[Funland] Cuộc chiến với bệnh Gout

phohien035

Xe buýt
Xin lỗi các cụ, giờ em mới vào update được.

Sau 3 ngày uống thuốc (Feburic 80mg + Celebrex) em vẫn rất đau chân, theo cụ ở trên em bổ sung luôn + 1/2v Colchicine vào ngày thứ 3 đó => Tới ngày thứ 5 dùng thuốc là thấy tác dụng rõ rệt, cảm giác chân đi lại được dù vẫn... đau nếu bước mạnh hoặc va phải gì đó. Ít nhất là vẫn tham gia được chuyến du lịch cùng gia đình.

Em dùng kèm với 1/2v Colchicine thêm 10 hôm nữa thì bỏ và uống mỗi Feburic tới nay, chân đi lại bình thường, chạy nhẹ nhàng thì sẽ không sao, nếu làm động tác thể dục quay cổ chân thì có hơi đau một chút ở giữa bàn chân.

Giờ còn 8 ngày nữa là hết lộ trình thuốc bác sĩ kê, em sẽ đi xét nghiệm lại xem sao.

Cảm ơn các cụ đã giải đáp thắc mắc cho em và mọi người.
Cụ uống đến 8 ngày mới đi lại nhẹ nhàng được cũng nên chú ý. Trước em khi bị cấp là em táng ngày đầu 2v Cochicine luôn rồi ngày sau 1v, rồi giảm dần. Thường khoảng 3-4 ngày là cùng, đi lại bình thường. Nếu ko thì cũng ko quá 10v (10mg). Khi có hiện tượng đi lỏng thường là thuốc bắt đầu tác dụng là em thôi luôn. Bệnh chuyển hóa nên tùy cơ địa từng người nên khó nói chữa thế nào thì khỏi hẳn. Như em cứ bia hơi mà táng (mà chỉ 1 hôm cuối tuần thôi) là bị ngay nên lợi dụng thế từ chối nhiều cuộc. Nhưng uống rượu thì lại ko thấy gì kể cả tết chơi 2-3 buổi liên tiếp. Tuy vậy không nên lạm dụng.

bjboyn00b

Xe điện
em 36t mới bị gout , sau 1 tuần em nhậu 6 bữa, chó mèo đủ cả, nội tạng các kiểu, em đau gần chết 3 ngày mới đi khám, phải uống thuốc giảm đau, kết quả là gout, từ giờ kiêng hết, nghĩ tới cái cảnh ăn rau ngán quá :( .
Em thấy ông bạn bị vẫn uống rượu đều, ổng bảo rượu thì uống được, ngoài ra uống thêm Hana Deuric.
Quan điểm của em là không thuốc thang gì, hết đau sẽ tự điều chỉnh lại chứ nhiều thuốc giả tràn lan em cũng khiếp.

Có 1 điều em thấy lạ, bình thường em bia rượu về đi tiểu ra bọt nhiều lắm, 2,3 ngày sau mới hết bọt, tuy nhiên lần này em đi tiểu về không có tí bọt nào luôn mà uống khủng khiếp, khả năng các lần trước là axit uric nó theo nước đi ra ngoài , lần này ko ra nên bị gout luôn . Em sẽ theo đuổi vụ uống nhiều nước để đào thải axit uric ra ngoài, bỏ bia rượu để chức năng thận nó hoạt động tốt hơn, theo suy đoán của em, chủ yếu từ anh thận không đào thải được kịp so với mình bù vào, thành ra nhiều tinh thể axit uric nó ở khắp nơi.

Chỉnh sửa cuối:

Tranducduong

Xe tải
Vâng cảm ơn cụ ạ.
Em đang định bỏ Feburic và uống mỗi Colchicine để cho dứt cơn đau cho nhanh trước đã nhưng nghe cụ bảo nên em lại cố uống cả 2 vậy.
Các cụ cho em hỏi là uống Feburic này thì thường sau mấy hôm thì chỗ đau sẽ về trạng thái bình thường vậy ạ?
Cụ nên phối hợp Cochichill + Androxa sẽ mau khỏi hơn;
Bệnh này phải khâu mồm và tập thể dục đạp xe đều cụ ạ! Cụ tìm bài của cụ Thanhtung 147 gì đó trên đây đọc sẽ hiểu rõ về Gout!/chúc cụ mau khoẻ

mapbeou

Xe hơi
em 36t mới bị gout , sau 1 tuần em nhậu 6 bữa, chó mèo đủ cả, nội tạng các kiểu, em đau gần chết 3 ngày mới đi khám, phải uống thuốc giảm đau, kết quả là gout, từ giờ kiêng hết, nghĩ tới cái cảnh ăn rau ngán quá :( .
Em thấy ông bạn bị vẫn uống rượu đều, ổng bảo rượu thì uống được, ngoài ra uống thêm Hana Deuric.
Quan điểm của em là không thuốc thang gì, hết đau sẽ tự điều chỉnh lại chứ nhiều thuốc giả tràn lan em cũng khiếp.

Có 1 điều em thấy lạ, bình thường em bia rượu về đi tiểu ra bọt nhiều lắm, 2,3 ngày sau mới hết bọt, tuy nhiên lần này em đi tiểu về không có tí bọt nào luôn mà uống khủng khiếp, khả năng các lần trước là axit uric nó theo nước đi ra ngoài , lần này ko ra nên bị gout luôn . Em sẽ theo đuổi vụ uống nhiều nước để đào thải axit uric ra ngoài, bỏ bia rượu để chức năng thận nó hoạt động tốt hơn, theo suy đoán của em, chủ yếu từ anh thận không đào thải được kịp so với mình bù vào, thành ra nhiều tinh thể axit uric nó ở khắp nơi.
Gửi cụ
Thường thì khi bị sẽ phải uống thuốc để giảm cơn đau gout cấp, sau đó mới điều chỉnh chế độ ăn uống và tập thể dục cụ nhé.
Em cũng theo dõi 1 số kinh nghiệm các cụ trên này thì bệnh gout này nhiều khi bị tái lại mà không rõ nguyên nhân (mặc dù ăn uống kiêng kem và không rượu bia nhé.)
Kính cụ.

ambdiep

Xe buýt
Gửi cụ
Thường thì khi bị sẽ phải uống thuốc để giảm cơn đau gout cấp, sau đó mới điều chỉnh chế độ ăn uống và tập thể dục cụ nhé.
Em cũng theo dõi 1 số kinh nghiệm các cụ trên này thì bệnh gout này nhiều khi bị tái lại mà không rõ nguyên nhân (mặc dù ăn uống kiêng kem và không rượu bia nhé.)
Kính cụ.
Kinh nghiệm của cháu: vấn đề thời tiết nữa cụ nhé :).

mapbeou

Xe hơi
Kinh nghiệm của cháu: vấn đề thời tiết nữa cụ nhé :).
Gửi cụ
Có lẽ cụ nói đúng, em thấy cứ sang mùa từ thu sang đông và xuân sang hạ là có vẻ bị đau nhiều. Mặc dù không ăn đồ nhiều đạm và rượu bia cụ ah.
Kính cụ.

Khoe123

Xe đạp
Em xin chia sẻ câu chuyện của em và Gout.
Năm nay em 39 tuổi, từ nhiều năm trước em đã được bác sỹ cảnh báo về gout và mỡ máu do chỉ số acid uric luôn rất cao (500-550) và Triglycerid (3-5.0) nhưng ngày đó trẻ trâu phớt lờ hết, lại cậy tập TDTT đều đặn nên vẫn ăn nhậu suốt, món khoái khẩu là thịt bò (ăn Beef steak mỗi lần em ăn tới 600gram), hải sản ăn cũng khủng khiếp, người cơ bắp và không béo nên cứ nghĩ là ổn. Rồi 1 ngày đẹp trời tháng 6.2019, trưa hôm đó đi nhậu, đến đêm bế ru con ngủ cứ thấy hơi nhức cổ chân phải, lại tưởng do tập TT. Trưa hôm sau vì đau chân không đi tập được nên lại rủ anh em đi ăn thịt chó, kết quả là đêm phải uống thuốc giảm đau mới ngủ được. Sáng hôm sau đặt mua đôi nạng và đầu h chiều vợ đưa vào Viện 108 khám. KQ là Gout với acid uric 550. Uống Febuxotad (1v/1ng), Colchicine (nửa viên 1 ngày), Larfix, Rabeprazol, sau 20 ngày thấy đỡ thì bỏ, nghe ông bạn thân (đã khỏi 3 năm kg bị lại - sau này mới đoán ra ô bạn chỉ bị viêm khớp cấp nhưng bác sỹ KL là gout) mách là xay lá trầu không uống mỗi buổi sáng.

Em uống được 20 ngày thì thấy chân đau lại, xét nghiệm máu thấy uric lên tới 577, lại vội vàng lôi thuốc cũ ra uống và đỡ ngay. Kể từ đó cứ 2 tuần em thử máu 1 lần ở Medlatec và 1 tháng em đi khám ở Viện 108 và tuân thủ đúng phác đồ của bác sỹ 108. 2 tháng sau đó bác sỹ chỉ kê uống Febuxotad uống 1v cách nhật. Em cứ tuân thủ đúng cho đến tháng 11.2019, bác sỹ có kê cho e uống thêm thuốc Lipanthyl 200mg để hạ Triglycerid máu. Uống 1 tuần sau thì xn máu tất cả các chỉ số hạ thấp quá, uric chỉ còn 150 nên dừng thuốc (lúc này em đã tuân thủ đúng 6 tháng như trong hướng dẫn sử dụng của Febuxotad).

Bên cạnh việc uống thuốc thì từ nhiều năm nay em vẫn tập TT đều đặn tuần tối thiểu 4 buổi, có tuần em tập đủ 7 buổi. Chạy bộ mỗi lần 10km có lần sung lên chạy 15km. Đi du lịch cũng mang theo giày chạy. Chế độ ăn thì toàn rau, mỗi bữa chỉ nửa bát cơm và 1 chút thịt, ăn nhạt, uống nhiều nước và 9 tháng nay không uống bia rượu, bỏ thuốc lá (thỉnh thoảng vui vui làm vài điếu nhưng hút hết thèm thì bỏ chứ không hút hết điếu thuốc). Giảm cân từ 75kg xuống còn 70kg, người lại ngon ra...he he.

Bên cạnh đó, sau khi dừng thuốc em uống thực phẩm chức năng Celery 3000 (Chiết xuất từ hạt cần tây tăng đào thải), Linten Fort (bổ gan), Ích thận vương (bổ thận), Fremo (hạ mỡ máu). Kết quả là 3 tháng nay giữ chỉ số uric ổn định ở mức 390-420 mà không phải uống thuốc gì. Tuy chỉ số Creatinin hơi cao vì em vận động nặng và thử máu sau khi vận động nặng 24h (bác sỹ bảo thế), 1 tháng nay em còn tập đi ngủ sớm (trước 23h), cái này khó nhất vì từ hồi thanh niên đã ngủ rất ít (chỉ ngủ đc 5h mỗi đêm), bước đầu đã ổn, ngủ ngon và dài hơn. Việc ngủ đủ có ảnh hưởng lớn tới chỉ số sinh hóa máu đấy các cụ ạ.

Việc xn máu liên tục (có lần cách 5 ngày em lại làm xn) để em tự đánh giá được mức độ ảnh hưởng của đồ ăn và các loại TPCN cùng với chế độ tập luyện 1 cách liên tục. Cũng vì XN máu liên tục nên em thấy chỉ số Creatinin (thận) rất cao sau khi vận động nặng và giảm dần (Cụ thể là cơ thể em nếu vừa chạy bộ về chỉ số creatinin có thể lên 135, chạy chiều hôm trước thì sáng hôm sau là 100, nghỉ ngơi vài ngày thì giảm dần xuống dưới 90, người càng nhiều cơ bắp thì chỉ số creatinin càng cao), vì thế nếu ngày nào cũng tập nặng thì cơ thể xảy ra tình trạng tiêu cơ vân và thải nhiều creatin ra máu, việc cơ thể ra nhiều mồ hôi gây mất nước cũng làm tăng creatinin, tăng tải cho thận. Vì vậy việc tập luyện nặng kéo dài cũng không tốt đâu ạ.

Và hiện tại em chưa dùng thuốc Nam Bắc nào cả, em cũng kg nhiều niềm tin vào mấy loại Cây nở ngày đất, dây Gắm, lang nọ lang kia... vì ô cậu ruột em bị 20 năm nay và đã dùng các kiểu kết luận là: phí tiền. Vì vậy, nếu đau các cụ nên nghe tư vấn của bác sỹ chuyên khoa và quan trọng là có chế độ ăn và TDTT hợp lý. Em biết là bệnh này kg khỏi hoàn toàn được nên vẫn sẽ tiếp tục bóp mồm và tập chăm chỉ. Vài tháng nữa là tròn 1 năm kể từ ngày gout cấp lần đầu. Hi vọng sẽ kéo thật dài thời gian phải gặp cơn gout cấp tiếp theo, em xin post 1 bài lên đây làm động lực để tiếp tục chiến đấu và để 1 time sau nếu có lơ là mà đọc lại thì thêm phần cố gắng.

90235024_2963868813635778_8107773883949514752_o (1).jpg

Đây là kết quả xn máu sáng qua, sau 3.5 tháng không phải uống thuốc Tây
Cụ chủ ơi, hiện giờ cụ còn dùng cái này ko? "Celery 3000 (Chiết xuất từ hạt cần tây tăng đào thải), Linten Fort (bổ gan), Ích thận vương (bổ thận), Fremo (hạ mỡ máu)"
Hiện tại Uric của cụ ổn không?
Cholesterol, triglyceride của cụ có giảm không?
Thanks

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Cụ chủ ơi, hiện giờ cụ còn dùng cái này ko? "Celery 3000 (Chiết xuất từ hạt cần tây tăng đào thải), Linten Fort (bổ gan), Ích thận vương (bổ thận), Fremo (hạ mỡ máu)"
Hiện tại Uric của cụ ổn không?
Cholesterol, triglyceride của cụ có giảm không?
Thanks
Không ăn thua cụ ơi, giảm ăn mãi mệt lắm. Mấy năm nay e ăn uống bt, dùng thuốc Lipanthyl 145mg nó hạ triglyceride và uric luôn, chịu khó test máu kiểm tra chức năng gan thận. Cũng chưa gout cấp lại lần nào

Khoe123

Xe đạp
Không ăn thua cụ ơi, giảm ăn mãi mệt lắm. Mấy năm nay e ăn uống bt, dùng thuốc Lipanthyl 145mg nó hạ triglyceride và uric luôn, chịu khó test máu kiểm tra chức năng gan thận. Cũng chưa gout cấp lại lần nào
Định mua mấy TPCN này uống mà cụ nói vậy có nên mua dùng ko nhỉ? cakom
"Celery 3000 (Chiết xuất từ hạt cần tây tăng đào thải), Linten Fort (bổ gan), Ích thận vương (bổ thận), Fremo (hạ mỡ máu)"

Kool2k3

Xe tải
E uric cao từ 2009, đến 2020 mới nổ cơn cấp đầu tiên. Đến h thì qua cơn cấp lần 2 và 1 số lần chớm nóng buốt buốt là giã luôn 1 viên cochicine và meloxicam. E buộc mồm khá kỹ, có những bữa còn gần như ăn chay, nhưng vẫn phát cơn đau.
Mặt tốt là tránh bia rượu, mặt dở là ko an tâm vì kiêng rồi vẫn bị. Hơi chán

ambdiep

Xe buýt
E uric cao từ 2009, đến 2020 mới nổ cơn cấp đầu tiên. Đến h thì qua cơn cấp lần 2 và 1 số lần chớm nóng buốt buốt là giã luôn 1 viên cochicine và meloxicam. E buộc mồm khá kỹ, có những bữa còn gần như ăn chay, nhưng vẫn phát cơn đau.
Mặt tốt là tránh bia rượu, mặt dở là ko an tâm vì kiêng rồi vẫn bị. Hơi chán
Sống chung thôi cụ, cháu giờ thành quen :D

ambdiep

Xe buýt
Cháu chỉ sợ uống cochicine rồi cơ thể nó thik ứng thành mất tác dụng. 2 cơn cấp sưng nóng đỏ đau làm cháu mất vía rồi
Cụ mới 2 cơn thì nhẹ mà. Cháu 1 năm vài lần 😂😂. Cũng đủ trò từ thuốc Tây, Ta …, cuối cùng nghiệm ra vui vẻ và hạnh chế được gì cứ hạn chế và sống với nó. Khi đau thì bớt cau có với vợ con là vui rồi 🤣.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Em bị đau mắt cá chân do tràn dịch, uric trên dưới 500. Đau không đi được, khám bs kết luận gút.
Uống thuốc duy nhất lần đi khám. Học các cụ trên này thấy tạm ổn nên chia sẻ với các cụ:
Sau ăn uống tiết giảm tương đối ( nói như các cụ là khâu bớt mồm vào ý). Uống nước tía tô (hoặc nước đỗ xanh rang), ăn dưa chuột hàng ngày.
1 năm nay không bị đau nữa, cơ cấu 1 tháng cũng xơi được 1-2 bữa hải sản, rtc :D . Rượu đều ngày 2 chén :) . Trộm vía thấy tạm ổn.

Tranducduong

Xe tải
Anh vẫn uống Lìfanthyn 145 chứ ạ! Em cứ dừng Feburic hoạc uống cách ngày thì AU lại tăng anh ah! Chắc uong hết đời mất

mapbeou

Xe hơi
Em ủn lên hóng kinh nghiệm các cụ.
Chuẩn bị đón tết âm lịch rồi nên kiểu gì cũng đau trở lại.
Chúc các cụ, mợ cuối tuần vui vẻ.:D

Tranducduong

Xe tải
Trên mạng xh đang bán loaij thuoc trị Gout gói bột dạng trắng như ma toé? Ng bán bảo là nguồn gốc thảo dược, ae nào thẩm chưa nhỉ? Nhiều ae trẻ dùng kêu khỏi vs ăn uống thoải mái, em là em thấy Khỏi dc bệnh này thì đi vào lịch sử!

sactimtn

Xe tăng
Các cụ bị bệnh này đã ai thử ăn kiêng theo chế độ THE LION DIET chưa?

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Toàn bột colchicine, giảm đau với kháng sinh + bột mì thôi. Tránh xa mấy loại đó ra em ạ
Trên mạng xh đang bán loaij thuoc trị Gout gói bột dạng trắng như ma toé? Ng bán bảo là nguồn gốc thảo dược, ae nào thẩm chưa nhỉ? Nhiều ae trẻ dùng kêu khỏi vs ăn uống thoải mái, em là em thấy Khỏi dc bệnh này thì đi vào lịch sử!

cairong_2011

Xe container
Không biết gói bột đó là gì nhưng em đã từng dùng loại có hình thức tương tự cách đây vài năm và cũng ko bao giờ lặp lại. Nó có mùi thơm của vị quế, hơi ngọt. Khi bị cấp hay chớm đau làm vài thìa sữa chua là OK. Mọi người truyền tay nhau rất ghê, bản thâm em cũng mua hộ nhiều người, đâu 50K/gói thì phải. Sau này thì cạch vì ko biết nguồn gốc và đã hiểu, nếu có thuốc chữa ngon thế thì cả thế giới phải bái phục chúng ta rồi.