[CỨU CỨU] Người nước ngoài muốn thi bằng lái xe B2 tại Hà Nội

Tiêu Tĩnh

Xe đạp
Chào mọi người. Tình hình của em hiện đang vô cùng khó khăn và cấp bách, nên đành phải nhờ đến sự giúp đỡ của các bậc tiền bối trong forum mình.
Em có một người bạn người nước ngoài, bạn ấy đang sinh sống và học tập tại Hà Nội. Vì giấy phép lái ô tô của Việt Nam mình được chấp nhận ở nước bạn đó nên bạn ấy muốn thi lấy bằng lái xe B2 khi còn ở Việt Nam (bạn ấy còn ở Việt Nam khoảng nửa năm nữa). Chỉ có điều em đã liên lạc với rất nhiều trung tâm rồi nhưng không ai chịu nhận người nước ngoài, có 1 trung tâm họ nhận thì lại yêu cầu phải đọc thông viết thạo nói được tiếng Việt (bạn em không biết tiếng Việt). Em biết những khó khăn này là chủ quan và không thể trách ai nhưng không biết có cao nhân nào có thể nghĩ ra giải pháp để giúp bạn em không ạ? Em đang suy nghĩ là thuê xe và thuê người dạy lái biết tiếng Anh cho bạn ấy học lái thành thạo, an toàn, còn vụ đi thi mình tự lo giấy tờ theo quy định, và khi thi (điểm này là em đang băn khoăn), liệu có cách nào để vượt qua được bài thi lý thuyết đủ điểm mà bạn ấy không phải tự làm không (ý em là như kiểu chống trượt). Còn phần thi sa hình và phần thi xe chip thì em cũng đang băn khoăn và chưa biết tính thế nào nên mới đem lên đây để được chỉ giáo. Rất mong nhận được nhiều ý kiến đóng góp và giúp đỡ của mọi người ạ. Em xin cảm ơn mọi người trước ạ :(

thanhtps

Xe buýt
cụ ở đâu Sài gòn thì 271 lý chính thắng q3 ạ

bipboemlaxichlo

Xe điện
trong 1 nốt nhạc.
cơ mà là người ngoài nước là nước nào?
mà thôi.
theo như cụ trên chỉ thì cụ bảo người ngoài nước ý vào SG mà thi cho nó đỡ khó khăn như ở đây ạ. vài nginf km còn đi được huống chi có 2h bay là đến nơi

Tiêu Tĩnh

Xe đạp
trong 1 nốt nhạc.
cơ mà là người ngoài nước là nước nào?
mà thôi.
theo như cụ trên chỉ thì cụ bảo người ngoài nước ý vào SG mà thi cho nó đỡ khó khăn như ở đây ạ. vài nginf km còn đi được huống chi có 2h bay là đến nơi
Người Pháp bác ạ. Thế theo bác ý kiến em đề xuất thì sao ạ, chứ vào miền Nam thì ... khó quá :(

Tiêu Tĩnh

Xe đạp
Mà bác có chắc vào Sài Gòn là thi được không? Nếu thật thì em tính cho bạn ấy học lái ngoài này rồi tới ngày thi thì vào đó thi vậy nhỉ?

makeawish

Xe máy
ko đọc thông viết thạo thì sao học được luật? Cụ lại tính cho bạn cụ " chống trượt" lý thuyết rồi. Mai kia ra đường chả biết cái biển có ý nghĩa gì...

Tiêu Tĩnh

Xe đạp
ko đọc thông viết thạo thì sao học được luật? Cụ lại tính cho bạn cụ " chống trượt" lý thuyết rồi. Mai kia ra đường chả biết cái biển có ý nghĩa gì...
Không, bạn em muốn thi ở VN để có bằng thôi, sang Pháp mới dùng vì bằng lái ô tô ở VN sang Pháp vẫn có giá trị tương đương. Mà thi ở Vn thì rẻ hơn nhiều bên í :)

Tiêu Tĩnh

Xe đạp
Có bác nào có cao kiến gì khác giúp em với không ạ? :((

Tiêu Tĩnh

Xe đạp
Mọi người làm ơn giúp em với :(

bipboemlaxichlo

Xe điện
Có bác nào có cao kiến gì khác giúp em với không ạ? :((
cụ thông cảm
em chỉ thích làm những việc khó, và những việc ít người làm được.
cơ mà em lại ko thích nhúng tay vào những việc mà đã có người khác nói làm được.
Nên dù thế nào đi nữa em cũng sẽ ko GIÚP.
tính em nó dở hơi như vậy. rất lấy làm tiếc khi ko giúp cụ

alone_prince_92

Xe máy
cụ thông cảm
em chỉ thích làm những việc khó, và những việc ít người làm được.
cơ mà em lại ko thích nhúng tay vào những việc mà đã có người khác nói làm được.
Nên dù thế nào đi nữa em cũng sẽ ko GIÚP.
tính em nó dở hơi như vậy. rất lấy làm tiếc khi ko giúp cụ
Cụ cứng quá :D

duongnhatvnn

Xe tăng
Theo em cụ cứ bảo bạn gửi cụ một bộ hồ sơ ...Kiểu cho người đã biết lái nộp vào 1 trung tâm nào đo trong Sài Gòn. Còn ngoài này học 3 tháng sau vào thi là ok. Nhanh nhất và hợp lý ấy. Chứ đòi hỏi bạn cụ nói tiếng việt thành thạo khác gì đánh đố =))

Tiêu Tĩnh

Xe đạp
Theo em cụ cứ bảo bạn gửi cụ một bộ hồ sơ ...Kiểu cho người đã biết lái nộp vào 1 trung tâm nào đo trong Sài Gòn. Còn ngoài này học 3 tháng sau vào thi là ok. Nhanh nhất và hợp lý ấy. Chứ đòi hỏi bạn cụ nói tiếng việt thành thạo khác gì đánh đố =))
Quả thật chỉ còn đúng cách đó thôi hả bác :( Tại sao Hà Nội là thủ đô của cả nước mà lại kém khoản này hơn cả TpHCM vậy :(

hoa_mai

Xe tải
Quả thật chỉ còn đúng cách đó thôi hả bác :( Tại sao Hà Nội là thủ đô của cả nước mà lại kém khoản này hơn cả TpHCM vậy :(
có em giúp được đây. cụ lên Thái nguyên nhá, em vừa làm gplx cho 1 người bạn Trung quốc xong, vừa mới lấy gplx, cụ nộp hồ sơ, cuối tháng 3 đưa bạn lên thi là ok. cụ cứ thuê người dạy lái cho bạn cụ đi, đến ngày đi thi thì lên tập xe thiết bị là ok mà. mất chưa đến 2 tiếng là lên đến TN.

Tiêu Tĩnh

Xe đạp
có em giúp được đây. cụ lên Thái nguyên nhá, em vừa làm gplx cho 1 người bạn Trung quốc xong, vừa mới lấy gplx, cụ nộp hồ sơ, cuối tháng 3 đưa bạn lên thi là ok. cụ cứ thuê người dạy lái cho bạn cụ đi, đến ngày đi thi thì lên tập xe thiết bị là ok mà. mất chưa đến 2 tiếng là lên đến TN.
Thế còn phần lý thuyết thì sao hả bác?
Mà sao Thái Nguyên thi được mà Hn lại ko vậy @@
Nhân tiện hỏi bác có dạy được cho người nước ngoài cho bạn em luôn được ko ạ :D

hoa_mai

Xe tải
thi lý thuyết thì bao luôn chứ sao bác, em chả khuyến khích việc này nhưng mà ko bao lý thuyết thì có thi bằng niềm tin, chị bạn em kia cũng chỉ nói được thôi chứ để mà làm thì chịu. mỗi SGTVT 1 tỉnh lại khác nhau, Hà nội thì từ lâu rồi đã khó khăn về luật mà. họ ko nhận vì bạn cụ phải tự mình thi luật chứ sao nữa.
em dạy thì ok nhưng mà em ko biết tiếng Anh, chỉ bập bẹ vài câu thôi. chị bạn em nói được và hiểu được nên nó dễ hơn. thỉnh thoảng vẫn phải chồng phiên dịch hộ. tốt nhất cụ thuê cụ nào đấy dạy, đến ngày lên Thái nguyên thi.

Tiêu Tĩnh

Xe đạp
thi lý thuyết thì bao luôn chứ sao bác, em chả khuyến khích việc này nhưng mà ko bao lý thuyết thì có thi bằng niềm tin, chị bạn em kia cũng chỉ nói được thôi chứ để mà làm thì chịu. mỗi SGTVT 1 tỉnh lại khác nhau, Hà nội thì từ lâu rồi đã khó khăn về luật mà. họ ko nhận vì bạn cụ phải tự mình thi luật chứ sao nữa.
em dạy thì ok nhưng mà em ko biết tiếng Anh, chỉ bập bẹ vài câu thôi. chị bạn em nói được và hiểu được nên nó dễ hơn. thỉnh thoảng vẫn phải chồng phiên dịch hộ. tốt nhất cụ thuê cụ nào đấy dạy, đến ngày lên Thái nguyên thi.
Chắc chắn có bằng chứ bác? Nếu okie để em triển luôn ạ, mà tổng chi phí hồi đó bạn bác thi là hết bao nhiêu vậy ạ? (cả tiền chi phí chống trượt ấy)

hoa_mai

Xe tải
bạn em vừa nhận gplx xong thì về quê chồng ở Phú Thọ ăn tết rồi, em up lên face cho bác xem luôn nhá. giá cả em tính từng phần riêng cho bác rõ từng thứ một ạ. còn uy tín của em thì bác sang mục bên PKL sẽ rõ ạ. bác cứ call 0904560903 luôn cho nhanh, em giải đáp từng phần ạ