[Funland] Cùng trao đổi, Một ngàn lẻ một câu hỏi về bảo hiểm ôtô

hung303

Xe điện
e chưa làm bảo hiển nên cũng ko biết thế nào, bác tư vấn giúp e vụ này với.
Xe e mua BH thân vỏ, T6 này hết hạn, hiện nay xe e bị nhiều vết xứoc quá, có 2 vài chỗ bị tróc sơn , hiện nay xe e vẫn để tên chủ cũ (là c.ty) bây giờ mình làm bảo hiển tút tát lại có đc ko nhỉ? và làm thế nào hả các bác ? :^) (mà lạ quá, 1 số chỗ thì e biết tại sao, còn phần lớn ko biết nõ xuất hiện khi nào nữa, tính e ko thích xăm soi mà):D

vili

Xe tải
hung303 nói:
e chưa làm bảo hiển nên cũng ko biết thế nào, bác tư vấn giúp e vụ này với.
Xe e mua BH thân vỏ, T6 này hết hạn, hiện nay xe e bị nhiều vết xứoc quá, có 2 vài chỗ bị tróc sơn , hiện nay xe e vẫn để tên chủ cũ (là c.ty) bây giờ mình làm bảo hiển tút tát lại có đc ko nhỉ? và làm thế nào hả các bác ? :^) (mà lạ quá, 1 số chỗ thì e biết tại sao, còn phần lớn ko biết nõ xuất hiện khi nào nữa, tính e ko thích xăm soi mà):D
Làm gấp đi, vì khi mua bảo hiểm mới thì thường khoảng 2-3 tháng sau mới nên yêu cầu bảo hiểm,
bác cần phải có dấu - chữ kỹ của chủ sở hữu xe, bác thì nhận là lái xe chẳng hạn.
Cụ thể thủ tục thì bác phải xem bảo hiểm ở đâu, ở PJICO thì em biết tí ti, ví dụ đưa thẳng qua gara (Đã xxx với bảo hiểm xxx chẳng hạn), tụi gara sẽ làm thủ tục, bác đưa đi ký - đóng dấu là xong
Bác cho thêm thông tin thì anh em mới đóng góp ý kiến ý cò được chứ

hung303

Xe điện
Cám ơn bác để e xem lại bảo hiểm của cty nào nhé !

nightpinky

Xe buýt
Có bác nào làm Agent của Cty bảo hiểm vui lòng PM em cái, em đang cần...rất gấp!

longvu

Xe tăng
Nghe chừng các bác dạo này ko mặn mà với dịch vụ bảo hiểm hay sao, 19 ngày đã qua ko có thêm một thắc mắc nào mới cả.
Em mở hàng luôn nhé:
Trên OF có bác nào làm hoặc có quan hệ với cty bảo hiểm Pjico thì ới em 1 tiếng nhé, Em định mua bảo hiểm Pjico mà. Xe em hết hạn bảo hiểm (dân sự + 2 chiều) hơn nửa tháng rồi mà vẫn chưa mua, đi qua ngã tư cứ phải né né các chú, may chưa dính, hê hê.
Thanks

vili

Xe tải
longvu nói:
Trên OF có bác nào làm hoặc có quan hệ với cty bảo hiểm Pjico thì ới em 1 tiếng nhé, Em định mua bảo hiểm Pjico mà. Xe em hết hạn bảo hiểm (dân sự + 2 chiều) hơn nửa tháng rồi mà vẫn chưa mua, đi qua ngã tư cứ phải né né các chú, may chưa dính, hê hê.
Thanks
Bảo hiểm bắt buộc bác nên mua, đi cho nó lành (mà giá trị nó hình như cũng không nhiều) - cái này bác gọi điện cho cho bất kỳ chú bảo hiểm nào cũng được

- Còn bảo hiểm tự nguyện (Với chúng ta là bảo bảo hiểm toàn phần hoặc bảo hiểm thân vỏ xe), theo em bác sử dụng trước đây của chú nào, nếu nó không chuối quá thì cứ tiếp tục là OK nhất

longvu

Xe tăng
Bảo hiểm bắt buộc (dân sự): mua dễ lắm, có thể mua ở ngay cây xăng.
Bảo hiểm thân vỏ xe: Cái khó là lựa chọn ở cty nào, sao cho sau này giám định ko...chuối quá thôi bác ạ

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
em mua bảo hiểm đều ở một chỗ từ năm 2003 tới giờ. Quen thế rồi cũng chẳng cần phải đổi chỗ mua. Được cái xe em ít khi vị va quệt

minhab

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em vừa mua BH thân vỏ được 3 ngày thì leo vỉa táng vỡ luôn cái cản trước + pha trái . Em đã kéo xe về hãng và mai sẽ gọi bảo hiểm . Theo bác trường hợp này của em có được bồi thường ko ạ vì em nghe nói phải giữ nguyên hiện trường chờ BH đến để xác minh, lí do là tắc đường nên em cho kéo luôn

vili

Xe tải
Em vừa mua BH thân vỏ được 3 ngày thì leo vỉa táng vỡ luôn cái cản trước + pha trái . Em đã kéo xe về hãng và mai sẽ gọi bảo hiểm . Theo bác trường hợp này của em có được bồi thường ko ạ vì em nghe nói phải giữ nguyên hiện trường chờ BH đến để xác minh, lí do là tắc đường nên em cho kéo luôn
Không cần đâu bác ạ, vì trị giá chắc ko quá cao, bác không nói rõ loại xe cũng như hoàn cảnh nên khó có ý kiến xác đáng được
Tuy nhiên khi làm bảo hiểm bác cứ nếu chính xác sự việc cùng với nguyên nhân là do "mình thiếu quan sát" - tức là tự nhận lỗi về mình "mình lái kém í mà" thế là BH sẽ trả, tuy nhiên họ sẽ chỉ trả tiền thay kính pha trước và hàn sơn lại cản trước thôi, nếu bác muốn thay cái mới hoặc phải bỏ thêm tiền hoặc phải xxx với xxx
Chúc bác sớm nhận lại được nguyên trạng con xe như trước khi bác có ý định leo vỉa hè :D:D
Quên mất: do bác mới mua bảo hiểm 3 ngày nên sẽ khá là khó khăn đấy (Vì bảo hiểm sẽ sợ bị lạm dụng) - bác nên chuẩn bị cả nhân chứng, địa điểm, thời gian, hoàn cảnh xảy ra thật kỹ, chứ cứ làm đi làm lại thì vừa mất thời gian mà vừa dễ vào hoàn cảnh "1 lần không tốn - 4 lần không xong"

minhab

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xe em là Cì vịt 2.0 , chưa đăng kiểm gì cả vì mới mua mà. Nể ông bạn nên cho tập lái tí ai dè táng thẳng vào vỉa mới xót em chứ. Quả này mấy bác giúp em xem trà nước phí tổn và phương thức Bh ra sao để em còn làm với

vili

Xe tải
Cho dù là Ông bạn bác lái thì bác vẫn phải "nhận lỗi" thôi
bác cứ trực tiếp liên lạc với bảo hiểm (đặc biệt với người nào bán bảo hiểm cho bác) - đừng nên qua cò mẹ cò con, nội dung không có gì thay đổi mà lại mua thêm bực mình thôi

Dell600

Xe máy
Bác ơi xe 7 chỗ bây giờ mua BH Trách nhiệm dân sự mất mấy tiền /năm vậy ( lần trước em mất 550 k)

Chỉnh sửa cuối:

Longvh

Xe điện
Em vừa mua Bảo hiểm ở chỗ Gara cái xe nó hay bảo dưỡng rồi các bác ạ

Em mua của Bảo Minh SGN, có bác nào làm Cty này không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Cái BH bắt buộc thì mua đâu chả được, nếu muốn mua cái BH thân vỏ thì đến cái gara nào mà chú quen biết chủ gara rồi hỏi mua luôn 1 thể; tên thì vẫn là tên chủ cũ thôi, ko dùng tên của chú được đâu.
Đăng kiểm hỏi mấy đ/c lái xe cơ quan xem bên gia lâm có trạm đăng kiểm nảo địa chỉ ra sao rồi cầm đến đó làm khẩn trương.

tuananhlecong

Đi bộ
Mình chào các bác
Mình mới tham gia hội ôtô fun này khoãng vài tháng nhưng mình là chuyên viên bồi thường bảo hiểm của bảo minh sài gòn. Qua đây cũng tư vấn vài vấn đề để các bác rõ về bảo hiểm cũng như sau này có khiếu nại.
- Về Trách Nhiệm dân sự đối với người thứ 3 :
Theo qui tắc bảo hiểm số 23/2003 thì mức TNDS thấp nhất là 30T/30T ( nghĩa là mức bồi thường tối đa cho 1 người là 30triệu , 2 người 60 triệu , 3 người 90 triệu.... và bồi thường tối đa cho tài sản là 30 triệu đồng ) nếu giá trị bồi thường cao hơn thì chủ hoặc lái xe phải bỏ tiền thêm. Và qui tắc này có một nhược điểm là khi tai nạn xảy ra nếu do lỗi của lái xe thì bảo hiểm mới đến còn lỗi của người thứ 3 thì bảo hiểm không đền. Vì vậy các bác tài rất ngại khi tham gia bảo hiểm Mức trách nhiệm cao ( MTN ) để khi xảy ra tổn thất đỡ phải một phần chi phí của mình cũng như tâm lý lo sợ bị công an giam xe mất sở hụi do nằm bãi nên thường những sự việc nhỏ nhặc các bác móc tiền ra tự thương lượng khắc phục hậu quả
Theo qui tắc bảo hiểm số 23/2007 co 1 hiệu lực từ 12/06/2007 thì mức TNDS tối thiểu là 50T/50T về mặt nảy dĩ nhiên phí sẽ cao hơn và không bán 6 tháng mà phải bắt buộc tham gia 1 năm. Ưu điểm của loại hình này là khi xảy ra tai nạn dù có lổi hay không lỗi thì bảo hiểm cũng bồi thường.
VD : các bác tham gia 2 bảo hiểm TNDS 1 của Bảo Minh và 1 của Bảo Việt. Khi xảy ra tai nạn người thứ 3 là đụng vào chiếc camry 2.4G lái xe chết chẳng hạn thì về con người các bác lấy được tiền của cả 2 công ty bảo hiểm. Còn về vật chất với xe Camry VD sửa xe là : 80.000.000 đồng. Nếu các bác 1mua 1 bảo hiểm TNDS thì các bác phải bỏ thêm 30triệu đồng chênh lệch ( vì bồi thường tối đa cho phần vật chất là 50triệu đồng ) thì lúc đó 2 bảo hiểm Bảo Minh và Bảo Việt sẽ chia nhau 50% phần vật chất là mỗi bên 40triệu
- Cái ưu điểm thứ 2 là ở chổ :
VD : các bác đang đậu đèn xanh - đỏ bất ngờ có 1 thằng say rượu chạy honda đụng vào đuôi xe các bác => chết , sau khi vào công an giải quyết người nhà nạn nhân bắt các bác hổ trợ chi phí thuốc men mai táng - vợ nhỏ - con thơ khoảng 20triệu đồng ( vô lý không các bác nhưng là sự thật )còn không thì gia đình nạn nhân o bãi nại => không lầy xe của mình được => chuyển công an điều tra ( khoảng 4 tháng ) => chuyển toàn án => 4 tháng lúc đó xe của các bác không còn gì cả. Do luật giao thông của Việt Nam không qui trách nhiêm của người gây tai nạn ( đó là kẻ hở ) mà chỉ xử lý theo tình cảm con người.
Theo qui tắc 23/2003 thì lổi của lái xe thì mới đền thì trong trường hợp này bảo hiểm dĩ nhiên không đền.
Nhưng theo qui tắc mới 23/2007 ngày 12/06/2007 thì trường hợp này bảo hiểm vẫn phải đền cho các bác.
- Nói thêm về vật chất :
VD : Các bác đang đậu xe , có thằng xì ke tới bẻ 2 kính chiếu hậu của các bác , không có xác kính bảo hiểm không đền. Nhưng mất nguyên chiếc bảo hiểm sẽ đền cho các bác theo giá trị mua bảo hiểm ( giá thị trường ) Nếu muốn đền được phần mất cắp này thì các bác phải mua thêm mức bảo hiểm mất cắp bộ phận.
- Ngoài ra còn có các bảo hiểm tự nguyện như :
- Bảo hiểm thuỷ kích
- bảo hiểm tham gia sửa chữa hãng
- Bảo hiểm mới thay cũ ( không khấu hao vật tư khi sửa chữa thay thế )
Nói chung còn rất nhiều :
các bác cần Tư vấn về gì bảo hiểm cứ Phone cho em số Online 24/7 : 0903 776636 ( dể nhớ : bậy bậy sạo sạo ba sạo )

tuananhlecong

Đi bộ
Địa chỉ tin cậy để tham gia bảo hiểm xe? Tại sao không?

Một điều nữa để tránh phiền hà cho các bác khi tham gia bảo hiểm vật chất - TNDS ( người ta gọi là 2 chiều ) thì phải thương lượng về giá xe tham gia bảo hiểm? Có sửa chữa hãng không?
Mình cũng nhắc các bác rằng theo qui tắc bảo hiểm thì thiệt hại phải trên 50% ( hoặc không thể khắc phục được ) mới thay mới.
Mình ở Bảo Minh Sài Gòn nếu bác nào ở Sài Gòn có nhã ý tham gia bảo hiểm có thể liên lạc với mình :

Bao Minh Sài Gòn - Phong KT15
135A Pasteur - P.6 - Quan 3
Tel: 08 - 8229698 - 8229699 - 8230068 - 8229695
Fax: 08 - 8229702 - 8230069
Mobile: 0903 77 66 36
Email: tuananh-kt15@hcm.fpt.vn

Longvh

Xe điện
Ối trời, em vừa edit bài xong, hỏi Bảo Minh SGN vì em vừa mua BH ở đó thì gặp ngay bác.

Đề nghị bác vào OF thường xuyên để có việc anh em còn nhờ :)

hamvui

Xe tải
bác BM cho em hỏi, trường hợp nào bảo hiểm sẽ từ chối hoặc không đền toàn bộ (tất nhiên bảo hiểm cả hai chiều), bác cho em cái ví dụ hoặc nguyên tắc với ạ,

bes

Xe lăn
Hôm nay mấy anh em vừa tranh luận về vấn đề bảo hiểm trách nhiệm người thứ 3. Tỷ dụ xe em mua bảo hiểm toàn bộ, em đâm vào 1 cái xe khác. Xe em đương nhiên được bảo hiểm trả rồi, còn xe kia thì thế nào ạ? Ơn trời, từ hôm mua BH đến giờ em chưa phải dùng món này.