[Funland] Cùng trao đổi tìm hiểu về chính sách BHXH ở Việt Nam

Kurumasuki

Xe container
Em nghĩ cụ đọc xong cái tính toán của em cụ đã tự hiểu vì sao em nói: Điều 60 là điều hợp lý và bảo vệ quyền lợi người lao động. Một lý do nữa em sẽ trao đổi sau, đó là các cụ phải xem lại bản chất của BHXH, đó là phần dành cho tương lai, chứ ko phải cho hôm nay. Nhưng mà thôi, em sẽ trả lời cụ và các cụ khác về vấn đề này nhé. Em phân tích đưa ra quan điểm chứng minh BHXH Việt Nam có chế độ tốt, nhưng ko thấy ai bình luận lại và phản bác các quan điểm và dẫn chứng, toàn thấy nhiều cụ auto theo hướng ngụy biện chỉ trích cá nhân, nhận xét cảm tính. Chưa có ai bình luận về phương pháp và số liệu :)
Từ đầu đến giờ em toàn nói khái quát để thấy cái bất công tổng thể của BHXH
Chưa đi vào chi tiết với cụ đc
Nhưng riêng cái giả thiết con số trung bình thọ 88 tuổi hưởng lương hưu 28 năm với mức lương cao các năm cuối như cụ nói thì thôi em xin ko đi vào chi tiết nữa.

Ferrari horse

[Tịch thu bằng lái]
Sắp vỡ quỹ rồi thì phải các cụ ạ
Ko tự dưng mà mức đóng bảo hiểm từ 20 năm lên 25 năm cả (Giờ đa số 50-65tuổi tử vong vì bệnh tật ngày càng nhiều)
Cái số tiền mình đóng bảo hiểm 20 năm . Gom lại cũng khá nhiều - Mà đến khi trả lương hưu/1 tháng thì chả đáng bao nhiêu.
Nói chung là ko hơn thua với nhà nước đâu các cụ à :)) :)) :))
Đừng nói chuyện ăn thua cụ ạ. Đóng bảo hiểm là bắt buộc nhưng kinh doanh và tuyển dụng LD là quyền của DN. Khi chính sách BHXH ngày càng khắc nghiệt, cơ hội cạnh tranh sòng phẳng với nước ngoài và với ngay cả các DN FDI ở VN với rất nhiều ưu đãi cũng không có thì tự khắc họ thu nhỏ qui mô của DN và sa thải bớt nhân công. Lúc này thiệt thòi sẽ là ai chịu? Xã hội này vốn dĩ từ xưa đến nay thiếu thốn gì thì ghè đầu thằng dân nó quen rồi nay hội nhập mà vẫn tư duy đó thì sẽ sớm sập thôi!

Kurumasuki

Xe container
Em nghe loáng thoáng có người bảo 1 năm mới rút đc, có tài liệu văn bản nào ko cụ chỉ giúp em, em mới đóng 9 năm thôi
Luật qui định rõ mà cụ.
Nhưng cụ phải nhanh lên, đến 2020 là hết hạn bởi điều 60 kích hoạt lệnh cấm rút.

Bino

Xe điện
Nhưng riêng cái giả thiết con số trung bình thọ 88 tuổi hưởng lương hưu 28 năm với mức lương cao các năm cuối như cụ nói thì thôi em xin ko đi vào chi tiết nữa.
Nếu cụ nhìn vào bản tính toán, và cụ tính số năm mà cụ thọ, thì nó cũng ra được phương án cho cụ đấy cụ ạ. Nếu cụ thọ 70 tuổi, thì 2 phương án bằng nhau. Còn cụ ko đi vào chi tiết thì tùy cụ.

Ferrari horse

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tranh luận làm gì vô ích thôi. Nhà cháu phản biện không bác bỏ được thì lờ đi rồi giở giọng nguỵ biện. Có tý kiến thức còi mà chém ác liệt!

stcvph

Xe tải
Lương bình quân bác nên tính theo bình quân của xã hội, Mức tăng lương cũng tính theo tăng bình quân của xã hội ạ (tầm 5-6%).
Thứ 2 là tuổi tính lương hưu (có người cao người thấp, nhưng độ tuổi cũng nên tính bình quân của xã hội (khoảng 76 tuổi thôi cụ ạ)
Với nhấn mạnh với cụ là nếu đóng BHXH ăn lương hưu, thì chết là hết. (hưởng 1 đời), còn nếu tiết kiệm (thì có tài sản để lại cho con cháu muôn đời cụ nhé).
đúng cụ ạ cụ Bino tính là theo giả định của cụ trên. và cụ ấy quy dòng tiền về hết năm cuối cùng đó ạ lúc đó và người nhận lương hưu không tiêu mà gửi vào ngân hàng cụ ạ. Lúc đó người đóng theo BHXH lợi hơn rất nhiều do: người đó sống lâu hơn trung bình thời gian đóng bảo hiểm và hưởng như nhau, đóng BH 1 năm có 2,64 tháng lương mà nhận 12*75%=8,5 tháng lương.
BHXH nếu NLĐ chết mà con chưa trưởng thành hoặc không có khả năng lao động ... thì cũng được lương cụ nhé. tất nhiên là sẽ ít hơn, thiệt hơn so với NLĐ tuổi thọ cao.

Oteconde

Xe buýt
Đừng nói chuyện ăn thua cụ ạ. Đóng bảo hiểm là bắt buộc nhưng kinh doanh và tuyển dụng LD là quyền của DN. Khi chính sách BHXH ngày càng khắc nghiệt, cơ hội cạnh tranh sòng phẳng với nước ngoài và với ngay cả các DN FDI ở VN với rất nhiều ưu đãi cũng không có thì tự khắc họ thu nhỏ qui mô của DN và sa thải bớt nhân công. Lúc này thiệt thòi sẽ là ai chịu? Xã hội này vốn dĩ từ xưa đến nay thiếu thốn gì thì ghè đầu thằng dân nó quen rồi nay hội nhập mà vẫn tư duy đó thì sẽ sớm sập thôi!
Xin lỗi xã hội và xin lỗi nhân dân, thà đau một lần rồi thôi. Trong ofun có cụ nào trót mong nó sập sớm giống em không? hic...

Bino

Xe điện
Xin lỗi xã hội và xin lỗi nhân dân, thà đau một lần rồi thôi. Trong ofun có cụ nào trót mong nó sập sớm giống em không? hic...
Nếu mà sập hệ thống lớn, thì em có mong muốn giống cụ, chứ còn sập cái nhỏ, thì em ko :)

stcvph

Xe tải
Em nghe loáng thoáng có người bảo 1 năm mới rút đc, có tài liệu văn bản nào ko cụ chỉ giúp em, em mới đóng 9 năm thôi
Em trích luật BHXH 2014 ạ
Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Ra nước ngoài để định cư;

c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

d) Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

3. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều này không bao gồm số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện, trừ trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này.

4. Thời điểm tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần là thời điểm ghi trong quyết định của cơ quan bảo hiểm xã hội.

Điều 62. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần

1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương này thì tính bình quân tiền lương tháng của số năm đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ hưu như sau:

a) Tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 05 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

b) Tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 1995 đến ngày 31 tháng 12 năm 2000 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

c) Tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 đến ngày 31 tháng 12 năm 2006 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 08 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

d) Tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2007 đến ngày 31 tháng 12 năm 2015 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 10 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

đ) Tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 đến ngày 31 tháng 12 năm 2019 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 15 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

e) Tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2020 đến ngày 31 tháng 12 năm 2024 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 20 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

g) Tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2025 trở đi thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian.

2. Người lao động có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian.

3. Người lao động vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định, vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội chung của các thời gian, trong đó thời gian đóng theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định được tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại khoản 1 Điều này.

4. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

lehahai

Xe buýt
Thớt trước bàn về BHXH, nhà cháu có nói là giờ dân không muốn đóng dù nhìn thấy nó có lợi vì chủ yếu dân mất niềm tin vào chế độ vậy mà có thằng cho là nhà cháu ********* đới. Muốn tuyên truyền vận động gì thì trước hết phải hiểu bản chất của nó. 1 chế độ mà BHXH độc quyền nuôi báo cô lượng nhân viên khổng lồ chưa kể chi tiêu vô tội vạ thì NLD làm sao nhìn thấy tương lai được? Chưa kể có những bất công trong việc chi trả và hưởng phúc lợi vậy thì ai tin?
Các cụ cho em hỏi là nhân viên bảo hiểm xã hội có phải đóng bảo hiểm khônh nhỉ?

hoang1987

Xe tải
Vâng, cụ nên xem lại cách tính của em và chỉ ra chỗ sai, hơn là nhận định cảm tính.
Cụ nên nhớ 28 triệu/tháng là mức lương hưu của năm 2047 cụ nhé.
Em thì thấy có 2 chỗ bất hợp lý ở cách tính của cụ :
1. Phần điều chỉnh tăng lương nhà nước hàng năm của cụ quá cao, cụ không để ý em lấy ví dụ thực tế là từ năm 2010 đến nay mới tăng đc có 340k
2. Nếu lương điều chỉnh tăng thì lãi suất ngân hàng cũng tăng, lạm phát lại càng tăng

Oteconde

Xe buýt
Chỉ thắc mắc là sao BHXH Việt Nam lại phải xây cách tính "ưu việt thế ạ"
Em là dân đen chỉ có ít nguyện vọng:
1. BHXH tự nguyện cho người dân lựa chọn ( 2 option, hoặc đóng BHXH cho nhà nước, hoặc được rút phần đóng đó về tiêu).
2. Về mức đóng và tỷ lệ hưởng cũng chẳng cần cơ chế ưu việt vượt trội gì so với nước nọ nước chai. (chỉ cần lấy bình quân của các nước Đông Nam Á là được, hoặc bình quân của Châu Á, châu Âu... đại loại là lấy trung bình của thế giới, tôi éo cần cái sự vượt trội của các ông nn).
3. Nếu được thì cho thêm option nhiều mức (ví dụ đóng 20 năm thì được hưởng 20%, đóng 50 năm hưởng 90%.... đại loại thế...)
4. Tách 2 quỹ BHXH của dân sự và lực lượng vũ trang (ông lực lượng vũ trang chỉ ăn ở quỹ BHXH của lực lượng vũ trang, ông dân thì ăn quỹ của dân...)
...

camaro1s

Xe tăng
Website
www.aroma-car.vn
Em trích luật BHXH 2014 ạ
Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Ra nước ngoài để định cư;

c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

d) Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

3. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều này không bao gồm số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện, trừ trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này.

4. Thời điểm tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần là thời điểm ghi trong quyết định của cơ quan bảo hiểm xã hội.

Điều 62. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần

1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương này thì tính bình quân tiền lương tháng của số năm đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ hưu như sau:

a) Tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 05 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

b) Tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 1995 đến ngày 31 tháng 12 năm 2000 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

c) Tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 đến ngày 31 tháng 12 năm 2006 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 08 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

d) Tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2007 đến ngày 31 tháng 12 năm 2015 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 10 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

đ) Tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 đến ngày 31 tháng 12 năm 2019 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 15 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

e) Tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2020 đến ngày 31 tháng 12 năm 2024 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 20 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

g) Tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2025 trở đi thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian.

2. Người lao động có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian.

3. Người lao động vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định, vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội chung của các thời gian, trong đó thời gian đóng theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định được tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại khoản 1 Điều này.

4. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.
Thanks cụ em down về ngâm cứu vậy

kienvinh

Tháo bánh
Các bác chưa bác nào đúng đâu. Về tính dòng tiền, tôi đã vài lần lập bảng tính (model) chiết khấu về một năm trong tương lai (discount) để tính giá trị hiện tại ròng (NPV). Gần đây tôi lại tính, xét cả lạm phát và CPI (sẽ được dùng để điều chỉnh lương hưu).

Còn anh thớt, cảm ơn anh trả lời nhưng câu trả lời chưa thoả đáng đâu. Tối tôi sẽ post bài.

Còn bây giờ, tôi hỏi các bác câu sau. Tại sao cố bắt người lao động đóng BH trên tổng thu nhập? Giờ họ đóng dựa trên mức 5 tr thì sau chi trả dựa trên mức 5tr. Giờ đóng 15tr, sau chi trả dựa trên 15tr. Quỹ BH được gì? Động cơ của anh là gì?

vhdangiop

Xe tải
Có cụ nào dịch vụ lấy BHXH 1 lần ko ạ, để em tiến hành rút 1 cục cho đỡ nản. Tks

UniDung

Xe buýt
Chỉ thắc mắc là sao BHXH Việt Nam lại phải xây cách tính "ưu việt thế ạ"
Em là dân đen chỉ có ít nguyện vọng:
1. BHXH tự nguyện cho người dân lựa chọn ( 2 option, hoặc đóng BHXH cho nhà nước, hoặc được rút phần đóng đó về tiêu).
2. Về mức đóng và tỷ lệ hưởng cũng chẳng cần cơ chế ưu việt vượt trội gì so với nước nọ nước chai. (chỉ cần lấy bình quân của các nước Đông Nam Á là được, hoặc bình quân của Châu Á, châu Âu... đại loại là lấy trung bình của thế giới, tôi éo cần cái sự vượt trội của các ông nn).
3. Nếu được thì cho thêm option nhiều mức (ví dụ đóng 20 năm thì được hưởng 20%, đóng 50 năm hưởng 90%.... đại loại thế...)
4. Tách 2 quỹ BHXH của dân sự và lực lượng vũ trang (ông lực lượng vũ trang chỉ ăn ở quỹ BHXH của lực lượng vũ trang, ông dân thì ăn quỹ của dân...)
...
Em mong như cái ý 3 cụ nêu, nhưng dự là bà con về hết thì vỡ cmnl.

fanmu1234

Tháo bánh
Trước tiên em trao đổi về lập luận của em là Chế độ BHXH ở VN là một trong những chế độ ưu việt nhất trên thế giới cho những người tham gia.

Xét về độ bao phủ của các chính sách, tổ chức Lao động quốc tế đã có công ước C102 quy định trợ cấp tối thiểu cho 9 nhánh chế độ BHXH là (1) chế độ ốm đau; (2) chế độ thai sản; (3) chế độ tai nạn lao động và bệnh nghề nghiệp; (4) chế độ bảo hiểm thất nghiệp; (5) chế độ chăm sóc y tế; (6) chế độ tàn tật (ở Việt Nam còn gọi là chế độ mất sức lao động, nhưng với nghĩa khác); (7) chế độ tử tuất; (8) chế độ hưu trí, và (9) chế độ chăm sóc gia đình (cho những người đông con).

Ở VN, Chính sách BHXH đã thực hiện đủ 8 chế độ, chỉ thiếu chế độ số 9 (chăm sóc gia đình). Ở Đông Nam Á hiện nay, Việt Nam chỉ đứng sau có Thái Lan về số lượng các chính sách. Các cụ xem dưới đây:

Xét về độ bao phủ (tức là % dân số được hưởng chính sách này), thì Việt Nam đều cao hơn chuẩn quốc tế (xem thống kê dưới đây).

Xét về mức hưởng (tỷ lệ hưởng): đây là một yếu tố người lao động quan tâm nhất, thì em tính trên cơ sở 7 chế độ chính của BHXH hiện nay, người tham gia quan tâm nhất về mức hưởng.

*: Riêng TNLĐ-BNN: Thống kê theo số người làm công ăn lương chứ không theo lực lượng lao động.
**: Mức hưởng thấp nhất ước tính đối với người mới tham gia BHXH bị TNLĐ-BNN, suy giảm mức 31%. Mức hưởng cao nhất ước tính đối với người tham gia BHXH được 30 năm, bị TNLĐ-BNN, suy giảm mức 81%
***: Tối đa 4 định suất, tương ứng với 2 lần mức lương cơ sở, tương ứng với 55% tiền lương đóng BHXH bình quân hiện hành

Hiện nay nếu so với chuẩn công ước 102, mà rất nhiều quốc gia hiện nay không đáp ứng được chuẩn này, chính sách BHXH tại Việt Nam đã cam kết các mức hưởng rất cao hơn hẳn so với chuẩn quốc tế. Đặc biệt là chế độ hưu trí, chuẩn C102 quy định mức hưởng chỉ 40% so với mức đóng bình quân hàng tháng, ở VN nó đã lên đến mức 55-75%, tức là rất cao, và là một trong những nguyên nhân ảnh hưởng đến tính bền vững của Quỹ, điều đã được cảnh báo gần đây.

Mức hưởng của Việt Nam rất cao so với các quốc gia khác trên thế giới, các cụ xem biểu đồ dưới đây so sánh mức hưởng so với số năm tham gia BHXH của VN và các nước trên thế giới thì thấy Việt Nam đứng đầu TG về mức hưởng đối với những người có thời gian tham gia từ 32 năm trở xuống, cao hơn cả Luxembourg là quốc gia có chế độ ASXH hàng đầu thế giới. Một trong những lý do mức hưởng giảm sau 32 năm tham gia vì ở VN tuổi nghỉ hưu thấp hơn so với các QG khác.

Một so sánh khác: cân đối thời gian đóng – hưởng, cho thấy sự khác biệt lớn về mức hưởng của người tham gia BHXH ở VN

· Trung Quốc: Đóng 20% lương trong vòng 35 năm, hưởng lương hưu bằng 35% lương đóng trong vòng 20 năm

· Đức: Đóng 19,6% lương trong vòng 37 năm, hưởng lương hưu bằng 30% lương đóng trong vòng 20 năm

· Việt Nam: Đóng 22% lương trong vòng 28 năm, hưởng lương hưu bằng ~70% trong vòng 25 năm (tính chung cho 2 giới)

Biểu đồ dưới đây cho thấy Tỷ lệ hưởng lương hưu cho 1 năm đóng BHXH của một số nước trên thế giới, trong đó cũng cho thấy VN có tỷ lệ hưởng hưu trí rất cao so với thế giới

Việt Nam: Đóng 22% lương trong vòng 28 năm, hưởng lương hưu bằng ~70% trong vòng 25 năm (tính chung cho 2 giới)

Mục này cụ quên mất 1 điều là đồng tiền Việt Nam bị mất giá nhanh hơn tiền các nước khác.

fanmu1234

Tháo bánh
1. Chế độ BHXH Việt Nam là một chế độ ưu việt cho người Lao động

Ưu viẹt chỗ nào, vui lòng chỉ ra giúp.

2. Không có cơ sở để cho rằng mức đóng của BHXH Việt Nam là cao nhất thế giới
Theo cháu thì cứ so bình quân thu nhập và mức đóng BHXH thôi.

3. Quỹ BHXH sẽ không bị vỡ trong tương lai, người tham gia BHXH sẽ vẫn được hưởng lương hưu
Cái này hên xui

4. Điều 60 của Luật BHXH là một điều khoản hợp lý, bảo vệ quyền lợi của người lao động.
Để cháu xem lại điều này đã.

5. Điều chỉnh/cải cách BHXH sẽ nên theo hướng nào?
Cái này dành cho những nhà chuyên môn, có trách nhiệm (ăn lương nhà nước, thuế của dân thì phải đưa ra)

Vài ngu ý thế ạ.
Cháu cũng thắc mắc mục thứ 3. Vu 1000 tỷ của BHXH gửi vào Công ty tài chính ngân hàng nông nghiệp bị mất trắng, bây giờ xử lý thế nào. Hạch toÁn âm 1000 tỷ vào quỹ BHXH hay ngân sách nhà nước trích ra 1000 tỷ để trả thay cho Công ty tài chính?

fanmu1234

Tháo bánh
Em đi làm rảnh rảnh nên cũng ngồi thử tính toán xem đóng bảo hiểm hơn hay gửi tiết kiệm hơn, em lấy mốc đóng 4 triệu
- công ty và cá nhân đóng cho BHXH 32%, em lấy tròn 30% luôn, vị chi 1t2 / tháng
- Nếu số tiền đó không đóng vào BHXHchuyển vào Ngân hàng cho người lao động tiết kiệm ( Phương án 1) / đóng vào BHXH ( phương án 2 ), khi đó đến 88 tuổi thì kết quả như sau :
+ PA1 : Bác có 360 triệu tiền tiết kiệm, hàng tháng từ lúc về hưu đến khi 88 tuổi bác rút lãi và gốc 3t2/ tháng
+ PA2 : Hàng tháng bác có 3t2 / tháng do nhà nước trả
Như vậy, nếu các cụ sống được 88 tuổi thì các cụ vẫn còn dư 360t cho các cháu lấy tiền làm ma chay, liên hoan, còn theo PA 2 cụ chẳng có gì
cụ càng đi sớm thì số tiền còn lại ở PA1 càng cao
Rõ ràng việc đóng tiền vào BHXH là không có lợi cho người lao động
Chỗ này cụ nhầm lẫn, vì đồng tiền Việt Nam trượt giá, nên 360 triệu khi cụ 88 tuổi có khi chỉ mua được que kem. Nhưng khi cụ nghĩ hưu năm 64 tuổi, bảo hiểm sẽ chốt sổ tạm tính lương hưu là 3.2 triệu/tháng. Nhưng lương này được điều chỉnh theo lương tối thiểu của nhà nước quy định và tỷ lệ trượt giá của đồng tiền.

Ngoài ra nếu cụ nghỉ hưu thì cụ sẽ được 1 thẻ BHYT miễn phí 80% cho đến chết.