Thảo luận CX3 - CX30

BIENDONG001

Xe tăng
1. Cái uy tín của hãng nó không làm mất bản chất của việc mua hàng trên giấy. Các cụ mua hàng khi chưa biết giá hoặc chất lượng thì khi mua sẽ gặp rủi ro hoặc là hàng kém chất lượng hoặc là bị bóp. Mua VF cụ bị vế 1. Mua Mazda cụ bị vế 2.
2. Cụ cho Mazda đứng sau Trường Hải thì cũng phải cho thằng Chevrolet với thằng BMW đứng sau thằng VF chứ. Nó biết thân biết phận nên toàn đứng trên vai người khổng lồ
3. Chả ai dám mang VF so sánh với Tesla cả. Người ta đưa Tesla ra để phản bác cái suy nghĩ đo thương hiệu theo số năm của cụ.
theo e các cụ chia sẻ với nhau thôi vì quan điểm, hiểu biết, tư duy của mỗi người đều không giống nhau. cái gì hay thì học, cái gì thấy không đúng thì bỏ qua. chỉ trích cá nhân nhau làm gì, đi làm kiếm miếng cơm đã đủ mệt rồi lại còn mang chuyện bực mình trên OF vào người nữa thì nhọc lắm
Cá nhân e thì thấy con CX 30 này ngon từ kiểu dáng đến nội thất, kích cỡ cũng phù hợp, động cơ thì vừa đủ mỗi cái không ưng là giá hơi cao so với kỳ vọng, mỗi phiên bản mà giảm khoảng 50 thì e lại thấy ưng
-Có lẽ bác nên đọc lại những gì mình viết và xem cái cách ng ta phản biện lại ntn rồi hãy phát biểu, tất cả nó đều có logic của nó hết cả đấy, vđ là ng đọc có hiểu đc hay ko lại là 1 câu chuyện khác?
-Vd như bác ss vc Trường Hải và Vinfast giống nhau khi cùng bán xe trên giấy, nhưng lại quên mất rằng đứng sau TH là Mazda, là 1 hãng xe lâu đời, nổi tiếng trên TG, có nhiều bằng sáng chế và nắm nhiều bí quyết công nghệ, có thể tự mình sx đc động cơ, khung gầm...chứ ko phải như VF hầu như cái gì cũng phải đi mua? Còn riêng về thương hiệu thì TH có thể ko bằng Vinfast đc vì VF sx đc xe con cao cấp có thương hiệu của riêng mình, chứ ko chỉ là lắp ráp thuê cho các hãng xe nc ngoài hay dựa trên khung gầm máy móc có sẵn để sx mấy con xe tải hay xe khách mang thương hiệu Thaco? Vậy nên vc TH bán con CX3 hay CX-30 trên giấy nó khác xa so với vc VF cũng làm nv với mấy con Fadil hay Lux?
-Còn khi bị bắt bẻ thì bác lại mang Tesla ra để dẫn chứng cho vc 1 cty non trẻ có thể nhanh chóng làm đc những gì, tiếc là bác lại quên mất vc đứng sau nó là tỷ phú tự thân số 1 TG về cn Elon Musk, và trc khi làm ô tô thì ô ta đã nổi tiếng trên TG về nhiều lĩnh vực khác còn lớn hơn nhiều như cn hàng không vũ trụ chẳng hạn...chứ ko phải như VF chỉ là a Vova, cho dù có là ng giàu nhất VN đi chăng nữa thì ai cũng biết a ấy làm giàu bằng những thủ đoạn gì? Còn nói riêng về Tesla, tuy nó nổi tiếng về cn pin, cn AI...chứ còn nói riêng về cn cơ khí chế tạo thì mấy thằng sx ô tô nó cười khẩy, đến ngay cả a Musk cũng phải công nhận điều đó nữa là?
Thằng VinFast đang phát triển mẫu Suv full-size khung gầm liền khối có tên VF33 trông có vẻ chất lắm; có cụ nào biết đây là phiên bản hoàn toàn do các chuyên gia VinFast xây dựng, hay VF33 là phiên bản chỉnh sửa của 1mẫu xe ở hãng khác?

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
1. Cái uy tín của hãng nó không làm mất bản chất của việc mua hàng trên giấy. Các cụ mua hàng khi chưa biết giá hoặc chất lượng thì khi mua sẽ gặp rủi ro hoặc là hàng kém chất lượng hoặc là bị bóp. Mua VF cụ bị vế 1. Mua Mazda cụ bị vế 2.
2. Cụ cho Mazda đứng sau Trường Hải thì cũng phải cho thằng Chevrolet với thằng BMW đứng sau thằng VF chứ. Nó biết thân biết phận nên toàn đứng trên vai người khổng lồ
3. Chả ai dám mang VF so sánh với Tesla cả. Người ta đưa Tesla ra để phản bác cái suy nghĩ đo thương hiệu theo số năm của cụ.
-Bác suy nghĩ hơi...ngắn? :P
1- Cái bán hàng trên giấy nghe qua thì nó có vẻ giống nhau, đều là kiểu kh đặt tiền khi chưa nhìn thấy xe, chưa có giá và cam kết hoàn trả khi có xe, có giá nhưng kh ko ưng? Tuy vậy cái xe Mazda trên giấy của TH thì nó đã đc sx ở tt nc ngoài, chỉ có chưa xuất hiện ở tt VN mà thôi chứ ko phải là cái xe đúng nghĩa đen là vẫn còn nằm trên giấy của VF và chưa có ai đc nhìn thấy, thậm chí kể cả là cái mô hình ngoài mấy cái ảnh photoshop cả?
2- Nếu ss vị thế của Mazda đv TH với GM hay Bmw đv VF thì nó hoàn toàn khác nhau? TH chỉ là 1 cty lắp ráp thuê theo kiểu CKD cho Mazda, thương hiệu và bản quyền vẫn do Mazda nắm giữ, chứ ko phải như GM bán đứt con Karl Rocks-Matiz cho VF để dán tem Fadil, còn Bmw thì nó chỉ bán cho cái thiết kế, còn vc VF thuê a nào sx cho thì nó đâu có quan tâm, đến ngay cả ht điểu khiển động cơ nó còn chả bán cho nữa là?
3- Còn vc đo thương hiệu trên số năm thì Tesla ra đời từ 2003, cũng chả phải là non trẻ gì lắm đâu? Tuy vậy ô tô cho dù có chỉ là ô tô điện đi chăng nữa thì nó ko phải là 1 món đồ chơi công nghệ đơn thuần mà ko cần đến những giá trị cốt lõi trong công nghệ cơ khí và chế tạo? Thế nên mới có chuyện Tesla sx 2 chiếc xe cùng 1 model cách nhau 1 tháng lại khác xa nhau về mặt chất lượng? Đến như a Musk còn phải công nhận là xe của a ấy vẫn còn cả mớ lỗi và khuyên kh chỉ nên mua model mới khi xe vừa ra mắt hoặc chờ phiên bản cuối đến khi fix hết lỗi thì hãy mua? Và 1 vđ quan trọng nữa, tuy là 1 hãng xe có giá trị vốn hoá số 1 TG, tiên phong trong lĩnh vực cn, nắm giữ nhiều bản quyền cn...với 18 năm kn thế nhưng vẫn lỗ triền miên, suýt toi đến mấy lần và nếu ko có bầu sữa của a Musk thì chắc là ngỏm củ tỏi từ lâu rôi? :D

Chỉnh sửa cuối:

Skylinksreal

Xe đạp
E thích Peugeot 2008 hơn CX 30. Khung gầm 2008 chắc hơn, moment xoắn cao hơn. cx 30 đi tốc độ cao hơi bồng bềnh, tuy nhiên nội thất cx30 ngon hơn,

BIENDONG001

Xe tăng
E thích Peugeot 2008 hơn CX 30. Khung gầm 2008 chắc hơn, moment xoắn cao hơn. cx 30 đi tốc độ cao hơi bồng bềnh, tuy nhiên nội thất cx30 ngon hơn,
Cx30 có máy và hộp số bê từ Cx5 bản 2.0L sang thì không yếu, vì xác Cx5 to và nặng hơn; mà cx5 thì bản 2.0 bán là chủ yếu!

So sánh máy 2.0l SkyactivG và máy 1.2 tubo của 2008 chưa biết con nào hơn đâu! Bởi vì xe chạy phố, ít khi ép tua cao; với lại động cơ của Mazda rất ấn tượng ở nước ga đầu!

Chỉnh sửa cuối:

Mới Tập Bò

Xe hơi
nói chung chưa công bố opt của Cx 30 2 bản
nếu bản 839 t mà đầy đủ trang bị cua các gói an toàn chủ động thì mình nghĩ vẫn bánđc

hongins174

Xe buýt
Chúc mừng cụ. Cụ thắng rồi

-Bác suy nghĩ hơi...ngắn? :P
1- Cái bán hàng trên giấy nghe qua thì nó có vẻ giống nhau, đều là kiểu kh đặt tiền khi chưa nhìn thấy xe, chưa có giá và cam kết hoàn trả khi có xe, có giá nhưng kh ko ưng? Tuy vậy cái xe Mazda trên giấy của TH thì nó đã đc sx ở tt nc ngoài, chỉ có chưa xuất hiện ở tt VN mà thôi chứ ko phải là cái xe đúng nghĩa đen là vẫn còn nằm trên giấy của VF và chưa có ai đc nhìn thấy, thậm chí kể cả là cái mô hình ngoài mấy cái ảnh photoshop cả?
2- Nếu ss vị thế của Mazda đv TH với GM hay Bmw đv VF thì nó hoàn toàn khác nhau? TH chỉ là 1 cty lắp ráp thuê theo kiểu CKD cho Mazda, thương hiệu và bản quyền vẫn do Mazda nắm giữ, chứ ko phải như GM bán đứt con Karl Rocks-Matiz cho VF để dán tem Fadil, còn Bmw thì nó chỉ bán cho cái thiết kế, còn vc VF thuê a sx cho thì nó đâu có quan tâm, đến ngay cả ht điểu khiển động cơ nó còn chả bán cho nữa là?
3- Còn vc đo thương hiệu trên số năm thì Tesla ra đời từ 2003, cũng chả phải là non trẻ gì lắm đâu? Tuy vậy ô tô cho dù có chỉ là ô tô điện đi chăng nữa thì nó ko phải là 1 món đồ chơi công nghệ đơn thuần mà ko cần đến những giá trị cốt lõi trong công nghệ cơ khí và chế tạo? Thế nên mới có chuyện Tesla sx 2 chiếc xe cùng 1 model cách nhau 1 tháng lại khác xa nhau về mặt chất lượng? Đến như a Musk còn phải công nhận là xe của a ấy vẫn còn cả mớ lỗi và khuyên kh chỉ nên mua model mới khi xe vừa ra mắt hoặc chờ phiên bản cuối đến khi fix hết lỗi thì hãy mua? Và 1 vđ quan trọng nữa, tuy là 1 hãng xe có giá trị vốn hoá số 1 TG, tiên phong trong lĩnh vực cn, nắm giữ nhiều bản quyền cn...với 18 năm kn thế nhưng vẫn lỗ triền miên, suýt toi đến mấy lần và nếu ko có bầu sữa của a Musk thì chắc là ngỏm củ tỏi từ lâu rôi? :D

quanld

[Tịch thu bằng lái]
giật cho tỷ bạc các cụ cứ ngã ngửa

Acmin

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu đang tham khảo cx3 trắng luxury. Các cụ sâu quanh Hà Nội cho nhà cháu xin giá tốt nhất với nào.
Luxury có ghế lái chỉnh điện & nhớ ghế ko cụ nhỉ , xe có mấy mầu nội thất hay chỉ 1 mầu đen ?

BIENDONG001

Xe tăng

lovewheels

Xe buýt
Em đang tìm mua cái xe, đã xem các xe thì thấy cùng mức giá 730tr xe gốc.

1. Seltos: To nhưng chán, phù hợp các bác mua xe lần đầu thích xe to, rẻ, opt ok.
2. Maz Cx3: nhỏ quá, không gian bên trong thật sự chật, thằng con em cao 1m70 ngồi ghế sau đầu cách trần độ 5cm
3. Huyndai Kona: Chán tương tự như Seltos về cảm giác lái, opt thì vô biên, độ rộng ok. Sắp hết vòng đời sp, ra facelift.
4. Toyota cross: Tương tự point 1. Vành 16 inches xấu hơn hẳn.
5. Peugeot 2008 Active: hay nhất, nội thất đẹp, và khoang bên trọng rộng do để khoang chứa đồ nhỏ do ghế sau làm rùi ra sau. Mới ra đời, đẹp, bán rất chạy ở Châu Âu. Điểm trừ duy nhất em thấy là đèn headlamp ở bản này vẫn để cái đèn dầu. Thân vỏ dày hơn đáng kể so với các bản xe trên. Vành vẫn 17 inches giống bản cao.

Khả năng cao em chốt 2008, bác sales nào có bản active mầu xanh thẫm giao xe vào ngày thứ 4 tuần sau (28/4) + khuyến mại cao nhắn hộ, em mua trả tiền luôn. các bán pm trên này, em nhắn lại.

Update: em đã lấy 2008, ngày 4/5 nhận xe. Hợp đồng ghi rõ ngày giao xe.

Chỉnh sửa cuối:

BIENDONG001

Xe tăng
Khả năng cao em chốt 2008, bác sales nào có bản active mầu xanh thẫm giao xe vào ngày thứ 4 tuần sau (28/4) + khuyến mại cao nhắn hộ, em mua trả tiền luôn. các bán pm!
Cụ biết con 2008 treo sau như thế nào không?

Em chỉ biết nó là máy dung tích 1,2L tubo 3 máy; 230 Nm tại 1400 rpm!