[Funland] Cuộc sống 3 năm bên Nhật có gì vui? (kèm ảnh)

Anhphairadi

Xe máy
Thấy mợ chủ thớt tuy còn trẻ nhưng cũng có chí phấn đấu, tuy mới chỉ học kết câp 3 nhưng chịu khó trau dồi kỹ năng như vẽ, nấu ăn, chịu khó lao động... Có người thấy mở thớt dồn dập thi cũng cho là khoe khoang, nhưng thấy mợ còn hơn khối người, cứ thấy còm chê là trả lời cay cú, mợ khá nhã nhặn và lẳng lặng lờ đi những bình luận khiếm nhã, đó là điều không dễ. Lúc đầu đọc mấy thớt mợ mở, thú thực em chả có ấn tượng gì thậm chí không thích vì tính em cũng không thích phô trương, nhưng rảnh nên có đọc còm trả lời của mợ thì thấy đây là người có văn hóa và cũng khá thú vị

Aug

[Tịch thu bằng lái]
Giống như Việt Nam mình có vừng lạc, ruốc để trộn cơm ăn, vừa nhanh vừa tiện, thì bên Nhật cải tiến hơn tý là sấy khô các loại rau củ quả, thịt gà, cá mú lên rồi đóng gói lại bán cho những ai không có thời gian nấu cơm hay lười thì mua về rắc vào cơm nóng ăn là xong, thậm chí canh người ta cũng sấy khô đóng gói, đổ nước nóng vào là dùng luôn, và em cũng đã đóng gói cái sản phẩm đấy.

Nó như này nha và cũng phong phú các loại vị

Mời mợ một ly.
Bé nhà mình (bạn lớn) rất thích món canh Miso này. Lúc bạn còn nhỏ mỗi buổi tối lại được mẹ nấu cho 1 bát đều như vắt chanh. Đến bây giờ bạn cũng vẫn thích ăn đồ Nhật nhất, cứ hôm nào có món gì đó kiểu Nhật là bạn suýt xoa ăn dè để phần cho bữa sau với lý do là vì nó quá ngon không nỡ ăn hết :)
Mỗi lần đi công tác mà có bay/transit ở Narita airport thể nào mình cũng khuân cơ man nào là súp miso pha sẵn về cho bạn vì chỉ có mỗi ở đó có loại đóng gói kiểu combo đủ tất, giá thì cả chục năm trời vẫn là 120yen.

Sách truyện bạn ấy cũng rất thích nên lần nào đi CT là mẹ cũng sẽ mua.

Chỉnh sửa cuối:

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em tiếp xúc với các lãnh đạo, giám đốc thì lại được họ chia sẻ khác.
Tỷ lệ dân số già tăng cao, nguồn lao động thiếu hụt.
Và do họ phát triển quá, nên tính cạnh tranh cao, rồi các cụ ấy còn nói: giờ cái gì cũng phát triển rồi, không biết phát triển thêm cái gì nữa. Và các cụ ấy đang chuyển hướng sang các nước đang phát triển để đầu tư trong đó có Việt Nam!
các cụ ấy bảo, biểu đồ phát triển của nước các cụ ấy là một đường dốc đi lên. Sau đó đạt ngưỡng thì thi bằng, rồi sẽ đi xuống nếu không có sự sáng tạo, đổi mới và nguồn lực trẻ
Cái mà họ cần nhất là trẻ hóa dân số thì...họ không làm đc.

Anhhungjp

Xe tăng
E vs cụ ko động được vào, động vào là to chuyện: mất nghề mất nhà ngay. Nếu liều và muốn thì ko thiếu đâu cụ ạ.
Chứ trong nội bộ chúng nó ( tu nghiệp sinh đều ít tuổi hơn e nên e gọi chung là chúng nó chứ ko có ý gì) choén như gà ấy.
Ở OF này e cũng đã nhắc tới tình trạng gái leo rào vào ngủ phòng trai rồi.
E đang giải quyết mấy trường hợp gái có bầu đây, hại não lắm. Giờ cứ nhận được tin nhắn là a ơi e có chuyện muốn nói...là trong đầu e nảy số ngay: bỏ mịa rồi, bầu bí. Ngày trước e quản lý toàn đàn ông thì ko sao, giờ sang quản lý 500 đứa con gái, hic.
Công nhận dạo này tỉ lệ đánh ghen và có bầu của du học sinh, tu nghiệp sinh tăng cao.

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
Mợ xinh đấy :)), em mà chưa vợ thì ...:)) em đây cũng 4 năm bên Nhật mới về, nhiều khi cũng nhớ Nhật, đúng là sang cái xứ văn minh nó cũng khác cái thằng người

Hoàng Trang

Xe ngựa
E vs cụ ko động được vào, động vào là to chuyện: mất nghề mất nhà ngay. Nếu liều và muốn thì ko thiếu đâu cụ ạ.
Chứ trong nội bộ chúng nó ( tu nghiệp sinh đều ít tuổi hơn e nên e gọi chung là chúng nó chứ ko có ý gì) choén như gà ấy.
E đang giải quyết mấy trường hợp gái có bầu đây, hại não lắm. Giờ cứ nhận được tin nhắn là a ơi e có chuyện muốn nói...là trong đầu e nảy số ngay: bỏ mịa rồi, bầu bí. Ngày trước e quản lý toàn đàn ông thì ko sao, giờ sang quản lý 500 đứa con gái, hic.
Nghiêm túc, giải pháp cho Tôm nhé: mua vài nghìn cái bcs cấp phát miễn phí. Hết lại phát tiếp.

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Ha ha, tâm lý của các quản lý thực tập sinh là sợ Nhất phát sinh.
Cụ nói quá đúng, vì phụ nữ cũng có những người có ham muốn tình dục cao, chẳng quen biết gì, gặp nhau 1 lần nháy mắt 1 cái là tiêu đời giai luôn rồi :))))) Chứ đâu phải ai cũng chính chuyên đâu.

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Thấy mợ chủ thớt tuy còn trẻ nhưng cũng có chí phấn đấu, tuy mới chỉ học kết câp 3 nhưng chịu khó trau dồi kỹ năng như vẽ, nấu ăn, chịu khó lao động... Có người thấy mở thớt dồn dập thi cũng cho là khoe khoang, nhưng thấy mợ còn hơn khối người, cứ thấy còm chê là trả lời cay cú, mợ khá nhã nhặn và lẳng lặng lờ đi những bình luận khiếm nhã, đó là điều không dễ. Lúc đầu đọc mấy thớt mợ mở, thú thực em chả có ấn tượng gì thậm chí không thích vì tính em cũng không thích phô trương, nhưng rảnh nên có đọc còm trả lời của mợ thì thấy đây là người có văn hóa và cũng khá thú vị
Thực ra, mỗi người có một NGHỆ THUẬT tiếp cận khác nhau. EM đánh úp, đánh tơi tả trước, rồi dùng cái CỐT của mình để giữ chân người hiểu biết.
Những bác chịu khó đọc các còm là những bác có sức kiên nhẫn và muốn tìm hiểu sâu thêm, còn những bác thấy không thích hoặc không hợp rời đi là chuyện thường tình. Buổi đầu em vào OF em cũng chơi chiêu mà, và nếu em cứ đưa mọi người đi từ bất ngờ này đến bất ngờ khác, chẳng phải càng thêm phần thú vị ^^.

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Mời mợ một ly.
Bé nhà mình (bạn lớn) rất thích món canh Miso này. Lúc bạn còn nhỏ mỗi buổi tối lại được mẹ nấu cho 1 bát đều như vắt chanh. Đến bây giờ bạn cũng vẫn thích ăn đồ Nhật nhất, cứ hôm nào có món gì đó kiểu Nhật là bạn suýt xoa ăn dè để phần cho bữa sau với lý do là vì nó quá ngon không nỡ ăn hết :)
Mỗi lần đi công tác mà có bay/transit ở Narita airport thể nào mình cũng khuân cơ man nào là súp miso pha sẵn về cho bạn vì chỉ có mỗi ở đó có loại đóng gói kiểu combo đủ tất, giá thì cả chục năm trời vẫn là 120yen.

Sách truyện bạn ấy cũng rất thích nên lần nào đi CT là mẹ cũng sẽ mua.
Công nhận là món này dễ ăn mà nó cũng giàu dinh dưỡng, vị của Nhật rất thanh và ngọt. Bác nào ăn không quen thì có thể thấy rong biển tanh hoặc mùi khó chịu. Nhưng ăn được thì lại thấy ngon

L.C.D

Xe container
Có ý gì? Ám chỉ cái gì? Người ta đi lao động nước ngoài thì làm sao?
Đâu cũng có người này, người nọ. Người Việt hay người nước nào cũng thế, đều có người tốt, người xấu.
Chủ thớt đăng ảnh nói về cuộc sống lao động bên Nhật thì có gì xấu.
Lắm kẻ viết còm đúng kiểu não chỉ để cho đủ bộ phận í mà cụ.

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Mình không nghĩ lại vất vả thế, vậy mà trên Facebook một số bạn trẻ đi xklđ hay tu nghiệp sinh vẫn thấy chụp choẹt đi chơi và đi ăn uống suốt. Nhiều khi nghĩ bụng "mình còn không dám đi ăn thế này" vì một bữa ăn hàng của các bạn đó chắc mình phải ăn được đến 5 bữa ăn hàng hoặc 10 bữa tự mua đồ.
Mình có mấy anh bạn cũng chấp chới trên dưới 40, vui tính và mến khách, lần nào qua Nhật là họ cũng báo nhau hay sao nên đều biết trước là mình sẽ qua, gặp hỏi đã lấy vợ chưa toàn thấy lắc đầu, chắc vì làm cho JICA đi miết nên ế.
Cũng tuỳ vào cách tiêu tiền của từng người bác ạ, chẳng nói gì Nhật, chứ ngay như ở Việt Nam! mình, em gặp nhiều bạn tuy tiền không có nhưng thích thể hiện, ăn uống toàn nhà hàng sang trọng, quần áo đồ hiệu nọ kia. Nhưng thực ra tiền vay đầm đìa. Họ chỉ phô ra những thứ họ muốn cho mình thấy và thể hiện thôi. Chứ như em ngày xưa, có đi chơi cũng không dám vung tay quá trán.
Nhưng bù lại, khi em về Việt Nam! làm phiên dịch, toàn đi với khách nên được ăn ngon, nhà hàng xịn, sang Nhật cũng được họ mời đi ăn đồ cao lương mỹ vị. Cứ đến tầm nào thì hưởng đúng tầm đấy là nó đúng với cảm xúc nhất bác ạ

thinhtd

Xe container
Em chỉ tò mò công việc hiện tại của mợ chủ ở Việt Nam là gì thôi.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Cái thành cổ gần Fuji em cũng đã đi rồi, Pk Nhật ngày xưa nghèo nhưng nó xây nhà và thành hơn Việt Nam cc ạ
Không phải đâu cụ mà nó giữ đc chuẩn. Mình có cái vỉa hè mỗi năm lát 2 lần thì những thứ từ thời phong kiến còn đc cục gạch là may lắm rồi cụ, nói gì đến kiến trúc nữa. Chưa kể trải qua cái món cải cách là phá bằng sạch.

Thým Nở

Xe buýt
Nhiều cụ lạ thật đấy. Ko thích thì ai bắt các cụ vào rồi buông lời sắc mỏng? Hay nhìn thấy mợ thớt xinh xắn, ngon nghẻ nhg bản thân mình bất lực nên khó chịu cái thèng người? =))
Ủng hộ mợ thớt tiếp tục mở thởt nhé. Em rất thích mợ và thấy mợ rất thú vị, tươi mới :))

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Văn phong của mợ tốt quá, lối hành văn nhẹ nhàng dí dỏm, tự tin, em thích. Em chỉ lo mợ post liên tục thế này thì nhanh cạn chủ đề để viết.

P/s: mấy ông chê bai này nọ đọc còm trên của mợ chắc sẽ phải tự biết xấu hổ mà rút lui. Đàn ông đàn ang gì hẹp hòi quá thể, nhìn đâu cũng thấy màu xám.
Em thì nhiều chuyện lắm bác ạ.
Vẫn có câu KHÁCH HÀNG CHÍNH LÀ NGUỒN CẢM HỨNG SÁNG TẠO.
Em không có ý nói các bác là khách hàng, nhưng khi các bác tương tác và hỏi thêm thì em lại nảy thêm ý tưởng.
Và em cũng là người thích trải nhiệm thực tế và nhìn nhận sự việc theo hướng đa chiều, mỗi 1 ngày mới là 1 điều mới xảy ra, nên bác không phải lo là em hết nội dung nhé ^^