[Funland] Cuộc đời sang trang mới.

LaziCat

Xe container
Em là trước giờ em nể bác nhất. Em cũng đã quyết định rồi, chấp nhận cho chồng thoả ước mong bương ba cuộc đời, chấp nhận cho ông "nếu ko thành công thì cũng thành nhân".

-----

Sáng nay chồng nói với em vụ lập cty ông khai vốn điều lệ 3 tỷ (trong luật min là 2 tỷ), chứng minh tài sản cty bằng cái nhà, họ yêu cầu là phải chuyển đổi Tài sản tên 2vc thành Tài sản tên Cty.
Cho em hỏi có đúng vậy ko & có cách nào ko phải chuyển tên mà vẫn đúng pháp lý ko ạ? (Cái này em ko dám nghĩ xa, coi như chồng ko rành)
Cho em hỏi công ty chồng mợ làm về lĩnh vực gì thế ạ? Nếu là xây dựng và một số nghành sx thì cần chứng minh tài chính còn lại đa số muốn để bao nhiêu cũng được mà không cần chứng minh :)

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Em sắp được tự do rồi các cụ à. Sau 1 năm em đã cố gắng nhưng không có thêm kết quả. Em ra đi cho thoải mái.
Tài sản có nhà đất đứng tên vợ em cả. Em đứng tên cái xe, đứng tên 1 cơ sở nhỏ kinh doanh chất xám do em làm chủ và chịu trách nhiệm trả nốt cả cục nợ làm ăn trong ngân hàng. 2 con ở với mẹ và ông bà ngoại ở cùng nhà em luôn để tiện trông cháu vì giờ còn mỗi vợ em ở gần ông bà, mỗi tháng em chu cấp 10 triệu cho 2 con. Cuối tuần vẫn qua đưa con về bên nhà ông bà nội của tụi nhỏ.
Em lên đây chia sẻ cho nhẹ lòng, mong các cụ mợ đầu năm mới nhẹ tay.
Ấy chà, đầu năm đã căng rồi

Giodong2

Xe buýt
Ko phải em nhé, ông ấy nghĩ em ngu nên trộ em đấy, làm gì có chuyển ts cá nhân =ts cty :P
Chỉ cho cty mượn ts thôi chứ, mà ts thế chấp bank lấy vốn chứ :)
Mà vốn điều lệ có thể ghi nghìn tỷ như vụ gì ở Hà Tây được mà, :)
Này thuê 1 ls tư vấn cho chuẩn hihihi.
Vậy khai báo tài sản mượn thì ảnh hưởng gì cái nhà em nếu cty thua lỗ nợ nần ko ạ? (Em hơi run)
Và khai báo vốn điều lệ cao hay thấp có ảnh hưởng đến nộp thuế má ko?

Anita Emi

Xe điện
Em là trước giờ em nể bác nhất. Em cũng đã quyết định rồi, chấp nhận cho chồng thoả ước mong bương ba cuộc đời, chấp nhận cho ông "nếu ko thành công thì cũng thành nhân".

Sáng nay chồng nói với em vụ lập cty ông khai vốn điều lệ 3 tỷ (trong luật min là 2 tỷ), chứng minh tài sản cty bằng cái nhà, họ yêu cầu là phải chuyển đổi Tài sản tên 2vc thành Tài sản tên Cty.
Cho em hỏi có đúng vậy ko & có cách nào ko phải chuyển tên mà vẫn đúng pháp lý ko ạ? (Cái này em ko dám nghĩ xa, coi như chồng ko rành)
Ko phải em nhé, ông ấy nghĩ em ngu nên trộ em đấy, làm gì có chuyển ts cá nhân =ts cty :P
Chỉ cho cty mượn ts thôi chứ, mà ts thế chấp bank lấy vốn chứ :)
Mà vốn điều lệ có thể ghi nghìn tỷ như vụ gì ở Hà Tây được mà, :)
Này thuê 1 ls tư vấn cho chuẩn hihihi.
Vốn điều lệ ghi bao nhiêu cũng được, nhưng trong thời hạn nhất định phải chứng minh góp đủ, nếu không phải sửa lại đăng ký kinh doanh, thay đổi cơ cấu góp vốn đúng thực tế.

Nếu góp bằng nhà thì tất nhiên phải chuyển nhà thành tài sản công ty, vấn đề là không ai làm thế mà sẽ dùng nhà vay tiền, dùng tiền góp vốn. Có một vấn đề ở đây là công ty mới thì vay mượn ngân hàng sẽ khó hơn, cho dù là có thế chấp.

Tuy nhiên việc góp vốn này có thể lách bằng một số cách. Cần hỏi tư vấn cụ thể từ người có chuyên môn.

Mợ chiều chồng thì ok tốt, nhưng nên nói chuyện nghiêm túc với chồng về các phương án thành công, thất bại để có dự phòng. Mợ lấy chồng 14 năm rồi nên hai vợ chồng chắc cũng tầm 4x. Ở tuổi này thành công thì không sao, chứ chỉ thành nhân thì khá nguy hiểm đấy, vì thời gian không còn nhiều cho cơ hội làm lại nếu như tay trắng.

Tài sản có cái nhà 3 tỷ, thì cùng lắm ném 1 tỷ vào kinh doanh thôi, thua vẫn còn túp lều để ở và nuôi con. Ném cả cái nhà vào lỡ thua thì ra gầm cầu nào mà ở? Đưa cả cái nhà vào công ty, có vấn đề gì thì mợ mất sạch, còn ngơ ngác không biết mình mất lúc nào ;))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vốn điều lệ ghi bao nhiêu cũng được, nhưng trong thời hạn nhất định phải chứng minh góp đủ, nếu không phải sửa lại đăng ký kinh doanh, thay đổi cơ cấu góp vốn đúng thực tế.

Nếu góp bằng nhà thì tất nhiên phải chuyển nhà thành tài sản công ty, vấn đề là không ai làm thế mà sẽ dùng nhà vay tiền, dùng tiền góp vốn. Có một vấn đề ở đây là công ty mới thì vay mượn ngân hàng sẽ khó hơn, cho dù là có thế chấp.

Tuy nhiên việc góp vốn này có thể lách bằng một số cách. Cần hỏi tư vấn cụ thể từ người có chuyên môn.

Mợ chiều chồng thì ok tốt, nhưng nên nói chuyện nghiêm túc với chồng về các phương án thành công, thất bại để có dự phòng. Mợ lấy chồng 14 năm rồi nên hai vợ chồng chắc cũng tầm 4x. Ở tuổi này thành công thì không sao, chứ chỉ thành nhân thì khá nguy hiểm đấy, vì thời gian không còn nhiều cho cơ hội làm lại nếu như tay trắng.

Tài sản có cái nhà 3 tỷ, thì cùng lắm ném 1 tỷ vào kinh doanh thôi, thua vẫn còn túp lều để ở và nuôi con. Ném cả cái nhà vào lỡ thua thì ra gầm cầu nào mà ở? Đưa cả cái nhà vào công ty, có vấn đề gì thì mợ mất sạch, còn ngơ ngác không biết mình mất lúc nào ;))
Chuẩn ah!
Chỉ có để chứng minh, thì có nhiều cách để chứng minh, cty mình khi thành lập ghi 9 tỷ, mà mỗi ông góp 300tr thôi, hihihi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vậy khai báo tài sản mượn thì ảnh hưởng gì cái nhà em nếu cty thua lỗ nợ nần ko ạ? (Em hơi run)
Và khai báo vốn điều lệ cao hay thấp có ảnh hưởng đến nộp thuế má ko?
Cty lỗ thì đi bay cái nhà chứ sao gì, mà nhà thành ts cty mà cty có đứng tên cụ đâu, khác chi cho ko chồng cái nhà, hở?
Tìm người tư vấn đi nàng.

my.eb

Xe điện

-----

Chuyển tên, thì chỉ có mỗi cách vợ chồng mợ bán cái nhà đó cho công ty. Hoặc cụ mợ góp vốn vào công ty bằng tài sản là cái nhà, nhưng thế thì lại cần định giá độc lập ... các thứ để xác định cái nhà đó tương đương bao nhiêu tiền.

Tốt nhất là mợ nói cụ ý thuê LSư cho chắc và rẻ nhé! Tiền bạc phân minh,đã làm kinh doanh thì nên rõ ràng từ bây giờ

LaziCat

Xe container
Em không biết nhưng chia tay là con cái thiệt thòi rồi.
Giữa những thiệt thòi người ta thường chọn cách nào đỡ thiệt thòi hơn cụ ạ :). Con cái chẳng vui vẻ gì khi thấy bố mẹ hục hặc, cắn quẩn nhau. Như case của cụ chủ thớt nghĩ là ổn cho tất cả các bên: vợ, chồng, con cái :)

6997

Xe container

Tài sản cá nhân với hoạt động công ty thì nó rất loằng ngoằng!

Em theo 1 vụ, có một số anh chị em dùng tài sản cá nhân đảm bảo cho khoản vay của Công ty họ làm. Kết quả, công ty đó vỡ nợ cỡ 120 tỷ từ năm 2011. Nợ gốc và lãi tới khi tòa dân sự tuyên án sơ thẩm năm 2019 cỡ gần 200 tỷ, nhưng Ngân hàng chả làm gì để xử lý thanh lý, bán được đống tài sản cá nhân kia cả, dù là thèm rỏ dãi - vì đống tài sản đó bán rẻ cũng đủ tiền (toàn biệt thự Phú Mỹ Hưng với nhà vườn Q7, Q2...). Chỉ vướng, và khổ cho anh chị em đã bỏ tài sản ra, là cũng không mua bán, chuyển nhượng... gì được.

Nhùng nhằng gần tròn 10 năm thì cuối năm 2020 cũng xong. Các cá nhân thu lại toàn bộ tài sản, công ty thì trả 1 phần nợ. Vậy là xong :D

cá sấu chúa

Xe hơi
Em đã nói chuyện.
Chồng đưa em 3 cái chốt gạch đầu dòng:
1. Chồng cần ra ngoài làm ăn, tập trung cho công việc. Ko nhúng tay vào việc nhà cửa, con cái.
2. Vợ kiếm tiền hỗ trợ được thì kiếm. Nhưng phải đảm bảo cơm nước nhà cửa con cái (tức là cơm nước chén bát sẵn sàng, hôm trước ông đón con về chưa dọn đồ ra hét ầm lên). Nghĩa vụ người vợ cần phải làm tròn (chăm chồng, chăm con , xxx )
3. Chồng cần vốn để làm tự do, bán nhà cửa để làm. Ko đồng ý bán thì li dị chia tài sản để làm ăn.
Ko được 3 cái đó thì ra toà.

Em có phân tích lại nhưng chồng cũng chẳng bỏ lọt tai. Mặt hằm hằm nhăn nhó tay cứ ngồi lướt bấm đt. Em nói 1 hồi ông bảo "chốt 3 ý đó rồi".
Tất cả những đóng góp, công lao tài chính nhà cửa hay chuyện chồng đối xử với em, khi em nói ra chồng chỉ đáp 1 câu: "mặt này thì tôi công nhận (vợ làm tốt). Xin lỗi & Cảm ơn". Việc mắng con, ầm ĩ nhà cửa ông đồng ý cải thiện.
Em bảo muốn li hôn thì trước hết hãy li thân, ăn uống ông cứ ra ngoài, ông bảo muốn ăn cơm nhà.
Về vốn liếng, em kí giấy thế chấp tài sản cho ông đứng tên vay (vốn lãi ông trả).
Sáng nay ông hỏi em thủ tục làm việc với NH, gửi em hỏi ý kiến chọn mẫu bảng hiệu nào cho cty.
Nói chung thấy kiểu gia trưởng nhưng thôi em coi như gdoan stress của ông, em cố thêm 1 thời gian cho ông hoàn thành tâm nguyện của ông nữa vậy.
Em chờ ý kiến các cụ mợ.
Chia sẻ với mợ. Ông xã của mợ thuộc kiểu: hiện đang có tất cả (vợ, con, nhà cửa, sức khỏe...) nên đối với anh ta sự nghiệp là số 1. Những ông như này không hiểu giá trị cuộc đời không phải là đích đến mà phải là chặng đường đồng hành cùng nhau. Với người như này, anh ta sẽ không màng tới ba cái chuyện cơm áo gạo tiền, con cái ăn học dạy dỗ, đối nội đối ngoại ra làm sao, người đàn bà bên cạnh anh ta vì thế mà phải đứng mũi chịu sào, oằn mình gánh vác việc không tên và rất cô đơn trong căn nhà của chính mình, mợ chính là như thế đấy. Thật không hiểu xã hội gọi là hiện đại rồi mà các ông khôn thế, cứ thích nhốt chị em trong cái lồng gia đình còn bản thân muốn sự nghiệp này nọ, "sự" đâu chưa thấy đã thấy đổ "nghiệp" rồi. Trong cái tình cảnh covid éo le hiện nay, chồng mợ nên bình tĩnh, đừng để cái bả thành công nó mê hoặc mà đánh đổi cả gia đình. Nếu không thuộc diện nhà không có gì ngoài điều kiện, thì tốt nhất bình an mà sống, kẻo thở cũng mất tiền chứ đừng nói đặt cược làm ăn như kia. Có những sự éo le mà sau khi nó xảy ra, người đàn ông mới thấy được họ sai lầm, khi sai lầm xảy ra, người lớn chịu hậu quả đã đành, nhưng nhìn trẻ con gánh cùng thì xót lắm đấy mợ. Nhưng thời gian thì có bao giờ trở lại, tất cả đều nhận sự mất mát nhất định, cái gì có thể đền bù cho nước mắt, sự khổ tâm của người đàn bà bên cạnh anh ta? Động viên mợ tự vực dậy tinh thần của chính mình, có thể giai đoạn này chính mợ mới có thể cứu gia đình mình, mợ mới chính là "trụ cột" trong nhà, mong mợ sớm tìm được cách thỏa hiệp ổn thỏa với chồng để giữ mái ấm cho các con. Tầm này em nói luôn là dựa vào chính mình, dựa vào tiền chứ đừng dại mà dựa vào đàn ông. Mợ xem phương án làm ăn của ông ấy khả thi không, có thể đưa cho ông ấy tỉ lệ phần trăm bao nhiêu trên tổng tài sản để ông ấy được làm việc ông ấy muốn, còn lại là để đảm bảo tương lai cho các con. Nhắc mợ là phải làm rõ, có cam kết giao kèo hẳn hoi, thậm chí giữa hai vợ chồng nên lập văn bản để bản thân ông ấy làm việc có trách nhiệm, nếu đổ bể sẽ không có cớ đòi hỏi giúp thêm. Chúc mợ vui trở lại.

thichduthu2011

Tầu Hỏa

-----

Nếu theo luật quy định vốn pháp định tốt thiểu là 2 tỷ thì là dịch vụ đòi nợ thuê mà cái này cấm rồi nên em loại trừ.

Từ trên em đoán do ck mợ không rành như mợ nói chứ luật không có quy định còn việc chuyển đổi ts thành tên công ty cũng có cái lợi : vay vốn dễ hơn (lãi suất ưu đãi hơn), ts được khấu hao, sửa chữa ts được đưa vào chi phí hợp lý, ... tuy nhiên cũng đầy những cái hại do đó thông thường muốn vay vốn cứ lấy ts hiện có đi vay (cả vc cùng ký) rồi lấy tiền đó mà kinh doanh :))

Anita Emi

Xe điện
Tầm này em nói luôn là dựa vào chính mình, dựa vào tiền chứ đừng dại mà dựa vào đàn ông. Mợ xem phương án làm ăn của ông ấy khả thi không, có thể đưa cho ông ấy tỉ lệ phần trăm bao nhiêu trên tổng tài sản để ông ấy được làm việc ông ấy muốn, còn lại là để đảm bảo tương lai cho các con. Nhắc mợ là phải làm rõ, có cam kết giao kèo hẳn hoi, thậm chí giữa hai vợ chồng nên lập văn bản để bản thân ông ấy làm việc có trách nhiệm, nếu đổ bể sẽ không có cớ đòi hỏi giúp thêm. Chúc mợ vui trở lại.
Mợ nói chuẩn luôn =D>=D>=D>

starsn

Xe điện

-----

Giờ em mới đọc topic này thấy mợ vất vả quá, muốn động viên mợ mà hy vọng không làm mợ buồn thêm.

Em thấy mấy điều kiện chồng mợ đưa ra khá vô lý.
- không muốn làm việc nhà
- muốn có người phục vụ cơm nước mình (chưa kể mình đã không phục vụ con)
- muốn người ta dâng tiền cho mình làm mạo hiểm theo ý mình

Mấy điều kiện này toàn có lợi cho người ta, không có điểm cộng nào cho mợ. Nếu mợ làm ăn mà ký loại hợp đồng này thì mợ chỉ có bị.. khùng (em đùa tí, mong mợ hiểu ý). Còn người vẽ ra hợp đồng này là người không hiểu chuyện, không hợp làm đối tác.

Người muốn quyết tâm làm ăn nghiêm túc không cần người khác nấu cơm cho mình. Còn nếu không có cơm nấu cho không sống được thì nên về nhà bú mẹ thêm cho đủ lớn đã.

Theo lời mợ kể, em tưởng tượng ra rằng ts gia đình mợ không hơn được cái 3-5 tỷ là mấy. Mợ thử nhìn lại quá khứ, track record của chồng xem có đáng tin vào thương vụ này không? Rồi kinh doanh lần đầu sao tránh khỏi thất bại. Nếu tay trắng chồng mợ có đủ chăm chỉ, xông xáo, quyết tâm để làm lại không? Mà khổ nỗi, làm ăn quyết tâm không đủ. Phải có đầu óc nhanh nhạy, trí thông minh thị trường tốt nữa. Chồng mợ có không?

Em nghĩ thà rằng mất chồng còn hơn mất cả chồng lẫn tiền, trong khi còn 2 đứa con phải nuôi.

Lấy được chồng giỏi giang thì mình được hưởng phúc. Không giỏi thì ít ra cũng chung tay kiếm tiền nuôi con, chứ đẻ con ra xong không nuôi nổi còn nói gì hoài bão. Kiếm tiền cũng chỉ để nuôi con chứ làm gì?

Em nghĩ ở đời cố gắng là tốt, nhưng cũng phải trung thực lượng sức mình. Làm ăn mà lao vào như thiêu thân không khác đề đóm nhiều quá ạ.

Em đọc thấy mợ đã qd cắm sổ đỏ cho chồng làm ăn. Chúc mợ mọi điều may mắn. Nếu chẳng may mất cũng coi như mợ đã hết lòng với chồng (chỉ khổ mấy đứa con).

Em đã nói chuyện.
Chồng đưa em 3 cái chốt gạch đầu dòng:
1. Chồng cần ra ngoài làm ăn, tập trung cho công việc. Ko nhúng tay vào việc nhà cửa, con cái.
2. Vợ kiếm tiền hỗ trợ được thì kiếm. Nhưng phải đảm bảo cơm nước nhà cửa con cái (tức là cơm nước chén bát sẵn sàng, hôm trước ông đón con về chưa dọn đồ ra hét ầm lên). Nghĩa vụ người vợ cần phải làm tròn (chăm chồng, chăm con , xxx )
3. Chồng cần vốn để làm tự do, bán nhà cửa để làm. Ko đồng ý bán thì li dị chia tài sản để làm ăn.
Ko được 3 cái đó thì ra toà.

Em có phân tích lại nhưng chồng cũng chẳng bỏ lọt tai. Mặt hằm hằm nhăn nhó tay cứ ngồi lướt bấm đt. Em nói 1 hồi ông bảo "chốt 3 ý đó rồi".
Tất cả những đóng góp, công lao tài chính nhà cửa hay chuyện chồng đối xử với em, khi em nói ra chồng chỉ đáp 1 câu: "mặt này thì tôi công nhận (vợ làm tốt). Xin lỗi & Cảm ơn". Việc mắng con, ầm ĩ nhà cửa ông đồng ý cải thiện.
Em bảo muốn li hôn thì trước hết hãy li thân, ăn uống ông cứ ra ngoài, ông bảo muốn ăn cơm nhà.
Về vốn liếng, em kí giấy thế chấp tài sản cho ông đứng tên vay (vốn lãi ông trả).
Sáng nay ông hỏi em thủ tục làm việc với NH, gửi em hỏi ý kiến chọn mẫu bảng hiệu nào cho cty.
Nói chung thấy kiểu gia trưởng nhưng thôi em coi như gdoan stress của ông, em cố thêm 1 thời gian cho ông hoàn thành tâm nguyện của ông nữa vậy.
Em chờ ý kiến các cụ mợ.
Dừng lại dc ko mợ
Mợ làm thế để làm gì rồi lằng ngoằng phức tạp ra
Cái mấu chốt mợ cần là có dc hình ảnh 1 người chồng mợ tôn trọng rồi dẫn tới yêu thương
Giờ trong lúc khốn cùng chồng mợ vẫn gia trưởng cục cằn vũ phu, thì giả sử có thành công thì chắc vẫn thế hoặc càng hơn
Vậy mấu chốt ko phải là kết quả làm ăn
Và cái nữa là ông ý có trí, có tài, có tự trọng thì cũng chả phải mặc cả với mợ những truyện trên, và cũng ko để mình lâm vào tình trạng hàng 10 năm trời mỗi tháng đưa mợ 4 triệu vv
Cái cốt lõi là mợ ko còn tôn trọng và yêu thương chồng, người đàn ông khi đã để phụ nữ coi thường và còn gét nữa (chửi mắng đánh mợ) thì mợ trao đổi để tìm lại con đường trên làm sao để mợ tôn trọng đã (khó)
Chi bằng chỉ còn ly dị thôi. Là dấu chấm hết, con cái sẽ dc thoải mái hơn khi ko phải sống trong nặng nề luôn phải nhìn mặt 2 người để lựa để sống
Kết thúc thôi mợ (nếu chuyện như những gì mợ kể)

toyennha

Xe lăn
Em ghét nói về li dị . Vì cũng là nạn nhân của li di. Em chỉ mong cụ chủ 1 điều. Đừng để cảnh con anh đánh con em và con chúng ta đánh nhau. Vì đánh nhau mà lớp 5 em bỏ học 1 ngày đi bộ từ quận ⁵ về quận ¹ hết 8 tiếng ko có tiền ăn trưa. Vì có dì ghẻ mà em từ 1 đứa con nhà giàu thành thằng đi nhặt sắt vụ để có tiền ăn kẹo và vài cái bánh. Mong cụ đừng như em. Còn thiên chức của người mẹ thì luôn luôn tuyệt vời nên ko cần khuyên

hung09

Xe máy
Cách nhanh nhất để Quên người cũ là tìm ngay người mới để lấp chỗ trống nhưng đừng có vội vàng quyết định điều gì quan Trọng trong lúc này

waterlilyhn

Xe tải

-----

Em k biết có đa nghi quá ko nhưng thực sự mợ nên cảnh giác với bác chồng này, nếu là em thì ko bao h có chuyện em chuyển đổi tài sản thành đứng tên công ty, trong các cuộc trao đổi giữa mợ và chồng em chỉ thấy hiện lên việc chồng mợ chối bỏ trách nhiệm với gia đình vợ con và tìm mọi cách để lấy ít nhất 1/2 tài sản mang đi. Em rất sợ những người như chồng mợ.

80A

Xe tải
Không phải ra đi với bàn tay trắng là ổn rồi, nhẹ đầu để còn làm lại, chúc cụ vạn dặm bình an.

Demchinhhang.net

Xe container

-----

Vớ vẩn, công ty thì muốn bao nhiêu thì điền vào là xong, nhất là TNHH. Làm gì có luật nào mở cty biến tài sản cá nhân thành tài sản cty, ở xứ này chỉ có biến tài sản cty thành tài sản cá nhân thì có:))

Mít tố nữ

Xe tăng

-----

Ghê quá mợ ơi. Trước khi quyết điều gì liên quan trực tiếp tới mình và con hãy tìm hiểu cho kỹ. Gặp luật sư, hỏi bên dịch vụ làm giấy tờ thành lập công ty, hoặc qua hẳn sở Khdt mà hỏi. Sai một ly lúc này có khi lại đi mấy dặm về sau muốn hối không kịp giờ.