[Funland] Đã chọn nhau là bạn đời, vì sao...

Hải Hoà

Xe tăng
Sinh nhật chồng.

Nàng chuẩn bị quà từ sớm. Hồi hộp. Háo hức. Lượn qua 3 con phố và vui vẻ ra về với 2 chiếc áo mà nàng nghĩ là phù hợp với chồng mình. Về nhà, vừa mở quà ra chồng đã chê bai hờ hững: Một chiếc màu xấu. Một chiếc kiểu dáng không hợp.
Chồng vọng xuống tầng dưới, gọi em trai chồng: có thích áo này không anh cho, lấy mà mặc.

Kỷ niệm 6 năm ngày cưới.

Chồng bảo hôm nay đi ăn hàng. Nàng vui mừng hỏi ăn ở đâu? Chồng nói tuỳ em. Nàng vui vẻ đặt bàn ở nhà hàng: một quán steak phong cách Âu, lãng mạn, lịch sự. Đến nơi, con bé lớn nghịch ngợm loay hoay. Chồng quát con ầm ầm trong nhà hàng sang trọng, yên tĩnh ấy. Cả nhà hàng quay lại nhìn.
Nàng im lặng cắm cúi vừa bế con bé út, vừa lặng lẽ ăn hết phần ăn của mình. Cả nhà chẳng nở một nụ cười được cho nhau.

Sinh nhật nàng.

Con bé em ở Sài Gòn, gửi điện hoa về Hà Nội cho nàng. Lãng hoa đẹp nhất nàng từng được nhận. Vui vẻ xách giỏ hoa từ cơ quan về nhà. Chồng liếc nhìn không một câu hỏi. Không lời nào. Ăn cơm xong, chồng mang ra một giỏ nho. Vì chồng và 2 con đều thích ăn nho. Nàng ăn rất ít. Chồng gọi đó là quà sinh nhật của nàng. Giống hệt năm ngoái.

Nàng cần một tin nhắn đầu ngày hơn là một giỏ nho.
Nàng cần một cái ôm dịu dàng trìu mến hơn là bữa ăn ồn ào lời quát mắng trong nhà hàng sang trọng.
Nàng cần một nụ hôn phớt trên trán như lời cảm ơn vì món quà sinh nhật dù nó có không hoàn hảo.

Đã chọn nhau là “bạn đời”, sao đời càng dài, lại càng phải tự hỏi có phải chúng ta đều đã chọn sai?
Đơn giản, người ta đã trót tặng hoa một người trước rồi, giờ thì bỏ qua hàng hoa, đến hàng hoa quả, quần áo, đồ dùng gia đình, đến trường đóng học phí cho con hoặc sang hơn: gia đình đi nghỉ mát hay đến nhà hàng ăn một bữa không phải rửa bát, mợ đỡ mơ mộng đi đời sẽ đẹp và sống với cái mình có.

557728

Xe hơi
Đã chọn nhau là bạn đời, không phải mua hai cái áo không hợp, mà là cả đời chả mua được cái áo nào hợp, vẫn có thể yêu thương. Cái đáng buồn ở đây chưa đạt đến tầm hợp hay không hợp mang tính nến hoa lãng mạn, mà là hành vi, là cách cư xử, là phông văn hoá.
Anh ấy có thể nói: “Cái này anh mặc không thật sự thoải mái, treo tủ thì em buồn, đổi được không em? Không đổi thì theo vợ mình nhờ ai dùng có được không?” - Hỏi ý người tặng trước khi thẳng tay ném món quà đi là phép lịch sự tối thiểu, chưa nói đến yêu thương.
Con nghịch, thay vì làm ồn chỗ đông người thì hạ giọng xuống, hoặc nhắc vợ bế con ra ngoài. Nói oang oang ở nơi người ta nói chuyện suýt thì nói vào tai nhau, thử hỏi là cái kiểu gì? Nó không phải là đòi hỏi lãng mạn, thực chất không khác hành vi nghe điện thoại trong phòng họp hay vứt rác ra đường.
...
Người ta không thay đổi, không thấy cần phải thay đổi chỉ để bình thường như những thứ tầm thường. Thô bạo đến mức thô thiển. Chấp nhận thì cũng được thôi, nhưng chặt đứt yêu thương. Có những thứ muôn đời không thể san phẳng nổi.
Còm mợ đúng ý em ạ. Mợ thớt giống mẹ em, vẫn còn yêu chồng nhưng thích lãng mạn lại vớ phải ông khô khan và không khéo, có thể còn gia trưởng nữa, giống bố em, có điều mẹ em là thế hệ cũ nên coi chuyện nhẫn nhịn là điều đương nhiên.
Mua quần áo đúng ý người khác khó lắm chứ, 2 cái áo giống nhau nhưng những chi tiết nhỏ như cái có viền cái không viền, rồi thiết kế cổ áo khác nhau đã khó chọn rồi. Chưa kể nhiều khi áo mợ thớt chọn được mọi người khen nhưng chồng không thích, cái chồng thích lại chả có thẩm mỹ thì sao ? Tốt nhất mợ kéo chồng đi dạo phố rồi tạt vào cửa hàng, cho lão thử chán chê, thích cái gì thì mợ mua.
Hành động vào nhà hàng lịch sự, yên tĩnh mà quát nạt con ầm ĩ thì vừa vô văn hóa vừa không mang tính giáo dục. Chẳng qua mợ ý lập thớt than chồng nên các cụ bám vào đó mà bênh chứ giả sử tiêu đề là ''người việt xấu xí'' nói về văn hóa nhận quà hay ăn uống nơi công cộng, lại chả 1 đống người vào kêu dân trí thấp ấy chứ.
- Bạn đời gì mà chọn 2 cái áo nhầm cả hai.
- Giáo dục kiểu gì mà trẻ con vào nhà hàng sang trọng lịch sự lại nghịch ngợm loay hoay?

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Còm mợ đúng ý em ạ. Mợ thớt giống mẹ em, vẫn còn yêu chồng nhưng thích lãng mạn lại vớ phải ông khô khan và không khéo, có thể còn gia trưởng nữa, giống bố em, có điều mẹ em là thế hệ cũ nên coi chuyện nhẫn nhịn là điều đương nhiên.
Mua quần áo đúng ý người khác khó lắm chứ, 2 cái áo giống nhau nhưng những chi tiết nhỏ như cái có viền cái không viền, rồi thiết kế cổ áo khác nhau đã khó chọn rồi. Chưa kể nhiều khi áo mợ thớt chọn được mọi người khen nhưng chồng không thích, cái chồng thích lại chả có thẩm mỹ thì sao ? Tốt nhất mợ kéo chồng đi dạo phố rồi tạt vào cửa hàng, cho lão thử chán chê, thích cái gì thì mợ mua.
Hành động vào nhà hàng lịch sự, yên tĩnh mà quát nạt con ầm ĩ thì vừa vô văn hóa vừa không mang tính giáo dục. Chẳng qua mợ ý lập thớt than chồng nên các cụ bám vào đó mà bênh chứ giả sử tiêu đề là ''người việt xấu xí'' nói về văn hóa nhận quà hay ăn uống nơi công cộng, lại chả 1 đống người vào kêu dân trí thấp ấy chứ.
Ghi rõ còm lấy vui rồi LĐ ơi. Đưa thêm một hướng nhìn để mợ ấy suy nghĩ theo nhiều chiều. Chứ mình không bênh anh chồng nhé. Mợ ấy đã bức xúc rồi mình còn đổ thêm dầu vào lửa làm gì. Qua những khoảnh khắc như thế rồi mợ ấy sẽ bình tâm và suy nghĩ xem nên làm gì.

Chỉnh sửa cuối:

Mylove1983

Đi bộ
Lúc mới yêu có ai mang dùi đục đi tán đâu nhể, lấy nhau về thì Mới thấy Nhiều cái ko hợp đấy chứ hic

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Hôm nay có chuyện buồn sư ợ. Đúng là cuộc sống nó như là 1 mảnh ghép. Ông chồng rất lịch sự nhưng chị vợ thì như bề trên, quát tháo cả chồng lẫn người khác. Mặc dù anh chồng có vẻ là người thành đạt.
Thử hỏi nếu như không bỏ qua và chấp nhận nhau thì liệu rằng họ có sống được với nhau tới tận bây giờ không? Hai anh chị cũng đã tầm hơn 40 và 50 rồi.
Cuộc sống nó muôn màu muôn vẻ thật.
Đàn ông chính ra là "phái yếu" bởi rất dễ bị dụ, sáng ra vk cứ quấn lấy nũng nịu thì bố nào mà lạnh lùng cho nổi nhưng chỉ sợ ck ôm hôn vk mà vk cứ trơ ra như khúc gỗ thì không tụt cảm xúc tới già mới lạ :))

hbu082

Xe container
ui mệ, nhắc mới nhớ để ý sinh nhật gấu, không lại quên bố mất như mọi năm. Mà năm nào cũng quá sinh nhật em cả tháng gấu mới hỏi ô qua sinh nhật bố rồi nhể, thế mới đau cháu, hùng hục cày quốc trả nợ đíu nhớ thụ án đc bao lâu, nhà mợ chủ còn kỷ niệm 6 năm là thướn rồi.

cũng thỉnh thoảng bản thân em cũng gặp những người phụ nữ sống rất có tâm hồn giống 2 mợ trên và quy luật tự nhiên là các mợ luôn vớ đúng một anh chàng như trong video dưới đây :D

Những người có thiên hướng thiên về cảm tính sẽ rất phù hợp với một người thiên về lý tính. Đó là cách mà đội làm chương trình và phần mềm chọn lọc của chương trình BMHH nó cho đáp số là như thế thể hiện trên video.

Nên có thể tạm kết luận: mợ chủ thớt chọn đúng chả sai :D. cả đội ngũ mấy trăm con người việt có, nhật có, cộng với phần mềm chọn lọc của Nhật họ cũng chỉ có kết quả được như vậy

Thớt hay, vì mợ chủ thớt lại tưởng mình nhầm, đời thế nó mới trớ trêu :D
Giờ em mới xem video của mợ khi quote còm em và em chỉ biết cười thôi ạ, vì em không giống bạn nữ và bố bọn trẻ nhà em cũng không giống bạn nam.
Nên cái từ gặp nhiều người có tâm hồn như em e rằng mợ kết luận hơi sớm sớm rồi:))

Hoang Tu Ech

Xe hơi
Đã chọn nhau là bạn đời, không phải mua hai cái áo không hợp, mà là cả đời chả mua được cái áo nào hợp, vẫn có thể yêu thương. Cái đáng buồn ở đây chưa đạt đến tầm hợp hay không hợp mang tính nến hoa lãng mạn, mà là hành vi, là cách cư xử, là phông văn hoá.

Anh ấy có thể nói: “Cái này anh mặc không thật sự thoải mái, treo tủ thì em buồn, đổi được không em? Không đổi thì theo vợ mình nhờ ai dùng có được không?” - Hỏi ý người tặng trước khi thẳng tay ném món quà đi là phép lịch sự tối thiểu, chưa nói đến yêu thương.

Con nghịch, thay vì làm ồn chỗ đông người thì hạ giọng xuống, hoặc nhắc vợ bế con ra ngoài. Nói oang oang ở nơi người ta nói chuyện suýt thì nói vào tai nhau, thử hỏi là cái kiểu gì? Nó không phải là đòi hỏi lãng mạn, thực chất không khác hành vi nghe điện thoại trong phòng họp hay vứt rác ra đường.

...

Người ta không thay đổi, không thấy cần phải thay đổi chỉ để bình thường như những thứ tầm thường. Thô bạo đến mức thô thiển. Chấp nhận thì cũng được thôi, nhưng chặt đứt yêu thương. Có những thứ muôn đời không thể san phẳng nổi.
Cách ứng xử mà như vậy thì mợ chủ đã chả phải lên đây, đường đường là nam nhi nhưng không có cái suy nghĩ và hành động của nam nhi mợ ạ.

Sinh nhật chồng, vợ mua áo tặng với tâm trạng vui vẻ phấn khởi, nghĩ rằng chồng sẽ thích, vậy mà chồng cư xử thô lỗ, phũ phàng thẳng tay cho luôn món quà mà vợ đã để bao tình cảm vào đó. Cách cư xử này liệu có khác loài thú vật???

To tiếng quát mắng con ở nơi nhà hàng sang trọng, liệu người có phép tắc cư xử tối thiểu có làm như thế? Nghĩ mình là ai trên xã hội này mà được phép to tiếng quát mắng nơi công cộng? Nếu con nghịch quá muốn chỉnh con thì có nên mang con ra góc nào kín đáo mà chỉnh?

Sinh nhật vợ cũng không hỏi han xem vợ muốn mua quà gì, hay vợ thích gì để làm vợ bất ngờ, xem vợ như không có nên mới mua chùm nho cho 3 bố con ông ăn với nhau. Chồng cư xử với vợ như vậy thử hỏi liệu có còn tí tình cảm gì cho vợ không? Sự thật thì đau lòng nhưng đúng là mợ chủ cưới phải 1 ông chồng không còn tí nam nhi nào rồi.

Các thánh nam nhi nào cứ suy nghĩ 1 chiều vợ thì phải để ý quan tâm đến chồng đúng cách, phải như thế nào thì thằng chồng nó mới như thế... xin lỗi các thánh chứ ông chồng của mợ chủ đang bị sai lè ra rồi đấy, còn chả hiểu mợ chủ mô tả chồng "tốt" là tốt ở điểm nào thì chưa thấy đề cập. Để e thử đoán nhé? chồng mợ tốt là vì chăm 2 con chu đáo, nấu cơm, rửa bát, dọn nhà, sửa chữa đồ trong nhà, lo điện nước internet chu đáo, đưa đón con đi học, chăm lo lễ tết 2 bên gia đình, đưa tiền lương mỗi tháng cho vợ, không rượu chè, bồ bịch, ham mê thể thao lành mạnh? Tất cả những cái này đều không lọt vào tiêu chí của mợ là "lãng mạn và quan tâm nhau" nhưng nếu chồng nó như thế thì thôi cũng đc mợ ạ, còn nếu không như thế thì ko thể nào át đi đc cái cung cách ứng xử thô lỗ cộc cằn cục mịch của chồng mợ đc

billyjone

Xe tăng
Giờ em mới xem video của mợ khi quote còm em và em chỉ biết cười thôi ạ, vì em không giống bạn nữ và bố bọn trẻ nhà em cũng không giống bạn nam.
Nên cái từ gặp nhiều người có tâm hồn như em e rằng mợ kết luận hơi sớm sớm rồi:))
giống mợ nhầm lẫn về giới tính của em, đôi khi chúng ta nhầm lẫn là chuyện bình thường :D

Kitcat

Xe container
Nặng nề thế cụ. Từ đầu họ đến với nhau hẳn có gì đó hợp nhau. Người ai chả có lúc nóng lúc lạnh, điểm tốt và xấu? Trừ bảo trên of là ng xa lạ, k ưng nhau thì block chứ đã là bạn đời thì đúng nghĩa ng bạn đi. Có bạn nào soi nhau từng tý, nặng nề với nhau như những lời cụ viết k? Con thì có công nuôi dạy của cả hai, sống cùng nhau hiểu tính nhau.
Nếu chồng tính đã vậy thì chọn khung cảnh nhà hàng khác, phòng riêng hoặc nấu ở nhà tha hồ dạy con.
Đàn bà mà để ý chuyện vụn vặt có nghĩa vẫn yêu chồng và cũng có thể là những cái lớn khác đều đã ổn.
Chuyện có gì to tát đâu?
Cách ứng xử mà như vậy thì mợ chủ đã chả phải lên đây, đường đường là nam nhi nhưng không có cái suy nghĩ và hành động của nam nhi mợ ạ.

Sinh nhật chồng, vợ mua áo tặng với tâm trạng vui vẻ phấn khởi, nghĩ rằng chồng sẽ thích, vậy mà chồng cư xử thô lỗ, phũ phàng thẳng tay cho luôn món quà mà vợ đã để bao tình cảm vào đó. Cách cư xử này liệu có khác loài thú vật???

To tiếng quát mắng con ở nơi nhà hàng sang trọng, liệu người có phép tắc cư xử tối thiểu có làm như thế? Nghĩ mình là ai trên xã hội này mà được phép to tiếng quát mắng nơi công cộng? Nếu con nghịch quá muốn chỉnh con thì có nên mang con ra góc nào kín đáo mà chỉnh?

Sinh nhật vợ cũng không hỏi han xem vợ muốn mua quà gì, hay vợ thích gì để làm vợ bất ngờ, xem vợ như không có nên mới mua chùm nho cho 3 bố con ông ăn với nhau. Chồng cư xử với vợ như vậy thử hỏi liệu có còn tí tình cảm gì cho vợ không? Sự thật thì đau lòng nhưng đúng là mợ chủ cưới phải 1 ông chồng không còn tí nam nhi nào rồi.

Các thánh nam nhi nào cứ suy nghĩ 1 chiều vợ thì phải để ý quan tâm đến chồng đúng cách, phải như thế nào thì thằng chồng nó mới như thế... xin lỗi các thánh chứ ông chồng của mợ chủ đang bị sai lè ra rồi đấy, còn chả hiểu mợ chủ mô tả chồng "tốt" là tốt ở điểm nào thì chưa thấy đề cập. Để e thử đoán nhé? chồng mợ tốt là vì chăm 2 con chu đáo, nấu cơm, rửa bát, dọn nhà, sửa chữa đồ trong nhà, lo điện nước internet chu đáo, đưa đón con đi học, chăm lo lễ tết 2 bên gia đình, đưa tiền lương mỗi tháng cho vợ, không rượu chè, bồ bịch, ham mê thể thao lành mạnh? Tất cả những cái này đều không lọt vào tiêu chí của mợ là "lãng mạn và quan tâm nhau" nhưng nếu chồng nó như thế thì thôi cũng đc mợ ạ, còn nếu không như thế thì ko thể nào át đi đc cái cung cách ứng xử thô lỗ cộc cằn cục mịch của chồng mợ đc

villamers650

Xe tải
Em vào xem có còm nào mới không để học tập

Vinh PT

[Tịch thu bằng lái]
đọc mà k hiểu thế nào?
Đôi lúc sống cạnh nhau lâu, ko phải ko thg vợ, ko phải ko muốn tình cảm với vợ mà cuộc sống nó cứ hình thành cái rào chắn vô hình ko thể nào diễn tả đc.
Tóm lại là ko dễ gì thể hiện đc.... nhưng nếu đc chọn để thằng khác tẩn cho 1 trận mà đổi lấy vợ ko bị hề hấn gì thì chấp nhận ngay.

vnhn

Xe tăng
Chợ búa mười mấy năm chả nhẽ không có giây phút nào cụ tặng được cho mợ nhà bó hoa ạ
Kim cương hột xoàn thì khó chứ có gì mà bó hoa, tấm thiệp không tặng được? Chả nhẽ sống ở đời cứ phải cự tuyệt những chuyện nho nhỏ nhưng có thể mang lại niềm vui cho vợ/chồng vậy nhỉ? Phụ nữ chả ai không thích được tặng hoa, tặng quà; nhiều chị em ngoài miệng cứ em ko cần đâu nhưng thực ra họ vẫn thích lắm đấy, tiền bạc chả bao nhiêu, chỉ là có quan tâm đến nhau.
Nói thật là hồi sinh viên yêu nhau có gấp mấy bông hoa giấy tặng thôi ạ, còn hoa tươi thì thật sự là chưa bao giờ chứ đừng nói tấm thiệp. Vợ em nó cũng không khoái, cứ phong bì hay chuyển khoản là vui.hehe. Nói thế thôi chứ ở nhà thì trừ nấu ăn đi chợ ra thì việc nhà còn lại em làm hết vì vợ em mà làm ko hợp ý em nên em thấy ngứa mắt. Đưa đón con cái hay Đi làm về mệt mà thấy nhà cửa bừa bộn là em lại dọn dẹp ngay ... nên dù không hoa hoét gì vợ em nó cũng không hề kêu ca gì.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Chí lý.. Tuy ko tinh tế lãng mạn nhưng đây là ông chồng của thực tế có trách nhiệm với gia đình.. lãng mạn chỉ có trên phim hoặc mới yêu nhau.. chưa lấy nhau nó hót hay lấy nhau rồi vớ vẩn nó đánh chửi cho tối ngay.. ở xóm tôi có thằng lãng mạn lắm cứ dịp nào đó lại mua hoa mua quà tặng vợ nhưng ngày thường nó đánh chửi vợ như chó.. quan trọng là trong cuộc song đối xử với nhau là đủ rồi.
Con em làm kiểm tra toán 1 tiết được 7 điểm. Không vui lắm (vì em cho cháu học thêm với thầy ngoài) em hỏi cháu sao chỉ 7, mà không được điểm cao như các bạn học giỏi trong lớp, cháu bảo "Con được 7 là tốt rồi, ối đứa chỉ được 5-6 nhé bố!" :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
đọc mà k hiểu thế nào?
Đôi lúc sống cạnh nhau lâu, ko phải ko thg vợ, ko phải ko muốn tình cảm với vợ mà cuộc sống nó cứ hình thành cái rào chắn vô hình ko thể nào diễn tả đc.
Tóm lại là ko dễ gì thể hiện đc.... nhưng nếu đc chọn để thằng khác tẩn cho 1 trận mà đổi lấy vợ ko bị hề hấn gì thì chấp nhận ngay.
Em nhớ một ý trong lớp dạy về kỹ năng giao tiếp (chả ai tin là mình cần đi học về cái này :D) đại ý "bạn muốn nói theo cách bạn muốn nói, hay theo cách người kia muốn nghe là tùy lựa chọn của bạn, nhưng hãy đừng quên bạn là người muốn giao tiếp với người đó" :D

"Anh yêu em!" cũng na ná thế, bạn muốn theo cách của bạn hay theo cách cô ấy muốn được yêu. Tất nhiên, "sao phải cố như vậy?", "sao phải thay đổi?" blah blah, nhưng câu hỏi mấu chốt là "sao phải yêu?" hoặc sâu xa hơn: nếu yêu nhau, sao lại dùng từ "phải" :D

atukiva

Xe tăng
Nói thật là hồi sinh viên yêu nhau có gấp mấy bông hoa giấy tặng thôi ạ, còn hoa tươi thì thật sự là chưa bao giờ chứ đừng nói tấm thiệp. Vợ em nó cũng không khoái, cứ phong bì hay chuyển khoản là vui.hehe. Nói thế thôi chứ ở nhà thì trừ nấu ăn đi chợ ra thì việc nhà còn lại em làm hết vì vợ em mà làm ko hợp ý em nên em thấy ngứa mắt. Đưa đón con cái hay Đi làm về mệt mà thấy nhà cửa bừa bộn là em lại dọn dẹp ngay ... nên dù không hoa hoét gì vợ em nó cũng không hề kêu ca gì.
Em trừ đẻ với cho con bú sữa bình thịt nhá còn đây ông chấp tất, cứt đái em dọn tay trần, vào ăn cơm bình thường.

Thế mà vẫn bị vợ chê ỏng chê eo đây.

Xùy.t

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Nặng nề thế cụ. Từ đầu họ đến với nhau hẳn có gì đó hợp nhau. Người ai chả có lúc nóng lúc lạnh, điểm tốt và xấu? Trừ bảo trên of là ng xa lạ, k ưng nhau thì block chứ đã là bạn đời thì đúng nghĩa ng bạn đi. Có bạn nào soi nhau từng tý, nặng nề với nhau như những lời cụ viết k? Con thì có công nuôi dạy của cả hai, sống cùng nhau hiểu tính nhau.
Nếu chồng tính đã vậy thì chọn khung cảnh nhà hàng khác, phòng riêng hoặc nấu ở nhà tha hồ dạy con.
Đàn bà mà để ý chuyện vụn vặt có nghĩa vẫn yêu chồng và cũng có thể là những cái lớn khác đều đã ổn.
Chuyện có gì to tát đâu?
Cồng này em ưng
Ít nhất là vì sự phản biện cách dùng ngôn từ của cụ kia.
Chưa cháy nhà chết người mà đã nói bác chồng mợ chủ là "loài thú vật" rồi thì nghe cũng buốt răng đới...

themlaixe

Xe buýt

Rong rêu

Xe điện

Kéo đi mua lại không bất ngờ ;))

nggiangha

Xe máy
Chán thế sống nặng đầu, tìm điểm tốt mà sống