[Funland] Đánh giá chính xác sự ô nhiễm của nước sông Đà.

Thanhvuóng71

Xe điện
Đọc trên báo chí , mạng xh thì có nhiều thông tin khác nhau về tỷ lệ chất có hại quá ( chỗ thì nói chỉ gấp 1,3 - 3, 6 lần chỗ thig tiừ 1300 - 3600 lần tỷ lệ cho phép ) Biết trên of mình có nhiều cụ, mợ có chuyên môn , kinh ngiệm . Em mở thớt xin nhờ mọi người cho nhận định cùng các giải pháp xử lý chính xác ah.
Nhà em ở vùng bị ảnh hưởng nên rất lo lắng. Cám ơn mọi người.
https://m.kienthuc.net.vn/khoe-dep/nuoc-may-ha-noi-boc-mui-chat-styrene-cao-bat-thuong-la-gi-nguy-hai-the-nao-1290224.html
https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=1612308515578503&id=100003981113702

Chỉnh sửa cuối:

minhhai985

Xe lăn
Cụ còn non và xanh lắm :))

Hư Không

Xì hơi lốp
Nhà cháu cũng nằm trong vùng ảnh hưởng, cũng lo. Cũng mong còn non và xanh để chưa rụng.
Ý cụ ấy là chúng ta ko đc tin vào thế lực thù địch, cứ đớp đi, việc khác đã có những con ng ưu tú như cụ ấy lo

White Dragon

Xe tăng
Máy lọc nước RO lọc đc chất styren và cho ra nước tinh khiết.
Do đó, cụ có thể mua máy lọc RO để lọc hoặc cụ mua nước bình tinh khiết (đã lọc qua hệ thống RO) để ăn và uống.
Còn nếu muốn tắm giặt sạch hơn thì mua bộ lọc tổng (có cột lọc than hoạt tính loại hạt) thì cũng lọc được cơ bản mấy cái chất trong dầu nhớt kia.

hoanptp

Xe điện
Máy lọc nước RO lọc đc chất styren và cho ra nước tinh khiết.
Do đó, cụ có thể mua máy lọc RO để lọc hoặc cụ mua nước bình tinh khiết (đã lọc qua hệ thống RO) để ăn và uống.
Còn nếu muốn tắm giặt sạch hơn thì mua bộ lọc tổng (có cột lọc than hoạt tính loại hạt) thì cũng lọc được cơ bản mấy cái chất trong dầu nhớt kia.
Cụ đọc hay có kiến thức về máy lọc này vậy cụ, em hỏi vì cũng lo lắng cho nước sinh hoạt gia đình

Blue Water

Tháo bánh
Bây giờ không có nước sinh hoạt các cụ tính sao nhỉ

White Dragon

Xe tăng
Cụ đọc hay có kiến thức về máy lọc này vậy cụ, em hỏi vì cũng lo lắng cho nước sinh hoạt gia đình
Em tổng hợp các kiến thức em có và kết hợp đọc một số thông tin trên mạng ạ.
Chất styren ko tan (tan rất ít trong nước) và lọc được bằng than hoạt tính.
Còn nước RO là nước tinh khiết (nó chính nguyên liệu để làm là nước cất (nước RO sau chưng cất sẽ thành nước cất) dùng để pha thuốc tiêm đấy cụ, nó cũng chính là nước dùng để chạy thận nhân tạo).
Chỉ khác là nước RO dùng trong y tế thì phải có hệ thống vô trùng hoàn toàn còn nước RO lọc ở gia đình thì chỉ lọc ra nước tinh khiết và hệ thống không có vô trùng.
Nước aquafina, lavie chính là dạng nước tinh khiết lọc qua RO (lavie có pha thêm chút khoáng chất)
Cũng vì qua máy RO nó lọc hầu hết những gì không phải là nước, lọc hết các khoáng chất có lợi chỉ cho ra nước tinh khiết nên lavie mới phải pha thêm khoáng chất vào để bán.

Chỉnh sửa cuối:
Kêu nhiều và họ đã cắt từ chiều qua!

Kitcat

Xe container
Nếu đúng lọc đc bằng than hoạt tính vậy thì lọc từ nhà máy đã hết k chờ tới nhà cc đâu ạ.
Cc đừng nghe chuyên gia mạng, giờ này đừng có liều ăn nc máy lọc ro nếu m trong vùng ảnh hưởng.
Vùng ô nhiễm chụp ảnh là rộng hiện chưa xử lý. Nói đúng bản chất là chất thải có lẫn dầu.
Không xác định đc có những chất gì trong đó đâu. Lấy tạm nc ở những nhà máy mà nn mở cửa cho dân tới lấy các cụ ạ. Từng vùng sẽ có điểm tập kết để lấy nc. Nhà nc còn chả dám nói hãy cứ mua lọc về lọc mà dùng.
Còn nước RO là nước tinh khiết (nó chính là nước cất dùng để pha thuốc tiêm đấy cụ, nó cũng chính là nước dùng để chạy thận nhân tạo).
Chỉ khác là nước RO dùng trong y tế thì phải có hệ thống vô trùng hoàn toàn còn nước RO lọc ở gia đình thì chỉ lọc ra nước tinh khiết và hệ thống không có vô trùng.
Nước aquafina, lavie chính là dạng nước tinh khiết lọc qua RO (lavie có pha thêm chút khoáng chất)
Cũng vì qua máy RO nó lọc hầu hết những gì không phải là nước, lọc hết các khoáng chất có lợi chỉ cho ra nước tinh khiết nên lavie mới phải pha thêm khoáng chất vào để bán.

White Dragon

Xe tăng
Máy lọc thì ăn thua quái gì, chỉ lọc được bớt mùi thôi chứ lọc thế quái nào được chất độc
Em nghĩ mùi xuất phát từ những chất bẩn, chất độc bị lẫn trong nước. Lọc mà bớt mùi tức là đã lọc bớt được các chất không phải là nước bị lẫn trong nước. Như vậy là đã lọc được đấy ạ.
Còn nếu lọc vẫn còn mùi như chưa lọc thì tức là ko lọc đc cái gì. :D

White Dragon

Xe tăng
Nếu đúng lọc đc bằng than hoạt tính vậy thì lọc từ nhà máy đã hết k chờ tới nhà cc đâu ạ.
Cc đừng nghe chuyên gia mạng, giờ này đừng có liều ăn nc máy lọc ro nếu m trong vùng ảnh hưởng.
Vùng ô nhiễm chụp ảnh là rộng hiện chưa xử lý. Nói đúng bản chất là chất thải có lẫn dầu.
Không xác định đc có những chất gì trong đó đâu. Lấy tạm nc ở những nhà máy mà nn mở cửa cho dân tới lấy các cụ ạ. Từng vùng sẽ có điểm tập kết để lấy nc. Nhà nc còn chả dám nói hãy cứ mua lọc về lọc mà dùng.
Vâng, an toàn thì cứ mua nước tinh khiết để dùng là ổn ạ

dasaev

Xe buýt
Còn nước RO là nước tinh khiết (nó chính là nước cất dùng để pha thuốc tiêm đấy cụ, nó cũng chính là nước dùng để chạy thận nhân tạo).
Có khi cụ nhầm đấy ạ. RO là dùng màng lọc thẩm thấu ngược còn nước cất thì phải đun sôi bay hơi, ngưng qua ống sinh hàn,...

piston

Xe container
Em tưởng nước bẩn quá nó làm hỏng cái mấy cái lọc ấy chứ ?

cuhaifus

Xe container

Trâu Zái

[Tịch thu bằng lái]
Truyền thông của .....Ai....? :D

Kurumasuki

Xe container
Em cứ tưởng nưics sông Đà là nước hút từ hồ sông Đà
Ai ngờ nước sông Đà là hứng từ con suối nhỏ, bị mấy đứa đổ chất thải là cả nửa TP bị đầu độc.
Quá rực rỡ thiên đường.

dasaev

Xe buýt
Em cứ tưởng nưics sông Đà là nước hút từ hồ sông Đà
Ai ngờ nước sông Đà là hứng từ con suối nhỏ, bị mấy đứa đổ chất thải là cả nửa TP bị đầu độc.
Quá rực rỡ thiên đường.
Nước sông Đà chả hút từ sông Đà thì sao cụ? con suối kia chỉ là nhánh phụ (k mong muốn) mà thôi.