[Funland] Cuộc chiến với bệnh Gout

chamuchalong

Xe tải
Xay cả vỏ nhé Cụ. Đậu nành thì bỏ vỏ và nước thì thường lọc bỏ bã. Cái vỏ nó tác dụng chính.
Món đỗ xanh này nôm na là xay cả vỏ trên máy xay đậu nành kiểu như làm sữa đậu nành phải không cụ?

Atmosphere

Xe tải
Cháu cố gắng giữ đừng để nổi Tophi chỉ bằng cách theo dõi acid uric thường xuyên và uống Feburic, bác đang uống allopurinol và đang định chuyển qua Feburic và uống 6 tháng sau đó theo dõi xem như nào, bác thấy có người uống Feburic liên tục mấy năm rồi.
Cháu thử cả hai loại và theo dõi liên tục bằng máy benecheck ở nhà rồi. Feburic cho hiệu quả tốt hơn nhưng feburic thì ko nên dùng cho người bị tiền sử bệnh tim nhé bác. Bác có tophi thì cố gắng duy trì lượng acid uric dưới 300 trong thời gian dài thì có khả năng sẽ tan được 1 phần cục to phi. Cháu đọc tài liệu nước ngoài thấy nó bảo thế. Bác nên mua máy kiểm tra acid uric nhanh ở nhà để theo dõi 1 tuần 1. Giá rơi vào khoảng 1tr thôi.

Chikamin

Xe tải
Hạt đỗ xanh, đỗ ta đó, loại hạt nhỏ khoảng 50k/kg, tính ra rẻ mà hiệu quả ra phết. Ngoài ra thì hoa quả có Dứa là quả rất tốt ăn hàng ngày được chỉ tội hết mùa khó kiếm thôi. Loại thuốc Đông y, bột thì uống hiệu quả tức thì nhưng sợ không tốt sau này ( 200k/ liều 6 gói, mùi như thuốc khung chỉ)
Mình uống hàng ngày mấy tháng nay thấy rất ổn, phải dùng cả vỏ nhé, hiệu quả ở cái vỏ đó. Khó uống hoặc ăn thì cho thêm ít đường thốt nốt hoặc đường phèn đỡ thừa ngọt.
Đỗ xanh cả vỏ cụ uống ntn? Xay ra uống như sinh tố :D hay nấu lên như cháo loãng? Nhà em đang sẵn đỗ xanh đây.

thaihana

Xe điện
Cháu thử cả hai loại và theo dõi liên tục bằng máy benecheck ở nhà rồi. Feburic cho hiệu quả tốt hơn nhưng feburic thì ko nên dùng cho người bị tiền sử bệnh tim nhé bác. Bác có tophi thì cố gắng duy trì lượng acid uric dưới 300 trong thời gian dài thì có khả năng sẽ tan được 1 phần cục to phi. Cháu đọc tài liệu nước ngoài thấy nó bảo thế. Bác nên mua máy kiểm tra acid uric nhanh ở nhà để theo dõi 1 tuần 1. Giá rơi vào khoảng 1tr thôi.
Tks Cháu, vấn đề khó là xác định mức uống thuốc hạ acid sao cho uống ở mức thấp nhất mà vẫn duy trì được mức dưới 300, có người uống Feburc 40mg cách nhật, thậm chí là 3 ngày mới uống 1 viên, nếu uống vậy mà giữ được acid uric dưới 300 thì quá tốt và cũng yên tâm khi uống lâu dài hàng năm.

chamuchalong

Xe tải
Ngâm khoảng 6h tùy rồi cụ cgo vào loại máy làm hạt đa năng xay chín lên chế độ nấu đâu nành. Ngày 1 lạng 2 bữa như ăn chè. Ninh nhừ nồi áp suất cũng được nhưng khó ăn hơn.
Đỗ xanh cả vỏ cụ uống ntn? Xay ra uống như sinh tố :D hay nấu lên như cháo loãng? Nhà em đang sẵn đỗ xanh đây.

Chikamin

Xe tải
Ngâm khoảng 6h tùy rồi cụ cgo vào loại máy làm hạt đa năng xay chín lên chế độ nấu đâu nành. Ngày 1 lạng 2 bữa như ăn chè. Ninh nhừ nồi áp suất cũng được nhưng khó ăn hơn.
Cảm ơn cụ đã hướng dẫn. Em hỏi thêm chút cụ áp dụng mất bao lâu thì có hiệu quả? Và ngày 1 lạng chia 2 bữa thì có ăn cơm ko cụ?

Atmosphere

Xe tải
Tks Cháu, vấn đề khó là xác định mức uống thuốc hạ acid sao cho uống ở mức thấp nhất mà vẫn duy trì được mức dưới 300, có người uống Feburc 40mg cách nhật, thậm chí là 3 ngày mới uống 1 viên, nếu uống vậy mà giữ được acid uric dưới 300 thì quá tốt và cũng yên tâm khi uống lâu dài hàng năm.
Tức là bác mua máy về kiểm tra tại nhà. Bác uống 1 viên 40mg sau đó đo theo dõi 3 ngày liền là xác định được tần suất uống cách mấy ngày.

chamuchalong

Xe tải
Uống liền 1 tháng như ăn vặt í mà, bát loãng làm 2 hơi là hết. Kiêng thì vẫn kiêng Bia, thịt đỏ, hải sản, chất cao đạm.
Sau này cách nhật ăn bình thường hoặc cách tuần nếu bị nhẹ, Chế độ ăn uống mà tốt thì coi như khỏi thi thoảng vẫn táng bia thoải mái nhưng không liên tục là được.
Cảm ơn cụ đã hướng dẫn. Em hỏi thêm chút cụ áp dụng mất bao lâu thì có hiệu quả? Và ngày 1 lạng chia 2 bữa thì có ăn cơm ko cụ?

Chikamin

Xe tải
Uống liền 1 tháng như ăn vặt í mà, bát loãng làm 2 hơi là hết. Kiêng thì vẫn kiêng Bia, thịt đỏ, hải sản, chất cao đạm.
Sau này cách nhật ăn bình thường hoặc cách tuần nếu bị nhẹ, Chế độ ăn uống mà tốt thì coi như khỏi thi thoảng vẫn táng bia thoải mái nhưng không liên tục là được.
Vậy là ngon rồi! Cảm ơn cụ nhiều ạ!

chamuchalong

Xe tải
Cái này tùy tình trạng người, mình bị khoảng 4 năm nay năm 2 lần cấp Nguyên nhân do rối loạn cơ địa.
Cái này ăn hiệu quả nhất là khi đói khi đó hấp thụ tốt nhất
Ăn cơm nước bình thường.
Lưu ý: Những cụ bị dạ dày ăn nhiều quá không tốt.
Ngoài ra Gout là bệnh đơn giản để chữa nhưng muốn ổn thì nên kiêng nhất là các cụ bị nặng hoặc đang bị cấp nên ăn uống điều độ.
Bệnh từ miệng mà ra là chính mà cụ. Cụ có thể vào trang bệnh gout chấm com chấm vn ( benhgout.com.vn) để xem kỹ hơn.
Về mặt cá nhân tôi thấy món này rất ổn kết hợp ăn uống lành mạnh. hạn chế tối đa thuốc Tây hoặc loại thuốc mà uống phát đỡ luoon~> hại thận, gan cực luôn.

Chikamin

Xe tải
Cái này tùy tình trạng người, mình bị khoảng 4 năm nay năm 2 lần cấp Nguyên nhân do rối loạn cơ địa.
Cái này ăn hiệu quả nhất là khi đói khi đó hấp thụ tốt nhất
Ăn cơm nước bình thường.
Lưu ý: Những cụ bị dạ dày ăn nhiều quá không tốt.
Ngoài ra Gout là bệnh đơn giản để chữa nhưng muốn ổn thì nên kiêng nhất là các cụ bị nặng hoặc đang bị cấp nên ăn uống điều độ.
Bệnh từ miệng mà ra là chính mà cụ. Cụ có thể vào trang bệnh gout chấm com chấm vn ( benhgout.com.vn) để xem kỹ hơn.
Về mặt cá nhân tôi thấy món này rất ổn kết hợp ăn uống lành mạnh. hạn chế tối đa thuốc Tây hoặc loại thuốc mà uống phát đỡ luoon~> hại thận, gan cực luôn.
Đậu xanh hay cái là có tác dụng giải độc và được sử dụng rất thông dụng trong dân gian. Ông nhà em vẫn hay dùng 1 nắm ninh nhừ ăn như cháo loãng. Món này cũng dễ ăn. Nay nhờ cụ em biết thêm tác dụng chữa gout. Em tính ăn túc tắc tuần đôi lần kiểu dưỡng sinh.

chamuchalong

Xe tải
Ăn đều hàng ngày cũng tốt, nhất là khi Acid Luric tăng cao, thường vào dẹp hè, có cái máy đa năng thì không vất vả khâu chuẩn bị và dọn dẹp.
Đậu xanh hay cái là có tác dụng giải độc và được sử dụng rất thông dụng trong dân gian. Ông nhà em vẫn hay dùng 1 nắm ninh nhừ ăn như cháo loãng. Món này cũng dễ ăn. Nay nhờ cụ em biết thêm tác dụng chữa gout. Em tính ăn túc tắc tuần đôi lần kiểu dưỡng sinh.

hnilqhuy

Xe tăng
E ko bị gout nhưng ngày nào cũng ăn đậu xanh nguyên vỏ nâu như cơm, ăn sáng 1 bát, trưa và chiều nửa bát + com ăn bt. Cơ thể nhẹ nhom thanh lọc

Chikamin

Xe tải
Ăn đều hàng ngày cũng tốt, nhất là khi Acid Luric tăng cao, thường vào dẹp hè, có cái máy đa năng thì không vất vả khâu chuẩn bị và dọn dẹp.
E ko bị gout nhưng ngày nào cũng ăn đậu xanh nguyên vỏ nâu như cơm, ăn sáng 1 bát, trưa và chiều nửa bát + com ăn bt. Cơ thể nhẹ nhom thanh lọc
Có các cụ động viên em yên tâm triển khai.

thaihana

Xe điện
Em xin báo cáo KQ như sau:
1. Em bắt đầu bị dau cấp cách đây khoảng 4-5 năm. Hằng năm dịp lê Tết mà nhậu nhẹt nhiều lại bị 1-2 lần/năm (hồi đó ko để ý nên ko lưu trữ, thống kê gì cả). Gần đây có hiện tượng đau cấp gần nhau (nhất là dịp giãn cách, ko bia rượu) nên mới chú ý kiểm soát chặt hơn. Tuy nhiên trước đó hàng năm đi XN thì chỉ số Uric đều trên ngưỡng (em bắt đầu ghi lại các chỉ số XN từ 6/2014): cao nhất trên 550, thấp nhất 423. Nói vậy để các cụ biết trước TT.
2. Vừa rồi em bắt đầu kiểm soát chặt hơn bằng cách
- Ăn uống có kiêng hơn, nhưng chủ yêu là theo dõi sự biến động nếu có. Ví dụ: em hầu như ko ăn thịt bò, cá biển, hải sản (tôm cua,ốc). Các thức ăn khác vẫn bình thường (kể các loại rau có purin cao như giá, rau muống ...) nhưng ko ăn liên tục (1 bữa là cùng). Ăn xong có để ý xem khớp có biểu hiện gì. Gần đây có giỗ ở nhà mới ăn tý thịt cua biển, ốc hương (hơn chục con), uống 1 lon bia ...
- Về vận động: sau khi bị đau cấp,rồi có hiện tượng chớm đau ở cổ chân là em hạn chế đạp xe cường độ mạnh(đi nhanh,leo dốc cầu ...). Chủ yếu đi đường bằng, tốc độ vừa phải: cao nhất 20Km/h. Nói chung tránh vận động ở cường độ cao. Tuy nhiên khoảng 1 tuần hay 10 ngày thì cũng thử 1 lần leo cầu, hay đi một đoạn với tốc độ cao tầm 25-30Km/h để xem phản ứng.
- Về uống thuốc: Trừ lúc đau cấp phải dùng Cochicine, hoặc lúc có triệu chứng thì uống 1/2v /ngày để đề phòng (uống trong 1-2 ngày là cùng) thì em bắt đầu uống nước đun từ chuối hột + khổ qua rừng + cây quýt gai (theo KN của 1 đ/c phổ biến cho) với mục tiêu cải thiện khả năng lọc của thận từ đó gián tiếp giảm Uric. Uống thay nước, ngày khoảng 2L. Uống từ 14/5 liên tục đến nay. Cách đây chục ngày từ 23/6 em có uống Febustad 40mg, ngày 1v ko có Cochicine đi kèm như 1 số cụ đã từng làm. Em ko thấy bất kỳ phản ứng phụ nào. Và em sẽ thay đổi uống cách nhật vì thấy chỉ số đã hạ. Ngoài ra có uống thêm 1v/ngày Celery 3000
3. Cách đây 1 tháng 4/6 đi XN thì Acid Uric là 515, Triglyceride là 1,8, Cholesterol là 5.89. Thì hôm nay XN tương ứng là: 291.1; 1.55; 5.18
Trong khi chờ XN ở BV thì ở nhà em dùng máy Benecheck để tự kiểm tra bất kỳ lúc nào. Em ko quan tâm lắm đến độ chính xác mà chủ yếu theo dõi dự tăng giảm để có biện pháp. Sáng nay trước khi đi XN check AU là 330, Cholestorol là 4.37
4.Tiếp theo làm gì: Duy trì uống nước như đã kể trên; Uống Febustad cách nhật khoảng 2 tuần nữa rồi dừng hẳn. Tháng sau XN lại

Mời các cụ tham khảo bảng theo dõi của em
Tháng này Cụ đã xét nghiệm chưa Cụ, em hóng kqxn, à mà nước uống mướp đắng, quýt gai, chuối hột uống lúc đói có được không Cụ nhỉ? Em vừa được anh bạn gửi cho 10kg quýt gai, để mai kiếm 2 món kia nữa.

dongnat123

Xe container
Mai em thử đi xét nghiệm máu xem thế nào, thịt chó tuần xơi bốn bữa đẫy rồi, may chưa thấy hiện tượng gì :D

thaochicilon

Xe tải
E xin phép đánh dấu để đọc khi rảnh, em 38 tuổi mà gout 5 năm nay rồi, tây ta tàu đều đủ cả mà không đỡ, mỗi năm phải nằm khoảng 2_3 lần ạ

cairong_2011

Xe container
Tháng này Cụ đã xét nghiệm chưa Cụ, em hóng kqxn, à mà nước uống mướp đắng, quýt gai, chuối hột uống lúc đói có được không Cụ nhỉ? Em vừa được anh bạn gửi cho 10kg quýt gai, để mai kiếm 2 món kia nữa.
Tuần sau sẽ đi XN lại cụ ạ. Uống như h20 nên lúc nào cũng đc

haxuannguyen

Xe tải
E xin phép đánh dấu để đọc khi rảnh, em 38 tuổi mà gout 5 năm nay rồi, tây ta tàu đều đủ cả mà không đỡ, mỗi năm phải nằm khoảng 2_3 lần ạ
Cụ nên thể thao đều + uống tpcn hạ acid uric thường xuyên giống cụ chủ.
Nhà cháu bị 4 lần rồi, 2 năm nay chỉ thỉnh thoảng thấy nhức, nhức thì tăng liều tpcn + tập đều hơn + hạn chế ăn uống 1-2 tuần (em hay phải tiếp khách nên khó kiêng)

Em toàn uống tpcn Celery của Úc, khác loại cụ chủ là liều cao hơn, nên uống thấy hiệu quả. Loại của cụ chủ ko ăn thua với em 😂

pandahn

Xe điện
Cụ nên thể thao đều + uống tpcn hạ acid uric thường xuyên giống cụ chủ.
Nhà cháu bị 4 lần rồi, 2 năm nay chỉ thỉnh thoảng thấy nhức, nhức thì tăng liều tpcn + tập đều hơn + hạn chế ăn uống 1-2 tuần (em hay phải tiếp khách nên khó kiêng)

Em toàn uống tpcn Celery của Úc, khác loại cụ chủ là liều cao hơn, nên uống thấy hiệu quả. Loại của cụ chủ ko ăn thua với em 😂
Cụ uống Celery chỉ số có Urid có xuống không cụ. Thận có ảnh hưởng gì k