[Funland] Cuộc chiến với bệnh Gout

Road bike

Xe hơi
Cơ quan em có chú cũng bị gout mà chú ấy uống nước lá hàng ngày thấy ok phết. Thi thoảng còn chén thịt chó nữa ( những hôm chén thịt chó thì chú ấy phải uông thêm thuốc)

Hagiangpro

Xe tải
em ngừng Febu 40mg được 8 tháng rồi, giờ vẫn xnm đều đặn 1 tháng 1 lần, Uric duy trì ổn định loanh quanh 420 mmol/l. Vẫn duy trì chế độ ăn tập điều độ
E điều chỉnh chế độ ăn không nhiều đạm, nhiều rau, chạy bộ + đi bộ ngày 7-10km, không dùng thuốc, TPCN vì chưa bị đau, nhưng loanh quanh 470-490 mmol/l mà không xuống thấp được. Cụ cho e xin kinh nghiệm với, Cám ơn cụ!

Matizcoi

Xe cút kít
Bia ngoài việc cung cấp purin còn làm cạnh tranh đào thải, là thứ người bệnh gout phải tránh xa
Cơ mà đang nóng phừng phừng được ngụm bia hơi phải nói là tuyệtttttttttttttttttttt :P
Để hạ au máu các cụ có thể dùng Feburic 80mg, em đang au máu hơn 500, uống 1 viên tối hôm trước xong sáng hôm sau đi thử máu thì au máu hạ xuống còn hơn 200 :))

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Cơ mà đang nóng phừng phừng được ngụm bia hơi phải nói là tuyệtttttttttttttttttttt :P
Để hạ au máu các cụ có thể dùng Feburic 80mg, em đang au máu hơn 500, uống 1 viên tối hôm trước xong sáng hôm sau đi thử máu thì au máu hạ xuống còn hơn 200 :))
Em bỏ bia rượu hơn 1 năm nay rồi, lúc đầu thèm lắm nhưng giờ quen rồi

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
E điều chỉnh chế độ ăn không nhiều đạm, nhiều rau, chạy bộ + đi bộ ngày 7-10km, không dùng thuốc, TPCN vì chưa bị đau, nhưng loanh quanh 470-490 mmol/l mà không xuống thấp được. Cụ cho e xin kinh nghiệm với, Cám ơn cụ!
Cụ chưa bị đau thì chẳng phải lo, tiếp tục duy trì chế độ ăn tập điều độ là ổn dần thôi. Tích mấy chục năm thì giờ xả ra cũng mất thời gian phết

Matizcoi

Xe cút kít
Em bỏ bia rượu hơn 1 năm nay rồi, lúc đầu thèm lắm nhưng giờ quen rồi
Em vẫn tham gia đá bóng kiểu dưỡng sinh nên chưa bỏ bia được, rượu vui mồm bú cũng nửa lít nên chưa thể bỏ các thú vui truyền thống :D
Giờ em muối đầy ổ khớp hôm nào đá bóng chạy hơi lâu và hơi kĩ 1 tí là về bị cấp luôn, nghĩ ló chán :(

Mka2017

Xe buýt
Bố em bị trên 20 năm. Thận suy độ 3. Giờ đang điều trị bs Thắng(nữ) viện y học cổ truyền hn(phạm hùng). Hơn 1 năm nay dùng thuốc đông tây y. Chưa phải bò 1 lần nào sau 1 năm, nốt u cục trên tay chân giờ lặn gần hết. Thận ổn định ko tăng thêm. Em cũng bất ngờ giờ viện yhct làm dịch vụ rẻ mà tốt thế.
Cụ làm ơn cho xin so dt của Bs với ạ, em qua tham khám. Cam ơn cụ

thaochicilon

Xe tải
Em bị Gout gần chục năm nay rồi nên em biết, từ sau Tết đến giờ đau nhiều và bị cả suy giãn tĩnh mạch, khớp gối tràn dịch nên em uống thuốc điều trị suốt mấy tháng nay, kết hợp ăn kiêng giảm cân, giờ các chỉ số rất đẹp so với năm ngoái nhưng vận động mạnh như chơi cầu lông có 10' như em mà vẫn bị đau.
Cụ giống e thế nhỉ! E cũng bị gout rồi biến chứng tràn dịch khớp gối ( vừa phải đi hút dịch ở viện Đại học y về) và suy giãn tĩnh mạch chân. E ăn uống kiêng khem mà chẳng hiểu sao vẫn không đỡ, cứ vài tháng lại nằm mất mấy ngày 😥😥😥

Atmosphere

Xe tải

Mka2017

Xe buýt
Cụ xin được số ib e với nhé. Cũng bị cấp 1 lần rồi, phải thủ dần đi là vừa.
0915137908 Bác sĩ Thắng( nữ) bvyhct. Bác sĩ nhắn cho em đây ạ.: Bệnh viện đa khoa y học cổ truyền Hà nội, số 6-số 8 Phạm hùng , quận Cầu giấy, hà nội. Khi đến khám mang theo các xét nghiệm , thuốc, sổ y bạ, chụp phim nếu có. Sáng đi khám nhịn ăn để xn nữa

xe dap 90

Xe đạp
Buồn quá các cụ ạ. E 30t mà cũng bị gout rồi. Cách đây 1 tuần e bị đau khớp gốc ngón chân cái sau 2 ngày tưởng khỏi rồi thì bị đau lại, sưng to hm sau e đi khám, làm xét nghiệm uric là 439. Bsi bảo chưa kết luận là gout vì có chỉ số CRP là 5,8, Bsi kê cho e 5 ngày thuốc Medoxicam và dặn e ăn uống kiêng khem, uống nhiều nước 1 tháng sau khám lại. e về uống tối 1 viên sáng hm sau đỡ hẳn. Cũng ngày Hm sau đó e đến bsi quen ở khoa khớp của viện khác khám và đưa phiếu xét nghiệm ra thì bsi kết luận e bị gout, và làm chớm bị, biết e uống Medoxicam đỡ nên bsi chỉ kê cho e 30 viên thuốc allopurinol uống mỗi sáng sau ăn 1 viên và cũng dặn ăn uống kiêng khem 1 tháng sau xét nghiệm lại. Hiện e đã uống hết 5 ngày Medoxicam, chỗ khớp ngón chân cái đã hết đau nhưng e thấy hình như hơi sưng, to hơn khớp bên chân trái không bị. Các cụ cho e hỏi nếu kiêng khem tốt, bỏ rượu bia, uống thuốc theo bác sĩ đông y và dùng thực phẩm chức năng hợp, thể dục thường xuyên thì có chuyển sang bị mãn tính ko ? Có phải ai bị gout cũng chuyển sang mãn tính ko ?

xe dap 90

Xe đạp
Phiếu xét nghiệm của e đây ạ, e xét nghiệm hm 22/10

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Buồn quá các cụ ạ. E 30t mà cũng bị gout rồi. Cách đây 1 tuần e bị đau khớp gốc ngón chân cái sau 2 ngày tưởng khỏi rồi thì bị đau lại, sưng to hm sau e đi khám, làm xét nghiệm uric là 439. Bsi bảo chưa kết luận là gout vì có chỉ số CRP là 5,8, Bsi kê cho e 5 ngày thuốc Medoxicam và dặn e ăn uống kiêng khem, uống nhiều nước 1 tháng sau khám lại. e về uống tối 1 viên sáng hm sau đỡ hẳn. Cũng ngày Hm sau đó e đến bsi quen ở khoa khớp của viện khác khám và đưa phiếu xét nghiệm ra thì bsi kết luận e bị gout, và làm chớm bị, biết e uống Medoxicam đỡ nên bsi chỉ kê cho e 30 viên thuốc allopurinol uống mỗi sáng sau ăn 1 viên và cũng dặn ăn uống kiêng khem 1 tháng sau xét nghiệm lại. Hiện e đã uống hết 5 ngày Medoxicam, chỗ khớp ngón chân cái đã hết đau nhưng e thấy hình như hơi sưng, to hơn khớp bên chân trái không bị. Các cụ cho e hỏi nếu kiêng khem tốt, bỏ rượu bia, uống thuốc theo bác sĩ đông y và dùng thực phẩm chức năng hợp, thể dục thường xuyên thì có chuyển sang bị mãn tính ko ? Có phải ai bị gout cũng chuyển sang mãn tính ko ?
Uric của cụ ở mức 439 thì còn thấp lắm, là niềm mơ ước của bao cụ gouter đấy. Mức này mà đã KL gout thì hơi vội vàng. Medoxicam là thuốc kháng viêm, giảm đau nên cụ cảm thấy đỡ hẳn ngay. Cụ cứ thực hiện theo lời BS đầu tiên đi, mức uric này chưa cần uống Allopurinol (hại thận). Em đã dừng tất cả các loại thuốc và TPCN được gần 1 năm nay và duy trì uric tầm 420, không đau lại chỉ nhờ ăn kiêng và tập TDTT. Các loại thuốc Nam Bắc và TPCN không có tác dụng rõ ràng đâu cụ. E biết 1 bác cựu Viện phó viện 103 đã về hưu,gần 70 tuổi, đã bị 15 năm rồi mà không nổi tophi, không mãn tính (Mỗi năm làm 1 đợt thuốc hạ uric Allopurinol hoặc Febuxostad), còn khỏi thì khẳng định bệnh này không thể khỏi được.

xe dap 90

Xe đạp
Uric của cụ ở mức 439 thì còn thấp lắm, là niềm mơ ước của bao cụ gouter đấy. Mức này mà đã KL gout thì hơi vội vàng. Medoxicam là thuốc kháng viêm, giảm đau nên cụ cảm thấy đỡ hẳn ngay. Cụ cứ thực hiện theo lời BS đầu tiên đi, mức uric này chưa cần uống Allopurinol (hại thận). Em đã dừng tất cả các loại thuốc và TPCN được gần 1 năm nay và duy trì uric tầm 420, không đau lại chỉ nhờ ăn kiêng và tập TDTT. Các loại thuốc Nam Bắc và TPCN không có tác dụng rõ ràng đâu cụ. E biết 1 bác cựu Viện phó viện 103 đã về hưu,gần 70 tuổi, đã bị 15 năm rồi mà không nổi tophi, không mãn tính (Mỗi năm làm 1 đợt thuốc hạ uric Allopurinol hoặc Febuxostad), còn khỏi thì khẳng định bệnh này không thể khỏi được.
e hm đấy đau quá đi lại khó khăn. Có cần xét nghiệm dịch khớp để kết luận chính xác bị gút hay không không cụ ? Khớp ngón chân cái đó của e nay 7 ngày rồi vẫn thấy hơi khang khác địa mạnh vào hơi đau

tmtrung

Xe tải
Em chỉ số Acid Uric ko cao, 390-400
Nhưng vẫn hay bị đau nếu dùng bia rượu liên tục (2 ngày/lần nhậu) mặc dù nhậu cũng ko quá đà
Chán vãi cc a
Đau thì e dùng Voltaren giảm đau thôi
Ko uống thuốc gì nữa
Chắc lạm dụng sẽ có hại lắm

HongKool

Xe tải
Mùa lạnh dễ sưng các khớp khổ lắm

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
e hm đấy đau quá đi lại khó khăn. Có cần xét nghiệm dịch khớp để kết luận chính xác bị gút hay không không cụ ? Khớp ngón chân cái đó của e nay 7 ngày rồi vẫn thấy hơi khang khác địa mạnh vào hơi đau
Nếu mỗi lần đau cụ dùng Colchicine mà giảm đau sưng rõ rệt thì là gout đấy ạ. Em mỗi lần lên cơn cấp thì cả tháng chỗ đấy nó vẫn hơi khang khác cụ ợ

xe dap 90

Xe đạp
Nếu mỗi lần đau cụ dùng Colchicine mà giảm đau sưng rõ rệt thì là gout đấy ạ. Em mỗi lần lên cơn cấp thì cả tháng chỗ đấy nó vẫn hơi khang khác cụ ợ
E dùng Medoxicam hôm trc hôm sau khác ngay, giảm đau đến 80%, e dùng 3 hôm là gần như hết hẳn. E chưa dùng colchicine như vậy có dấu hiệu gì ko cụ ? Cụ tập tdtt theo môn gì ạ ?