Cuộc sống giữa biển khơi.

seaship

Xe đạp
Dông dài quá, để hôm nay nhà chùa giới thiệu đến các cụ một công việc được thực hiện định kỳ để phục vụ cho anh Gia Cát Dự này, đó là đo độ co bóp trục cơ máy chính.

Vậy trục cơ là gì?
Trục cơ, hay còn gọi là trục khuỷu là thiết bị có nhiệm vụ chuyển các chuyển động tịnh tiến của piston truyền qua tay biên thành chuyển động quay của động cơ. Nó đây.

340. Sơ đồ máy chính tàu thủy 2 kỳ, 5 xy lanh có pa tanh bàn trượt

Vậy độ co bóp trục cơ là gì? Tại sao phải đo độ co bóp???
Tất cả các cổ trục đều được nằm trong 1 lớp áo gọi là bạc trục, hay còn gọi là Bệ đỡ chính, bọn Mẽo gọi là Main Bearing. Trên lý thuyết, tất cả các cổ trục đều có đường tâm nằm trên 1 đường thẳng, có điều do sai số không thể không có khi lăp mới và do độ mài mòn của bạc trục sau một thời gian hoạt động, các đường tâm của các cổ trục này bị lệch nhau ít nhiều. Độ lệch này chính là độ co bóp trục cơ. Theo định kỳ, cứ 1 năm 1 lần, hoặc sau sửa chữa lớn đều phải kiểm tra độ co bóp, từ đó biết được tình trạng của bạc trục. Quá giới hạn là thay thôi.

Ờ, mà sao lại gọi là co bóp nhề? Mời các cụ ngó 2 hình sau sẽ rõ:

341. Khi piston ở điểm chết trên, 2 đường tâm tạo ra 1 góc > 180 độ, 2 má khuỷu có xu hướng tiến lại gần nhau hơn.

342. Khi piston ở điểm chết trên, 2 đường tâm tạo ra 1 góc < 180 độ, 2 má khuỷu có xu hướng tiến ra xa nhau hơn. Lúc giãn ra, lúc co lại nên gọi là co bóp.

343. Và độ lệch này được xác định bằng một đồng hồ so có độ chính xác 1/100mm. Trên má khuỷu nhà chế tạo đã đánh dấu vị trí đặt đồng hồ rồi, đặt vào mà đo thôi.

344. Thông thường, mỗi cổ khuỷu sẽ đo độ co bóp ở 5 vị trí của piston.

345. Và kết quả đo được ghi lại vào bảng này, đối chiếu với giới hạn cho phép của nhà chế tạo, nếu quá giới hạn phải thay bạc trục ngay, nếu tiếc chiền không thay, trục cơ có thể gãy như chơi.

các cụ cho mình hỏi, đã có thông số đo cụ thể hết rồi nhưng tính toán thông số đó ntn vậy.vd: P - T, (BP+BS)/2 - S. nhưng cái chưa rõ của mình là lấy cái số bên nào trừ trước, rồi ra số đó so với tài lieu kết luận ntn. hình như là có 1 biểu đồ để vẽ lên xem nữa. Cụ nào biết cho xin chỉ giáo nhé. Đọc thông tin diễn đàn của cụ Bụp thấy thích quá nên tạo accout luôn. newbie. Thấy thật sự thích cụ BỤp ngay từ cái tên nick và những sự dí dỏm trong cách diễn đạt bài post.

Website
www.facebook.com
các cụ cho mình hỏi, đã có thông số đo cụ thể hết rồi nhưng tính toán thông số đó ntn vậy.vd: P - T, (BP+BS)/2 - S. nhưng cái chưa rõ của mình là lấy cái số bên nào trừ trước, rồi ra số đó so với tài lieu kết luận ntn. hình như là có 1 biểu đồ để vẽ lên xem nữa. Cụ nào biết cho xin chỉ giáo nhé. Đọc thông tin diễn đàn của cụ Bụp thấy thích quá nên tạo accout luôn. newbie. Thấy thật sự thích cụ BỤp ngay từ cái tên nick và những sự dí dỏm trong cách diễn đạt bài post.
Không phải tính toán bác nhá. Đo lấy con số thực tế rồi so sánh với giá trị cho phép của nhà sản xuất đã cho sẵn.

seaship

Xe đạp
Không phải tính toán bác nhá. Đo lấy con số thực tế rồi so sánh với giá trị cho phép của nhà sản xuất đã cho sẵn.
Cám ơn bác. Bác không đi làm àh, hay đang nghỉ ca vậy, thấy bác hay quá, nhiều lúc muốn trao đổi. thân ái

Captain

Xe tăng
Ra khơi....

để lại phía sau là hình ảnh đất liền...

Binhson70

Xe hơi
Hic hic, thì ra nhà chùa là thủy thủ. Ngày xưa gọi lá đi tàu Vosco phỏng ạ. Ngày xưa đi tàu Vosco là danh giá và nhiều xèng lắm cụ nhỉ. Giờ có được như xưa không cụ.

Website
www.facebook.com
Hic hic, thì ra nhà chùa là thủy thủ. Ngày xưa gọi lá đi tàu Vosco phỏng ạ. Ngày xưa đi tàu Vosco là danh giá và nhiều xèng lắm cụ nhỉ. Giờ có được như xưa không cụ.
Kém lắm rồi cụ ơi.

Website
www.facebook.com
Website
www.facebook.com

Rockstorm

Xe hơi
em mê biển khổ nỗi đi tàu say khiếp luôn, còn khổ gấp mấy say bia say rượu. Chỉ có điều vẫn khoái hải sản, còn nhà chùa chắc là chán hải sản lắm rồi :D

Heroin

Xe hơi
Mấy cụ đi biển, có cụ nào không biết bơi không cụ ?

Mấy cụ đi biển, có cụ nào không biết bơi không cụ ?
Có cụ ạ. Thằng bạn e quê lúa. Ko biết bơi vẫn đang đi tàu. Hồi đi học nó học bơi mãi k được. Hôm thi lấy chứng chỉ nó cố giẫy mãi. Cũng may hôm ấy trời lạnh khoảng 15 độ. May mắn kiểu gì thầy dễ tính cho qua.

Khang Duy 123

Xe đạp
=)) em đây không biết bơi nhưng vẫn mê biển kinh