đã được đăng ký xe matiz van chưa hả các cụ

harrynh

Xe điện
Em nghe phong phanh là xe matiz van được đăng ký và nộp thuế theo xe tải, cụ nào biết chính xác xác nhận hộ em 1 cái ạ.8-x:-|>:/:-*%%-x-(>:D<:-bd>:):-L:|

builecu

Xe hơi
VAN: Đăng ký và đăng kiểm là ô tô tải

Em nghe phong phanh là xe matiz van được đăng ký và nộp thuế theo xe tải, cụ nào biết chính xác xác nhận hộ em 1 cái ạ.8-x:-|>:/:-*%%-x-(>:D<:-bd>:):-L:|

:13: chưa, dưng mà sắp!

Đăng ký là ô tô tải. Do đó đủ 20 tuổi chu kỳ kiểm định 3 tháng. Lớn hơn 25 tuổi phải bán sắt vụn.

Trển đang rắc rối với cái lũ VAN nhập khẩu trước ngày 8/11/2010, nếu đã hoàn thành thủ tục hải quan: người sử dụng đã đăng ký lưu hành thì người sử dụng phải chịu trách nhiệm khi hoán cải từ xe van thành xe chở người.

Trong khi Luật GTĐB nghiêm cấm cải tạo các loại xe khác thành xe chở người.

Nhà cháu cũng đang chờ và ngóng tình hình!

Thực chất, cơ quan nào cũng đúng. Cục Đăng kiểm đặt tên những cái VAN đó và xác nhận đó là xe tải, bởi nhà sản xuất ra chúng là xe tải. Cơ quan Hải quan lo thất thu thuế cho nhà nước, nên áp thuế xe chở người cho lũ xe tải có hình dạng giống xe chở người đó.

Chỉ khi đến người sử dụng là sai bét! Người sử dụng chỉ cần lắp thêm chiếc ghế hàng sau vào, tháo mấy thanh sắt ngáng cửa sau ra là chở 4 đến 5 người vi vu. Mặc cho trên giấy đăng ký ghi xe tải, sổ đăng kiểm cũng ghi xe tải.

Nhà cháu vẫn tiếp tục ngóng!

tranhungwin

Xe tải
đi xe này trong cốp xe lúc nào cũng phải có money để tiếp đón HUGO ...

Voi con

Xe hơi
Các cụ mới cưới vợ VAN lên tiếng cho cụ chủ biết đi. VAN nhà em kết hôn ngày mừng đất nước thống năm 2009, giờ chúng em đã ly hôn nhau rùi. Hồi đó thuế, phí trước bạ đều tính theo xe tải nên rẻ chi phí ít lém. Bây giờ em ko biết họ tính kiểu gì. Cụ ra Showroom của Deawoo-Cherolet hỏi cho chắc. VAN là bán tải chứ đâu phải là toàn tải nhể ?! Em thấy các cụ mới đăng ký Spark VAN, sx trong nước, biển 5 số là 29D-xxx.xx %%-

harrynh

Xe điện
đi xe này trong cốp xe lúc nào cũng phải có money để tiếp đón HUGO ...
Sao lại phải chuẩn bị nộp phạt ạ, nếu đăng ký/ đăng kiểm được thì cứ đi thôi, nếu lắp thêm ghế sau mới phạm luật chứ bác. Hay là do xe bán tải nên ko được lưu thông như xe con?

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Sao lại phải chuẩn bị nộp phạt ạ, nếu đăng ký/ đăng kiểm được thì cứ đi thôi, nếu lắp thêm ghế sau mới phạm luật chứ bác. Hay là do xe bán tải nên ko được lưu thông như xe con?
Chở quá số người quy định bác ạ

builecu

Xe hơi
Đăng ký/Đăng kiểm là ô tô tải VAN (2 chỗ, 300kg), nếu tự ý lắp thêm hàng ghế sau ---> Dân gian gọi tự cải tạo thay đổi kết cấu (tự hoán cải)

Theo khoản a điểm 6 Điều 33 NĐ số 34/2010/NĐ-CP phạt 3 đến 5 triệu đối với hành vi tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe không đúng thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe.

Nếu là HYUNDAI Starex, FORD Transit VAN, Mercedes Sprinter VAN,... mà tự ý lắp thêm ghế thành 12 chỗ (ô tô khách) thì ngoài 3 đến 5 triệu nộp phạt còn bị tịch thu xe theo khoản c điểm 7 Điều 33 của NĐ này.

Quốc hội nước CHXHCN Việt Nam cũng cấm luôn "cải tạo các loại xe khác thành xe chở người từ 01/01/2002" trong Luật GTĐB. Do đó không có "cơ quan có thẩm quyền" nào dám làm cải tạo VAN thành chở người.

Các cụ lưu ý khi kết hôn với các em VAN.

harrynh

Xe điện
he he, vậy đi 2 người là ok đúng ko ạ

builecu

Xe hơi
Không được làm thẩm mỹ VAN

he he, vậy đi 2 người là ok đúng ko ạ
Phải giữ nguyên hiện trạng em VAN, không được làm thẩm mỹ. Nếu có làm thì đụng dao kéo phải khéo! Giữ nguyên 2 thanh giằng bên hông, kê tấm phản gỗ khoang sau, trải chăn ngồi khỏi ê mông, hoặc làm bàn cờ tướng cũng được.

Bên cạnh đó, cơ quan đăng kiểm cũng để mắt tới các em VAN qua công văn này

Sao cái mã lực Động cơ OF nhà cháu nó giảm nhanh thế ạ? Mới sáng cháu thấy nó mạnh mấy trăm ngàn mã lực mà chừ còn có hơn 5 ngàn.

Chỉnh sửa cuối:

thanhduong

Xe tải
Phải giữ nguyên hiện trạng em VAN, không được làm thẩm mỹ. Nếu có làm thì đụng dao kéo phải khéo! Giữ nguyên 2 thanh giằng bên hông, kê tấm phản gỗ khoang sau, trải chăn ngồi khỏi ê mông, hoặc làm bàn cờ tướng cũng được.

Bên cạnh đó, cơ quan đăng kiểm cũng để mắt tới các em VAN qua công văn này

Sao cái mã lực Động cơ OF nhà cháu nó giảm nhanh thế ạ? Mới sáng cháu thấy nó mạnh mấy trăm ngàn mã lực mà chừ còn có hơn 5 ngàn.
Em ko có xe VAN nhung vì sự nhiệt tình của bác em tăng cho bác ít động cơ tuy ko nhiều lắm.

tbuon24

Đi bộ
các bác cứ quá lo xa. xe không giấy, lái xe không có bằng lái vẫn cạy tẹt ga! vậy lắp thêm hàng nghế mà không chở thêm người chỉ la trang trí cho đẹp thi không phải quá lo. chênh nhau 100 triệu tha hồ mà nộp phạt. ngày mai đẹp ngày tôi cũng tạu một VAN đi cho đỡ tốn

builecu

Xe hơi
Em ko có xe VAN nhung vì sự nhiệt tình của bác em tăng cho bác ít động cơ tuy ko nhiều lắm.
Ôi! Cảm ơn bác thanhduong, bác tốt bụng quá!

Bác cho em uống vodka, em xỉn rồi nè!

builecu

Xe hơi
các bác cứ quá lo xa. xe không giấy, lái xe không có bằng lái vẫn cạy tẹt ga! vậy lắp thêm hàng nghế mà không chở thêm người chỉ la trang trí cho đẹp thi không phải quá lo. chênh nhau 100 triệu tha hồ mà nộp phạt. ngày mai đẹp ngày tôi cũng tạu một VAN đi cho đỡ tốn
Bác nhiều tiền cứ sắm đi! Spark 2 chỗ 300 ký giá 9.500 USD chưa thuế, trong khi cũng nó nhưng 5 chỗ giá 15.000 USD

Tại khoản a điểm 6 Điều 33 của NĐ34 phạt 3-5 triệu cho hành vi dao kéo VAN. Lương nhà em cả tháng cộng với phụ cấp mới gần 5 triệu. Các chú CSGT chừ rất thuộc bài phân biệt ô tô con với ô tô VAN (Daewoo Matiz; Kia Morning; Kia Retona; Kia Retona Cruiser; SSangyong; Hyundai Galloper; Hyundai Starex; Hyundai Grand Starex; Mercedes-benz MB100; Mercedes-benz Sprinter PanelVan 311CDI; Ford Transit FAC6-SWFA; Ford Transit FAC6-PHFA; Chevrolet Spark Van; Toyota Hiace RZH113L-SRMRE; CMC Varica;….)

Các loại ô tô sản xuất lắp ráp trong nước, bác xem trong http://www.vr.org.vn/vaq/Xecogioi_sxlr/tso_oto.asp

Chỉnh sửa cuối:

tranhungwin

Xe tải
Bác nhiều tiền cứ sắm đi! Spark 2 chỗ 300 ký giá 9.500 USD chưa thuế, trong khi cũng nó nhưng 5 chỗ giá 15.000 USD

Tại khoản a điểm 6 Điều 33 của NĐ34 phạt 3-5 triệu cho hành vi dao kéo VAN. Lương nhà em cả tháng cộng với phụ cấp mới gần 5 triệu. Các chú CSGT chừ rất thuộc bài phân biệt ô tô con với ô tô VAN (Daewoo Matiz; Kia Morning; Kia Retona; Kia Retona Cruiser; SSangyong; Hyundai Galloper; Hyundai Starex; Hyundai Grand Starex; Mercedes-benz MB100; Mercedes-benz Sprinter PanelVan 311CDI; Ford Transit FAC6-SWFA; Ford Transit FAC6-PHFA; Chevrolet Spark Van; Toyota Hiace RZH113L-SRMRE; CMC Varica;….)

Các loại ô tô sản xuất lắp ráp trong nước, bác xem trong http://www.vr.org.vn/vaq/Xecogioi_sxlr/tso_oto.asp
cụ nói quá chuẩn, em đang định làm em VAN phải xem lại thế nào thôi, có khi vay NH làm em GET mới chạy cho yên tâm, cám ơn cụ.

damqhai

Xe tải
gay nhỉ. Chả lẽ mua mà chở f1 đi học thì gay đây

harrynh

Xe điện
cụ nói quá chuẩn, em đang định làm em VAN phải xem lại thế nào thôi, có khi vay NH làm em GET mới chạy cho yên tâm, cám ơn cụ.
làm thì làm luôn đi cụ, ko lại phải mua quyền mua xe đấy ạ, Bọn đi 4 bánh là kẻ thù của xã hội, cần có trăm phương nghìn kế để bóp họng chúng nó

chuot_bach

Xe tăng
Đăng ký thì được rồi, nhưng theo tài liệu mà cụ builecu cung cấp - cái này chuẩn và đúng luật - thì xe này bị tính là xe tải, biển 29C hay 29D ( em không nhớ rõ), mà đường phố HN thì nhiều đoạn có biển cấm xe tải lắm cụ ah, đợt trước em định làm 1 con chạy trong phố cho tiện và tiết kiệm (vì nhà em đi chẳng bao giờ cần ngồi ghế sau - đi xa thì có xe khác rùi) nhưng đi 1 vòng HN những tuyến đường em thường phải đi thì có biển cấm xe tải quá nửa (chính xác là gần 3/4) nên thôi. Dĩ nhiên là luật thôi chứ thiếu gì cách lách.

E thấy bảo được rồi cơ mà

banphagia

Xe tăng
đi 2 người thôi nả

Bung To

Xe điện
Ông Đăng kiểm cấp 2 chỗ, 300kg hàng.
Ông thuế tính thuế theo xe 5 chỗ chở người.
Thế thì sử dụng theo loại nào ạ ?
Cụ nào biết nhiều hiểu rông giải thích giúp em cái?