[Funland] Cuộc hành quân Lam Sơn 719 (tức Dewey Canyon 2) ở Hạ Lào năm 1971

Trạng thái
Thớt đang đóng

rachfan

Xe điện
Hồi 1954, Mỹ còn lên kế hoạch ném bom nguyên tử ĐBP kia. Hồi KCCM 1972, Mỹ lên kế hoạch đánh phá mọi mục tiêu ở HN là có, vấn đề là nó cân nhắc leo thang dần lúc nào và bao giờ, leo thang tiếp nữa cuối 1972 mang B52 đánh bom HN, leo thang...
Cụ xem lại post 728 của tôi nhé. Đúng là bom lạc đấy cụ ạ.

rachfan

Xe điện
Còn bom nguyên tử thì Mỹ đã vài lần có ý đồ ném vào VN: Lần thứ nhất năm 1954, lần thứ 2 những năm 1968-1972 và lần thứ 3 năm 1975.

Nếu Mỹ ném thật quan hệ Mỹ-Việt chắc sẽ không bao giờ bình thường hóa được.

Hà Tam

Xe điện
Cụ xem lại post 728 của tôi nhé. Đúng là bom lạc đấy cụ ạ.
Có những giải thích vậy thôi. Nhưng tôi không tin là nhầm cụ nhé.
P/s: từ văn phòng Đài TNVN trên phố BT đi khoảng gần 300m là đến TLSQ Pháp ở ngã tư THĐ-BT, là khá xa để mà nhầm.

Chỉnh sửa cuối:

Thichduthu1

Xe tải
Hồi 1954, Mỹ còn lên kế hoạch ném bom nguyên tử ĐBP kia. Hồi KCCM 1972, Mỹ lên kế hoạch đánh phá mọi mục tiêu ở HN là có, vấn đề là nó cân nhắc leo thang dần lúc nào và bao giờ, leo thang tiếp nữa cuối 1972 mang B52 đánh bom HN, leo thang...
E hoàn toàn đồng ý với cụ. Lịch sử đúng như vậy. Nó nắn gân mình dần vì sợ leo thang và chiến tranh với Liên xô và trung quốc..

Thichduthu1

Xe tải
Còn bom nguyên tử thì Mỹ đã vài lần có ý đồ ném vào VN: Lần thứ nhất năm 1954, lần thứ 2 những năm 1968-1972 và lần thứ 3 năm 1975.

Nếu Mỹ ném thật quan hệ Mỹ-Việt chắc sẽ không bao giờ bình thường hóa được.
Cụ nhầm. Mĩ chỉ 2 lần muốn ném bom nguyên tử chiến thuật xuống Vn. Lần 1 là Điện biên phủ. Lần 2 là Khe sanh thôi.

Dở người

Xe điện
Mỹ và VNCH thua vì Không có Chính nghĩa
Lãnh đạo VNCH toàn tay sai Pháp mà lên, sau làm tay sai cho Mỹ
Phạm Văn Phú còn hát quốc ca Pháp và xung phong cho Pháp ở Điện Biên Phủ, nhục không thể tả, tự hào lắm khi bắn đồng bào.
Khát vọng thống nhất và độc lập, đau thương qua lâu 30 năm dài
Nói chính xác, nguyên bộ khung sỹ quan, hạ sỹ quan của chế độ VNCH thời kỳ đầu là lính khố xanh khố đỏ, cai đội của Pháp. Vác súng mẫu cuốc bắn vào đồng bào, đến lúc mẫu cuốc thua vác kèn chạy theo mẫu cuốc. Và tiếp tục ôm chân mẫu cuốc khác. Nói chữ liêm sỉ là hiếm trong đội ngũ này.
Sau thì có nhiều sỹ quan trẻ do Mỹ đào tạo, có trình độ, thậm chí có cả khát vọng, chính nghĩa. Đội trẻ này coi thường đội già ra mặt. Trong một đội quân mà phân rẽ như thế thì hỏi làm gì có sự đoàn kết, vốn là sức mạnh của quân đội.
Thêm nữa sỹ quan VNCH thực sự sống tách biệt hẳn với lính, như trên trời dưới đất. Cuối tuần sỹ quan về thành thị nhảy đầm, uống rượu Tây với đi phòng trà thì lính tâm hồn đâu mà chiến đấu. Trong khi lính Bắc, lính của Mặt trận thì cấp trên cấp dưới khác gì nhau, nhất là cấp đại đội, tiểu đoàn. Cùng chia sẻ vất vả, bom đạn, hiểm nguy. Cấp trên có vậy thì lính mới hăng máu được chứ.
Trong hồi kí của một sỹ quan cao cấp VNCH có kể, sau khi ông ta thấy cảnh một đại đội phó Bắc Việt ăn cơm cùng với lính, ăn như lính thì ông ta biết vì sao đội quân của ông ta thua. Và cá nhân ông ta thua tâm phục khẩu phục luôn.
Nhắc lại quá khứ thế thôi chứ gần năm chục năm qua rồi. Cũng đến lúc dân tộc này bỏ qua hận thù, hướng tới tương lai.
Máu nào chả màu đỏ, phỏng ạ.

rachfan

Xe điện
Cụ nhầm. Mĩ chỉ 2 lần muốn ném bom nguyên tử chiến thuật xuống Vn. Lần 1 là Điện biên phủ. Lần 2 là Khe sanh thôi.
Không phải 2 lần mà là khá nhiều lần cụ nhé. Cụ có thể tham khảo:

Còn năm 1975 lúc chính quyền Thiệu sắp tan rã thì Nhà trắng cũng đã "cân nhắc khả năng sử dụng bom nguyên tử" để chặn đà tiến công của quân đội MB nhưng TT Ford vốn là người ghét chiến tranh, đã bác bỏ ý tưởng này.

Thichduthu1

Xe tải
Không phải 2 lần mà là khá nhiều lần cụ nhé. Cụ có thể tham khảo:

Còn năm 1975 lúc chính quyền Thiệu sắp tan rã thì Nhà trắng cũng đã "cân nhắc khả năng sử dụng bom nguyên tử" để chặn đà tiến công của quân đội MB nhưng TT Ford vốn là người ghét chiến tranh, đã bác bỏ ý tưởng này.
Vâng. Nhưng ko biết cụ lấy thông tin này ở đâu. E may mắn đã đc đọc mấy trăm cuốn sách về chiến tranh Vn ở nc ngoài trong thư viện ở Canada bằng tiếng anh. Tác gia
Nói chính xác, nguyên bộ khung sỹ quan, hạ sỹ quan của chế độ VNCH thời kỳ đầu là lính khố xanh khố đỏ, cai đội của Pháp. Vác súng mẫu cuốc bắn vào đồng bào, đến lúc mẫu cuốc thua vác kèn chạy theo mẫu cuốc. Và tiếp tục ôm chân mẫu cuốc khác. Nói chữ liêm sỉ là hiếm trong đội ngũ này.
Sau thì có nhiều sỹ quan trẻ do Mỹ đào tạo, có trình độ, thậm chí có cả khát vọng, chính nghĩa. Đội trẻ này coi thường đội già ra mặt. Trong một đội quân mà phân rẽ như thế thì hỏi làm gì có sự đoàn kết, vốn là sức mạnh của quân đội.
Thêm nữa sỹ quan VNCH thực sự sống tách biệt hẳn với lính, như trên trời dưới đất. Cuối tuần sỹ quan về thành thị nhảy đầm, uống rượu Tây với đi phòng trà thì lính tâm hồn đâu mà chiến đấu. Trong khi lính Bắc, lính của Mặt trận thì cấp trên cấp dưới khác gì nhau, nhất là cấp đại đội, tiểu đoàn. Cùng chia sẻ vất vả, bom đạn, hiểm nguy. Cấp trên có vậy thì lính mới hăng máu được chứ.
Trong hồi kí của một sỹ quan cao cấp VNCH có kể, sau khi ông ta thấy cảnh một đại đội phó Bắc Việt ăn cơm cùng với lính, ăn như lính thì ông ta biết vì sao đội quân của ông ta thua. Và cá nhân ông ta thua tâm phục khẩu phục luôn.
Nhắc lại quá khứ thế thôi chứ gần năm chục năm qua rồi. Cũng đến lúc dân tộc này bỏ qua hận thù, hướng tới tương lai.
Máu nào chả màu đỏ, phỏng ạ.
Đúng như tên của cụ. Dở người. Nói điều ai cũng thấy đúng. Vote cụ.

hoaoaihuong

Xe buýt
Kính thưa các cụ
Bài viết về Lam Sơn 719 của em đến đây đã cạn hình
Cám ơn các cụ đã xem và cho em biết những sai sót, và em đã sửa hết những lỗi mà các cụ chỉ bảo
Kính
Em chào bác! Xem hình bác pót đã nhiều. Em thật sự khâm phục đam mê và khối lượng thông tin kiến thúc bác sở hữu. Em đồng ý với ý kiến đề nghị bác mở một thớt về sự kiện tháng 4/1975.

Nhưng em ngỏ ý, nếu được bác có thể bắt đầu tình hình kinh tế miền Nam sau khi Mỹ có ý định rút ra khỏi cuộc chiến. Suy giảm các chương trình viện trợ của Mỹ, sự rút lui của một đội quân tiêu dùng rộng rãi và giàu có khổng lồ là binh lính Mỹ, cuộc chiến giành đất tại nông thôn thu hẹp sản xuất nông nghiệp, sản xuất công nghiệp tại thành thị vẫn chưa tiến triển sau cú sốc Mậu Thân....

Theo em chính bức tranh kinh tế u ám này đã làm cho chính quyền vốn chưa tự đứng một mình được của miền Nam trở nên bạc nhược hơn, cộng với việc tác chiến kém hiệu quả trên chiến trường nên việc sụp đổ là tất yếu.

Nếu bác có thể chia xẻ các tài liệu, hình ảnh về chủ đề này thì rất hay ạ. Mình nói đến chiến tranh chết chóc thì cũng không thể quên một trang lịch sử vê sự trì trệ, khó khăn của một nền kinh tế èo uột do chiến tranh gây nên.

Em Cám ơn Bác, Chú bác khỏe ạ.

Ngao5

Vũ Trụ
Em chào bác! Xem hình bác pót đã nhiều. Em thật sự khâm phục đam mê và khối lượng thông tin kiến thúc bác sở hữu. Em đồng ý với ý kiến đề nghị bác mở một thớt về sự kiện tháng 4/1975.

Nhưng em ngỏ ý, nếu được bác có thể bắt đầu tình hình kinh tế miền Nam sau khi Mỹ có ý định rút ra khỏi cuộc chiến. Suy giảm các chương trình viện trợ của Mỹ, sự rút lui của một đội quân tiêu dùng rộng rãi và giàu có khổng lồ là binh lính Mỹ, cuộc chiến giành đất tại nông thôn thu hẹp sản xuất nông nghiệp, sản xuất công nghiệp tại thành thị vẫn chưa tiến triển sau cú sốc Mậu Thân....

Theo em chính bức tranh kinh tế u ám này đã làm cho chính quyền vốn chưa tự đứng một mình được của miền Nam trở nên bạc nhược hơn, cộng với việc tác chiến kém hiệu quả trên chiến trường nên việc sụp đổ là tất yếu.

Nếu bác có thể chia xẻ các tài liệu, hình ảnh về chủ đề này thì rất hay ạ. Mình nói đến chiến tranh chết chóc thì cũng không thể quên một trang lịch sử vê sự trì trệ, khó khăn của một nền kinh tế èo uột do chiến tranh gây nên.

Em Cám ơn Bác, Chú bác khỏe ạ.
Túm lại phải có nhời đi kèm hình ảnh phải không?
Nếu thế em sẽ đưa hình trước
Nhời để sau, coi như đậu phụ kèm bia hơi, vì nhiều người không thích có... nhời

Ngao5

Vũ Trụ
Đó là do nhầm hoặc bom lạc thôi cụ. Mỹ ko có lý do gì để ném bom lãnh sự quán nước đồng minh với mình cả.
Thư viện Bà Triệu (đối diện Tổng Lãnh Sự Pháp qua đường Trần Hưng Đạo) có phòng bá âm của Đài tiếng nói Việt Nam
Ông Tổng lãnh sự Pierre Susini bị thương nặng (bỏng) đưa vào Việt Đức, sau có con là bác sĩ Quân y đưa về Pháp và chết ở Paris
Hôm đó em ở gần đấy, nghe tiếng bom cũng nhỏ thôi (hay là do gần quá)
Không phải bỗng dưng đợt bom rạng sáng 19/12/1972 lại nhằm Đài phát thanh Mễ Trì
Rồi đài Mặt trận Giải phóng ở Bạch Mai nữa, cũng bị bom ném

Chỉnh sửa cuối:

hoaoaihuong

Xe buýt
Em nghĩ nếu được, bác lấy nhời đi theo ảnh và bài của phóng viên lúc đó. Như vậy là thật nhất. Ai hiểu sao thì tuỳ. Đó là lịch sử, mà lịch sử thì nên được phản ánh bởi nhân chứng trong cuộc. Đám hậu sinh được quyền suy luận, nhưng không phải tại đây!
Mà em thích ăn đậu phộng hơn uống bia bác ạ!

dz0r0

Xe điện
Túm lại phải có nhời đi kèm hình ảnh phải không?
Nếu thế em sẽ đưa hình trước
Nhời để sau, coi như đậu phụ kèm bia hơi, vì nhiều người không thích có... nhời
Cụ có nhời hay không là quyền của cụ! Cháu chả thấy ai có quyền bắt cụ phải đăng hình xong rồi không nói gì hay là nói kiểu trung lập! Bài là của cụ, ảnh là cụ sưu tầm, cớ gì bắt cụ không được có ý kiến của riêng mình? Đám 3/ thì hay thích áp đặt tiêu chuẩn này nọ... dù rằng ảnh của cụ toàn là từ phía bên đó ;))

ducangcon

Xe máy
chiến dịch này ko dc như mong muốn, ko tiêu diệt dc sinh lực đối phương nhiều (người, cơ sở vật chất, khí tài...) bên bắc việt thì toàn chơi kiểu du kích, Mỹ đánh mạnh thì rút....nội đô sài gòn thì mấy ô toàn chơi đặt bom mìn (kiểu như nhà hàng mỹ cảnh, khách sạn....) dân thường cũng chết theo mỹ vô khối, xưa bé e ngưỡng mộ kiểu oánh này lắm giờ thì .....; chứ mang chủ lực mà đối đầu với mỹ thì ko có cửa; sau 1973 mỹ rút, cắt viện trợ lên VNCH ko có sức; nói chung cuộc chiến ở VN là cuộc đối đầu giữa TBản (mỹ, phương tây) và CS (liên xô, trung quốc)...mà người việt 2 bên chết quá nhiều, giờ nhiều gia đình cũng ko tìm thấy mộ (con e mình)....
Hoả lực phe m hơn đứt người ta lại bắt người ta ra solo, khác đoé gì m cầm súng kêu thằng cầm gậy ra solo tay đôi. Thua thì im m..õm đỡ nh..ục.

ducangcon

Xe máy
nhạc SẾN tức nhạc tình cảm ..nó thực sự nói lên nỗi lòng và suy tư của mình..lên đi vào lòng người cụ à lên mới có 1 câu rất hay
NGHỆ THUẬT VỊ NGHỆ THUẬT..CHỨ NGHỆ THUẬT ĐỪNG VỊ NHÂN SINH
EM thì vẫn ủng hộ dòng nhạc vàng cụ à
Bài này mới nói lên nỗi lòng suy tư của dân mình thời đó nè cụ. Gần 100 năm dưới ách nô lệ nên mới : vực sâu thăm thẳm, vực nào sâu bằng chí căm thù.

rachfan

Xe điện
Thư viện Bà Triệu (đối diện Tổng Lãnh Sự Pháp qua đường Trần Hưng Đạo) có phòng bá âm của Đài tiếng nói Việt Nam
Ông Tổng lãnh sự Pierre Susini bị thương nặng (bỏng) đưa vào Việt Đức, sau có con là bác sĩ Quân y đưa về Pháp và chết ở Paris
Hôm đó em ở gần đấy, nghe tiếng bom cũng nhỏ thôi (hay là do gần quá)
Không phải bỗng dưng đợt bom rạng sáng 19/12/1972 lại nhằm Đài phát thanh Mễ Trì
Rồi đài Mặt trận Giải phóng ở Bạch Mai nữa, cũng bị bom ném
Vâng, như post sau em đã viết, đó là bom lạc đáng ra Mỹ ném xuống đài Tiếng nói Việt nam ở Bà Triệu.

Ngoài tòa nhà Tổng LSQ Pháp thì ĐSQ Algerie và Trụ sở Hội âm nhạc VN cũng bị dính.

"About 20 planes could be counted overhead during the raid.
Other places in central Hanoi, that were damaged included the Algerian Embassy building, whose roof was ripped off, and a School of music, which was near the French mission." (New York Times - 12/10/1972)

Kuu

Xe lăn
Giữa năm 1972 Mỹ đánh bom TLS quán Pháp ở phố Bà Triệu, có kiêng nể hay tuân thủ gì đâu!.
Đó là do nhầm hoặc bom lạc thôi cụ. Mỹ ko có lý do gì để ném bom lãnh sự quán nước đồng minh với mình cả.
Giải thích là nhầm hay lạc thì lại khó chấp thuận. Cũng thời gian đó, giữa ban ngày máy bay Mỹ đánh bom cầu Long biên một phát ăn ngay để cho từ 1972 đến bây giờ vẫn xài nhịp cầu tạm xấu xí. Nên nhớ là từ 1965 đến 1969, Mỹ đánh phá nhiều lần mà không đánh sập nhịp cầu nào vì phòng không bảo vệ cầu Long biên đánh trả, nhưng hè năm 1972 KQ Mỹ dùng bom dẫn đường laser đánh một phát trúng ngay phá hủy nhịp cầu, tụi nó không có "nhầm và lạc" cụ nhé.
Chuyện "nhầm và lạc" vẫn xảy ra mà, không có gì là tuyệt đối đâu Cụ ạh, kể cả thời điểm bây giờ bom dẫn đường bằng laser rơi chệch mục tiêu không phải là hiếm vì chỉ cần 1 sai sót rất nhỏ của phi công hay một lỗi của hệ thống chỉ thị, dẫn đường bằng radar/lazer ...là bom đi chệch mục tiêu.
Vụ này Lầu năm góc nói đây là tai nạn do lỗi của hệ thống dẫn đường laser, mục tiêu là trạm phát thanh cách đó khoảng 200m theo đường chim bay.

Mĩ là thằng thủ đoạn và lươn lẹo nhất quả đất rồi. Nên nhầm hay ko cũng khó nói. Nhưng e nghiêng về ý của cụ.
Mỹ thì nó nhiều thủ đoạn tinh vi rồi nhưng cá nhân em lại cho rằng vụ này không phải là chủ ý của các nhà lãnh đạo Mỹ :D

(LSQ Pháp bị trúng 1 quả bom Mỹ vào 11h30 ngày 11/10 năm 1972 làm sập 3/4 tòa nhà và chết 5 người trong đó có đại diện toàn quyền Pháp tại Hà nội P.Susini).

Trạng thái
Thớt đang đóng