[Funland] Cùng trao đổi, Một ngàn lẻ một câu hỏi về bảo hiểm ôtô

bachchuongtu

Xe tải
Xe em mua BH toàn bộ.
Xe em bị xe khác đâm vào ( xe họ không có BH ), bên BH trả lời em là nếu em không sai thì họ không bồi thường, em có trách nhiệm làm việc với người gây tai nạn để được bồi thường.
Như vậy có không hả bác?

LXC đệ

Xe buýt
Website
www.giaothongmienbac.com.vn
Xe em mua BH toàn bộ.
Xe em bị xe khác đâm vào ( xe họ không có BH ), bên BH trả lời em là nếu em không sai thì họ không bồi thường, em có trách nhiệm làm việc với người gây tai nạn để được bồi thường.
Như vậy có không hả bác?
Bảo hiểm nói thế là kô có trách nhiệm , dù bác có đúng hay sai thì trong qui định bh của họ cũng kô nói như thế . bác bảo họ viết ra xem có dám kô :))

chandai8x

Xe máy
Em thì em thấy ăn tiền được của ông PJICO hay PVI là khó lắm. Nhất là mấy ông vớ vẩn như AAA hay Viễn Đông thì còn chết nữa

chandai8x

Xe máy
À mà cho hỏi ở đây có bác nào làm bên bảo hiểm ko?
Có gì anh em giúp đỡ nhau tí. Nhà em có mấy con chạy bắc nam. Năm nào cũng tham gia của mấy ông Bảo Việt. Năm ngoái phang chết 1 mạng ở Bình Định. CA bảo lỗi của mình chạy lấn đường. Thế mà Bảo hiểm chỉ đền có 15 tr là sao? Trong khi thực tế nhà em đền cho họ 40 tr. Chưa kể bồi dưỡng "các đồng chí CSGT" ngày đêm vất vả

nguyenngoctoan

Xe hơi
Có được, tôi cũng đã bị trường hợp tương tư, PJICO trả tiền thay kính mới, đâu khoảng 4T5 gì đó - vết nứt của tôi khi đó là 9cm
Bác nên làm ngay để là nó cứ rạn kéo dài ra, trông khiếp lắm
Mất 1 ngày vì gara phải qua hãng lấy kính gin

Tuy nhiên khi thay cần kiểm soát tụi gara, vì ẩu lắm, sau khi thay keo dán lem nhem rất bẩn mà không tẩy đi được - nêu thỏa thuận trước và kiểm tra cẩn thận, nếu không ưng đừng nhận
xe gì mà kính đắt thế cụ, em đi xe hàn quốc trước cũng được bảo hiểm cái kính có 500k

hvhdragon

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
thamlotsanoto.vn
Bác giúp em chút: (Lần đầu mua xe)
- Khi lấy xe xong gọi điện cho bác đến làm thủ tục để mua BH hay gặp bác ở đâu?
- Khoản giảm 20% cụ thể là ntn?
- Bác tính hộ em mua BH toàn bộ xe Corolla Altis 1.8AT 2009 xe LD thì tổng tiền bao nhiêu?
Cám ơn bác nhiều.
Em cũng như bác này, gửi cho e cái báo giá vào email: hvhdragon@yahoo.com

luxery_HNT

Xe buýt
Xe em mua BH toàn bộ.
Như vậy có không hả bác?
Có mấy vấn đề như sau ạ:
1, Khi bác mà sai thì bác được Bh trả tiền Bh bình thường cho xe bác khi bị thiệt hại, còn nếu xe kia bị hỏng cũng được bồi thường khi bác mua Bh TNDS
2, Khi bác đúng, xe kia gây tai nạn thì về nguyên tắc bên Bh phải sửa xe cho bác trước đã, sau đó sẽ đòi lại bên gây thiệt hại cho mình >>> cái này thường có biên bản công an.

Chúc bác lái xe an toàn

hvhdragon

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
thamlotsanoto.vn
Chỉnh sửa cuối:

luxery_HNT

Xe buýt
Cám ơn bác, mới check mail thấy email bác đã gửi, cám ơn bác nhé => e đã gửi email lại để hỏi một số vấn đề, bác trả lời giúp e cái nhé. Thanks
Em đã gửi lại mail rồi đó ạ,
Bác check hộ em nhé
Cám ơn bác nhiều

MOITAPLAIOTO

Xe đạp
Trích dẫn: "em thấy bác mua ở Bảo Việt là tốt nhất đấy
mạng lưới của Bảo Việt đã phủ kín cả 64 tỉnh thành"

Em mua bảo hiểm Bảo Việt BĐ đây! Vừa rồi em không để ý nên khi lùi xe tông vào con sư tử đá bị móp cánh cửa sau và sướt vài chỗ bên hông xe. Đem tới Bảo Việt để làm thủ tục bồi thường thì thấy quá ẹ!!!! Nếu em kể chi tiết thì các bác không thể tin được đâu. Hiện giờ xe em bỏ ở gara chổ BV chỉ định để làm . Nếu nhân viên BV mà làm khó dễ lần nữa là em sẽ kể sự tình cho các Bác nghe nhé.

thanhvu

Đi bộ
Chia sẻ thêm các cụ về anh Bảo Hiểm Bưu Điện
Mình mua bảo hiểm của Bưu điện, đến lúc mang xe đến làm bảo hiểm tại 100 Thái Thịnh chúng nó mắng tại sao gây tai nạn lắm thế. Xe 2 tháng, bị 2 lần va chạm.

Sau khi làm biên bản giám định xong, Nhân viên bảo hiểm Bưu Điện mang ra một bản thanh lý hợp đồng bảo hiểm với chủ xe yêu cầu chấm dứt bảo hiểm mặc mua BH 1 năm, nhưng mới được 2 tháng.

Bọn bảo hiểm Bưu điện làm ăn vớ vẩn, các cụ nên tránh chúng nó nhé!

kelieumang2

Đi bộ
Trích dẫn: "em thấy bác mua ở Bảo Việt là tốt nhất đấy
mạng lưới của Bảo Việt đã phủ kín cả 64 tỉnh thành"

Em mua bảo hiểm Bảo Việt BĐ đây! Vừa rồi em không để ý nên khi lùi xe tông vào con sư tử đá bị móp cánh cửa sau và sướt vài chỗ bên hông xe. Đem tới Bảo Việt để làm thủ tục bồi thường thì thấy quá ẹ!!!! Nếu em kể chi tiết thì các bác không thể tin được đâu. Hiện giờ xe em bỏ ở gara chổ BV chỉ định để làm . Nếu nhân viên BV mà làm khó dễ lần nữa là em sẽ kể sự tình cho các Bác nghe nhé.
Theo đúng luật, mình thích sửa xe ở đâu là quyền mình, bên bảo hiểm không có quyền chỉ định cho mình.
Theo tui, nếu nhân viên BH làm khó, alo cho sếp của hắn............

Santa2008

Xe tải
Bác có nhiều sự lựa chọn mờ, lần sau bác có nhu cầu mua bảo hiểm cứ ới em, đảm bảo bác sẽ mua được với giá sàn (thành viên hội Củ sâm là một lợi thế nữa), phục vụ thì miễn chê (nhanh như điện), bất cứ hãng nào bác phê (b)
Tôi mới mua xe nhập khẩu: Kia Forte, tư vấn giúp tôi mua BH của hãng nào? các gói BH nào?... Thanks

hoangbaolong

Xe buýt
Theo đúng luật, mình thích sửa xe ở đâu là quyền mình, bên bảo hiểm không có quyền chỉ định cho mình.
Theo tui, nếu nhân viên BH làm khó, alo cho sếp của hắn............
NẾU bác mua bh chọn gara sửa chữa nhé, phí thêm khoảng 20% thì có quyền chọn hãng

MayMan

Xe tăng
bác cho hỏi mua BH bắt buộc cho 4B là bao nhiêu tiền ợ. kô mua bị phạt thế nào?

luxery_HNT

Xe buýt
Tôi cũng vừa mua cái Camry 2.5 2010. Thứ 2 mới đi làm đăng ký, cũng cần mua bảo hiểm, nhờ bạn cho một ít thông tin nhé!
Cảm ơn!
Em đã Pm bác rồi đó ạ

Cám ơn bác đã quan tâm

luxery_HNT

Xe buýt
bác cho hỏi mua BH bắt buộc cho 4B là bao nhiêu tiền ợ. kô mua bị phạt thế nào?
Cái đó rẻ thôi bác ạ. Có 379.500d cả thuế. bác ra mấy cây xăng nó bán đầy ấy mà.
Còn về phạt tiền khi không có hay không mang BH TNDS là 500.000d khi CA kiểm tra

Philip

Xe máy
Lưu ý khi mua BH xe:
1, BH Trách nhiệm dân sự - bắt buộc theo Luật:
Đã là bắt buộc thì ai cũng phải mua. CSGT sẽ phạt một khoản tiền lớn hơn phí mua BH, nếu phát hiện chủ xe không mua BH TNDS cho xe. Ví dụ, xe 4 bánh gia đình sẽ bị phạt 500.000 (lớn hơn khoản tiền mua BH/năm).
Tuy nhiên, một số nơi bán bảo hiểm vẫn bán theo mẫu giấy chứng nhận bảo hiểm cũ; hoặc cấp giấy chứng nhận bảo hiểm với điều kiện bảo hiểm từ 2008 trở về trước. Chủ xe không quan tâm, nên không biết rằng một trong hai điều trên đều làm cho hợp đồng bảo hiểm của chủ xe không hợp lệ.
Bởi vậy, khi mua bảo hiểm, chỉ nên mua ở hai nơi: Một là văn phòng giao dịch chính của công ty; hai là mua ở ga-ra chính hãng mà mình hay qua tham khảo thông tin hoặc bảo dưỡng xe (phải là ga-ra lớn, chính hãng thì mới đảm bảo được cập nhật).
Một điều lưu ý nữa - một số công ty, trong đó có Liberty đang đưa cho khách hàng điều khoản bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự chủ xe cơ giới được ban hành từ 2007 - tức là điều khoản cũ và không còn được áp dụng. Quy định bắt buộc là áp dụng theo Thông tư 126 mới, và các công ty bảo hiểm áp dụng từ 2009. Các bác lưu ý nhé.

2, Mua bảo hiểm vật chất xe:
- Mua ở đâu: Nên mua ở Ga-ra mình quen và mang xe đến bảo dưỡng (để tiện đòi tiền và làm thủ tục về sau), hoặc mua qua người thật thân quen (để được giảm phí), hoặc mua tại văn phòng giao dịch chính ở tỉnh/thành phố của công ty bảo hiểm mà mình tin cậy.
- Mua bao nhiêu: Giá xe là bao nhiêu thì mua bấy nhiêu. Chuyện đơn giản vậy, nhưng nhiều bác tài tiếc tiền mua ít hơn, chả may... lại làm khổ mình vì không thể được bồi thường bằng mức thiệt hại.
- Mua thêm điều kiện nào: Thủy kích; Ga-ra chính hãng; Bồi thường không trừ khấu hao là ba điều kiện nên mua. Mất cắp bộ phận có phí quá cao, mức miễn trừ quá lớn và điều kiện quá khắt khe nên chỉ mua nếu xe bác là xe sang trọng.
- Lưu ý thêm: Loai bảo hiểm này có mức miễn trừ - tức là mình phải tự chịu số tiền đó mỗi lần đòi bồi thường, công ty bảo hiểm chỉ trả phần chênh lệch còn lại. Do đó, các bác phải kiểm tra xem mức miễn trừ là bao nhiêu. Tốt nhất là bằng 0 (và phải ghi rõ trong Giấy chứng nhận).

Chúc các bác lái xe an toàn, vui!

docongdoan

Xe đạp
Khu C lô 9, khu đô thị mới Định công, Hoàng Mai, H
Website
www.autonet.vn
Theo em thì sẽ có 2 căn cứ để bác lựa chọn sử dụng bảo hiểm ở hãng nào:
1. Nếu bác quen người bảo hiểm ở hãng nào thì mua ở hãng đó, quen giám định bảo hiểm thì càng tốt. Như thế sẽ thuận tiện cho bác nếu phải đi làm bồi thường bảo hiểm sau này.

2. Bác nhờ một Garage mà bác tin tưởng tư vấn là nên mua ở hãng nào. Bởi vì, Garage rất có kinh nghiệm về vấn đề này, họ biết hãng nào làm phục vụ tốt và không tốt. Thông thường tại các Garage đều bán bảo hiểm.
Chỗ em cũng làm về Garage nên em biết
Chúc bác lái xe an toàn.