Thảo luận CX3 - CX30

John Pham

Xe máy
CX5 là xe bán chạy nhất của Mazda đó các cụ ah, bán khoảng 300k xe năm rồi toàn cầu, tụi Mỹ chuộng CX5. Còn Mazda 3 thì doanh số ko bằng, nhưng cũng là model chủ lực của Mazda. CX30 là model mới, cũng tăng trưởng khá tốt ở Bắc Mỹ.

duythaimh

Xe tải
Mazda 3 là sendan, hatback vẫn có phân khúc khách hàng riêng và giá vẫn mềm hơn mà bác
nếu giá lăn bánh cx30 mà 799-850 thì nó tự bóp nghẹt con m3 là cái chắc rồi cụ. Xu hướng CUV, SUV giờ là tất yếu, cùng thương hiệu, cùng kích thước cùng thiết kế mà giá lại ngang nhau thì m3 sao cạnh tranh nổi cx30 nữa, nên nếu có giảm thì phải giảm chung thôi.
Tương tự như seltos với cerato, seltos vẫn giữ khoảng cách giá với cerato khoảng 100 củ theo từng phiên bản tương ứng; chứ seltos mà giá bằng cerato thì chắc cerato tự chết mất.

John Pham

Xe máy
Theo mình thấy nhập CX3 và CX30 lấp đầy dải sản phẩm của Mazda, Xu hướng là chuyển sang SUV gầm cao đang theo chiều hướng gia tăng. Trước mắt nhập để thăm dò thị trường, nếu doanh số tốt thì chuyển sang lắp ráp là chuyện sớm muộn. Còn về giá thì rõ ràng nhập thì khó mà down giá nhiều được. Vì xe phải công thêm rất nhiều chi phí từ vận chuyển từ nhà máy bên Thái về, rồi thủ tục hải quan, kho bãi, bảo quản...vv. Bán giá thấp quá thì còn đâu lợi nhuận. Mục địch cuối cùng của buôn bán là lợi nhuận mà. Nên hiểu trị trường, và sản phẩm của các hãng xe sẽ giúp các cụ có lựa chọn phù hợp.

Caavoi

Đi bộ
Mình đang định lấy con CX3 bản base 730tr, các bác thấy có ổn ko ạ. Trong tầm này theo các bác còn sự lựa chọn nào hay ko ạ.

RAVA

Xe ba gác
Mình đang định lấy con CX3 bản base 730tr, các bác thấy có ổn ko ạ. Trong tầm này theo các bác còn sự lựa chọn nào hay ko ạ.
-Với giá này thì làm con Cross bản G thấp nhất có 720tr, vừa to rộng, gầm lại cao hơn, chạy thích hơn?

Thèm khát

Xe điện
Lếu thế thì thịt con CX-5 lợi hơn chứ nhuề.

M.Hulk

Xe tải
-Với giá này thì làm con Cross bản G thấp nhất có 720tr, vừa to rộng, gầm lại cao hơn, chạy thích hơn?
Em thấy cross phải đi bản V mới tạm ổn chứ bản G hơi "cởi truồng" nếu 720tr thì em thiên về cx3 bản lux (669tr) hơn ạ, ngồi mazda vẫn có cảm giác được tận hưởng hơn cross G
À mà giờ có Seltos 1.6 699tr ngon nhất
Cá nhân em thấy thế

M.Hulk

Xe tải
Cx3 bản thấp nhất 639tr chứ ko phải 730tr bác ạ

Goby3009

Xe đạp
Cx3 bản thấp nhất 639tr chứ ko phải 730tr bác ạ
730 là giá lăn bánh. Đọc cho kỹ rồi đưa ra "tư vấn" nhé cụ, không như có cụ sale bán bánh mì nào đó còn so sánh mua xe cross G chỉ có 720 tỏi thôi đấy!

Chỉnh sửa cuối:

Goby3009

Xe đạp
CX3 thì giá hơi cao so với hàng cùng phân khúc cụ à, nhưng bù lại nó là nhập khẩu, nhỏ gọn, xinh xắn, gia đình nhỏ vi vu trên phố xá hay đường dài đều ok. Máy 1.5 không khỏe cũng ko yếu, đủ dùng nếu ko thích thể thao, tốc độ. Nói chung đã yêu thích thì quyết thôi. Còn lăn tăn về giá tiền thì tham khảo thêm mấy em đã quá thì như KONA (hiện đang giảm 40tr hoặc hơn tùy đại lý), hay MG xe tàu nhập thái, ecosport ko bánh dự phòng. Còn nếu thích seltos mà chấp nhận một vài lý do tế nhị khi sử dụng thì chờ vài tháng đặt mua.

M.Hulk

Xe tải
CX3 thì giá hơi cao so với hàng cùng phân khúc cụ à, nhưng bù lại nó là nhập khẩu, nhỏ gọn, xinh xắn, gia đình nhỏ vi vu trên phố xá hay đường dài đều ok. Máy 1.5 không khỏe cũng ko yếu, đủ dùng nếu ko thích thể thao, tốc độ. Nói chung đã yêu thích thì quyết thôi. Còn lăn tăn về giá tiền thì tham khảo thêm mấy em đã quá thì như KONA (hiện đang giảm 40tr hoặc hơn tùy đại lý), hay MG xe tàu nhập thái, ecosport ko bánh dự phòng. Còn nếu thích seltos mà chấp nhận một vài lý do tế nhị khi sử dụng thì chờ vài tháng đặt mua.
Seltos có gì lăn tăn vậy bác, xe hàn xẻng ạ? Hay ko bền bác nhỉ

Goby3009

Xe đạp
Seltos có gì lăn tăn vậy bác, xe hàn xẻng ạ? Hay ko bền bác nhỉ
Mình chưa được phong làm "thánh chê" nên miễn bình luận nhé. Ai mua thì nên tìm hiểu, lái thử kẻo mua rồi lại ấm ức khi sử dụng. :D

M.Hulk

Xe tải
Mình chưa được phong làm "thánh chê" nên miễn bình luận nhé. Ai mua thì nên tìm hiểu, lái thử kẻo mua rồi lại ấm ức khi sử dụng. :D
Thì mình đang tìm hiểu mà, seltos ra bản 1.6 đang thấy ổn, bác cho tý thông tin để biết đi

Goby3009

Xe đạp
Ồ, lại có một cả bầy sâu vô thớt này gây sự. Haiza, thời covid sâu thất nghiệp nhiều cũng tai hại ghê :D

Caavoi

Đi bộ
Vâng, thanks bác. Mình đã quyết định lấy hẳn bản trung (luxury) có sẵn xe luôn.
Mình cũng đi xem các mode trong tầm, CX3 thì đắt hơn tầm 30-50tr nhưng nhìn op nó mượt mà đủ đồ chơi và lái cũng dễ chịu. Tuy bên trong ko đc rộng rãi nhưng phù hợp với gia đình mình toàn mi nhon.
Chứ Seltos mình đi xem thấy đc mỗi cái vỏ, chứ nội thất thì quá buồn.

Goby3009

Xe đạp
Vâng, thanks bác. Mình đã quyết định lấy hẳn bản trung (luxury) có sẵn xe luôn.
Mình cũng đi xem các mode trong tầm, CX3 thì đắt hơn tầm 30-50tr nhưng nhìn op nó mượt mà đủ đồ chơi và lái cũng dễ chịu. Tuy bên trong ko đc rộng rãi nhưng phù hợp với gia đình mình toàn mi nhon.
Chứ Seltos mình đi xem thấy đc mỗi cái vỏ, chứ nội thất thì quá buồn.
Quyết định nhanh và dứt khoát đó cụ. Bản luxury có lẽ bán chạy nhất. Mình lấy từ tháng 5, lái mượt, nhẹ nhàng. Cả gia đình hai vợ chồng, con cái + thêm 2 cụ già vào vẫn chạy vi vu. Nhiều người chê đắt và ngáo giá nhưng mình không thích to, không thích rẻ thì mình chơi thôi. :D

duythaimh

Xe tải
Quyết định nhanh và dứt khoát đó cụ. Bản luxury có lẽ bán chạy nhất. Mình lấy từ tháng 5, lái mượt, nhẹ nhàng. Cả gia đình hai vợ chồng, con cái + thêm 2 cụ già vào vẫn chạy vi vu. Nhiều người chê đắt và ngáo giá nhưng mình không thích to, không thích rẻ thì mình chơi thôi. :D
con cx3 giá thế là bt. So sánh với kona là chuẩn nhất. Về thiết kế thì cx3 trông đẹp và chất hơn, kona trông hơi nhựa. Cx3 thua về 2 chỉ tiêu quan trọng nhất là động cơ ( 1.5 so với 2.0 hay 1.6 turbo ) và độ rộng rãi ( kona nhỉnh hơn chút, k nhiều như seltos vì bản chất seltos B+ r ). Nhưng cx3 2 bản thấp lại có phanh đt và giữ phanh ( cái này dùng cực thích và tiện ).
Đến bản cao cấp thì mới là khó chọn, 1 anh thì động cơ turbo đi sướng hơn hẳn nhưng a kia lại có i-active nên tùy sở thích mỗi ng mà mua. Còn đối với bản thân e thì e kết kona hơn vì tiêu chí động cơ và thêm 1 chút thoáng trong cabin để sử dụng. Đợt thằng bạn thân của e mua xe e và nó cũng đã chạy thử cả 2 con này, trong team bóng mấy anh e có cả 2 em. Về sau chọn kona vì chạy 1.6 turbo thích quá, nó khác biệt hẳn. Thanh niên thích đạp mà, tuy nhiên thì cái i-active cả mấy thằng chưa trải nghiệm nhiều nên cũng ko đắn đo vụ đó. E thì vẫn trung thành với sedan vì e thích sedan, dễ độ đẽo trang trí, cứ 1 năm làm mới 1 bộ tem :)))