[Funland] Cuộc chiến với bệnh Gout

Em đợt trước đi khám thấy AU cao, cuối tuần trước nóng có mua ít bia uống với lẩu bò. Hai hôm nay ngón chân cái bên phải đau nhức quá các cụ ạ. Chắc cũng dính gout rồi. Có nên mua colchicine uống thử ko các cụ ơi? Em còn đi làm về muộn sợ ko phòng khám nào còn mở mà vào :( mà giờ đau quá, đi tập tễnh

Ớt xanh

Xe điện
Em xin chia sẻ câu chuyện của em và Gout.
Năm nay em 39 tuổi, từ nhiều năm trước em đã được bác sỹ cảnh báo về gout và mỡ máu do chỉ số acid uric luôn rất cao (500-550) và Triglycerid (3-5.0) nhưng ngày đó trẻ trâu phớt lờ hết, lại cậy tập TDTT đều đặn nên vẫn ăn nhậu suốt, món khoái khẩu là thịt bò (ăn Beef steak mỗi lần em ăn tới 600gram), hải sản ăn cũng khủng khiếp, người cơ bắp và không béo nên cứ nghĩ là ổn. Rồi 1 ngày đẹp trời tháng 6.2019, trưa hôm đó đi nhậu, đến đêm bế ru con ngủ cứ thấy hơi nhức cổ chân phải, lại tưởng do tập TT. Trưa hôm sau vì đau chân không đi tập được nên lại rủ anh em đi ăn thịt chó, kết quả là đêm phải uống thuốc giảm đau mới ngủ được. Sáng hôm sau đặt mua đôi nạng và đầu h chiều vợ đưa vào Viện 108 khám. KQ là Gout với acid uric 550. Uống Febuxotad (1v/1ng), Colchicine (nửa viên 1 ngày), Larfix, Rabeprazol, sau 20 ngày thấy đỡ thì bỏ, nghe ông bạn thân (đã khỏi 3 năm kg bị lại - sau này mới đoán ra ô bạn chỉ bị viêm khớp cấp nhưng bác sỹ KL là gout) mách là xay lá trầu không uống mỗi buổi sáng.

Em uống được 20 ngày thì thấy chân đau lại, xét nghiệm máu thấy uric lên tới 577, lại vội vàng lôi thuốc cũ ra uống và đỡ ngay. Kể từ đó cứ 2 tuần em thử máu 1 lần ở Medlatec và 1 tháng em đi khám ở Viện 108 và tuân thủ đúng phác đồ của bác sỹ 108. 2 tháng sau đó bác sỹ chỉ kê uống Febuxotad uống 1v cách nhật. Em cứ tuân thủ đúng cho đến tháng 11.2019, bác sỹ có kê cho e uống thêm thuốc Lipanthyl 200mg để hạ Triglycerid máu. Uống 1 tuần sau thì xn máu tất cả các chỉ số hạ thấp quá, uric chỉ còn 150 nên dừng thuốc (lúc này em đã tuân thủ đúng 6 tháng như trong hướng dẫn sử dụng của Febuxotad).

Bên cạnh việc uống thuốc thì từ nhiều năm nay em vẫn tập TT đều đặn tuần tối thiểu 4 buổi, có tuần em tập đủ 7 buổi. Chạy bộ mỗi lần 10km có lần sung lên chạy 15km. Đi du lịch cũng mang theo giày chạy. Chế độ ăn thì toàn rau, mỗi bữa chỉ nửa bát cơm và 1 chút thịt, ăn nhạt, uống nhiều nước và 9 tháng nay không uống bia rượu, bỏ thuốc lá (thỉnh thoảng vui vui làm vài điếu nhưng hút hết thèm thì bỏ chứ không hút hết điếu thuốc). Giảm cân từ 75kg xuống còn 70kg, người lại ngon ra...he he.

Bên cạnh đó, sau khi dừng thuốc em uống thực phẩm chức năng Celery 3000 (Chiết xuất từ hạt cần tây tăng đào thải), Linten Fort (bổ gan), Ích thận vương (bổ thận), Fremo (hạ mỡ máu). Kết quả là 3 tháng nay giữ chỉ số uric ổn định ở mức 390-420 mà không phải uống thuốc gì. Tuy chỉ số Creatinin hơi cao vì em vận động nặng và thử máu sau khi vận động nặng 24h (bác sỹ bảo thế), 1 tháng nay em còn tập đi ngủ sớm (trước 23h), cái này khó nhất vì từ hồi thanh niên đã ngủ rất ít (chỉ ngủ đc 5h mỗi đêm), bước đầu đã ổn, ngủ ngon và dài hơn. Việc ngủ đủ có ảnh hưởng lớn tới chỉ số sinh hóa máu đấy các cụ ạ.

Việc xn máu liên tục (có lần cách 5 ngày em lại làm xn) để em tự đánh giá được mức độ ảnh hưởng của đồ ăn và các loại TPCN cùng với chế độ tập luyện 1 cách liên tục. Cũng vì XN máu liên tục nên em thấy chỉ số Creatinin (thận) rất cao sau khi vận động nặng và giảm dần (Cụ thể là cơ thể em nếu vừa chạy bộ về chỉ số creatinin có thể lên 135, chạy chiều hôm trước thì sáng hôm sau là 100, nghỉ ngơi vài ngày thì giảm dần xuống dưới 90, người càng nhiều cơ bắp thì chỉ số creatinin càng cao), vì thế nếu ngày nào cũng tập nặng thì cơ thể xảy ra tình trạng tiêu cơ vân và thải nhiều creatin ra máu, việc cơ thể ra nhiều mồ hôi gây mất nước cũng làm tăng creatinin, tăng tải cho thận. Vì vậy việc tập luyện nặng kéo dài cũng không tốt đâu ạ.

Và hiện tại em chưa dùng thuốc Nam Bắc nào cả, em cũng kg nhiều niềm tin vào mấy loại Cây nở ngày đất, dây Gắm, lang nọ lang kia... vì ô cậu ruột em bị 20 năm nay và đã dùng các kiểu kết luận là: phí tiền. Vì vậy, nếu đau các cụ nên nghe tư vấn của bác sỹ chuyên khoa và quan trọng là có chế độ ăn và TDTT hợp lý. Em biết là bệnh này kg khỏi hoàn toàn được nên vẫn sẽ tiếp tục bóp mồm và tập chăm chỉ. Vài tháng nữa là tròn 1 năm kể từ ngày gout cấp lần đầu. Hi vọng sẽ kéo thật dài thời gian phải gặp cơn gout cấp tiếp theo, em xin post 1 bài lên đây làm động lực để tiếp tục chiến đấu và để 1 time sau nếu có lơ là mà đọc lại thì thêm phần cố gắng.

90235024_2963868813635778_8107773883949514752_o (1).jpg

Đây là kết quả xn máu sáng qua, sau 3.5 tháng không phải uống thuốc Tây
Em vừa xét nghiệm sáng nay, Acid Uric dưới ngưỡng nhưng bác sĩ vẫn kl Gout.
Kê Contricin ngày đầu 3 viên, ngày 2,3 2 viên, từ ngày 4 mỗi ngày 1 viên.
Tổng đơn 30 viên.

thaihana

Xe điện
Lúc đầu em mua trên shopee. Sau chỉ mua chuối hột và khổ qua rừng. Còn quýt gai thì có anh bạn quê trong Hà tĩnh có mua và để lại. Khi nào uống gần hết tính sau.
Cám ơn Cụ đã tư vấn, Cụ hướng dẫn em cách nấu và cách uống nước chuối hột, khổ qua và quýt gai với ạ, có phải rang vàng cả 3 loại trên không ạ? Cám ơn Cụ

cairong_2011

Xe container
Cám ơn Cụ đã tư vấn, Cụ hướng dẫn em cách nấu và cách uống nước chuối hột, khổ qua và quýt gai với ạ, có phải rang vàng cả 3 loại trên không ạ? Cám ơn Cụ
Cụ bốc mỗi thứ 1 nắm rồi rửa qua nước sạch và đun như kiểu đun thuốc (đun sôi 1 lúc để nhỏ lửa chứ ko phải đun cạn). Có các nước 1-2-3 rồi trộn với nhau để uống như nước thôi. Chưa uống cho vào chia để tủ lạnh vì để ngoài trời nóng đễ bị có mùi. Không sao vàng hạ thổ gì cả. Nếu thấy khó uống cho 1-2 lát cam thảo

Thích Lung Tung

[Tịch thu bằng lái]
Bác có đang dùng SP này ko?
Được bạn giới thiệu nhưng chưa dùng, nhiều bệnh khác thì thấy khen lắm nhưng Gout thì mình chưa thử, hy vọng có cụ nào đã dùng và có đánh giá, chứ như em dùng nhiều quá nên dạo này không biết mình đỡ bởi thuốc nào.

chamuchalong

Xe tải
Cụ nên dùng đỗ xanh hạt xanh đỗ nhỏ ngâm rồi đun cả vỏ uống hàng ngày, khoảng 1 lạng chia 2 ngày,rất hiệu quả, mua cái máy xay đa năng đun được dùng chức năng xay đậu nành của nó cho nhàn. uống đều hàng ngày khoảng 2 tuần sau đó cách nhật sử dụng hoặc rượu bia thì uống hàng ngày. Rẻ, nhàn, hiệu quả. Cụ nào mà bệnh dạ dày thì không nên sử dụng khi đói.
Em đợt trước đi khám thấy AU cao, cuối tuần trước nóng có mua ít bia uống với lẩu bò. Hai hôm nay ngón chân cái bên phải đau nhức quá các cụ ạ. Chắc cũng dính gout rồi. Có nên mua colchicine uống thử ko các cụ ơi? Em còn đi làm về muộn sợ ko phòng khám nào còn mở mà vào :( mà giờ đau quá, đi tập tễnh

Hagiangpro

Xe tải
Cụ nên dùng đỗ xanh hạt xanh đỗ nhỏ ngâm rồi đun cả vỏ uống hàng ngày, khoảng 1 lạng chia 2 ngày,rất hiệu quả, mua cái máy xay đa năng đun được dùng chức năng xay đậu nành của nó cho nhàn. uống đều hàng ngày khoảng 2 tuần sau đó cách nhật sử dụng hoặc rượu bia thì uống hàng ngày. Rẻ, nhàn, hiệu quả. Cụ nào mà bệnh dạ dày thì không nên sử dụng khi đói.
Có phải đỗ xanh để nấu xôi không cụ? Cụ hướng dẫn chi tiết thêm cho em với. em cám ơn cụ!

chamuchalong

Xe tải
Hạt đỗ xanh, đỗ ta đó, loại hạt nhỏ khoảng 50k/kg, tính ra rẻ mà hiệu quả ra phết. Ngoài ra thì hoa quả có Dứa là quả rất tốt ăn hàng ngày được chỉ tội hết mùa khó kiếm thôi. Loại thuốc Đông y, bột thì uống hiệu quả tức thì nhưng sợ không tốt sau này ( 200k/ liều 6 gói, mùi như thuốc khung chỉ)
Mình uống hàng ngày mấy tháng nay thấy rất ổn, phải dùng cả vỏ nhé, hiệu quả ở cái vỏ đó. Khó uống hoặc ăn thì cho thêm ít đường thốt nốt hoặc đường phèn đỡ thừa ngọt.
Có phải đỗ xanh để nấu xôi không cụ? Cụ hướng dẫn chi tiết thêm cho em với. em cám ơn cụ!

Atmosphere

Xe tải
Em theo phác đồ điều trị của bác sỹ khoa Thận Khớp - Viện 108 đấy cụ. Và em có thói quen đọc HDSD của các loại thuốc Bác sỹ kê, trong đó thuốc Febuxotad có ghi rõ là dùng điều trị tối thiểu 6 tháng nên mỗi tháng em lại đến khám và xin đơn thuốc chứ bác sỹ cũng không nói là phải uống đủ 6 tháng đâu ạ. Trong 6 tháng đó em cũng đi đọc nhiều thông tin về bệnh gout, kể cả các bài trong OF này đều nói không nên dùng thuốc Tây nhiều vì hại gan thận, em cũng hiểu nhưng thử áp dụng, và hiện tại mới được 9 tháng kể từ ngày gout cấp lần đầu thôi ạ, mới có chút thành quả cho sự cố gắng chứ không thể nói là khỏi được
Cụ giống em. E cũng duy trì đc hơn năm nay rồi, cũng cấp từ hôm bị hơi đau ngón chân cái nghĩ là do đi đá bóng vẫn giã bia với đồ nhậu 3 ngày liền. Ngày t4 thì đến 10h đêm đau ko ngủ được, sáng sau đi viện thì acid uric 570. Về uống cochichil cả tuần mà ko hết đau, e tập tễnh đúng 1 tháng mới đi lại bt được. Sau quả đấy e nghiên cứu các loại cuối cùng e theo phác đồ cũng như cụ. Feburic 3 tháng sau đó chuyển sang go celery 3 tháng. Theo dõi các chỉ số gan thận vẫn thấy bt. Giờ cứ 1 năm e uống 3 tháng feburic để giảm acid uric tránh bị tạo muối ở khớp. Còn lại là ăn uống và tập. Mơ ước của e bây giờ là đc ăn bữa thịt chó với lòng lợn há mồm ra :)) :)) :))

Atmosphere

Xe tải
Em thì đang uống Allopurinol được gần 2 tháng rồi, đang muốn chuyển qua uống Febustad mà cứ phân vân vì đã uống All... 2 tháng giờ chuyển qua sợ phí công đã uống 2 tháng đó. Em up cái bảng so sánh 2 loại trên.

View attachment 4953507
Khác biệt về chuyển hóa và thải trừ:

View attachment 4953506

Theo PGS.TS.BS Nguyễn Đình Khoa, Febuxostat có hiệu quả hạ acid uric máu tốt hơn allopurinol và mức độ an toàn cao với tỷ lệ dị ứng thấp và ít phản ứng chéo với allopurinol, là lựa chọn tốt cho các đối tượng bệnh nhân:
- Không đạt mục tiêu điều trị với allopurinol
- Bệnh nhân suy thận
- Bệnh nhân có nguy cơ cao dị ứng với allopurinol
Cụ chuyển sang cũng ko vấn đề gì mà. Mục đích chung là hạ acid uric thôi cụ

thaihana

Xe điện
Cụ giống em. E cũng duy trì đc hơn năm nay rồi, cũng cấp từ hôm bị hơi đau ngón chân cái nghĩ là do đi đá bóng vẫn giã bia với đồ nhậu 3 ngày liền. Ngày t4 thì đến 10h đêm đau ko ngủ được, sáng sau đi viện thì acid uric 570. Về uống cochichil cả tuần mà ko hết đau, e tập tễnh đúng 1 tháng mới đi lại bt được. Sau quả đấy e nghiên cứu các loại cuối cùng e theo phác đồ cũng như cụ. Feburic 3 tháng sau đó chuyển sang go celery 3 tháng. Theo dõi các chỉ số gan thận vẫn thấy bt. Giờ cứ 1 năm e uống 3 tháng feburic để giảm acid uric tránh bị tạo muối ở khớp. Còn lại là ăn uống và tập. Mơ ước của e bây giờ là đc ăn bữa thịt chó với lòng lợn há mồm ra :)) :)) :))
Ăn vầy đi cụ, thèm thì thỉnh thoảng làm bữa rồi uống thuốc với xét nghiệm kiểm tra lại chỉ số uric , cụ bị gout lâu chưa chứ em thì tầm 25 năm rồi và có hiện tượng nhờn colchicin, mà cụ uống feburic năm 3 tháng thì khoảng thời gian nghỉ đi xét nghiệm uric có lên lại không nhỉ?

thaihana

Xe điện
Hạt đỗ xanh, đỗ ta đó, loại hạt nhỏ khoảng 50k/kg, tính ra rẻ mà hiệu quả ra phết. Ngoài ra thì hoa quả có Dứa là quả rất tốt ăn hàng ngày được chỉ tội hết mùa khó kiếm thôi. Loại thuốc Đông y, bột thì uống hiệu quả tức thì nhưng sợ không tốt sau này ( 200k/ liều 6 gói, mùi như thuốc khung chỉ)
Mình uống hàng ngày mấy tháng nay thấy rất ổn, phải dùng cả vỏ nhé, hiệu quả ở cái vỏ đó. Khó uống hoặc ăn thì cho thêm ít đường thốt nốt hoặc đường phèn đỡ thừa ngọt.
Món đỗ xanh này nôm na là xay cả vỏ trên máy xay đậu nành kiểu như làm sữa đậu nành phải không cụ?

tn09

Xe máy
Chịu khó ăn uống kiêng tí đỡ hơn.

Chikamin

Xe tải
Em vừa xét nghiệm sáng nay, Acid Uric dưới ngưỡng nhưng bác sĩ vẫn kl Gout.
Kê Contricin ngày đầu 3 viên, ngày 2,3 2 viên, từ ngày 4 mỗi ngày 1 viên.
Tổng đơn 30 viên.
AU dưới ngưỡng mà vẫn gout à cụ! Lạ nhỉ! Trong khi đợt trước em 455/420 mà bs bảo về tự điều chỉnh sinh hoạt. Cũng chả buồn kê thuốc men hay TPCN :D

Ớt xanh

Xe điện
AU dưới ngưỡng mà vẫn gout à cụ! Lạ nhỉ! Trong khi đợt trước em 455/420 mà bs bảo về tự điều chỉnh sinh hoạt. Cũng chả buồn kê thuốc men hay TPCN :D
Em cũng thấy lạ, BS giải thích nguyên nhân là do cơ địa em mẫn cảm hơn ợ.

Atmosphere

Xe tải
Ăn vầy đi cụ, thèm thì thỉnh thoảng làm bữa rồi uống thuốc với xét nghiệm kiểm tra lại chỉ số uric , cụ bị gout lâu chưa chứ em thì tầm 25 năm rồi và có hiện tượng nhờn colchicin, mà cụ uống feburic năm 3 tháng thì khoảng thời gian nghỉ đi xét nghiệm uric có lên lại không nhỉ?
Thế bác phải gấp đôi tuổi cháu rồi. Cháu mới bị 2 năm thôi. Uống feburic 3 tháng xong xét nghiệm vần lên bác ạ nhưng như cháu mới bị thì năm 3 tháng acid uric thấp nó sẽ làm giảm tích tụ muối ở khớp và chỉ số dưới 200 3 tháng có khi nó còn tan 1 phần. Bác bị lâu thế chắc 1 năm phải uống 6 tháng quá

thaihana

Xe điện
Thế bác phải gấp đôi tuổi cháu rồi. Cháu mới bị 2 năm thôi. Uống feburic 3 tháng xong xét nghiệm vần lên bác ạ nhưng như cháu mới bị thì năm 3 tháng acid uric thấp nó sẽ làm giảm tích tụ muối ở khớp và chỉ số dưới 200 3 tháng có khi nó còn tan 1 phần. Bác bị lâu thế chắc 1 năm phải uống 6 tháng quá
Cháu cố gắng giữ đừng để nổi Tophi chỉ bằng cách theo dõi acid uric thường xuyên và uống Feburic, bác đang uống allopurinol và đang định chuyển qua Feburic và uống 6 tháng sau đó theo dõi xem như nào, bác thấy có người uống Feburic liên tục mấy năm rồi.

Vanduccb

Xe buýt

Kết quả của em sau 03 tháng kiêng kem và đi bơi 03 tháng hè và uống kèm thuốc thực phẩm chức năng. Axit Uric dưới 300.