[Funland] Cuộc sống thường ngày ở Laval, tỉnh Québec, Canada qua ảnh!

huedonganh

Xe điện
úi xe hỏng cao tốc
có ngay

hỏng phần khí nén cấp cho phanh xe
Bên em mà có vụ tai nạn thì cảnh sát nó ném pháo sáng ra đường (mà chả biết gọi là cái gì, nhìn như pháo bông ấy ạ) làm thành hàng rào phân cách.

Sắp đến mùa đông nên tặng các bác ảnh cao tốc trong bão tuyết.

cuhaifus

Xe container
Bên em mà có vụ tai nạn thì cảnh sát nó ném pháo sáng ra đường (mà chả biết gọi là cái gì, nhìn như pháo bông ấy ạ) làm thành hàng rào phân cách.

Sắp đến mùa đông nên tặng các bác ảnh cao tốc trong bão tuyết.

View attachment 8069931
Bão tuyết mà tắc đường do tai nạn trên cao tốc là cũng chết dở đấy mợ nhỉ? Giả sử xe hết xăng chẳng hạn là ko bật được sưởi thì toi

Mít - Mật

Xe tăng
Bác cứ nói là chuẩn. Hôm trước em có chạy lên xem cái âu thuyền và có chạy nhúng chân sang Ontario một chút, đường 417 thì phải thấy lần đầu tiên được phóng 110km/h trên cao tốc chứ ở bên em thì đường cao tốc nào cũng chỉ 60 đến 100km/h mà thôi.

Rửa xe thì đúng là cả mùa hè em chả rửa phát nào. Nhà có sẵn vòi tưới cây nên thi thoảng vui thì em xịt chút thôi. Nhưng cơ bản là xe chả bẩn gì, em xịt cho xe nó mát thôi ạ.

Mùa đông thì có năm em rửa vài lần, khi nghe có anh bảo là rửa cho trôi lớp muối khi mình đi là nó bắn lên, bám vào gầm thì rửa cho nó đỡ ăn mòn gì đó.
Năm rồi thì bác chủ gara lại bảo rửa làm gì, cứ để nó bắn lên tạo một lớp bảo vệ xe. Ô, thế là em khỏi luôn cả rửa xe mùa đông. Tuy nhiên, hôm nào tuyết rơi mà tuyết ướt (tức là tuyết ngậm nước) thì nó dính lắm, bám kín biển số xe thì nhớ chùi để cảnh sát còn nhìn thấy biển. Có lần duy nhất em bị xe cảnh sát dí, hết hồn, dừng lại thì một em cảnh sát nữ đẹp mê ly xuống xe và đi lại phía sau xe mình, lau biển số ạ.

View attachment 8069898

Em đưa cái ảnh cho các cụ dễ hình dung, với cả để em và bác bau67 thêm thân thiết, tình thân mến thương nhá.
Nhìn bản đồ thì thấy cu con nhà em đang ở vùng Windsor, giống như Mũi Cà mau của VN

huedonganh

Xe điện
Cô này đang ốm nặng.
Hình như em nghe nói bị bệnh cứng cơ gì đó.

Celine Dion thông báo cô mắc một căn bệnh thần kinh hiếm gặp có tên Hội chứng người cứng cơ trong một đoạn video đau lòng được đăng tải lên mạng xã hội.

Diva người Quebec tuyên bố rằng căn bệnh này, ảnh hưởng đến khoảng một phần triệu người, là nguyên nhân gây ra chứng co thắt cơ mà cô mắc phải.

“Tôi gặp vấn đề về sức khỏe đã lâu và không dễ để giải quyết chúng. Tôi vô cùng đau buồn khi phải thông báo với các bạn rằng tôi sẽ chưa sẵn sàng để bắt đầu lại chuyến lưu diễn ở châu Âu vào tháng Hai. »

Nữ ca sĩ cũng giải thích rằng tình trạng này ảnh hưởng đến cuộc sống hàng ngày của cô ở nhiều mức độ, bao gồm cả việc đôi khi khiến cô không thể đi lại và sử dụng dây thanh quản.

“Tôi rất rất biết ơn những tin nhắn động viên của các bạn trên mạng xã hội. Lời nói của các bạn có ý nghĩa rất lớn đối với tôi và giúp tôi rất nhiều. Hãy giữ gìn sức khỏe nhé, tôi yêu các bạn rất nhiều và tôi rất mong có thể gặp lại các bạn sớm. »

Ảnh trên là khi cô ấy thông báo bị bệnh.

Còn ảnh dưới là ảnh mới nhất ạ.

“Céline Dion đã chọn quay trở lại sống ở Canada. Theo thông tin từ Public, phiên dịch viên của My Heart Will Go On đã chọn đặt vali của cô xuống Brébeuf, ở Laurentians, trong dinh thự rộng lớn nơi cô đã ẩn náu trong thời gian bị giam giữ. Nữ nghệ sĩ sẽ không đơn độc vì sẽ có luật sư, trợ lý và y tá đi cùng. Cặp song sinh 13 tuổi Eddy và Nelson cũng sẽ ở bên cạnh cô."

Cô ấy đang ở đây ạ, trong vùng núi gần đỉnh Mont Tremblant, từ nhà em đến đó khoảng 121 km.

huedonganh

Xe điện
Bão tuyết mà tắc đường do tai nạn trên cao tốc là cũng chết dở đấy mợ nhỉ? Giả sử xe hết xăng chẳng hạn là ko bật được sưởi thì toi
Cái này là kỹ năng cơ bản đó bác. Di chuyển bằng xe hơi trong mùa đông cần thủ sẵn trên xe: thiết bị mồi xe, xẻng xúc tuyết, dụng cụ cào tuyết trên kính xe, đồ ăn khô, chăn ấm, xạc dự phòng và đương nhiên là cần một bình xăng đầy nếu xác định đi xa và đi vào nơi vắng người.

Thật ra, khi bão tuyết thì các xe tự nhiên giảm tốc thôi ạ, xe sau bám xe trước mà đi chứ đâu còn nhìn thấy vạch phân cách, từ 4 làn xe có khi chỉ còn 2 làn chạy thôi ạ.

Gửi cụ cái ảnh cho dễ hình dung, các làn khác mà ít xe đi là tuyết nó phủ ngay, khỏi chạy vào đó.

huedonganh

Xe điện
Em bận quá nhưng nay ngoi lên giới thiệu với các bác em xe xinh đẹp!

Xe nội lước

Xe container
Cái này là kỹ năng cơ bản đó bác. Di chuyển bằng xe hơi trong mùa đông cần thủ sẵn trên xe: thiết bị mồi xe, xẻng xúc tuyết, dụng cụ cào tuyết trên kính xe, đồ ăn khô, chăn ấm, xạc dự phòng và đương nhiên là cần một bình xăng đầy nếu xác định đi xa và đi vào nơi vắng người.

Thật ra, khi bão tuyết thì các xe tự nhiên giảm tốc thôi ạ, xe sau bám xe trước mà đi chứ đâu còn nhìn thấy vạch phân cách, từ 4 làn xe có khi chỉ còn 2 làn chạy thôi ạ.

Gửi cụ cái ảnh cho dễ hình dung, các làn khác mà ít xe đi là tuyết nó phủ ngay, khỏi chạy vào đó.

View attachment 8070022
Nghe mợ tả về trang bị em cũng cảm nhận lây cái thú vị của gian lao 🤣

huedonganh

Xe điện
Em lại khoe con em chút ạ.

Chiều qua, trước khi đi làm em chỉ cần bảo con trai: Cỏ mọc cao rồi con và mẹ muốn khi mẹ đi làm về thì nó phải khác !
Nói vậy chứ khi về cũng quên cả kiểm tra mà sáng nay mới thấy sản phẩm của con trai!

huedonganh

Xe điện
Nghe mợ tả về trang bị em cũng cảm nhận lây cái thú vị của gian lao 🤣
Cảm ơn cụ. Như em đã nói là em có được cái nhìn tích cực nên ít chuyện có thể làm khó em. Mới chạy xe có 2 năm nhưng em cũng trải qua hết những cung bậc khó khăn, từ chuyện ắc quy yếu nên xe không đề được giữa trời mùa đông lạnh hơn âm 10 độ đến chuyện lái xe đi làm trong bão tuyết, trên những con đường phủ đầy tuyết trắng cũng như trên mặt băng trơn trượt rồi đến cả chuyện xe xuống hơi cho đến cả vụ xe bị nổ lốp mà chạy trời tối mùa đông, đóng kín cửa nên không cảm nhận chính xác được, cho đến tận khi xẹp hết hơi, xe nghiêng mới phát hiện ra. Vậy mà lần nào em gặp hạn cũng có may mắn, các con em cũng ở bên đều chứng kiến cách mẹ chúng đối phó với khó khăn và vượt qua chúng như thế nào!
Đó mới là điều quan trọng!

Tặng bác bông hoa hồng trước cửa nhà em, vừa chụp sáng nay ạ.

huedonganh

Xe điện
Tặng các bác chùm ảnh về hồng mà em vừa chụp sáng nay:

Xe nội lước

Xe container
Tặng các bác chùm ảnh về hồng mà em vừa chụp sáng nay:

View attachment 8079566

View attachment 8079574

View attachment 8079575
Hoa đẹp lắm . Cám ơn mợ.
Mợ quá đảm đang. Đàn ông cũng không phải ai cũng biết xử lý những việc như vậy ..
thôi . PN như mợ khỏi cần giải phóng , có ai kềm kẹp đc đâu mà cần giải phóng đây. 🤣🤣🤣.
Em đùa cho vui nhá. Chúc mẹ con mợ 1 ngày ( em nhầm, có lẽ bên đó là tối )tốt lành.

huedonganh

Xe điện
Hoa đẹp lắm . Cám ơn mợ.
Mợ quá đảm đang. Đàn ông cũng không phải ai cũng biết xử lý những việc như vậy ..
thôi . PN như mợ khỏi cần giải phóng , có ai kềm kẹp đc đâu mà cần giải phóng đây. 🤣🤣🤣.
Em đùa cho vui nhá. Chúc mẹ con mợ 1 ngày ( em nhầm, có lẽ bên đó là tối )tốt lành.
Hi, cảm ơn cụ, bên này đang 21h42 và mẹ con em vừa đi bộ về. Hoàn cảnh nào thì mình thích nghi thôi ạ. Em cứ tiến lên như thế cho con nó nhìn thấy để nó cũng có thêm tự tin là kiểu gì cũng xoay sở được. Em quan sát thấy chúng nó đang dần dần đi theo hướng đó. Thi thoảng em cứ quẳng việc cho nó xử lý, tự nghĩ đi, cần gì thì em hỗ trợ. Ví dụ mấy cái chăm sóc bể bơi, trồng cỏ và chăm bãi cỏ thì tự tìm hiểu rồi cần gì thì mẹ đưa đi mua rồi hoàn thành. Cứ thế là trưởng thành dần lên.

Năm nay nó học cách nhà 12km, lúc nào tiện thì em đưa bằng ô tô nhưng cũng có lúc em không đưa hoặc không đón được. Thế là nó trải nghiệm 3 kiểu giao thông khác nhau:

+ Đi metro từ trường về nhà, hết 3.50$ nhưng đi từ Montreal sang Laval bằng metro thì được nhưng vé 3.50$ đó lại không đi bus bên Laval được nên nó đi bộ từ bến metro về nhà (khoảng 950m).

+ Đi xe đạp công cộng Bixi nhưng nếu đạp xe thường thì khá mệt nên chọn xe đạp điện. Xe đạp thường thì không mất thêm tiền vì đã mua tài khoản từng tháng nhưng xe đạp điện thì 13 xu cho 1 phút. Nó đi một mạch hết 35 phút là hết 4.55$ cho một lượt.

+ Vậy là sau khi trải nghiệm xong thì hắn quyết định lấy xe đạp điện của nhà, sạc đầy pin rồi chạy thôi, vì sợ tốn tiền của mẹ.

Đây là xe đạp thường.

Đây là xe đạp điện.

huedonganh

Xe điện
CỨU HỎA Ở CANADA!

Nhà mình đang xôn xao vì chung cư mini cháy nên em cũng chia sẻ về cứu hỏa bên này.

+ Mỗi khu sẽ có một trạm cứu hỏa nhưng khi cần thì họ có thể huy động thêm từ những trạm khác để ứng cứu.

+ Mỗi khi có xe tai nạn, xe có sự cố trên đường hoặc có báo cháy... thì bộ ba xe cảnh sát, xe cứu thương và xe cứu hỏa cùng chạy đến. Xem xét hiện trường mà không cháy thì xe cứu hỏa lại chạy về nhưng luôn phải đủ bộ đến hiện trường.

+ Người dân không được dừng xe trước trạm cứu hỏa, cách ít nhất là 5 mét. Thậm chí có một số trạm mà em thấy có lối đi riêng trước cửa mà dân không được đi vào.

+ Mỗi phố dài ngắn đều được bố trí các trạm cung cấp nước cho việc cứu hỏa. Lái xe cần chú ý đỗ xe cách những trạm cấp nước này ít nhất 3 mét, nếu không thì ăn vé phạt vài trăm đô như chơi.

+ Nhà nào có trạm cấp nước dành cho cứu hỏa (là cái cột màu đỏ đấy ạ, nhiều thành phố còn dựng cả rào bảo vệ luôn) thì khi bán luôn có giá cao hơn. Vì sao? Vì chủ nhà được mua bảo hiểm nhà với giá thấp hơn.

+ Nhà nào, căn hộ nào cũng phải có báo cháy hoạt động tốt. Sẽ có người đến đột xuất kiểm tra xem báo cháy có hoạt động không. Nếu vô tình bạn để hết pin thì bạn sẽ bị phạt rất nặng. Nhiều thanh niên muốn hút thuốc trong nhà mà báo cháy nhạy quá là nhảy lên tắt báo cháy. Nếu không bật lại mà bị kiểm tra là xong rồi.

+ Mỗi căn hộ luôn phải có ít nhất 2 lối ra vào để thoát hiểm khi cần.

Còn nhiều chi tiết nữa nhưng em mỏi tay rồi. Bên này vẫn có nhiều vụ cháy, vẫn có thương vong nhưng chắc ít hơn bên mình. Bên này cháy vào mùa đông, lúc mà nhiệt độ ngoài trời là âm mấy chục độ mới ghê ạ.

Năm nào cũng có ngày hội lính cứu hỏa!

BMW X10

Xe điện
Hi, cảm ơn cụ, bên này đang 21h42 và mẹ con em vừa đi bộ về. Hoàn cảnh nào thì mình thích nghi thôi ạ. Em cứ tiến lên như thế cho con nó nhìn thấy để nó cũng có thêm tự tin là kiểu gì cũng xoay sở được. Em quan sát thấy chúng nó đang dần dần đi theo hướng đó. Thi thoảng em cứ quẳng việc cho nó xử lý, tự nghĩ đi, cần gì thì em hỗ trợ. Ví dụ mấy cái chăm sóc bể bơi, trồng cỏ và chăm bãi cỏ thì tự tìm hiểu rồi cần gì thì mẹ đưa đi mua rồi hoàn thành. Cứ thế là trưởng thành dần lên.

Năm nay nó học cách nhà 12km, lúc nào tiện thì em đưa bằng ô tô nhưng cũng có lúc em không đưa hoặc không đón được. Thế là nó trải nghiệm 3 kiểu giao thông khác nhau:

+ Đi metro từ trường về nhà, hết 3.50$ nhưng đi từ Montreal sang Laval bằng metro thì được nhưng vé 3.50$ đó lại không đi bus bên Laval được nên nó đi bộ từ bến metro về nhà (khoảng 950m).

+ Đi xe đạp công cộng Bixi nhưng nếu đạp xe thường thì khá mệt nên chọn xe đạp điện. Xe đạp thường thì không mất thêm tiền vì đã mua tài khoản từng tháng nhưng xe đạp điện thì 13 xu cho 1 phút. Nó đi một mạch hết 35 phút là hết 4.55$ cho một lượt.

+ Vậy là sau khi trải nghiệm xong thì hắn quyết định lấy xe đạp điện của nhà, sạc đầy pin rồi chạy thôi, vì sợ tốn tiền của mẹ.

View attachment 8079619
Đây là xe đạp thường.

View attachment 8079620

Đây là xe đạp điện.
Good news.
Nhưng mùa đông thì cu con cuốc bộ thôi Huệ à, vì mùa đông mà đi bộ được, đã giỏi lắm rồi.

G9!!!

huedonganh

Xe điện
Good news.
Nhưng mùa đông thì cu con cuốc bộ thôi Huệ à, vì mùa đông mà đi bộ được, đã giỏi lắm rồi.

G9!!!
Mùa đông thì lại xoay sở kiểu mùa đông bác ơi. Lại bài ca bus+metro thôi. Cu con chưa xin giấy nhà trường nên chưa làm thẻ tháng cho sinh viên bác ạ.

Ngày nó học trung học cũng cuốc bộ đạp tuyết khoảng 500m mỗi ngày vì đợi bus lâu.

BMW X10

Xe điện
CỨU HỎA Ở CANADA!

Nhà mình đang xôn xao vì chung cư mini cháy nên em cũng chia sẻ về cứu hỏa bên này.

+ Mỗi khu sẽ có một trạm cứu hỏa nhưng khi cần thì họ có thể huy động thêm từ những trạm khác để ứng cứu.

+ Mỗi khi có xe tai nạn, xe có sự cố trên đường hoặc có báo cháy... thì bộ ba xe cảnh sát, xe cứu thương và xe cứu hỏa cùng chạy đến. Xem xét hiện trường mà không cháy thì xe cứu hỏa lại chạy về nhưng luôn phải đủ bộ đến hiện trường.

+ Người dân không được dừng xe trước trạm cứu hỏa, cách ít nhất là 5 mét. Thậm chí có một số trạm mà em thấy có lối đi riêng trước cửa mà dân không được đi vào.

+ Mỗi phố dài ngắn đều được bố trí các trạm cung cấp nước cho việc cứu hỏa. Lái xe cần chú ý đỗ xe cách những trạm cấp nước này ít nhất 3 mét, nếu không thì ăn vé phạt vài trăm đô như chơi.

+ Nhà nào có trạm cấp nước dành cho cứu hỏa (là cái cột màu đỏ đấy ạ, nhiều thành phố còn dựng cả rào bảo vệ luôn) thì khi bán luôn có giá cao hơn. Vì sao? Vì chủ nhà được mua bảo hiểm nhà với giá thấp hơn.

+ Nhà nào, căn hộ nào cũng phải có báo cháy hoạt động tốt. Sẽ có người đến đột xuất kiểm tra xem báo cháy có hoạt động không. Nếu vô tình bạn để hết pin thì bạn sẽ bị phạt rất nặng. Nhiều thanh niên muốn hút thuốc trong nhà mà báo cháy nhạy quá là nhảy lên tắt báo cháy. Nếu không bật lại mà bị kiểm tra là xong rồi.

+ Mỗi căn hộ luôn phải có ít nhất 2 lối ra vào để thoát hiểm khi cần.

Còn nhiều chi tiết nữa nhưng em mỏi tay rồi. Bên này vẫn có nhiều vụ cháy, vẫn có thương vong nhưng chắc ít hơn bên mình. Bên này cháy vào mùa đông, lúc mà nhiệt độ ngoài trời là âm mấy chục độ mới ghê ạ.

View attachment 8079789

Năm nào cũng có ngày hội lính cứu hỏa!

View attachment 8079792

View attachment 8079793
Năm 2004, tụi Mỹ nó ra cái film LADDER 49, với bác John Travolta.
Tôi rất thích film ấy, nhất là đoạn cuối, cái lễ tang của 1 cậu trong Rescue team.

Đành là tụi nó diễn, nhưng tụi nó diễn trên cả xuất sắc.

huedonganh

Xe điện
Năm 2004, tụi Mỹ nó ra cái film LADDER 49, với bác John Travolta.
Tôi rất thích film ấy, nhất là đoạn cuối, cái lễ tang của 1 cậu trong Rescue team.

Đành là tụi nó diễn, nhưng tụi nó diễn trên cả xuất sắc.
Cảm ơn bác, em tìm trên Netflix không thấy nên đành xem trên web nhà mình. Tên Việt là Nấc thang lửa ạ.

Em sẽ xem ngay ạ.