[CCCĐ] Đà Bắc cuối tuần

Khách quan

Xe buýt
Bọn em đi thăm 1 trang trại nuôi cá tầm ở trên hồ, nghe bẩu đây là trang trại của 1 ông Việt kiều ở Đức về đầu tư, to nhất ở cái hồ này
Nhìn xa xa thì cũng nhỏ

Nhưng trèo lên thì cũng to đấy ợ

Góc bên trái

Góc bên phải

Phía trước

Buồn cái là hướng dẫn viên (chính là cô chủ homestay) nói mãi mà người ở đây không chịu kéo cá lên cho bọn em xem mặc dù chiều tối qua đã ăn ủng hộ 1 con 2 cân :))
Ổng bảo sợ cá chết nên không muốn kéo lưới lên, chắc trước có lần kéo lên nhiều quá cá nó chết, lại còn chém gió với em ở đây toàn cá tầm 15kg, mỗi ký tầm 1 củ, vị chi 1 con là 15 củ, chết thì tiếc lắm
Mà em search cá tầm sông Đà cũng chỉ 300k 1 ký, không biết loại này có phải loại đặc biệt không :bz

cá này hôm trước e đọc tin thấy bão lũ bị chết chủ nuôi tiếc của đánh bán tải lên phố bán to.nhỏ cứ 100k 1 con mà bán cũng không hết. thiệt hại khủng khiếp

mquang907

Xe đạp
Em bị 1 quả Đà Bắc, đi hôm trước, hôm sau mưa to chả bá. lúc quay đầu ra thì ôi thôi, đường ngập, nước đổ xuống từ đỉnh đồi như thác đổ sông đà xả lũ. thế là lại quay đầu trờ lại đến hôm sau. xanh mật mèo luôn

@ mquang907@gmail.com

tymobai

Xe điện
Gần đây có cụ nào đi Đà Bắc từ TP. Hòa Bình ko ạ? Cập nhật giúp E tình hình đường xá nhé, em cám ơn!

tymobai

Xe điện
Em đi từ thứ 6, đường đẹp thì em báo, xấu thì ko báo nhá :))
Vâng cụ, hôm qua em gọi điện hỏi mấy cụ chủ homestay trên đó, thấy bảo đường OK rồi, chỉ có 1 đoạn khoảng mấy chục mét là xấu, sedan đi đc, em ko tin lắm nên lôi thớt cụ lên để hỏi ạ :))

Hunz

Xe buýt
Gần đây có cụ nào đi Đà Bắc từ TP. Hòa Bình ko ạ? Cập nhật giúp E tình hình đường xá nhé, em cám ơn!
Em mới đi tuần trước, đi mất 20' cho 12km đường từ TP lên huyện, đường đa số xong rồi nên đi cũng nhanh hơn nhiều mặc dù mấy đoạn ngắn đang san nền đường, chưa dải đá/nhựa nên không đi nhanh được.

Đường vào xã Tiền Phong thì vẫn chưa sửa sau đợt sạt lở nên đi vất vả hơn.

tymobai

Xe điện
Em mới đi tuần trước, đi mất 20' cho 12km đường từ TP lên huyện đa số xong rồi nên đi cũng nhanh hơn nhiều mặc dù mấy đoạn ngắn đang san nền đường, chưa dải đá/nhựa nên không đi nhanh được.
Cám ơn cụ, sedan đi tốt phải ko cụ?

Hunz

Xe buýt
Cám ơn cụ, sedan đi tốt phải ko cụ?
Đường từ TP vào Thị trấn của huyện thì sedan đi tốt cụ ạ. Nhưng vào xã Tiền Phong, qua xóm Ké (xã Hiền Lương) thì nên đi gầm cao, hôm nào trời mưa thì đi tránh đường đấy ra.

tymobai

Xe điện
Đường từ TP vào Thị trấn của huyện thì sedan đi tốt cụ ạ. Nhưng vào xã Tiền Phong, qua xóm Ké (xã Hiền Lương) thì nên đi gầm cao, hôm nào trời mưa thì đi tránh đường đấy ra.
Vâng, cám ơn cụ đã thông tin ạ!

tvdung

Xe điện
Chào các cụ,
Em lại lôi cái thớt này lên viết bài tiếp
Chả là cuối tuần vừa rồi em lại rủ mấy lão hàng xóm trốn vợ con đi du xuân, mấy lão này ăn sung ở sướng quen rồi, chưa mò mẫm đi kiểu này bao giờ nên em cứ cho 1 phát gọi là dạo đầu, lão nào thích thì sau dễ nghiện, còn không thích thì chắc sau chả rủ đi được nữa :))

Chốt xong với các lão, em alo luôn cho em Hảo phụ trách CBT Đà Bắc hỏi xem em muốn vào Đá Bia thì chỗ nào ở đẹp nhất, em được gợi ý là Lake view homestay, em xem ảnh trên google thấy cái ảnh này phát là chốt Lakeview homestay luôn, khỏi phải suy nghĩ nhiều nữa

tvdung

Xe điện
8h sáng 1/3 bọn em xuất phát từ Mai Dịch, đến Hòa Lạc vào ăn sáng, cafe ở quán 5 cửa ô, sau đó chạy đến thủy điện Hòa Bình vào thăm quan
Mang tiếng đi Hòa Bình nhiều mà em cũng chưa được vào xem 8 tổ máy trong thủy điện nó chạy dư lào
Đường mới từ Hòa Lạc đi Hòa Bình khá vắng, chả hiểu sao trạm thu phí nó lại free

Thủy điện HB nhìn từ mấy cái quán ven đường

Bọn em làm kiểu chịch in trước khi vào thăm quan

Trước khi vào thì để lại CMT ở chỗ bọn em chụp ảnh trên, rồi phóng xe vào đường hầm xuyên qua thủy điện này để vào cổng nhà máy

Thủy điện HB có tổ chức bán vé thăm quan cho khách như bảng giá dưới đây, có hướng dẫn viên dẫn đi thăm quan tổ máy lắp đặt ngầm trong núi, còn thăm quan công trình hở thì thăm tự do

tvdung

Xe điện
Thủ tục xong xuôi là vào thăm quan

Có 4 đường hầm dẫn vào trong núi, 1 đường là cái đường nãy bọn em vừa đi xe qua, còn 3 đường còn lại trong ảnh này

Bọn em đi vào đường hầm số 4

Các thông tin về nhà máy thủy điện Hòa Bình, các cụ cứ google là ra rất nhiều ợ, em xin phép không trích dẫn thêm, bọn em đi thăm quan nên cũng nghe hướng dẫn viên giới thiệu sơ sơ thôi
8 tổ máy phát điện