[Funland] Cướp!!! Các cụ OF ơi!!!

Em vừa đọc trên báo Người Lao Động về vụ "cướp" trắng trợn Áo dài Việt Nam. Từ lâu nay Áo dài là sản phẩm của người Việt Nam, được cả Thế giới công nhận về vẻ đẹp, sự duyên dáng. Thế mà giờ được hàng xóm nói là "sáng tạo mới"!!!
Đúng là gì nó cũng muốn cướp!!!

Link em gửi các cụ:
https://nld.com.vn/van-nghe/cong-chung-phan-no-nha-thiet-ke-trung-quoc-nhan-vo-ao-dai-viet-20191121181150726.htm
bộ trang phục chúng ta đang mặc hàng ngày cũng có xuất xứ từ Châu Âu (hình như có từ thời pháp xâm lược nước ta), nhưng có ai nói mình cướp của châu âu đâu cụ!

NonameNonick

Xe điện
bộ trang phục chúng ta đang mặc hàng ngày cũng có xuất xứ từ Châu Âu (hình như có từ thời pháp xâm lược nước ta), nhưng có ai nói mình cướp của châu âu đâu cụ!
Cụ nói chuẩn luôn ạ! Nhưng chưa chính xác đâu.
Vì người nhà mình may lại, điều chỉnh cho hợp với dáng của người Việt nhưng không ai nói bộ âu phục đó là "sáng tạo mới" của người Việt Nam cụ nhé!!!

xuanmanhnguyen

Xe điện
Bọn Tàu nay khốn nạn thật!! Nó lam thế cốt de cho cả thế giới nhầm tưởng rằng trang phuc này la của TQ. Khi mọi người nhìn thấy tà áo dài họ liên tưởng đến TQ chứ ko phải Việt Nam. Bọn nó vừa thâm lại vừa sâu!!

NonameNonick

Xe điện
Bọn Tàu nay khốn nạn thật!! Nó lam thế cốt de cho cả thế giới nhầm tưởng rằng trang phuc này la của TQ. Khi mọi người nhìn thấy tà áo dài họ liên tưởng đến TQ chứ ko phải Việt Nam. Bọn nó vừa thâm lại vừa sâu!!
Cụ dạy chuẩn luôn!!!
Đó là ý em muốn nói. Từ việc copy cái áo trên sàn diễn thời trang rồi nhiều vấn đề sau này có thể đó chính là mưu đồ của các nhà thiết kế thời trang đã được định hướng cụ nhỉ?

dacootodau

Xe tăng
thằng này đầu trộm đuôi cướp mà

Light way

[Tịch thu bằng lái]
Vụ này chắc khựa bị oan, báo TT cắm râu ông nọ bà kia. Nhưng thôi kệ, em ghét khựa đến tận tuỷ, cho các cụ uống ít thuốc ghét cũng đc.

tranduc.vlc

Xe buýt
Website
www.facebook.com
giờ tụi nó ngang nhiên và lộng hành lắm luôn cơ, xe cộ, mấy cái app iếc gì cũng toàn bản đồ
Bọn Hán Hung nô nó mắt hí, mà e cứ thấy người ti hí mắt lươn là ko đáng tin cụ à. Nó lại còn chơi thâm bằng cách lấy đúng trang phục truyền thống của đất Việt mình sau đó trà trộn một người mẫu gốc Việt trình diễn để nhận vơ là của nó chứ!

Xe em

Xe buýt
From Phú Ngẫn :Cách đơn giản nhất để trả đũa bọn Tàu về việc lấy áo dài ra trình diễn thời trang đó là các anh chị Đông Lào tự tổ chức show diễn sườn xám riêng của mình và nhận đó là Donglao's creation giống chúng nó, là xong. Nhận vơ từ trống đồng, Hai Bà Trưng cho đến vua Hùng của bọn Tai Kadai còn được thì thêm cái áo Mãn Châu nữa chết ai đâu, khiếp nữa đã nghiện lại còn ngại.

Cái áo dài vốn là áo ngũ thân (dân gian gọi là viên lĩnh aka cổ tròn), là cái áo vùng nông thôn, nhà quê của người Bắc Kỳ chúng tôi từ cả nghìn năm trước, nguyên bản của nó cũng từ áo Tàu mà ra, tất nhiên Bắc Kỳ chúng tôi thời cổ giàu hơn Tàu, nên vải tốt hơn và có phần nào cải biến. Ở thành thị như Đông Kinh, người Việt mặc Giao Lĩnh (cổ chéo), như vẫn thấy trên các tượng thời Lê.

Anh em chúa Nguyễn chạy vào miền Trong, 10 đời lấy vợ Chiêm, Miên, Thượng...nên mất gốc, đến đời con cháu cải biến cái áo viên lĩnh, cắt ngắn vạt, bỏ vài lớp áo cho thích hợp với khí hậu nóng quanh năm, thế thôi. Thậm chí chỉ cần đi xa xuống phía Nam tí nữa dân cũng k biết cái áo này, anh em Đông Tây Nam Bộ mặc áo bà ba - một loại áo của người Mã Lai, và đóng khố.

Ngay cả cái hình thù áo dài hoàn chỉnh mà ta có thể nhìn mà nhận ra, cũng mới có từ những năm 30, do anh Cát Tường (dân cao đẳng mỹ thuật Đông Dương) chế ra, hòa cùng phong trào Dương Học, bỏ búi tóc cạo răng trắng nên lan nhanh ở các thành phố lớn. Truyền thống Bắc Kỳ chúng tôi từ xưa là phụ nữ nhà lành không được mặc quần trắng, nó là quần của phò và me Tây, nên bộ áo dài quần trắng muốt ôm mông mà bảo là quốc phục truyền thống thì tôi tát cho vỡ mồm.

Cái áo gốc Tàu lai Chiêm thì hít hà là quốc phục, còn quốc phục xịn (Giao Lĩnh) giờ đưa ra mặc thì chúng nó lại chửi là áo Tàu. Mà chúng mình theo gia phả thì còn là Tàu xịn hơn cả Tàu cơ mà, hẹp hòi gì mà không cho họ mượn lại cái áo mà tổ tiên của mình mượn họ để làm show?

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Bên TQ nó có áo sườn xám cũng gần tương tự áo dài, chỉ mỗi cái là nó ko có quần.
Có MỖi cái ấy là quan trọng nhất, không thể thiếu của Áo Dài, nó ko có!
Vậy thì đừng đánh lẫn hai thứ ấy.
Thực ra, về chi tiết, do cụ không biết, áo dài và sườn xám còn nhiều khác biệt, như cổ, eo, chiết, sườn, chất vải phù hợp.
Nói chung áo dài rất sexy, buộc phải may bằng vải mỏng, mềm, may ôm sát thân, nách, tay, ngực, tôn cao ngực, xẻ nách cao...

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
“Tôi thấy lo lắng lắm, không biết tuyên truyền thế nào, chứ từ trẻ con đến người già có xu thế ghét Trung Quốc. Ai nói tích cực cho Trung Quốc là ngại. Tôi cho rằng, cái đó là nguy hiểm cho dân tộc. Chúng ta bảo vệ chủ quyền lãnh thổ đất nước nhưng vẫn phải bảo vệ hòa bình, ổn định chính trị, thành quả cách mạng và giữ quan hệ hữu nghị Trung Quốc, tăng cường phát triển toàn diện kinh tế - xã hội đất nước. Chúng ta tăng cường an ninh quốc phòng là để tự vệ, khi nào buộc phải tự về thì chúng ta mới tự vệ”.
Thế cụ muốn thế nào, phải yêu kẻ đang xâm lược mình hay sao, kẻ đang hàng ngày hàng giờ cướp đảo cuớp biển của mình hay sao?
Cụ có biết hay cụ lờ đi việc TQ vẽ đường chữ U liếm gần hết biển Đông? Cụ có biết những hoạt động thăm dò khai thác của VN ngay trên thềm lục địa của mình bị tàu TQ ngăn cản không? Cụ có biết, hàng ngày hàng giờ TQ bồi đắp các đảo san hô ở Trường Sa, biến chúng thành sân bay, kho tàng, căn cứ quân sự... để nhờ đó o ép nước ta trên biển hay không? Cụ có biết TQ đơn phương ra lệnh cấm biển đối với ngư dân các nước quanh biển Đông không?
Mọi người VN có hiểu biết về thực tế ở Biển Đông không ai đặt ra câu hỏi ngớ ngẩn như cụ.
Nếu TQ từ bỏ đường chữ U, người VN sẽ không ghét họ nữa. Nguyên nhân người Việt ghét TQ là ở chỗ ấy! Nếu cụ lo ngại cho tình hữu nghị hai nước thì hãy đấu tranh với lũ tham lam cầm đầu cái đất nước to xác ấy, để chúng từ bỏ tham vọng độc chiếm Biển Đông, chứ đừng hướng về phía nạn nhân của chúng, bảo họ hãy ngoan ngoãn và vui vẻ với kẻ đang ăn cướp, đang o ép họ.