[Funland] Cuộc sống ở Perth - Tây Úc

Ute

Xe hơi
Em nghĩ là ghế sắt sơn đỏ hay sao ấy mợ. Ghế nhựa ko đủ tải cho bọn tây nó ngồi, gẫy ngay.
Công nhận, cụ quan sát tốt quá. Em phóng ảnh to lên chân ghế rất mảnh, chắc chắn ko phải ghế nhựa rồi. Lần sau có dịp em sẽ ra sờ thử.

Delta

Xe buýt
Nhà em trừ lắp rèm cửa, sửa đường ống, lắp tấm thu năng lượng mặt trời, còn lại chồng em tự làm từ lát sàn gạch, sàn gỗ, ốp gạch mặt ngoài bồn tắm, lắp tủ bếp, sơn tường, sơn cửa, sửa chữa mọi thứ trong nhà bao gồm cả sửa xe. Làm gì không biết thì lên YouTube, cần thì có thêm bạn sang giúp, tranh thủ lúc đi làm về hoặc cuối tuần, cứ từ từ rồi gì cũng xong. Nhà em có 2 nhà kho ở vườn sau chỉ chứa nguyên đồ nghề của chồng. Đồ gì cũng có, từ hộp đinh, máy khoan đến cưa điện, máy cắt gạch, máy mài gỗ, đầm đất, trộn bê tông. Bố em sang thấy thế cứ khen nức nở thằng con rể gì cũng biết làm. Bên em thuê người làm đắt hơn ở Việt Nam nhiều mà không phải cứ gọi là họ đến ngay. Phải đặt lịch. Chồng em cũng đi học thêm chứng chỉ điện lạnh để được phép tự lắp điều hòa. Hồi em còn ở nhà, chồng em sợ em chán nên mua tặng máy may, em không biết lắp con quay chỉ, chồng em lên YouTube học một tí biết lắp, xong đi mua thêm chỉ màu, kéo may, vải bố về ngồi rung đùi một lúc ra mấy bọc bầu đất trồng cây, có quai hẳn hoi. Rảnh thì chồng em xem mấy kênh dạy DIY hoặc sửa đồ trên YouTube. Sở thích giúp nhà em tiết kiệm bao nhiêu tiền.

Bên em có Bunnings là thiên đường mua sắm cho những anh có sở thích giống chồng em. Em cũng thích đi Bunnings vì ngoài đồ sửa chữa, đồ ngoại thất, vườn tược họ còn bán cây. Mua cây ở Bunnings, trừ cây giống hoặc cây con, giữ hóa đơn, trong vòng một năm nếu cây chết thì mang cây hoặc ảnh chụp đến sẽ được đổi cho cây khác mang về trồng lại.

Ảnh Bunnings em lấy trên Google
Tự sửa đồ trong nhà như này quá hay, mỗi tội ở VN hầu như không có điều kiện để làm.

xherox

Xe điện
Công nhận, cụ quan sát tốt quá. Em phóng ảnh to lên chân ghế rất mảnh, chắc chắn ko phải ghế nhựa rồi. Lần sau có dịp em sẽ ra sờ thử.
Nếu có khiếm nhã thì mong mợ bỏ qua, nhưng cái tên nick của mợ cũng trùng với tên loại xe ute đặc trưng của Úc nhỉ?

• Vodka
Reactions: Ute

xherox

Xe điện
Tự sửa đồ trong nhà như này quá hay, mỗi tội ở VN hầu như không có điều kiện để làm.
Ở Việt Nam vẫn làm được nhưng mất công, mất sức, mất thời gian mà có khi còn tốn tiền ko xong việc ấy cụ. Ở Việt Nam mà tự làm thì gọi là DIY, làm vì đam mê, chứ thuê thợ Việt Nam là rẻ. Còn bên Úc thì hầu hết sẽ tự làm để tiết kiệm vì thuê người thì chi phí nó đắt so với công việc thực tế, mà cũng vì văn hoá nếp sống bọn tây nó thế từ bao đời nay, cho nên sang Tây thì sẽ học được nhiều thứ, hiểu được nhiều điều, tự sửa nhà, tự sửa xe, tìm hiểu rõ hơn về phương tiện của mình đang sử dụng.

hoangtq

Xe hơi
Trước ông anh trai với bà chị dâu bên vợ em, phi từ Úc về VN chơi chục ngày với mục đích chính là làm răng, em đưa đi chơi thấy bảo là cả vé, ăn chơi chục ngày, làm răng ở VN vẫn rẻ hơi so với làm cái răng đó bên Úc

Nhimtiu

Xe container
Chồng em thì dùng sân phơi của em để làm garage sửa xe với sửa tàu đánh cá.

Mấy trang trước có cụ mợ hỏi về lấy chồng Tây sướng hay khổ. Cá nhân em thấy lấy chồng tốt thì mình không khổ, Tây hay Việt cũng thế.

Chồng Việt hiểu văn hóa của nhau, hợp nhau về ăn uống, cách sống, đối nội, đối ngoại, nuôi dạy con cái. Chồng Tây thì cả hai phải học cách dung hòa, giao tiếp hiệu quả để hiểu và chấp nhận sự khác biệt. Sự khác biệt lúc đầu có thể rất cuốn hút, nhưng trong quá trình sống chung, những khác biệt đó gây ra không ít vấn đề mà nếu không được giải quyết kịp thời sẽ dễ dẫn đến hiểu lầm, thậm chí rạn nứt.

Em với chồng em gặp nhau đúng 7 lần, mỗi lần ko quá 2 tuần vì cả hai đều đi làm ở hai nơi. Xong có bầu là cưới. Nên thời gian đầu sống chung cũng hục hoặc chán rồi mới thực sự hiểu, chấp nhận và yêu thương nhau hơn.

Như nhà em trước kia chia việc kiểu, trong nhà là của em, ngoài nhà là của anh. Lúc đầu em cũng tức lắm vì em nhìn ra mỗi cơm nước, giặt giũ, lau dọn. Ko nhìn ra chồng làm đủ thứ lắp đặt, sửa chữa, xong lại đi làm vất vả cả ngày kiếm tiền nuôi cả nhà, nặng hơn mình nhiều. Giờ hai thằng đều đi làm full time nên ngoài việc chăm con, thỉnh thoảng chồng em cũng phụ thêm trong nhà (em phải khen với nịnh thường xuyên). Còn em thỉnh thoảng cũng đi đổ rác với cho gà vịt ăn.

Tây lấy vợ Việt ngoài việc được chăm sóc kỹ hơn lấy vợ Tây thì cũng có nhiều cái khổ. Khổ nhất là vợ sẽ phải phụ thuộc vào mình trong thời gian đầu, thời gian này nhanh cũng phải mấy tháng, nhiều thì hàng năm. Trước mắt là cho đến khi cô ấy biết lái xe, rồi có việc làm. Trong khi vợ Tây họ rất độc lập. Rồi khổ nữa là vợ Việt thường kỹ tính, trong khi các ông chồng sống một mình quen rồi, cộng với văn hóa sống ko đề cao tính tập thể nên hay bị càm ràm. Cô nào dân Hải Phòng hung dữ như em thì chửi một trận là xong, nhưng nhiều cô giận lại ko nói ra, hoặc nói ra với người khác, mong chồng tự hiểu, chồng dỗ dành chán ko ăn thua nên thôi kệ xác thì lại trầm cảm, buồn rầu, giận lẫy, rất mệt mỏi.

Em nghĩ giao tiếp rất quan trọng trong hôn nhân. Nên nếu muốn lấy chồng Tây thì cố gắng học tiếng thật tốt. Sau đó là tia đúng chồng, anh nào tốt hãy lấy. Người ta bảo ko đặt ra tiêu chuẩn nhưng phải thực tế. Vì xác định mình sang một đất nước khác bắt đầu tất cả từ đầu, mình không thể lấy một anh thất nghiệp, chỉ sống dựa vào trợ cấp xã hội được. Tây ở Việt Nam biết Việt Nam quá nhiều nên càng phải cẩn thận. Ko phải ai lấy Tây cũng hạnh phúc. Trung bình ở Úc cứ 1 tuần lại có 1 phụ nữ bị chồng hoặc bạn trai cũ hoặc hiện tại sát hại. Nên vì mình và vì con mình, các mợ phải chọn chồng thật kỹ. Tây lại càng phải kỹ hơn.
Bên Úc em có bà bạn thân sống ở Adelaide hay thích sang Vietnam chơi. Bà ý sang Vietnam đến cả chục lần rồi, về nhà em ở đâu hai lần mỗi lần độ chục ngày gì đó. Thế mà bà ý cũng khổ, người rất tốt nhưng lấy chồng đầu thì chồng hiếp con đẻ nên đi tù. Bà ý ở với ông sau em gặp mấy lần đến cả nhà em ở rồi, ông ý cũng già khoảng 70-73 gì đó thế mà vừa rồi lại hiếp cháu gái bà ý nên lại vào tù rồi. Đúng là không ai ngờ đc vì bà này quí các cháu nên hay nuôi cháu và đưa đi chơi. Cháu gái này mẹ Nga nên con lai Úc khá đẹp có sang nhà em chơi rồi. Em cũng k ngờ cách đây vài năm cháu nó chưa lớn hẳn mà ông lại thế? Chắc thấy cháu còn bé nên ông cụ thịt luôn cháu. Nghĩ lại thấy xã hội Úc đất rộng người thưa mà tội phạm cũng đủ các thể loại. :(

Nhimtiu

Xe container
Nay em lên văn phòng chính phỏng vấn lên một bậc quản lý. Em bắt tàu từ ở nhà lên city xong đi bộ đến. Ấn tượng của em lần đầu tiên từ nhà quê lên tỉnh là trên city nhiều trai xinh gái đẹp mặc đồ công sở, đi lại năng động, nhộn nhịp hơn ngoại ô nhà em. Giờ vẫn thế.

Tàu lên city mất khoảng 20 phút. Nếu lái xe mất khoảng 40 phút. Chiều đi tàu chật hơn chiều về vì sáng nhiều người đổ đi làm. Tàu cũng kết nối với hệ thống xe bus nên phương tiện công cộng bên em rất tiện lợi. Mua vé lên city từ nhà em hết $5, vẫn vé đó đi tung tăng lên mấy chặng xe bus nữa rồi lên tàu về cũng được, miễn chưa hết giờ ghi trên vé. Em có thẻ tàu rẻ hơn được 20 cent. Nếu nối chuyến tàu khác ở sân ga thì cứ thế lên tàu không cần cà thẻ. Khi nào rời khỏi ga cuối mới phải cà. Trong city còn có hệ thống xe bus CAT (Central Area Transit) miễn phí để khuyến khích mọi người dùng phương tiện công cộng trong nội đô.

TransPerth cũng có website và app để nhập địa chỉ cần đến, thời gian dự tính đi hoặc phải có mặt, sẽ có thông tin tàu xe, bắt ở đâu, và giờ cần rời nhà cụ thể.

Ảnh city đường về ga tàu em chụp gửi các cụ.

Quán tên Lông Chim nhưng ko bán lông chim. Lông Chim tiếng Thái là đến và ăn, come and taste.

Ghế nhựa đỏ trên vỉa hè, có cụ nào nhớ nhà như em?
Nhìn mấy ảnh này em lại nhớ đến Úc, sạch đẹp quá nhất là các khu phố đi bộ hay công viên ven sông. Hồi ở Syd em đi phà qua chỗ Balmoral beach khu Mosman và ở đó vài hôm nên đi bộ chơi quanh khu đó. Em nhớ chỗ khu Kiribilli em hay đi bộ quanh đó sau khi xong cv vì em ở đâu chỗ glenferries. Nhưng ở Úc thì đi mấy chỗ xa xa cách Sydney chút em thấy thú vị hơn.

sskkb

Xe tăng
Ở Việt Nam vẫn làm được nhưng mất công, mất sức, mất thời gian mà có khi còn tốn tiền ko xong việc ấy cụ. Ở Việt Nam mà tự làm thì gọi là DIY, làm vì đam mê, chứ thuê thợ Việt Nam là rẻ. Còn bên Úc thì hầu hết sẽ tự làm để tiết kiệm vì thuê người thì chi phí nó đắt so với công việc thực tế, mà cũng vì văn hoá nếp sống bọn tây nó thế từ bao đời nay, cho nên sang Tây thì sẽ học được nhiều thứ, hiểu được nhiều điều, tự sửa nhà, tự sửa xe, tìm hiểu rõ hơn về phương tiện của mình đang sử dụng.
Bên đó làm dịch vụ phải có license, em đọc mấy mẩu tin rao vặt sửa chữa nhà cửa đồ gia dụng đều thấy ghi thông tin license bên dưới, chứ ko làm theo kiểu em yêu khoa học đc.
Có 1 lần bà chủ (bà hung hăng em kể ở 1 bài trước) bỗng ko đến cửa hàng 3,4 ngày liền. Xong đến hôm bà tới, bà chửi tụi chính quyền Úc om xòm :)) em hỏi thì bà bảo là nhờ 1 ông người quen mới ở VN qua chơi lát lại gạch trong sân nhà bà. Ông đó là thợ xây ở VN nên là có nghề chứ ko phải làm láo nháo. Nhưng ko hiểu sao hàng xóm ghét gì nhà bà, nó gọi chính quyền (lời bà nói là tụi council) tới kiểm tra. Tụi đó tới hỏi giấy phép của cái ông thợ kia đâu >> làm gì có vì ông này qua chơi thôi, tiện thì giúp >> nó bắt lật hết gạch lên, rồi thuê 1 đứa khác có giấy phép tới làm và nó qua giám sát. Bà chửi tụi council cả tuần liền vì vụ đó :))

sskkb

Xe tăng
Thế các cụ, mợ Ute ,starsn , xherox , PotusTan và các cụ mợ đã từng ở Úc lâu có biết vì sao quốc huy Úc lại chọn để hình con đà điểu châu Úc và kangaroo mà không phải các con vật khác ko? Dù Úc cũng có khá nhiều loài đặc biệt không nơi nào có.

xherox

Xe điện
Bên đó làm dịch vụ phải có license, em đọc mấy mẩu tin rao vặt sửa chữa nhà cửa đồ gia dụng đều thấy ghi thông tin license bên dưới, chứ ko làm theo kiểu em yêu khoa học đc.
Có 1 lần bà chủ (bà hung hăng em kể ở 1 bài trước) bỗng ko đến cửa hàng 3,4 ngày liền. Xong đến hôm bà tới, bà chửi tụi chính quyền Úc om xòm :)) em hỏi thì bà bảo là nhờ 1 ông người quen mới ở VN qua chơi lát lại gạch trong sân nhà bà. Ông đó là thợ xây ở VN nên là có nghề chứ ko phải làm láo nháo. Nhưng ko hiểu sao hàng xóm ghét gì nhà bà, nó gọi chính quyền (lời bà nói là tụi council) tới kiểm tra. Tụi đó tới hỏi giấy phép của cái ông thợ kia đâu >> làm gì có vì ông này qua chơi thôi, tiện thì giúp >> nó bắt lật hết gạch lên, rồi thuê 1 đứa khác có giấy phép tới làm và nó qua giám sát. Bà chửi tụi council cả tuần liền vì vụ đó :))
Đúng rồi cụ, mà ở khu toàn dân Châu Á hoặc Việt Nam xong có chơi với hàng xóm thân thiện chút thì còn đỡ, chứ chui vào khu dân Tây trắng, lại ko chơi với nhau thì dễ bị hàng xóm mách police hay báo council nếu có gì ko đúng chuẩn theo bọn Tây lắm.
Ví dụ nuôi chó mà ở khu Châu Á mà ko đáp ứng đủ tiêu chuẩn về diện tích ở hay thời gian đi dạo cho chó thì cũng chẳng ai quan tâm, nhưng ở khu tây trắng bản địa có mức sống khá trở lên mà nuôi chó ko đủ diện tích cho chó sống, hoặc ko dắt chó đi dạo thì có ngày bị hàng xóm nó báo cảnh sát hoặc council đi kiểm tra.
Cụ nào muốn tự sửa nhà đúng luật bên Úc thì phải tự mày mò học chứng chỉ, học online cũng được, xong rồi có chứng chỉ thì đi mua đồ về tự làm cũng được. Nhưng phần lớn là làm chui nếu ko bị ai mách thì thoải mái. Bọn Trung Quốc mấy năm trước nó đoàn đưa người theo diện du lịch sang làm thợ xây bên Úc, còn đưa theo đường du lịch sang làm ăn xin bên Úc nữa chứ.

xherox

Xe điện
Thế các cụ, mợ Ute ,starsn , xherox , PotusTan và các cụ mợ đã từng ở Úc lâu có biết vì sao quốc huy Úc lại chọn để hình con đà điểu châu Úc và kangaroo mà không phải các con vật khác ko? Dù Úc cũng có khá nhiều loài đặc biệt không nơi nào có.
Cái này trong câu hỏi thi Quốc tịch Úc có thì phải.
Google cũng ra mà cụ.
Còn hỏi bọn tây trắng bản địa cũng đầy đứa ko biết.

• Vodka

Anhdex

Xe tăng
Em kéo thớt lên .

• Vodka

Ute

Xe hơi
Nếu có khiếm nhã thì mong mợ bỏ qua, nhưng cái tên nick của mợ cũng trùng với tên loại xe ute đặc trưng của Úc nhỉ?
Chính xác cụ ạ 😊, Ute là cách gọi ngắn gọn của utility vehicle, hay pickup truck, xe bán tải.

Em ninja lead chính hiệu, sang đây mới được học lái ô tô. Em học bằng xe Ute của chồng vì chồng em bắt học và thi luôn số sàn để sau có bằng lái thì lái được cả hai loại xe. Từ hồi học lái em mới bén mảng vào đây học mót kinh nghiệm lái xe của các cụ mợ, nên lấy luôn tên nick là Ute.

Xe chồng em là Holden Rodeo, giống hệt xe trong ảnh này. Xe Ute nhà em rất trâu bò, 4WD, có thể dùng đi bush drive và kéo nhà caravan cắm trại. Em có bằng lái xong thì xe cũng lõm mất 2 chỗ vì em rẽ trái nhanh quá sườn xe đập vào 2 cái cột sắt chặn bảo vệ người đi bộ. Bên em lái bên trái đường.

Nhân tiện em kể chuyện học và thi lái ở Perth.

Em thi thực hành lái lần 5 mới đỗ. Cả 5 lần đều thi bằng xe này. Lần 1 ko đậu được xe nên trượt. Lần 2 rẽ phải khi xe ở làn chỉ được đi thẳng hoặc rẽ trái nên trượt. Lần 3 mượt, mỗi tội ko quan sát đủ lâu ở các bùng binh, ngã rẽ cộng với không giữ xe thẳng so với đường chính trước khi rẽ phải nên vẫn trượt. Lần 4 xe hỏng đèn phanh nên ko được thi. Lần 5 mới đỗ.

Em học thầy chồng đầu tiên. Sau đó thầy với học viên chửi nhau kinh quá nên em thuê thầy xịn. $55 - $65 / giờ. Em học tổng cộng 4 thầy, 3 Tây 1 Việt. Tốn cũng phải hơn $3,000. Thầy Tây toàn khen. Thầy Việt toàn mắng. Tuy nhiên học đến thầy Việt em mới đỗ.

Quy trình thi lấy bằng lái bên em như sau:
1. Thi lý thuyết.
2. Thi lý thuyết đạt, được cấp bằng “đang học lái”. Xe phải trưng biển L (learner).
3. Thực hành lái với người giữ bằng lái full trên 4 năm. Nếu lái số sàn thì người dạy cũng phải có bằng lái xe số sàn. Thực hành là ra đường luôn. Em nhớ lần đầu cưỡi lên xe đi có 20km/h mà tưởng cưỡi tên lửa.
4. Làm bài thi nhận diện nguy hiểm trên máy tính.
5. Khi đủ giờ thực hành và tự tin thì đăng ký thi thực hành. Thi thực hành là ra đường luôn, ko thi trên sa hình. Ko phải lên cao tốc.
Thi đạt sẽ được bỏ biển L (learner), có thể lái xe một mình, xe phải trưng biển P đỏ (trong 6 tháng, ko được lái xe từ 12 giờ đêm đến 5 giờ sáng trừ lái xe đi học hoặc đi làm), sau đó P xanh (1,5 năm), P viết tắt của provisional - tạm thời. Hết 2 năm sẽ được nâng cấp lên bằng full.

Em có bằng lái xe máy ở Việt Nam mang sang, lại trên 19 tuổi nên được coi là có kinh nghiệm lái xe trên đường và được miễn thi nhận diện nguy hiểm và miễn 2 năm mang biển P, được lên luôn bằng full sau khi thi đạt thực hành.

Lái xe bên em dễ hơn ở Việt Nam nhiều vì tiền phạt cao và mọi người đa phần rất tuân thủ luật lệ. Ngoài phạt tiền còn phạt điểm demerit point cho mỗi vi phạm. Bằng full được 12 điểm demerit point dùng trong 3 năm. Bị trừ hết điểm hoặc vi phạm nặng thì khỏi lái, thậm chí bị phá xe, treo bằng, thi lại hoặc cấm lái vĩnh viễn nên mọi người khá tuân thủ, cũng rất hiếm hoi bóp còi.

Điều duy nhất em phàn nàn là những đứa đi quá tốc độ cho phép, thích hít đít (tailgater) và những đứa hay đánh võng chuyển làn. Thường những đứa này cũng là tailgater. Điều nguy hiểm là chúng nó tailgate cả trên cao tốc. Thường thấy đứa nào tailgate thì em chuyển làn cho nó đi trước hoặc nhả ga từ từ cho nó sốt ruột đánh cái vèo sang làn khác là thoát tùy em đang ở làn nào. Tuy nhiên cũng có mấy vụ phải tailgate lâu quá, nó điên lên, chuyển làn vòng lên xong về lại làn mình phanh gấp cho mình đâm sầm vào (brake check) xong xuống xe hành hung người ta. Bên em gần đây xảy ra 2 vụ.

Một điều nữa là bên em được vượt đèn vàng. Thường thấy đèn vàng là em giảm tốc rồi dừng. Nhưng nếu có đứa tailgate là em phải vượt. Bù lại nhiều người rất dễ thương, nếu phía trước đang là đèn đỏ, hoặc tắc đường, là rất nhiều người sẽ đi chậm lại hoặc dừng hẳn rồi vẫy tay ra hiệu cho người đang chờ ở đường nhánh đi vào. Ngoài ra bên em thay vì nháy đèn cảm ơn thì sẽ giơ tay trái lên để cảm ơn nếu được nhường đường. Người vừa nhường đường đi đằng sau xe được nhường thấy cánh tay đưa lên qua kính xe phía sau cũng thấy ấm lòng.

Chỉnh sửa cuối:

Ute

Xe hơi
Em post lại mấy bài Nhật ký học lái của em.

Bài 1.
Ngày 6/3/2019 - Học lái / Ngày thứ 2.
Ối giời ôi đúng là không có ngôn từ nào có thể mô tả hết.

Lần đầu tiên leo lên ghế lái là lúc ở Geralton, lái xe men theo đường mòn trong trang trại, ông chồng dạy khởi động, đi tiến, đi lùi, đi nhanh, U-turn, xong khen vợ mới lần đầu lái xe thế là giỏi dồi.

Giỏi dồi nên phải hơn 2 tháng sau mới dạy lại. 3h chiều chồng nhắn tin, sửa soạn đi, tí đi làm về anh đưa đi tập lái.

6h chiều chàng về, để con cho ông ngoại trông, hai vợ chồng oánh xe ra một đoạn đường cụt ko có nhiều xe qua lại. Ko có vỉa hè, ko có vạch kẻ phân làn, hai bên lại là hai mương thoát nước tương đối sâu.

(Leo lên ghế lái)
- Anh ôi, em quên hết dồi.
- Em chỉnh lại ghế đi. Đạp được hết cái clutch xuống chửa? (Đừng hỏi em cái clutch là cái gì)
- Chửa, kịch ghế rồi mà ko đạp tới được hết.
- Ok chân ngắn, ko sao.
(Dạy khởi động lại)

Xe khởi động. Tình cảm vẫn còn dào dạt.

(Được một lúc)
- Đi thẳng đi, em lái đi đâu đấy. Đi thẳng, giữ lề trái.
- Đi như nào mới là đi thẳng?
- Căn theo cái vạch trên đường đó. Có nhìn thấy cái vạch trên đường ko?
- Làm nào căn được? Lấy cái điểm nào trên xe để canh theo. Sao cái logo nó ko thẳng.
- Đi thẳng, sao cô cứ cưỡi sang bên phải thế?
- Làm cách nào biết được mình đang đi thẳng? Ối ối có người đi bộ.
- Giữ lề trái!
- Đang tránh thằng đi bộ.
- Tránh thằng đi bộ ko có nghĩa là cô được lấn sang làn bên phải.
- Tôi ko biết làm sao đi thẳng được ối a sợ quá.
- Cô phải nghe đã.
(Phanh cái kít)
- Này anh kia! Tôi ko biết đi như nào cho thẳng, anh phải dạy tôi biết làm thế nào để đi thẳng chứ.
- Khởi động lại.
- Này anh kia, tôi còn chưa biết...
- Khởi động lại. Cô ko thể dừng xe ngay giữa đường dư lày rồi gào lên như thế được.
(Cuối cùng cũng phải tự biết làm sao để đi thẳng)

- Quay nhanh, quay nhanh, quay mạnh nữa lên.
(Kịch)
- Quay sang bên nào?
- Bên trái.
- Sao lúc nãy cũng chỗ này anh bảo quay phải sao giờ lại quay trái?
- Lúc nãy là cô đi xe tới kia, giờ cô đi được tới đây, thì phải quay trái.
(Huhu)

- Đi nhanh lên.
- Ối ối có xe đang tới.
(Lườm, xong thở hắt ra. Mặt lạnh như lờ ma)

Cú lắm dồi. Mai lại học tiếp. Chả mấy nữa mà cãi nhau to đâu huhu.

Ute

Xe hơi
Bài 2.
Nhật ký học lái - Bài 5.

Đang chuẩn bị rẽ phải, nhìn gương chiếu hậu thấy có xe phía sau, học viên vợ lịch sự dừng phắt lại để nhường cho xe kia đi qua. Thực ra là méo biết xử lý dư lào. Dừng nhanh quá chết cụ máy. Hihi, thầy chồng chửi ầm lên, đi đi. Học viên vợ lạch cạch quay chìa khoá khởi động lại. Cuống quá mấy lần ko khởi được. Thằng đằng sau chờ lâu sốt ruột leo mẹ lên vỉa hè bên trái để vượt. Thầy chồng thở hắt ra.

Ute

Xe hơi
Nay em viết tiếp về siêu thị.

Ở Úc có luật bảo vệ người tiêu dùng rõ ràng nên các siêu thị rất chiều khách hàng.

Em lấy minh họa ở Coles vì em từng làm ở đây. Nếu cụ mua loại quýt A, mà ra tính tiền nhân viên scan thành quýt B. Cụ sẽ được cả chỗ quýt đấy miễn phí. Nếu sản phẩm A đề giá $5 trên kệ, mà ra scan lên $10, thường là do hết tuần khuyến mãi mà nhân viên quên chưa thay biển giá mới, thì cụ được sản phẩm đó miễn phí. Nếu cụ mua từ 2 cái trở lên, cái đầu miễn phí, cái thứ 2 trở lên được mua với giá $5. Những sai sót này nhân viên làm sai ko hề bị phạt. Siêu thị có khoản cover riêng cho những chi phí này.

Hàng bị hỏng sẽ được miễn phí và bù cho hàng khác. Như trước nhà em mua thùng dầu olive 3 lít, dùng gần hết thấy có cặn, gọi điện báo, nhà cung cấp xin hẹn gặp lấy thùng về để điều tra rồi đền cho 3 lít khác đóng chai thủy tinh. Đến khi điều tra xong có mail giải trình cụ thể.

Siêu thị hàng tuần đều có catalogue khuyến mãi. Rất nhiều sản phẩm khuyến mãi 50% mà hạn dùng còn rất lâu. Nếu sản phẩm nào trong catalogue hết hàng mà ko có điều kiện kèm theo, cụ có thể hỏi nhân viên lấy phiếu rain check để hết tuần khuyến mãi cụ vẫn được mua với giá khuyến mãi.

Còn 2 dạng khuyến mãi giảm giá nữa là:

Quick sale áp dụng cho hàng sắp hết date, thường là đồ ăn như sữa, thịt, rau, củ, quả. Lúc gần giờ đóng cửa, những hàng cận date giảm kịch sàn, thường về tất 20 cents hoặc 50 cents. Trong khi giá gốc có thể $10 đổ lại.

Reduced to clear áp dụng cho hàng còn date nhưng vì lý do siêu thị muốn đẩy hết để nhập mới. Giá thường giảm từ 30% đến hơn 50%.

Nhà em hay mua đồ thiết yếu theo catalogue. Như gạo, mì, giấy vệ sinh, dầu gội, sữa tắm, bột giặt, viên rửa bát. Cứ giảm giá 50% là em mua tích trữ. Đến khi gần hết là canh mua tiếp. Hiếm hoi lắm em mới mua hàng full giá. Như Omo bên em $24 một hộp 2kg. Em chờ đến khi khuyến mãi 50% mới mua, $12. Cũng hộp này, hết tuần khuyến mãi sẽ về giá $24.

Hàng mua về ko ưng ý hoặc đổi ý ko muốn mua nữa sẽ được trả lại, hoàn tiền chỉ cần có hóa đơn và hàng còn có thể bán được. Áp dụng cả cho quần áo / hàng điện máy. Thường họ cũng ko check kỹ hay làm khó dễ. Nhà em mua robot hút bụi, về dùng xong khoảng 1 tuần lại muốn mua loại khác, đóng hộp mang ra trả lại, họ cũng ko buồn kiểm tra, vui vẻ cho ra chọn luôn cái khác.

Với hàng điện máy bên em có chính sách price matching. Chẳng hạn nồi cơm điện A ở Điện máy xanh bán 5 triệu. Cũng nồi cơm này Media Mart bán 4,5 triệu. Mà em muốn mua ở Điện máy xanh. Em giơ ảnh chụp giá hoặc catalogue của Media Mart ra, là Điện máy xanh ok cho em mua 4,5 triệu. Thậm chí rẻ hơn được 100 - 200 nữa gọi là cảm ơn khách hàng ủng hộ.

Một điều nữa là ăn trộm siêu thị bên em rất khác ăn trộm ở mình. Ở mình ăn trộm đến lúc bị bắt thì im. Bên em nó gào ầm lên cho cả làng nước biết, giằng co với bảo vệ, chửi bới um sùm, xong nó cứ thế hiên ngang đẩy cả xe hàng ra ngoài cửa siêu thị. Ra đến cửa là nó thoải mái mở cửa xe chất hàng vào. Vì bảo vệ siêu thị chỉ được phép giữ hàng đến cửa. Cũng ko được phép đánh hay giữ nên hầu như ngày nào siêu thị cũng có trộm. Nhân viên ko được phép gây với trộm. Chỉ sếp với bảo vệ mới được giữ mà cũng ko được sờ vào trộm. Chỉ được sờ vào hàng.

Siêu thị bên em có khu vực cho khách tự scan và tính tiền nên hàng cũng mất nhiều ở khu vực này. Trộm bên em còn rất thích trộm mĩ phẩm, thịt nên cứ thấy đứa nào khả nghi là các sếp phím nhau đứng dàn hàng ở cửa ko để nó thoát.

Một điều khác nữa là sếp quản lý siêu thị ko đứng chỉ tay năm ngón như mình mà tham gia vào đủ khâu trong siêu thị, sếp có thể đứng xếp rau củ, lau quầy thu ngân, đứng scan hàng. Biển giá ở siêu thị cũng chia giá theo đơn vị để người tiêu dùng dễ so sánh và lựa chọn. Chẳng hạn bao nhiêu $ 100g hoặc bao nhiêu $ 1 cái. Xong nhìn sang biển giá của sản phẩm bên cạnh sẽ biết luôn cái nào rẻ hơn, mặc dù trọng lượng đóng gói khác nhau.

Em nhớ ra gì nữa về siêu thị em sẽ viết tiếp sau.

Chỉnh sửa cuối:

Phammie

Xe hơi
Mợ Ute giỏi quá! Em ngưỡng mộ các chị em lái xe giỏi và cân các loại xe lắm. Nhà em 6 lần chuyển nhà xuyên bang thì bạn chồng một mình cân tất (mà nếu vợ có xin lái thì bạn ấy cũng không dám cho đâu). Nhưng hai vợ chông hai xe, thêm con xe thuê chở đồ nữa, thành ra cũng khổ chồng lắm, phải lái một xe đi trước, rồi bay về, kéo tiếp con xe còn lại, tha cả chó, mèo đi nữa, chuyện vệ sinh ăn uống dọc đường của chúng nó là bạn ấy phụ trách luôn.

Cái vụ gây nhau khi chồng tập lái cho vợ cũng giống i nhà mợ luôn. Không dạy được cái gì cả, chỉ có gây nhau, phải nói là lanh tanh bành. Chông em có hôi chứng "sợ ngồi xe vợ lái" nên nói thật là em tập lái nhưng người sợ hãi lại là bạn ấy. Mà chỉ ngồi với nhau được 2 buổi thôi, buổi thứ 2, bước ra khỏi xe là em không thèm nhìn mặt luôn, chiến tranh lạnh hai ngày tiếp theo, Sau khi em tập với bố chồng (2 ngày cuối tuần) và thầy dạy, tổng cộng trong vòng 6 tháng thì bạn chồng ngồi xe em lần thứ 3. Lúc em chuẩn bị đi thì bảo: "Anh quên", hỏi quên gì thì bảo "quên đóng bỉm"...Lần ấy không cãi nhau, về đến nhà chồng bảo: "May quá, bỉm không phải thay."

Sau khi biết lái rồi thì chồng mua cho miếng decal dán sau xe: "Tay lái mới. Vui lòng kiên nhẫn!". Có miếng dán đó em lái xe tự tin hơn hẳn, mới cả đi ra ngoài cũng được mọi người thông cảm và ưu ái lắm.