[CCCĐ] Đà Bắc cuối tuần

tvdung

Xe điện
Chỗ sân nhà tổ chức sinh nhật không phải nhà homestay cụ nhỉ?

Giá 100k là giá thuê thuyên kayak trong 1tiếng dấy cụ ạ, chứ nếu cụ muốn bơi phía ngoài thì nhờ chủ nhà dùng thuyền câu đưa ra không mất tiền đâu. Người Mường ở dây chưa thương mại hoá như ở Mai Châu. Em lên cả đây (xóm Ké), xóm Đá Bia và xóm Sưng rồi. Mỗi xóm có điểm riêng để khám phá.
Bọn em tổ chức ngay sân nhà homestay cụ ạ
Do em đi ngày lễ, lại báo hơi gấp nên các homestay khác cũng kín phòng, kayak thì không còn, mà cũng do chiều em đi bơi muộn quá nên họ không chuẩn bị kịp.
Em cũng phấn đấu theo cụ nốt xóm Đá Bia với xóm Sưng xem sao, ở đây công nhận người dân chưa kiểu thương mại hóa như Mai Châu

tvdung

Xe điện
Ăn uống có vẻ quá chát so với chất lượng, hồ tắm chán hẳn.
Mâm em chụp là chưa mang hết đồ ăn lên, mà trông thế thôi chứ bọn em ăn bữa nào cũng thừa gần nửa, thấy rõ phí. Bữa tối xong còn bảo chủ nhà cất đi để hôm sau bọn em ra suối tắm chén tiếp, em quen bữa nào ăn hết bữa đó rồi nên thừa là thấy phí
Hồ tắm thì cụ chờ em kể tiếp nhá, cũng không chán lắm đâu :))

tvdung

Xe điện
Sao mâm cỗ cho các cháu lại có bộ tú và 2 quân K, A để riêng hả cụ ?
Thứ tự là quân A, K ạ, cụ cứ để ý cái bánh sinh nhật thì biết ngay
Bố ku này bài bạc kinh lắm, nên chắc muốn chúc ông con sau cũng thành thần bài :))

tvdung

Xe điện
Tắm suối lại có cả ca nhạc, nhã quá cơ, cuối tuần đổi gió chút cũng hay nhỉ
Hehe, thế mà phải luôn để max volume mới át được tiếng suối chảy đấy ợ
Chỗ này đi cuối tuần em thấy cũng hợp lý, quãng đường vừa phải mà cũng đủ các loại cảm giác: núi, rừng, suối, hồ, ...
Nhưng em nghĩ nên đi đông, rồi tầm từ 3h chiều rủ nhau ra hồ tổ chức tiệc kiểu này thì vui

buongco

Xe buýt
Thứ tự là quân A, K ạ, cụ cứ để ý cái bánh sinh nhật thì biết ngay
Bố ku này bài bạc kinh lắm, nên chắc muốn chúc ông con sau cũng thành thần bài :))
A, K là Anh Khôi cụ nhỉ

Wall E

Xe đạp
Có cụ nào biết đi đến đó theo đường mà cụ chủ đã đi dễ hơn hay đi lên thành phố Hoà Bình rồi đi tiếp lên Đà Bắc thì dễ hơn nhỉ?

tvdung

Xe điện
Có cụ nào biết đi đến đó theo đường mà cụ chủ đã đi dễ hơn hay đi lên thành phố Hoà Bình rồi đi tiếp lên Đà Bắc thì dễ hơn nhỉ?
Đi QL6 vừa đông, lại phải chui qua BOT cụ ạ
Đường em đi 3 chục cây là cao tốc free rồi, lại được đi qua K9 chào cụ Hồ nữa, ý nghĩa hơn nhiều :))

Matizcoi

Xe cút kít
Anh chàng nài súng úng gớm phết nhể :D

Đà Bắc gần hè năm kia em lên đi bằng đường Lương Sơn, đường đang làm dở bên vực bên núi, có lúc phải chờ gần tiếng đồng hồ trong cái nắng như thiêu như đốt để đợi xe ủi xe xúc nhường đường, em chạy con xe Jolie của 1 tay cùng cơ quan chở 7 mạng nam thanh nữ tú về phải dọn lại nội thất :P
Ngang qua trường dân tộc nội trú Đà Bắc dừng cho trưởng đoàn ngó nghiêng, thì cô hiệu trưởng chạy ra mời vào uống nước, chắc nom mấy ông có tí tuổi đạo mạo như cán bộ sở đi thị sát kekeke.

Mihu8388

Xe tải
Hay quá, em chưa đi Đà Bắc bao giờ, chắc phải rủ đồng bọn đi thử thôi. Nhớ vụ homestay hồi bọn em lên

tvdung

Xe điện
Chỗ ăn em nói rồi, còn chỗ ngủ thì đây ạ, cơ bản là mỗi người 1 đệm, được cái cũng sạch sẽ vì có khách mới vào là thay lại ga
Màn thì mới toanh, em bóc tem luôn 2 cái, thấy bà chủ bẩu màn với mấy cái đệm vừa được bên AFAT đầu tư cho, lần này được cả bộ loa hoành tráng bên dưới nhà nữa

Ăn sáng nhanh gọn bằng cháo gà hoặc mỳ tôm, xong bọn em hò nhau ra đi thuyền thăm hồ, thuyền thì đã đặt trước với chủ nhà từ đêm qua, giá 450k
Đường từ homestay xuống

Xuống bến thuyền đã chờ sẵn

Trâu thì vểnh mũi nhìn

Từ bãi sông nhìn lên, chỗ này tối qua vừa là sân khấu biểu diễn văn nghệ
Đây là homestay Hữu Thảo, chỗ này em thấy được đầu tư tốt hơn chỗ bọn em ở, cảnh quan cũng đẹp hơn rất nhiều. Trò chuyện với em Hảo phụ trách dự án Đà Bắc CBT thì được biết ở xóm Ké này có 2 homestay được đầu tư chính thức là nhà Hữu Thảo và Sánh Thuấn, còn nhà Sắc Luyến là theo kiểu tự phát nên mọi thứ chưa được quy củ bằng, do nghỉ lễ nên 2 nhà này hết chỗ (hơi buồn cho bọn em)

Nhà Hữu Thảo tối hôm qua

Nằm ngay sát bờ suối, rất lãng mạn. Lần sau nên đặt sớm hoặc tránh dịp lễ ra thì đẹp hơn

tvdung

Xe điện
Người dân ở đây cũng có cách lên thuyền kiểu mới, khác hẳn bọn em :))
Bạn này tối qua uốn rượu tâm sự là làm ở viện kiểm soát huyện Đà Bắc, cuối tuần hoặc nghỉ lễ lại về homestay làm đầu bếp, em vào bếp thấy làm cứ thoăn thoắt, ít nói nhưng rất nhiệt tình

Ra khơi, hồ Hòa Bình thì các cụ đều biết hết rồi, rộng mênh mông và nước thì xanh ngắt, mùa này đang mùa tích nước nên nhìn càng thích mắt

Cái trong ảnh như kiểu cái vó đánh cá (lừa cho cá bơi vào rồi kéo lên), có điều cái này lớn hơn, tên gọi là gì thì không nhớ, ban đêm được thắp sáng để dụ cá vào

Điện họ kéo từ bờ đến đây, chỗ nào nối thì nhét vào 1 cái chai nhựa rồi thả úp chai xuống để không khí không làm cho nước vào trong chai được, chắc dân lái thuyền ở đây đều biết để tránh những chỗ này, chứ không chân vịt mà cắt vào thì nguy

tvdung

Xe điện
Thấy có tảng đá đẹp đẹp, cụ lái thuyền lại dụ trèo lên chụp ảnh

Ờ thì lên làm kiểu

tvdung

Xe điện
Bọn em đi thăm 1 trang trại nuôi cá tầm ở trên hồ, nghe bẩu đây là trang trại của 1 ông Việt kiều ở Đức về đầu tư, to nhất ở cái hồ này
Nhìn xa xa thì cũng nhỏ

Nhưng trèo lên thì cũng to đấy ợ

Góc bên trái

Góc bên phải

Phía trước

Buồn cái là hướng dẫn viên (chính là cô chủ homestay) nói mãi mà người ở đây không chịu kéo cá lên cho bọn em xem mặc dù chiều tối qua đã ăn ủng hộ 1 con 2 cân :))
Ổng bảo sợ cá chết nên không muốn kéo lưới lên, chắc trước có lần kéo lên nhiều quá cá nó chết, lại còn chém gió với em ở đây toàn cá tầm 15kg, mỗi ký tầm 1 củ, vị chi 1 con là 15 củ, chết thì tiếc lắm
Mà em search cá tầm sông Đà cũng chỉ 300k 1 ký, không biết loại này có phải loại đặc biệt không :bz

quatangcuocsong

Xe hơi
Bữa tối đơn giản, nhưng vẫn không thể thiếu bia Lào (vốn đã thành thương hiệu) :))
Cả nhà cả cửa còn 6 lon em vác đi, mỗi bữa chỉ có 2 anh em uống, mỗi ông 1 phát là vừa chứ nữa lại say

Cá tầm nuôi ở sông Đà, mai em dẫn các cụ đến xem chỗ nuôi

Món rau các thể loại (giống kiểu rau tạp tàng miền Trung), nhưng không ăn sống mà hấp lên, chấm với nước chấm như kiểu mẻ, ăn chua loét

Rau này gọi là rau đồ (các loại thập cẩm rau, lá đc làm chín bằng cách đồ lên ý), lên Hòa Bình thì nhiều. Hôm 1/9 e cũng lên Đà Bắc nhưng em đi đường TP Hòa Bình đi lên, đường xấu kinh hồn luôn.

tvdung

Xe điện
Anh chàng nài súng úng gớm phết nhể :D

Đà Bắc gần hè năm kia em lên đi bằng đường Lương Sơn, đường đang làm dở bên vực bên núi, có lúc phải chờ gần tiếng đồng hồ trong cái nắng như thiêu như đốt để đợi xe ủi xe xúc nhường đường, em chạy con xe Jolie của 1 tay cùng cơ quan chở 7 mạng nam thanh nữ tú về phải dọn lại nội thất :P
Ngang qua trường dân tộc nội trú Đà Bắc dừng cho trưởng đoàn ngó nghiêng, thì cô hiệu trưởng chạy ra mời vào uống nước, chắc nom mấy ông có tí tuổi đạo mạo như cán bộ sở đi thị sát kekeke.
Chắc nó đang buồn tè đấy ợ :))
Em đi cũng có 1 đoạn đang làm đường, nhưng may trời nắng nên đi không vấn đề gì, gặp mưa thì cũng nhục đấy
Chắc bọn em đi ngày lễ nên không gặp cô giáo nào, tiếc thế

tvdung

Xe điện
Rau này gọi là rau đồ (các loại thập cẩm rau, lá đc làm chín bằng cách đồ lên ý), lên Hòa Bình thì nhiều. Hôm 1/9 e cũng lên Đà Bắc nhưng em đi đường TP Hòa Bình đi lên, đường xấu kinh hồn luôn.
Đúng rồi ợ, cảm ơn cụ!
Hôm đấy cụ ở xóm nào đấy? Biết mà gặp giao lưu thì vui quá

quatangcuocsong

Xe hơi
Đúng rồi ợ, cảm ơn cụ!
Hôm đấy cụ ở xóm nào đấy? Biết mà gặp giao lưu thì vui quá
Em đi cv cụ ạ, e lên UBND thôi. Cũng có nghe về homestay ở đây nhưng chưa có dịp trải nghiệm. Thứ 2 này e lại lên, ah cụ cho hỏi đường cụ đi có phải là đường đi Thanh Sơn ko nhỉ? Chứ đi đường kia lở đất kinh lắm.

ladalienxo

Xe tải
Bọn em đi thăm 1 trang trại nuôi cá tầm ở trên hồ, nghe bẩu đây là trang trại của 1 ông Việt kiều ở Đức về đầu tư, to nhất ở cái hồ này
Nhìn xa xa thì cũng nhỏ

Nhưng trèo lên thì cũng to đấy ợ

Góc bên trái

Góc bên phải

Phía trước

Buồn cái là hướng dẫn viên (chính là cô chủ homestay) nói mãi mà người ở đây không chịu kéo cá lên cho bọn em xem mặc dù chiều tối qua đã ăn ủng hộ 1 con 2 cân :))
Ổng bảo sợ cá chết nên không muốn kéo lưới lên, chắc trước có lần kéo lên nhiều quá cá nó chết, lại còn chém gió với em ở đây toàn cá tầm 15kg, mỗi ký tầm 1 củ, vị chi 1 con là 15 củ, chết thì tiếc lắm
Mà em search cá tầm sông Đà cũng chỉ 300k 1 ký, không biết loại này có phải loại đặc biệt không :bz

Ông chủ cá tầm này trên SaPa bị con bồ trên đó cướp mất nhà hàng thác Bạc.