[Funland] Cuộc sống thường ngày ở Laval, tỉnh Québec, Canada qua ảnh!

huedonganh

Xe điện
Để vũ khí xa tầm tay phụ nữ là đúng òi 😅
Bác nói làm em vẫn tiếc á. Ông chủ nhà cũ để lại cho nhà em khá nhiều đồ nên cũng không phải sắm sửa nhiều.

Nhưng vẫn tiếc cái kho đồ của ông ấy lúc mình đến xem nhà thì đầy ứ, mà khi giao nhà thì vãn hẳn.

Ka ka..

Hooks

Xe tăng
Di chuyển chỗ ở là một sự đánh đổi.

Mợ chủ và các con đích thân sang trải nghiệm cuộc sống bên Can trước, và thấy rằng nó phù hợp, thấy rằng đánh đổi những thứ mình quen thuộc lấy cách sống chậm bên đó,..., nên quyết định ra đi là hợp lý và tất nhiên là sẽ vui vẻ vì đã biết trước những điều cơ bản được - mất rồi. Chỉ cần mợ chủ quyết tâm nữa là cuộc sống sẽ ổn thỏa.

Nhưng cũng có người ko muốn đánh đổi những tiện lợi, những sự thân thuộc ở quê nhà nên họ ko muốn ra đi, hoặc cảm thấy hụt hẫng sau khi đã sang và trải nghiệm cuộc sống xứ người một thời gian.

Điều tối kỵ khi đưa ra quyết định lớn trong đời như quyết định định cư đâu đó chỉ vì những hình ảnh, thước phim, những lời nói... của người khác, mà bản thân mình chưa từng tự trải nghiệm như mợ chủ đã làm.

Dù sao cũng khâm phục mợ ở sự quyết tâm!

huedonganh

Xe điện
Nhờ ohx nữa hả ;)) ;)) ;))
- Tò mò muốn biết cái kho công cụ của mợ 🙂

Nhờ chứ bác, nhà em thiếu đàn ông mà hàng xóm lại sẵn. Cứ có việc là em nhờ, mà cứ nhờ là em toàn nhờ lúc em đi vắng mà chỉ có con em ở nhà. Dặn con trước là xem chú ấy làm, hỏi cách làm để lần sau là tự làm.

Vậy đó bác.

NguyenAnhPhan

Xe container
Nhờ chứ bác, nhà em thiếu đàn ông mà hàng xóm lại sẵn. Cứ có việc là em nhờ, mà cứ nhờ là em toàn nhờ lúc em đi vắng mà chỉ có con em ở nhà. Dặn con trước là xem chú ấy làm, hỏi cách làm để lần sau là tự làm.

Vậy đó bác.
Rùi. Cơ mà nhắc trẻ vấn đề an toàn nhé mợ. Vì nó rất là quan trọng.

NguyenAnhPhan

Xe container
Bác nói làm em vẫn tiếc á. Ông chủ nhà cũ để lại cho nhà em khá nhiều đồ nên cũng không phải sắm sửa nhiều.

Nhưng vẫn tiếc cái kho đồ của ông ấy lúc mình đến xem nhà thì đầy ứ, mà khi giao nhà thì vãn hẳn.

Ka ka..
Hic. Ổng phải mang đi chớ. Để lại hét cho mợ - đến nơi ở mới lấy gì xài. 😝

huedonganh

Xe điện
Vì 1 số cụ hỏi nên nhà Cháu phải trả lời. Thôi, nhà Cháu xin phép dừng vì đây là hình ảnh ở ON chứ không phải Quebec nên làm loãng Thớt của mợ Huệ.
Về tỉnh Quebec, ở Thớt của mợ UdeM (mợ Huệ) nhà Cháu cũng đã đăng 1 số bài viết về thành phố Montreal (có bài ngay nơi Mợ ấy sống) và thành phố Quebec.
.
Đây là nhà Cháu đang đứng ở Bảo tàng lịch sử Canada bên Quebec nhìn sang Văn phòng Chính phủ bên Ottawa. Bên trái là cầu biên giới Alexandra nối liền 2 tỉnh bang.

Em cảm ơn bác đã chia sẻ.

Em mới chạy lên Ottawa được 2 lần:

1, Lần 1, sáng thứ 6 đi lên đại sứ quán để chứng thực mấy cái bằng cấp để làm đánh giá tương đương bằng cấp ở Quebec, chạy lên rồi lại về ngay để chiều còn đi làm.

2, Hôm sau, thứ 7, đưa con và mẹ đến công viên Omega xem thú, xem xong chả lẽ về ngay, thế là lại chạy tiếp lên Ottawa chơi vòng vòng rồi về.

Vậy là hai ngày liên tiếp chạy chơi thủ đô.

huedonganh

Xe điện
Rùi. Cơ mà nhắc trẻ vấn đề an toàn nhé mợ. Vì nó rất là quan trọng.
Vâng bác, chú hàng xóm nhà em là người tin tưởng được mà.

Thi thoảng, chú ấy biết em đi làm về muộn giờ ấy nên khi em về hay thấy chú đứng ở gara.

Thế là em lại lán lại buôn dưa lê chút trước khi vào nhà.

Hôm qua, cu con nhà em đi sau cùng và khép cửa không kín, kiểu như khép hờ ấy.

Cu lớn đi học về thấy cửa hé, gọi cho mẹ.

1h sáng nay em tỉnh giấc, nhòm điện thoại thấy trong nhóm Laval des Rapides trên Facebook có tin về hôm qua rất nhiều xe cảnh sát vây khu phố Giroux cạnh nhà em để tìm một người lẩn trốn trong khu nhà dân.

Bác hiểu tâm trạng của em khi đọc được tin này đó.

huedonganh

Xe điện
Hic. Ổng phải mang đi chớ. Để lại hét cho mợ - đến nơi ở mới lấy gì xài. 😝
Vâng, em hơi hụt hẫng tý vì lúc đi xem nhà em có bảo là tao ước sẽ có được cái kho này.

Ha ha, anh hàng xóm đúng là để lại cho em cái kho. chứ không phải đồ trong kho.

Nhưng thế cũng là đủ dùng rồi ạ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng, em hơi hụt hẫng tý vì lúc đi xem nhà em có bảo là tao ước sẽ có được cái kho này.

Ha ha, anh hàng xóm đúng là để lại cho em cái kho. chứ không phải đồ trong kho.

Nhưng thế cũng là đủ dùng rồi ạ.
Lại còn đòi cả sunhs nữa chứ 😅😅😅

huedonganh

Xe điện
Di chuyển chỗ ở là một sự đánh đổi.

Mợ chủ và các con đích thân sang trải nghiệm cuộc sống bên Can trước, và thấy rằng nó phù hợp, thấy rằng đánh đổi những thứ mình quen thuộc lấy cách sống chậm bên đó,..., nên quyết định ra đi là hợp lý và tất nhiên là sẽ vui vẻ vì đã biết trước những điều cơ bản được - mất rồi. Chỉ cần mợ chủ quyết tâm nữa là cuộc sống sẽ ổn thỏa.

Nhưng cũng có người ko muốn đánh đổi những tiện lợi, những sự thân thuộc ở quê nhà nên họ ko muốn ra đi, hoặc cảm thấy hụt hẫng sau khi đã sang và trải nghiệm cuộc sống xứ người một thời gian.

Điều tối kỵ khi đưa ra quyết định lớn trong đời như quyết định định cư đâu đó chỉ vì những hình ảnh, thước phim, những lời nói... của người khác, mà bản thân mình chưa từng tự trải nghiệm như mợ chủ đã làm.

Dù sao cũng khâm phục mợ ở sự quyết tâm!
Vâng, bác nói đúng ạ.

Tất cả phải do mình quyết định và giải quyết hết. Kể cả ban đầu có nghe người khác tô hồng nhưng sau đó mình thấy màu xám thì cũng cố gắng mà tìm những điều tích cực để đi tiếp.

Bên này người ta cho những người mới đến một khoảng thời gian là 5 năm để hòa nhập, thích nghi với cuộc sống mới.
Em thì không cần đến 5 năm nhưng em nghĩ những người mới sang thì nên cho mình 5 năm để thử, nếu sau 5 năm mà vẫn thật sự không thích nghi được thì tính về.

Tuy nhiên, có điều quan trọng là trong 5 năm đó thì mình phải cố gắng, chứ không ngồi than thở cho hết 5 năm rồi tếch.

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng bác, chú hàng xóm nhà em là người tin tưởng được mà.

Thi thoảng, chú ấy biết em đi làm về muộn giờ ấy nên khi em về hay thấy chú đứng ở gara.

Thế là em lại lán lại buôn dưa lê chút trước khi vào nhà.

Hôm qua, cu con nhà em đi sau cùng và khép cửa không kín, kiểu như khép hờ ấy.

Cu lớn đi học về thấy cửa hé, gọi cho mẹ.

1h sáng nay em tỉnh giấc, nhòm điện thoại thấy trong nhóm Laval des Rapides trên Facebook có tin về hôm qua rất nhiều xe cảnh sát vây khu phố Giroux cạnh nhà em để tìm một người lẩn trốn trong khu nhà dân.

Bác hiểu tâm trạng của em khi đọc được tin này đó.
Hú vía. Sao không khóa chứ. Nhà toàn phụ nữ trẻ em. Hic. Mợ nói mà toát cả mồ hôi

huedonganh

Xe điện
Hú vía. Sao không khóa chứ. Nhà toàn phụ nữ trẻ em. Hic. Mợ nói mà toát cả mồ hôi
Thì thế mới nói đó bác, kiểu nó kéo cửa nhưng không kéo mạnh ấy.

Sáng nay em kể cho nó nghe, chắc sẽ tởn luôn. Nó bảo để con xuống xem xét có ai không. Trời, cái nhà thì to, đủ các loại phòng, mà nhà em thì rất nhiều ngăn tủ, tủ đứng âm tường nên có người vào nhà thì cũng khó mà thấy ngay á.

Ennho88

Xe tăng

Em góp tấm ảnh để còn ra vào đọc ké thớt mợ Huệ!
Cảm ơn mợ đã cho em mở mang tầm mắt!

huedonganh

Xe điện
Chênh lệch giá xăng này chủ yếu là các dịch vụ ăn theo mợ nhỉ, 1 kiểu chiến lược kinh doanh của chủ cây xăng để hút khách, bên cạnh đó cũng tuỳ thuế phí mỗi khu vực mỗi bang cũng khác nhau.
Vâng bác, em không hiểu mấy đại lý xăng có liên kết với nhau không. Kiểu nó sẽ chỉ định giá niêm yết xăng, mối nơi sẽ niêm yết thấp hơn chút so với số còn lại rồi luân chuyển á. Giá xăng ở đây điều chỉnh theo giờ luôn. Sáng có khi là 150 mà chiều đã là 155 chẳng hạn.

Em hay đến Costco đổ đầy bình luôn, ngoài chuyện giá ở đây là thấp nhất thì thẻ CIBC hoàn 3% tiền mình đổ nữa nếu đổ đầy. Đến cây xăng thì quẹt thẻ là đổ đầy bình.
Có điều dân nào cũng tiết kiệm nên đi giờ thông thường sẽ phải chờ khoảng 10 phút, nên nhiều lúc cũng ghé cây xăng cạnh nhà cho tiện.

huedonganh

Xe điện

Chào bác,

Thì bởi vì các bác bên này bận đi làm, đi chơi nên ít chia sẻ còn em thì tính hay nhiều chuyện nên em cũng muốn trò chuyện với các bác về cuộc sống ở đây qua góc nhìn của em và những trải nghiệm mà em có, coi như là một cách kết nối với quê nhà.

huedonganh

Xe điện

Chào bác,

Thì bởi vì các bác bên này bận đi làm, đi chơi nên ít chia sẻ còn em thì tính hay nhiều chuyện nên em cũng muốn trò chuyện với các bác về cuộc sống ở đây qua góc nhìn của em và những trải nghiệm mà em có, coi như là một cách kết nối với quê nhà.

huedonganh

Xe điện
THƯ VIỆN CÔNG CỘNG CỦA THÀNH PHỐ

Em đã nói về cái hệ thống này từ bài trước nhưng vẫn muốn nói thêm. Đây có thế là cái mà em thích nhất và sau này khi có nhiều thời gian hơn em sẽ lấy nơi đây làm ngôi nhà thứ 2 của mình, tức là sẽ đến đây thường xuyên hơn nữa.

+ Thư viện mở cửa đến tận tối 18h, sẽ có 1-2 ngày mở muộn 20h mùa đông hoặc 21h mùa hè.

+ Thư viện có tất cả kiểu bàn, ghế để các bác có thể chọn một loại hình thích hợp với mình, bàn ghế đôi có, ngồi một mình có, ngồi góc có, ngồi cạnh giá sách có, bạn ghế cao ngồi đu đưa chân có, sofa đơn có, bàn ghế ngồi làm việc có...

+ Ở thư viện bạn có thể đọc sách, đọc truyện tranh, nghe audio, dùng máy tính bảng, máy tính cá nhân, xem báo, xem đĩa, nghe nhạc...

+ Ở thư viện có những hoạt động cho trẻ em và người già. Người già đến đây khá thường xuyên, mẹ em đã từng chứng kiến có người con lái xe đưa mẹ khoảng gần 100 tuổi, đi lại còn khó khăn được con đỡ vào bên trong thư viện mà vẫn đến đọc sách nhé. Mẹ em ngạc nhiên lắm luôn khi chứng kiến.

+ Hầu như các bậc cha mẹ khi đón con về thường đưa con đến đây, làm bài tập về nhà hoặc đọc sách trước khi về nhà ăn bữa tối, nên các ông bố không có thời gian mà bia bọt đến đêm đâu.

+ Mỗi thẻ thư viện có liên kết tài khoản tới thư viện online, có thể mượn ebook, audio từ hệ thống đó. Hơn nữa, hệ thống thư viện online còn có những khóa dạy miễn phí về cách sống khỏe, cách khiến mình vui vẻ cũng như các kiến thức cơ bản về tin học văn phòng....

+ Mỗi quyển sách được mượn 21 ngày, nếu ai muốn đọc tiếp thì gia hạn nhưng nếu đến ngày phải trả thì không thể gia hạn, phải trả rồi mượn tiếp sau đó. Khi trả thì cũng rất tiện, trả ở bất kỳ thư viện nào trong thành phố, kể cả giờ không mở cửa, họ có một cửa để trả sách, chỉ cần để sách vào cái cửa đó là xong.

+ Muộn thì sao? Ở Montreal là họ email hoặc nhắn tin báo khi đến hạn, nếu muộn thì họ sẽ tính phí vì bên Montreal quá đông người nên phải tính phí thì mới có đủ sách để luân chuyển cho người khác mượn. Còn ở Laval thì dễ hơn, muộn là họ email, email đến khi nào mình trả thì thôi nhưng không phạt tiền.

Còn nhiều lắm và em sẽ chia sẻ sau nhé.

Chỉnh sửa cuối:

huedonganh

Xe điện
Cứ gọi là lớn nhỏ đều đỏ rực, cháy lần cuối trước khi ngủ đông.

huedonganh

Xe điện
Thỉnh thoảng em xem chương trình "Love it or List it Vancouver" dù không biết tiếng nhưng vẫn thấy hấp dẫn. Nhà bên đó mới đúng là biệt thư. Cô Jillian vừa sửa nhà giỏi lại vừa xinh nên em chỉ mong cô ấy thắng.:x
Vậy chương trình đó hay quá bác ơi.

Em cũng thích công việc sửa nhà lắm, có lần thấy cạnh nhà mình họ bán cái nhà cũ, vị trí cực đẹp mà phải sửa lại mới ở được mà em tiếc vì mình chưa có khả năng để mua nó rồi thiết kế, sửa sang.
Nếu bác nào thích việc sửa sang nhà cửa thì làm không hết việc.

Anh thợ gần nhà em đi làm cả ngày, cả cuối tuần trừ chủ nhật vì anh ấy đi lễ. Ngoài ra anh ấy còn chăm cái nhà của mình đẹp lắm lắm.

Em vẫn đọc thớt bên kia của mợ, đã định đưa sang mục "Thông tin hữu ích" nhưng trong đấy ít người để ý. Nên để ở mục những chuyến đi hay nhất là hợp lý vì nhiều người biết hơn.
Thớt này nằm ngoài cà phê, khi nào mợ chuyển thớt mới em sẽ chuyển vào mục thông tin hữu ích để lưu trữ, hoặc mợ có thể cứ duy trì thớt này thêm vài năm nữa.