[Funland] Cướp thuê bao điện thoại, chiếm quyền banking đoạt 5,3 tỷ VNĐ!

samoclan

Xe điện
Mấy vụ như này, ko có người thân làm nội gián thì có thánh mới biết bà chị kia có nhiều tiền mà làm giả CMT
Kỳ ở chỗ làm giả cmbd thì trên cmnd giả phải có ảnh và ảnh đó phải khớp với người thật lúc đên làm vậy tại sao không truy nã cái người tren cmdn giả kia? Ông nhà mạng rất vớ vấn.

quandaica2001

Xe tải
Theo bài báo thì đổi sim chỉ cần chứng minh thư giả. Trước đây mình mất sim lấy lại số cần mang chứng minh thư chính chủ, kê khai mấy số liên lạc mới được đổi đó cụ. Bây giờ theo như bài báo thì đổi sim quá đơn giản rồi còn gì nữa?
Cái kê khai mấy số ll này thì dễ,dùng số lạ nháy cái gọi lại là đã được tính 1 số rồi.Dễ lắm.

Slimz

Xe buýt
Thế này e thấy bảo mật của thằng Techcombak khéo lại ổn, tk đã liên kết được trên 1 đt thì ko vào được trên đt khác

fanmu1234

Tháo bánh
Mấy banking em đang dùng giờ đều dùng Otp tĩnh (tức là mình tự đặt và tự nhớ) chứ không phải dạng otp gửi về sms. Thế cho nên có cướp sim cũng không lấy được tiền trong tk.
Cướp được sim, tội phạm sẽ đăng nhập app để khai báo tình trạng quên mật khẩu.

Nếu tội phạm có thông tin cá nhân của chủ tk như CMND thì việc khai báo trên app để lấy lại mật khẩu đăng nhập + tạo lại smart OPT chỉ mất vài phút là hết sạch tiền trong tk .

sakai_yo

Xe lăn

Nếu tội phạm có thông tin cá nhân của chủ tk như CMND thì việc khai báo trên app để lấy lại mật khẩu đăng nhập + tạo lại smart OPT chỉ mất vài phút là hết sạch tiền trong tk .
Hic thế giờ phải làm sao hả cụ?

nadushop

Xe điện

Không dễ thế cụ ơi.
Cụ phải có mã OPT ở điện thoại cũ thì mới đăng nhập được. Hoặc không phải ra tận quầy để đổi.
Trường hợp này em thấy hơi lạ, chỉ có mỗi sim mà vẫn đăng nhập được vào app trên điện thoại mới.

hoviethung

Xe lăn
Cụ có dùng thẻ của Tech ko ạ? Em ko có thẻ nên họ đang yêu cầu em phải ra ngân hàng.
Có bidv yêu cầu ra ngân hàng hoặc gọi tổng đài, sau em gọi tổng đài họ hỏi ngày đăng nhập gần nhất là ngày nào mà em ko nhớ chính xác nên họ hd em lên web tự làm. Còn 1 số bank khác em tự reset đc trên máy mới luôn (vpbank, acb, viettin, seabank).
Mình dùng thẻ tcb thay đt đâu có cần ra nh đâu nhỉ.

holland

Xe tăng
Theo e nếu dùng cmt giả sẽ bị phát hiện bởi yếu tố sau: 1 là hình thức cmt giả sẽ k bao giờ giống thật, tất nhiên cái này phải va chạm nhiều mới biết dc. 2 là khi đi làm lại sim thì các nhà mạng đều yêu cầu xác minh = cách chụp lại ảnh chân dung tại thời điểm làm, vì thế thằng hack sim này trừ khi sinh đôi với chủ thật của sim thì mới k bị phát hiện chứ k thì quá dễ để xác minh vì hồ sơ sim còn lưu ảnh cmt thật. Nên việc hack dc 1 cái sim với 1 cái cmt giả thì đầy rẫy những vô lý nếu làm đúng chuẩn quy trình
Viettel còn chụp cả ảnh mình bên ngoài nữa cơ mà, đâu chỉ có ảnh CCCD?

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Cái kê khai mấy số ll này thì dễ,dùng số lạ nháy cái gọi lại là đã được tính 1 số rồi.Dễ lắm.
Kê khai 5 số gọi đến 5 số gọi đi nhiều lần & gần nhất. Nếu làm đúng quy trình thì rất khó cụ ạ.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]

Giấu kỹ CCCD chứ sao nữa bác.

Btw, vì thế tôi mới đề nghị là, hệ thống bank phải lưu vài thông tin cá nhân độc đáo và rất cá nhân, thì mới cho đổi Key Code này nọ.

fanmu1234

Tháo bánh
Không dùng App, chỉ dùng internet banking va mail bí mật để nhận mật khẩu chuyển tiền từ NH gửi , có vẻ an toàn hơn, nhũng mất thời gian.

Muốn an toàn hơn nữa, có thể làm như sau:

1. Tạo mật khẩu đăng nhập cho smart phone. Tức là tội phạm có cưới được đt cũng không thể dùng đt để vào app.

2. Tạo mật khẩu cho sim DT, tức là nếu bị mất đt, tội phạm cũng không thể gắn sim sang Đt khác để sữ dụng.

3. Thông tin cá nhân về CMND, số TK, dư dư TK, thông tin về thẻ tín dụng cố gắng mà giữ bí mật, nhưng khó giữ, vì thông tin CMND đi đâu cũng phải khai báo, và dễ dàng bị người khác chụp hình.

4. Tạo 1 email bí mật để nhận mã OTP và pass từ NH gửi về .

5. Mở TK tại BIDV, khi mất mật khẩu phải khai báo tren app để lấy lại mật khẩu đăng nhập. Nhưng phải dùng đt ban đầu đã cài app, mật khẩu mới sẽ được gửi về sim Đt. Tức là dù có sim nhưng dùng Đt khác tải app về để khai báo để tạo mật khẩu đăng nhập app sẽ không được. Bước này có thể hạn chế việc tội phạm lừa đạo để chuyển sim vật lý từ chủ Tk thành Esim trong tay tội phạm

6. Mở TK tại SHB, khi muốn tạo lại mật khẩu đăng nhập thì SHB chỉ gửi mật khẩu mới về mail đã đăng ký, không gửi mật khẩu mới về sim.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Viettel còn chụp cả ảnh mình bên ngoài nữa cơ mà, đâu chỉ có ảnh CCCD?
Nhà mạng nào cũng chụp ảnh thực tế bên ngoài chủ thuê bao nữa. Vậy nên rất khó hiểu khi làm giả căn cước mà cấp lại dc sim. Nhân viên nhà mạng nó so sánh với dữ liệu ra ngay. Trừ khi là a/chị e sinh đôi or ngừoi giống người may ra làm dc:)

fanmu1234

Tháo bánh
Giấu kỹ CCCD chứ sao nữa bác.

Btw, vì thế tôi mới đề nghị là, hệ thống bank phải lưu vài thông tin cá nhân độc đáo và rất cá nhân, thì mới cho đổi Key Code này nọ.
CCCD không thể dấu mãi được, cụ đi MB, vào KS, đi khám bệnh ... đều phải trình CCCD

Duhloss

Xe tải
Mỗi sim làm đc nhiều vc lắm Cụ ơi. Có sim sẽ vào đc gmail. Sim gọi đến ngân hàng cấp lại pas, pas gửi qua mail. Otp gửi qua sim. Nó chit cần tải app NH về là đăng nhập đc thôi. Nhưng vde trộm ở đây chắc cũng ng trong nhà hoặc ng quen mới biết đang dùng NH nào và đăng nhập đx vào cả 3 NH để chuyển tiền đi.
Có sim nhưng phải có cái điện thoại đã từng đăng nhập tài khoản gmail đó thì mới tạo đc mật khẩu gmail mới bác ah, chứ google nó ko gửi code đến điện thoại/thiết bị lạ chưa từng đăng nhập.

hưvô

Xe lăn
Nếu đúng như này thì thật sự rất đáng quan ngại, tai họa từ đâu rơi xuống và ko biết bao giờ/ khi nào thì lấy lại được tiền

VuNgoanMuc

Xe điện
Lỗi này phần lớn do nhà mạng nhưng khổ nỗi chả ai làm gì được chúng.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
CCCD không thể dấu mãi được, cụ đi MB, vào KS, đi khám bệnh ... đều phải trình CCCD
Đành thế, nhưng đến cái thẻ tín dụng - tiền mặt sát sườn, bác còn phải trình ra kia mà.

Vì thế, mới cần lưu thông tin rất cá nhân cho các trường hợp critical và serious như ở #1.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Có sim nhưng phải có cái điện thoại đã từng đăng nhập tài khoản gmail đó thì mới tạo đc mật khẩu gmail mới bác ah, chứ google nó ko gửi code đến điện thoại/thiết bị lạ chưa từng đăng nhập.
Thế cái phone cũ nó mất / hỏng, thì bác lấy đâu ra Mật khẩu, bác nhỉ?
Áp dụng cho cả bank và Google.