điều hòa thổi thẳng vào người như cụ là không tốt đâu, tham khảo các ks kha khá 1 chút sẽ thấy điều này (thổi ngang phía cuối giường ngủ)

Chelski

Xe điện
Lắp thế nào thì đỡ không tốt hơn ạ :-??
Vị trí lắp điều hòa trong phòng ngủ tốt cho sức khỏe nhất mà bạn nên biết
Đăng tải 27/06/2019 09:07 - Mến Bùi
Vị trí lắp điều hòa trong phòng ngủ sao cho phù hợp rất quan trọng. Không những sẽ làm mát hiệu quả nhất cho phòng ngủ của bạn mà còn đảm bảo sức khỏe cho người sử dụng. hãy cùng xem những vị trí nên và không nên lắp điều hòa cho phòng ngủ dưới đây nhé!
Chuyển tới tiêu đề chính trong bài [xem]

Vị trí đặt điều hòa là một trong những bước vô cùng quan trọng không chỉ về tính thẩm mỹ mà còn giúp cho điều hòa làm mát hiệu quả hơn, an toàn cho sức khỏe của người sử dụng hơn.
Nhưng không phải ai cũng chú ý đến điều này. Vậy nếu chưa biết đặt vị trí điều hòa ở đâu tốt nhất trong phòng ngủ thì hãy tham khảo bài viết dưới đâu để chọn cho mình một vị trí tốt nhất nhé!
Trước khi đến với những vị trí tốt nhất để lắp đặt điều hòa thì bạn hãy xem một số vị trí cần tránh lắp đặt điều hòa dưới đây.
Những lưu ý khi chọn vị trí
Vị trí lắp đặt điều hòa cho phòng ngủ phải đảm bảo được hơi lạnh (nóng) của thiết bị được luân chuyển đều khắp phòng, việc này sẽ giúp bạn tiết kiệm điện tương đối nhiều và đảm bảo độ bền của máy. Bên cạnh đó, khí lạnh (nóng) được phân phối đều sẽ không gây ảnh hưởng tới sức khỏe của gia đình đặc biệt là khi ngủ, hệ hô hấp sẽ yếu đi rất dễ mắc các bệnh về phổi, họng nếu như hơi lạnh (nóng) không đồng đều trong phòng.
Lưu ý thứ hai là về hướng gió của điều hòa. Như chúng tôi đã phân tích ở trên, bạn cần đặc biệt quan tâm tới hướng gió thổi ra từ điều hòa, hãy cố gắng chọn một vị trí lắp đặt mà hướng gió không ảnh hưởng trực tiếp tới bạn và gia đình. Hướng gió lạnh (nóng) ảnh hưởng trực tiếp trong thời gian dài sẽ rất có hại cho sức khỏe.
Và điều thứ ba bạn cần tránh là không nên đặt mặt lạnh gần khu vực giường ngủ.
Vị trí không nên lắp đặt điều hòa trong phòng ngủ

Vị trí không nên lắp điều hòa
Đầu tiên bạn nên tránh lắp điều hòa bên phải cạnh giường . Như quan sát hướng điều hòa gần như thổi thẳng vào mặt người nằm. Điều này không tốt cho sức khỏe có thể dễ gây cảm cúm, khó chịu và ốm nếu sử dụng lâu ngày.
Vì vậy bạn cần tránh vị trí này ra nhé.
Vị trí phái bên phải cạnh dường và hướng điều hòa cũng đang chĩa thẳng vào người nằm. Bạn cũng tránh vị trí này ra nhé.
Một vị trí nữa, khá nhiều người chọn vị trí này để lắp đặt vì cho rằng vị trí này sẽ làm mát tốt và hiệu quả nhất.
Tuy nhiên vị trí này cũng như hai vị trí đầu tiên hướng của điều hòa thổi thẳng mặt người năm, lại chính diện từ trên xuống. Hơi lạnh sẽ khiến cho bạn cảm thấy khó chịu và dễ gây bị ôm.
Nếu bạn đang để vị trí này thì tốt nhất hãy tháo và lắp điều hòa ra vị trí khác để đảm bảo sức khỏe cho con bạn và cả gia đình.
Gia đình có trẻ nhỏ cần chú ý tuyệt đối tránh các vị trí lắp đặt điều hòa hướng cửa thổi khí lạnh vào người nhất là vào mặt.
Vì trí lắp đặt điều hòa tốt cho sức khỏe
Bạn hãy xem một số vị trí lắp đặt điều hòa tốt cho sức khỏe dưới đây để áp dụng lắp đặt cho phòng ngủ nhà mình nhé.
Vị trí lắp đặt điều hòa ở phòng ngủ tốt cho sức khỏa
Vị trí lắp đặt điều hòa ở phòng ngủ tốt cho sức khỏe

Vị trí lắp đặt điều hòa ở phòng ngủ tại góc phòng
Vị trí lắp đặt điều hòa gần cửa sổ
Vị trí phía trên hay 2 bên cửa ra vào là nơi thích hợp nhất để lắp đặt một chiếc máy điều hòa. Tại đây, điều hòa có thể vận dụng tối đa luồng gió làm mát cho người sử dụng ngay khi vừa bước vào phòng.
Ngoài ra, đặt điều hòa không khí ở cửa ra vào sẽ không làm ảnh hưởng tới không gian trong căn phòng, tạo cảm giác thoáng đãng, rộng rãi, không ảnh hưởng tới các đồ nội thất có chiều cao sát trần.
Đặc biệt đặt máy tại 2 bên giường, khí lạnh sẽ lan tỏa nhẹ nhàng, giúp bạn có một giấc ngủ thoải mái hơn......"

Mitomxoan

Xe tăng
Một tuần nóng vừa qua ở HN em bật điều hòa suốt đêm để ngủ. Thay vì phải trả nhiều tiền điện em đã suy nghĩ và đưa ra giải pháp đặt nhiệt độ cho điều hòa lên 29 độ và để chế độ gió yếu nhất có thể, chỉnh cánh gió cho quạt thẳng vào chỗ ngủ. Đến nửa đêm nếu có thức giắc (đi lái) thì đặt lên 30 độ.Nằm nghe ngóng lúc chưa ngủ thấy hiện tượng và kết quả như sau:
1- Lúc đầu bật máy thì cục nóng chạy lâu hơn một chút khoảng 10 phút:và luồng khí lạnh thổi vào người nên vẫn phải đắp chăn mỏng
2. Sau khi má trên ĐH nhận đủ nhiệt độ phòng 29 độ thì cục nóng ngắt khoảng 10 phút thì tự động chạy lại khoảng 3 -4 phút lại ngắt và cứ thế đều đặn đóng ngắt như vậy
3. Cảm giác lúc cục nóng chạy thì lạnh tê chân, lúc cục nóng ngắt thì mát dễ chịu (chấp nhận dc)
4 Lúc nửa đêm đặt lại nhiệt độ lên 30 độ thì lúc này cục nóng gần như ko chạy (hoặc chạy thời gian rất ngắn). Lúc này ĐH tác dụng như cái quạt thôi, nhưng nhờ kk trong phòng còn mát nên vẫn rễ chịu (kiểu trong siêu thị bán và chạy thử quạt hơi nước ấy).
(Cục nóng đặt ngay ngoài tường nên em cảm nhận rất rõ lúc nó chạy hay stop, DH nhà em 9000BTU và 1 chiều, không inverter, chạy phòng ngủ 14m2).
Kết luận nếu tính tổng thời gian cục nóng chạy trong 1 đêm là rất ít---tiết kiệm khá khá điện mà vẫn giải quyết dc mát phòng
Cụ giống nhà em. Phòng em khoảng 16m2, kín (vì mùa đông e cũng chỉ đắp chăn mỏng) bật 29 độ ngủ đến sáng. Ko thấy khó chịu vì nóng và trẻ con nó cũng ko bị sổ mũi ạ.

Wall1

Xe buýt
Máy nhà e Pana lắp 5 năm nay rồi, có chế độ tự dò người trong phòng để hướng cánh gió đến, nếu phât hiện ngủ nó tự tăng 1 độ, giảm tốc độ quạt, nếu phát hiện nhiều người chuyển động nó tự giảm 1 độ so với setup.

Để nhiệt độ cao và để chế độ làm mát yên tĩnh (quạt gió chạy mức nhỏ nhất) đúng là tiết kiệm điện hơn và vẫn đủ mát để ngủ vì có quạt phe phẩy bên ngoài, nhưng tuyệt đối tránh luồng gió điều hòa thổi trực tiếp vào người vì nó rất lạnh, và rất nguy hiểm...

QuangSunlight

Xe điện
Máy nhà e Pana lắp 5 năm nay rồi, có chế độ tự dò người trong phòng để hướng cánh gió đến, nếu phât hiện ngủ nó tự tăng 1 độ, giảm tốc độ quạt, nếu phát hiện nhiều người chuyển động nó tự giảm 1 độ so với setup.
Kiểu điều hòa " cầm đèn chạy trước ô tô " như này em cực ghét . Người ta không muốn gió thổi vào người mà nó cứ tự động xoay cánh gió như vậy thì cáu phết .

Wall1

Xe buýt
Kiểu điều hòa " cầm đèn chạy trước ô tô " như này em cực ghét . Người ta không muốn gió thổi vào người mà nó cứ tự động xoay cánh gió như vậy thì cáu phết .
Đó là cảm biến Econavi, cụ thích thì đặt, ko thích thì thôi.
E thì rất thích.